ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกระบะที่บรรทุกคนงาน บรรทุกของย้ายบ้าน, อุปกรณ์ก่อสร้าง ชอบแช่ขวา  (อ่าน 8508 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง เห็นแก่ตัว ด้วยเหตุผลความจำเป็นของตัวเอง เอาสะดวกเลี่ยงถนนแย่ๆเลนซ้ายโดยไม่สนคนอื่น อย่างมากก็โดนปาด บีบแตรด่า บ่นตามเว็บ แต่ไม่สนใจ บางทีมีทวงบุญคุณและอธิบายเหตุส่วนตัวครับ

ไม่เห็นด้วยและรังเกียจพวกแช่ขวาทุกประเภท แต่ทำใจและหลบๆ ไปครับ เพราะในประเทศนี้ มันเป็นแบบนี้ แก้ไขไม่ได้สักที เหพราะมันเป็นที่ตัวคนบางคนเท่านั้นครับ ปลงกันไป555

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
เอาสั้นๆก็ "มักง่าย"
แต่จริงๆถ้าแช่ขวาอยู่คันเดียวโดดๆ แล้วเลนซ้ายโล่งผมไม่คิดอะไรมากนะ เพราะแซงซ้ายได้
แต่พวกแช่ขวาแล้วขับตีคู่กับเลนซ้ายนี่มันรกถนนมาก

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
รถคอก เสริมแหนบ บางคันทำแหนบกระดาน 10 แผ่น ดัดท้องเรือ ถ้าอัดของแบกเยอะๆ ท้ายรถจะกดลง ตีนล่างเต้าแหนบห่างจากผิวถนนแค่ 15 ซม.   "เรียกว่า สายย่อ!!!" เอง ถ้าล้อลงหลุมแรงๆ เจอเหลุมลึกเกินครึ่งหน้ายาง เต้าแหนบจะครูดกับถนน สาแหลกขาดมา บั้งแหนบหลุดกระจาย ซวยนะครับ!!!! เขาจึงพยายามวิ่งขวาที่พื้นถนนดีสุด เพราะถ้าวิ่งซ้าย มันเดาผิวถนนไม่ได้เลย เพราะรถใหญ่มันวิ่ง เพราะฉนั้น เราๆก้หาแซงซ้ายไปเลย จบๆ อย่าไปคิดไรมาก  ปล่อยๆไป     **** หรือถ้าข้องใจมาก บีบแตร ปาด ลงเคาะกระจกไปถาม จบๆ ไป!!!! จะได้รู้ดำแดง กันไป กล้าๆ หน่อย
แบบนี้ก็ได้หรอ

น่าจะคนในวงการกระบะคอกมาตอบเองหรือเปล่า ;D ;D

ผมทำงานเกี่ยวกับรถบรรทุกใหญ่ รถพ่วง รถบัส ครับ มีความรุ้ด้านนี้พอตัว ประสบการ 30 ปี เป็นเด็กอุ่รถมาก่อน และขับรถส่งของ ส่งตัวเองเรียนจบ จนได้ทำงานด้านนี้

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ แต่...ทำงานเป็นนายกคมนาคมก็ไม่ได้ดูดีอะไรขึ้นเลยครับ อย่างแรกคือผิดกฏหมาย อย่างที่ 2 คือมักง่าย อย่างที่ 3 คือเห็นแก่ตัวครับ บางทีผมคิดนะว่าถ้าเรื่องแบบนี้ยังมักง่าย ไม่ต้องไปหวังเรื่องอื่นเลยครับ บางครั้งพฤติกรรมอะไรบางอย่างมันก็บ่งบอกคนๆนั้นได้จริงๆ ถ้าถนนโล่งผมโอเคนะ ที่จะค่อยๆแซงซ้ายออกไป แต่ทุกวันนี้มันไม่ได้โล่งงั้นไงครับ ทางด่วนตรงพระราม2 ไปลงอิเกียนี่รถบรรทุกวิ่ง 2 เลน แล้วมาเจอพวกสันดานเสียอีก ใครหัวไม่ร้อนบ้างครับ บีบแตรใส่ก็มึนไม่หลบ จะให้ไปปาดก็จะไปเดือดร้อนเพื่อนร่วมทางท่านๆอื่นๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ แต่...ทำงานเป็นนายกคมนาคมก็ไม่ได้ดูดีอะไรขึ้นเลยครับ อย่างแรกคือผิดกฏหมาย อย่างที่ 2 คือมักง่าย อย่างที่ 3 คือเห็นแก่ตัวครับ บางทีผมคิดนะว่าถ้าเรื่องแบบนี้ยังมักง่าย ไม่ต้องไปหวังเรื่องอื่นเลยครับ บางครั้งพฤติกรรมอะไรบางอย่างมันก็บ่งบอกคนๆนั้นได้จริงๆ ถ้าถนนโล่งผมโอเคนะ ที่จะค่อยๆแซงซ้ายออกไป แต่ทุกวันนี้มันไม่ได้โล่งงั้นไงครับ ทางด่วนตรงพระราม2 ไปลงอิเกียนี่รถบรรทุกวิ่ง 2 เลน แล้วมาเจอพวกสันดานเสียอีก ใครหัวไม่ร้อนบ้างครับ บีบแตรใส่ก็มึนไม่หลบ จะให้ไปปาดก็จะไปเดือดร้อนเพื่อนร่วมทางท่านๆอื่นๆ

เห็นด้วยกับคุณ ferero000 ทุกประการครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ supercat

รถคอก เสริมแหนบ บางคันทำแหนบกระดาน 10 แผ่น ดัดท้องเรือ ถ้าอัดของแบกเยอะๆ ท้ายรถจะกดลง ตีนล่างเต้าแหนบห่างจากผิวถนนแค่ 15 ซม. เอง ถ้าล้อลงหลุมแรงๆ เจอเหลุมลึกเกินครึ่งหน้ายาง เต้าแหนบจะครูดกับถนน สาแหลกขาดมา ซวยนะครับ!!!! เขาจึงพยายามวิ่งขวาที่พื้นถนนดีสุด เพราะถ้าวิ่งซ้าย มันเดาผิวถนนไม่ได้เลย เพราะรถใหญ่มันวิ่ง เพราะฉนั้น เราๆก้หาแซงซ้ายไปเลย จบๆ อย่าไปคิดไรมาก  ปล่อยๆไป     **** หรือถ้าข้องใจมาก บีบแตร ปาด ลงเคาะกระจกไปถาม จบๆ ไป!!!! จะได้รู้ดำแดง กันไป กล้าๆ หน่อย

ผมเคยขับแซงไปแล้วปล่อยคันเร่งชะลอความเร็วลงเรื่อยๆ ก็เห็นวิ่งแซงซ้าย วิ่งแซงซ้ายได้อยู่นะครับ  เคยเล่นด้วยยาวๆก็เห็นวิ่งซ้ายได้่อยู่นะครับ  ::) ::)

น่าจะเป็นความเคยชินมากกว่าครับ

พวกแช่ขวา พอโดนแช่มั่ง ทำเป็นหัวร้อน เจอบ่อยเลยฮะ  :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ supercat

แช่ขวามีทุกรุ่นไม่เกี่ยงยี่ห้อ ราคา

ที่เจอส่วนใหญ่จะเป็นรถตู้ vip ครับ
แช่ขวา ขับ crusing ยาวๆ เจ้านาย / ลูกหลาน / อาม่าอากง
จะได้นั่งสบาย ไม่เวียนหัว  แถมประหยัดน้ำมัน ( แต่ทำชาวบ้านชาวช่องเดือนร้อน)   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Jo_Jungko

วิ่งเส้น 304 จะเห็น รถบัส รถพ่วง รถสี่ล้อรับส่งคนงาน แช่ขวาแบบสบายใจเฉิบ อีกอย่างโคตรเกลียดรถตู้ติดไฟกระพริบด้านหน้าจัง

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
เลนซ้ายถนนมันไม่เรียบ ขรุขระ ครับผม สะเทือนทรมานทั้งคน ทั้งข้าวของเครื่องมือเครื่องใช้ จำต้องแช่ขวา ผิดก็ต้องทำ ตำรวจก็ไม่จับนิ ยาวๆ ไปจ้า

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
อีกรณีก็คือ ถ้ารถหนีกมากชนิดที่ใส่กระทะผ่า อย่างรถขนผัก จะใช้ลมยาง100-110ปอนด์ เกรงว่าถ้าวิ่งซ้ายแล้วหลบพื้นที่ไม่เรียบไม่ทันบางเส้นมีหลุมยางอาจะระเบิดได้ทีนี้ก็จอดยาวไม่น้องไปกันล่ะ ของบรรทุกเสียหายเสียเวลา ยังไม่นับร้ายแรงสุดก็คือคว่ำกลางถนน แต่ก็ดูเป็นคันๆไปไม่กล้าเหมารวมดีๆก็มีไม่ดีก็มี

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
รถหนัก ขับยาก เลยไม่อยากเปลี่ยนเลน อันนี้ผมเข้าใจได้นะ แต่ไม่ควรอยู่ขวาสุด

ออฟไลน์ TheZero

อ้างว่า ถนนไม่ดี เจอมา ถนน 4 เลนส์ อย่าดี  พี่เค้าก็แช่ พอจะแซง เสือก เร่งเครื่องหนี สะงั้น แล้วก็ไปแช่เหมือนเดิม สรุปขับเร็วต้องวิ่งซ้ายแทน