ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัว Saab ของกองทัพอากาศไทย  (อ่าน 23997 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
เปิดตัว Saab ของกองทัพอากาศไทย
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 00:03:17 »

[youtube]vusf0rqGZC0[/youtube]

ใกล้มาไทยเต็มทนแล้ว

อยากเห็นตัวเป็นๆจัง

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: เปิดตัว Saab ของกองทัพอากาศไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 00:25:23 »
ไม่ได้อะไรนะครับ แต่ทำไมมันดูเก่าๆ ? คล้ายๆ เครื่องบินรบเมื่อสัก 30 ปีที่แล้วได้
น่าจะเก็บไว้ขอซื้อ  F-35 Lightning II จากอเมริกาซะมากกว่าดูน่าใช้กว่ากันเยอะ
F-22 Raptor ก็ดีนะ

ออฟไลน์ raulowen

Re: เปิดตัว Saab ของกองทัพอากาศไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 00:40:44 »
f35 ติดตรงที่เราไม่ได้ร่วมลงทุนในการพัฒนาครับ  โอกาสที่จะได้ นานมากกว่าจะผลิตล่งมอบไให้กับกองทัพสหรัฐ กับประเทศที่ร่วมลงทุน ก็หลายสิบปีหละครับ
ซื้อ Jas 39  ถือว่าฉลาดแล้วครับ ส่วน f22 อันนี้อย่าฝันเลยครับ แพงมาก ระดับลำละ 180 ดอลล่า เลย และสหรัฐก็ยังไม่มีทางยอมขายให้ใครง่ายๆ  ขนาด ญี่ปุ่นอยากได้ไมขายให้ ส่วนพี่ไทยอย่าฝันเลยลองดูข้อมูลเพิ่มเติมที่
http://thaifighterclub.org/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 00:48:45 โดย raulowen »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 00:50:42 »
ไม่ได้อะไรนะครับ แต่ทำไมมันดูเก่าๆ ? คล้ายๆ เครื่องบินรบเมื่อสัก 30 ปีที่แล้วได้
น่าจะเก็บไว้ขอซื้อ  F-35 Lightning II จากอเมริกาซะมากกว่าดูน่าใช้กว่ากันเยอะ
F-22 Raptor ก็ดีนะ

คือ พวก บ.ขับไล่ยุคที่ 5 อย่าง F35 พอไหว แต่ F22 คงเป็นไปไม่ได้ครับ มันมีราคาค่อนข้างสูงมาก

งบประมาณทางทหารไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่ครับ แล้วยิ่งกว่านั้น F5 กองบิน7 ใกล้ปลดประจำการแล้วด้วย

เราจึงได้ บข.20 ออกมาเป็น บ.ขับไล่ยุคที่ 4.5 อย่าง Gripen

แต่ไม่แน่นะครับ บข.21 อาจเป็น บ.ขับไล่ยุคที่5 ก็ได้นะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:14:25 »
Jas 39 ไม่ได้แย่เลยนะครับ สมรรถนะดีมากนะครับรุ่นนี้

ไทยไม่มีทางที่จะได้ F22 F35 แน่นอนครับ เพราะ US ไม่ขายให้ในฐานะเป็นประเทศที่มีการรัฐประหารบ่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:34:02 »
แต่ความเห็นส่วนตัวคือว่า รูปทรงมันเก่าไปนิดนึง แอร์โรไดนามิกเก่าๆ แบบนี้มันจะเก๋าจริงหรือเปล่า?
แต่ยอมรับครับว่าเทคโนโลยีมันสูงจริง และเหมาะสมกับประเทศไทยแล้ว

F35 เขาว่ากันว่าถ้าพัฒนาเสร็จเขาก็ขายให้ไทยนะครับ ประจำเรือรบหลวง(อะไรสักอย่างจำชื่อไม่ได้ล่ะครับ)
ยังไงๆ ประเทศไทยเราก็เป็นพันธมิตรกับสหัรัฐ เขาต้องขายสิ!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:48:34 »
แต่ความเห็นส่วนตัวคือว่า รูปทรงมันเก่าไปนิดนึง แอร์โรไดนามิกเก่าๆ แบบนี้มันจะเก๋าจริงหรือเปล่า?
แต่ยอมรับครับว่าเทคโนโลยีมันสูงจริง และเหมาะสมกับประเทศไทยแล้ว

F35 เขาว่ากันว่าถ้าพัฒนาเสร็จเขาก็ขายให้ไทยนะครับ ประจำเรือรบหลวง(อะไรสักอย่างจำชื่อไม่ได้ล่ะครับ)
ยังไงๆ ประเทศไทยเราก็เป็นพันธมิตรกับสหัรัฐ เขาต้องขายสิ!

เป็นแค่ข่าวลือนะครับ ตอนนี้เรือรบที่พอจะรองรับ F 35 ได้มีแค่ เรือหลวงจักรีนฤเบศ เท่านั้นครับ ซึ่งสามารถรองรับได้แค่ 2-3 ลำเอง

และ กองทัพเรือคงไม่มีงบความต้องการจะจัดหา เครื่องบินโจมตี หรือขับไล่มาประจำการแทน AV 8 ที่กราวน์ไปหมดฝูงเเล้ว

แล้วอีกอย่างตอนนี้เรือหลวงจักรีนฤเบศ ก็กลายเป็น เรื่อบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:10:30 »

เป็นแค่ข่าวลือนะครับ ตอนนี้เรือรบที่พอจะรองรับ F 35 ได้มีแค่ เรือหลวงจักรีนฤเบศ เท่านั้นครับ ซึ่งสามารถรองรับได้แค่ 2-3 ลำเอง

และ กองทัพเรือคงไม่มีงบความต้องการจะจัดหา เครื่องบินโจมตี หรือขับไล่มาประจำการแทน AV 8 ที่กราวน์ไปหมดฝูงเเล้ว

แล้วอีกอย่างตอนนี้เรือหลวงจักรีนฤเบศ ก็กลายเป็น เรื่อบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ไปแล้วครับ

คือเรือหลวงจักรีนฤเบศ มันเป็นเรื่อบรรทุกเฮลิคอปเตอร์มาตั้งแต่แรกเลยครับ

เจ้า Harrier ที่กราวน์ไปหมดแล้วเนี้ย เหมือนได้มาเป็นของแถม

เลยทำที่จั้มแถมมาด้วยเพื่อลดค่าน้ำมันเวลาจะบินขึ้นนะครับ

There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 06:22:52 »
SAAB อาจจะดีไซน์ไม่ดุดัน แต่เรื่องเทคโนโลยี งานวัสดุวิทยา งานโครงสร้างต่างๆ อย่าดูถูกนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 06:31:26 »
เราเน้น แต่ของถูกๆครับ
ปล. ไม่น่าเชื่อบอร์ดนี้มีคนสนใจเครื่องบินเยอะแฮะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:52:47 »
ตัวเครื่องจริงๆผมก็ว่าก็ไม่ได้แย่นะครับ ขนาดเล็ก ดูแลรักษาต่ำกว่า F16 A/B ที่มีอยู่ แต่ที่รู้สึกว่าคุ้มที่สุดคือการที่เราจะได้เรียนรู้และสามารถพัฒนาต่อยอดด้านวิศวกรรมการบินโดยไม่มีทางที่จะได้รับจากฝั่งอเมริกาเลย ดูจีน ก็เอาเทคโนโลยีมาพัฒนาและสร้างขึ้นมาเองได้แล้ว ผมอยากให้มองระยะยาวมากกว่านะครับ
 jass 39 จะส่งมอบล็อตแรก 6 ลำ ประจำการฝูงบิน 7 สุราษฎร์ธานี และล็อตที่สองอีก 6 ลำ
   การส่งมอบ ยังไม่แน่ชัดว่าจะใช้วิธีใด ระหว่าง ให้นักบินสวีเดนบินมาให้ ( โดยติดธงชาติสวีเดนมาก่อน มาถึงจึงค่อยแกะออก ) กับการบรรทุกใส่เครื่องบินมา

ผมอยากให้ทางกองทัพ ลองพิจารณาหา เฮลิคอปเตอร์ ที่มีประสิทธิภาพด้านการจู่โจมเพิ่มเติมให้มากกว่านี้ ( ปัจจุบันมี AH-F1 แค่ 3 ลำ ) มันจะช่วยสนับสนุนภาคพื้นได้เหมาะสมกับสภาพพื้นที่และภารกิจในประเทศไทยมากกว่า

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 08:12:35 »
เย้  ;D

อยากให้นี่เป็นสัญญาณที่ดี ที่เจ้า SAAB จะคุ้นหูคนไทยมากขึ้น

ผมมองว่าแอโร่ไดนามิกมันเจ๋งจริงตั้งแต่ตอนโน้นแล้ว ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไมมากกว่า  :P

ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 08:21:54 »
ถ้าซื้อได้ในราคาที่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าจะดีกว่านี้อีก  ::)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 08:37:29 »
แบบดีไซน์ของกริพเพ่นจะว่าเก่าก็เก่าแหละครับ เพราะมันถูกออกแบบมาตั้งแต่ช่วงยุค 80 โน่น แต่ถ้าบอกว่ากริพเพ่นเก่า เครื่องบินยุคนี้ที่ออกแบบในช่วงเดียวกันอย่าง ยูโรไฟเตอร์ ไต้ฝุ่น ของทอ. 4 ชาติยุโรป หรือ ราฟาล ของทอ.ฝรั่งเศส มันก็เ่ก่าเหมือนกัน (แต่สองแบบหลังเหนือกว่ากริพเพ่นมาก) ยิ่ง su-30 ที่ฮอตฮิตเหลือเกิน หรือ F-15 ของทอ.สิงคโปร์ ที่ว่ากันว่าทันสมัยที่สุดในบรรดา F-15 ด้วยกัน ยิ่งโคตรเก่าเลย

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 08:59:07 »
ลองอ่านประวัติของ กริปเพนที่นี่ก็ได้ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/JAS_39_Gripen

เทียบกับประวัติของ F-16 ที่ประจำการอยู่ตอนนี้
http://en.wikipedia.org/wiki/General_Dynamics_F-16_Fighting_Falcon

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:37:10 »
ค่าตัวของ F22 หรือ F35 มันซื้อกริปเปนได้น่าจะมากกว่า3ลำนะครับ (พอดีบ้านจน ไม่มีเครื่องบินขับ)

โดยส่วนตัวแล้ว ผมค่อนข้างชอบเครื่องปีกสามเหลี่ยมนะครับ แต่ละลำนี่เป็นตำนานกันทั้งนั้น เช่น

คอนคอร์ด
KFER ของอิสราเอล (เขาว่าก็อปมาจากมิราจของฝรั่งเศษ)
มิราจ
XB70 (เสียดายที่โครงการถูกยุบ ไม่งั้นเราได้เห็นเครื่องบินทิ้งระเบิดความเร็วเหนือเสียง3เท่าแล้ว)
SR71 (ค่าเชื้อเพลิงแพงพอๆกับวิสกี้ ตอนนี้นาซ่ารับไปใช้ต่อ)

...................

เสียดาย

ถ้าเงินบาทมันไม่ระเบิดไปขนาดนั้น ประเทศไทยอาจมี F/A 18 ใช้

..............

ว่าแต่

ตอนนี้ F15 ของอเมริกากำลังจะถูกปลดระวางแล้ว พี่ไทยไม่สนจะเซ้งมาดูเล่นหรือครับ ? เอามาตั้งโชว์ก็ยังดี

Phongrapee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:48:14 »
แผนแบบปีกมันมีหลายแบบครับ แต่ละแบบก็มีข้อดีข้อด้อยต่างกันไป ปีกสามเหลี่ยมจะดีเมื่อบินด้วยความเร็วสูง แต่จะเสียเสถียรภาพทางการบินเมื่อบินด้วยความเร็วต่ำ ตอนหลังจึงมีคาร์นาร์ดเล็กๆติดด้านหน้า เพื่อช่วยเพิ่มเสถียรภาพในการบินที่ความเร็วต่ำ ส่วนปีกลู่หลัง จะได้เปรียบที่ความคล่องตัวที่ความเร็วต่ำ แต่ก็จะลดลงไปเมื่อบินที่ความเร็วสูง

เทรนด์ในการออกแบบปีกของเครื่องบินขับไล่ตอนนี้ถือว่า ปีกสามเหลี่ยม มีคาร์นาร์ด ลงตัวมากๆครับ แต่ที่ F-22 และ F-35 ไม่ได้ออกแบบไว้ เพราะคาร์นาร์ดจะทำให้ถูกตรวจจับได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:07:02 »
อเมริกาหนุนหลังคณะปฎิวัติมากมายในหลายประเทศครับ
อดีต เคยหนุน เผด็จการมากอสในฟิลิปปินส์ เผด็จการทหารเกาหลีใต้ และ หลายประเทศในอเมริกาใต้
ปัจจุบัน อาวุธของอเมริกาขายให้ประเทศเผด็จการมากมาย เช่น อียิปต์ ปากีสถาน
โดยเฉพาะปากีสถาน ที่ผู้นำเป็นคณะปฎิวัตินั้น ได้ เอฟ16 มากมาย รุ่นทันสมัยกว่าไทยเยอะ

การเมืองผลประโยชน์ของชาติมหาอำนาจครับ คือ ข้อใหญ่ที่จะตัดสินว่า จะขายอาวุธชั้นดีในราคาถูกให้กับใคร
ปากีสถานเป็นด่านกั้นจีนไม่ให้แผ่อิทธิพลลงมหาสมุทรอินเดีย เส้นทางส่งน้ำมันหลักมายังเอเชีย ให้ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ และ ฐานทัพอเมริกาในเอเชีย
ดังนั้น ไม่ว่า รัฐบาลปากีสถานเป็นอย่างไร อเมริกาก็ยังต้องหนุนหลัง
เพราะ ประเทศประชาธิปไตยที่ใหญ่ที่สุดในโลกอย่างอินเดีย ไม่ยอมเป็นลูกน้องอเมริกาครับ

ถ้า อเมริกาหนุนประชาธิปไตยจริง
อาวุธชั้นดีของอเมริกาที่ขายให้ปากีสถานและอิสราเอล ต้องขายให้ อินเดียก่อน ใช่ไหมครับ
อินเดีย ไม่เคยมี รัฐประหาร
ทหารอินเดียอยู่ในวินัยสุงมาก
แต่ กองทัพอินเดีย ไม่มีสิทธิ์ได้อาวุธชั้นดีจากอเมริกา
แถม อเมริกา ปัจจุบัน ยังหนุน ปากีสถาน ประเทศเผด็จการทหาร ที่มีปัญหา ชายแดนกับอินเดียอยุ่ด้วย

ดังนั้น คำว่า ประเทศมีรัฐประหาร มีรัฐบาลเผด็จการ หรือ รัฐบาลหุ่นของเผด็จการแฝง จึง ใช้เป็นข้ออ้าง เรื่อง ซื้ออาวุธชั้นดีจากอเมริกา ไม่ได้ครับ

ผมเขียนมา ให้คนไทยด้วยกัน กระจ่างในความจริงแท้แน่นอนครับ
ประเทศแม่แบบประชาธิปไตยอย่างอังกฤษหนุนนายกอภิสิทธิ์อยุ่นะครับในปัจจุบัน
อังกฤษมีสายข่าวในประเทศไทย หนาแน่น กว่าทุกชาติในโลก
วางสายไว้ตั้งแต่สมัย รัชการที่ 3 แล้ว
ผมไม่อยากจะขยายความว่ามีสายข่าวไหนบ้าง
แต่ ประเทศที่รู้จัก ไส้ในประเทศไทยลึกที่สุด คือ อังกฤษ ครับ

ถ้าอยากรู้ความจริงเรื่องการเมืองการปกครองของไทย ต้องไปนั่งคุยกันในอังกฤษครับ
มีเอกสารหลักฐานเยอะ ไม่มีมั่วแน่
แล้ว สงสัยกันหรือเปล่าละ ว่า ทำไม อังกฤษจึงไม่ต้อนรับคุณทักษิณ
ติดตามท่าที เจ้าหน้าที่สถานฑูตอังกฤษในไทยให้ดีซิครับ ว่า หนุนใคร ปรามใครว่าอย่าก่อกวน
ติดตามท่าที รัฐบาลอังกฤษให้ดีซิครับ ว่า ครั้งใด ที่คุณอภิสิทธิ์ทำท่าจะจนแต้ม อังกฤษต้องเชิญไปลอนดอนทุกทีไป

ศิษย์เก่าอีตันสกูล นักเรียนเก่าออกฟอร์ด ก็ได้เปรียบอย่างนี้แหละครับ
ทีสำคัญ อังกฤษ เขารู้ดีว่า คนที่เรียนจบอีตัน แล้วไปต่อออกฟอร์ด ต้องมีความคิดแบบอังกฤษฝังแน่นอยุ่แน่นอน
คิดแบบอังกฤษดีหรือไม่ดี ถูกใจ หรือไม่ถูกใจใคร ผมไม่รู้

แต่ ถ้าจะเลือกคน ไปสู้กับเผด็จการ ทั้งทางตรงและทางอ้อม
เลือกคน เรียนจบอีตันสกูล จบออกฟอร์ด รับรองว่า เลือก ถูกคนแน่นอนครับ

แต่ ใครที่คิดจะเลือก คน จบ โรงเรียนเตรียมทหาร โรงเรียนนายร้อยตำรวจ ได้ทุนตำรวจไปต่อจนจบปริญญาเอก แต่งงานกับ ลูกสาวตำรวจที่เป็นเจ้านาย แล้ว ให้ คนคนนี้ไปสู้กับเผด็จการ ผมคิดว่า เลือก ผิดคนแน่นอนครับ
ถ้า จะเลือก เผด็จการตัวจริง ก็จะถือว่า เลือกถูกคนครับ คือ เลือก คนจบเตรียมทหารและโรงเรียนนายร้อยตำรวจ

ประชาธิปไตย ไม่ได้ตัดสินที่รุปแบบการเลือกตั้งนะครับ
แต่ ตัดสินที่ คนสามัญอย่างเรา มีสิทธิแสดงความคิดเห็นอย่างสุจริตใจได้หรือเปล่า
ถ้า วันนี้ ผม เขียนอะไรไม่ได้ แสดงความเห็นอะไรไม่ได้ นั่นแหละครับ ผมอยู่ใต้อำนาจเผด็จการ
แต่ ถ้า วันนี้ ผม เขียนได้ทุกเรื่อง ผมก็ สุขใจ กับ ประชาธิปไตย ที่ผมได้รับแล้วล่ะครับ
อ้อ ต้อง จัดการ กับคนบิดเบือน ข้อมูล ด้วยนะครับ
ประชาธิปไตยตัวจริง ต้อง จัดการ พวกบิดเบือนข้อมูล เพื่อช่วยเหลือ เผด็จการตัวจริง ที่อยู่ต่างประเทศ ด้วยนะครับ

แล้วค่อยมาต่อเรื่อง Gripen ครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:12:07 »
อินเดียอาจจะไม่ได้ซื้ออาวุธชั้นดีจากสหรัฐ แต่อินเดียประจำการด้วยอากาศยานชั้นเยี่ยมจากฝรั่งเศส อังกฤษ และรัสเซียครับ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:42:49 »
ขอร้องอย่าโยงไปกับการเมืองครับ ???

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:58:05 »
Jas 39 ไม่ได้แย่เลยนะครับ สมรรถนะดีมากนะครับรุ่นนี้

ไทยไม่มีทางที่จะได้ F22 F35 แน่นอนครับ เพราะ US ไม่ขายให้ในฐานะเป็นประเทศที่มีการรัฐประหารบ่อย

F22 F35 นี่ของหวงของ US ครับ เขาไม่ขายให้ใครง่ายๆหรอกครับ แต่มีตลก(ร้าย)นิดนึง จะขายให้ใครหรือไม่ขาย เอกสารโครงการ F35 โดยรวมทั้งแบบพิมพ์เขียว แบบเครื่องสร้างเครื่องมือผลิต และเกือบทุกรายการ ข้อมูลประมาณ 97-98% ของโครงการโดน Hack ไปเรียบร้อยแล้ว มูลค่าความเสียหาย 22 หมึ่นล้านดอลเห็นจะได้ คาดว่าจีนเจ้าเ่ก่าเป็นผู้ได้ไป งุงุ

ส่วน Jas 39 ของเรานั้น ซื้อมาแบบ Promotion สุดคุ้มๆๆ มากๆๆ โดยความช่วยเหลือของราชวงค์สวีเดนที่มีความสำพันธ์อันดีกับราชวงศ์ของไทย โดยแถมเครื่องบินตรวจการ 1 ลำ สำรองอีก 1ลำ และเปิดเผยข้อมูล software ในเครื่องบินให้สามารถนำไปต่อย่อดได้โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย ( เพราะอันนี้ F-16 เลยตกไป ) ส่วนชุดควบคุมก็ได้รับการ upgrade ให้เป็นตัวล่าสุด
คุณสมบัติที่ดีเริดของมันอยู่ที่ ใช้อาวุธของค่ายไหนก็ได้!! อยู่ที่ติดตั้ง software และ upgrade ชุดควบคุมนิดๆหน่อยๆ

ps.
- การจัดซื้อเครื่องชุดนี้ไม่มีคอมมิดชั่น! เพราะรัฐบาลสวีเดนมีกฎหมายแอนตี้คอมมิดชั่นอยู่ งุงุ (ตัวเนื้อหาผมไม่ทราบนะ)
- หลังจาก bid เสร็จสิ้นนายหน้า us ผู้ผิดหวังก็ต่อสายตรงตะรุดๆ... ว่าซื้อ จรวด กับ ระเบิดกับ I น๊าาจ๊าาา

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:26:27 »
สวีเดน เป็นประเทศมหาอำนาจเก่าในยุโรป เคยมีดินแดนกินเกือบทั้งหมดของรัสเซียฝั่งยุโรป
กองทัพสวีเดนเป็นกองทัพชั้นแนวหน้าของโลกอยุ่เสมอ แม้กำลังรบจะน้อย แต่ ไม่มีใครอยากจะรบกับสวีเดนครับ
สวีเดน รบเก่งกว่าเพื่อนบ้านใกล้ชิดอย่าง ฟินแลนด์
แต่แค่ ฟินแลนด์ ก็ปราบกองทัพรัสเซียยุคต้นสงครามโลกครั้งที่ 2 ได้อยู่หมัดในการรบช่วงแรก
รัสเซีย ต้องเปลี่ยนแผนการรบเป็นแบบ ทุ่มเทกำลัง เสียเท่าไรไม่ว่า จึงจะรบชนะฟินแลนด์
แต่ ก็ชนะไม่ขาด ต้องเจรจาหย่าศึก ยุติการรบ โดย ฟินแลนด์เสียดินแดนไม่มาก

เมื่อ กองทัพเยอรมัน ภายใต้การนำของ ท่านผุ้นำ อดอล์ฟ ฮิตเล่อร์ ผู้มาจากการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตย
ผมต้องย้ำนะครับว่า ฮิตเล่อร์ จอมเผด็จการ ผู้ก่อสงครามโลกครั้งที่ 2 ผุ้ทำให้คนตายไปกว่า 50 ล้านคน
ได้อำนาจมาจาก การหย่อนบัตรเลือกตั้งของ คนเยอรมัน
และ ฮิตเล่อร์ ใช้ อำนาจที่ได้มาอย่างถูกต้องตามระบอบประชาธิปไตย รวบอำนาจการปกครองเยอรมันไว้ที่ตัวเอง
แผนแรกคือ รวมพรรคเล็ก พรรคน้อย ให้มา สังกัด พรรคนาซี ที่ฮิตเล่อร์เป็นผู้นำ
แผนสอง ให้ เฮอร์มาน เกอริง เป็น ประธานรัฐสภา แล้ว คุมเสียงในสภา ให้ สภา ยกอำนาจการตัดสินอนาคตคนเยอรมัน ให้ ท่านผุ้นำ ฮิตเล่อร์ แต่เพียงผู้เดียว
แผนสาม ให้ กุ๊ยข้างถนนที่คุมกองกำลัง เอสเอ ป่วน ปัญญาชนในเยอรมันไม่ให้แสดงความเห็นค้านฮิตเล่อร์
มีการปฎิบัติการ ค่ำคืนแห่งการ ทำลายหนังสือ ในเยอรมัน
เมื่อ ปัญญาชนในเยอรมัน เงียบเสียงลง ด้วยความกลัว พวกกุ๊ย เอส เอ จะมาเยือนหน้าบ้าน
ก็ไม่มีใคร ที่รู้ทันฮิตเล่อร์ กล้า แสดงความคิดเห็น ให้ รากหญ้า ได้คิด
ถึง ขั้นนี้ ฮิตเล่อร์ ก็ กำจัด ผู้นำ กองกำลังกุ๊ย เอส เอ เสีย

ประวัติศาสตร์ ชอบย้อนรอยตัวเอง บ่อยๆ นะครับ
ประเทศไทย เกือบจะได้ ตามรอย แผนของฮิตเล่อร์ เลยนะครับ
อังกฤษ ชึ่งรุ้จักแผนนี้และเจ็บปวดกับแผนนี้ดีกว่าใคร ย่อมอ่านแผนคล้ายๆกันนี้ในไทยออกแน่นอนครับ

สวีเดน ซื้อเครื่องบิน แมซเซอร์สมิท 109 ทุกรุ่นจากเยอรมัน มาใช้ในกองทัพอากาศ
สร้างกองทัพอากาศสวีเดนให้แกร่งพอ ที่จะทำให้รัสเซียยุคนั้น ไม่คิดจะแลกด้วย
ซาป สร้างเครื่องบินขับไล่เสริม โดยใช้ เครื่องยนต์เบนซ์ วีคว่ำ ต้านแรงจี แบบที่ใช้ใน 109
นักบินรบสวีเดน เรียนรู้วิธีการรบ การบิน การยิง ที่จะเอาชนะ นักบินโซเวียตรัสเซีย จาก เสืออากาศเยอรมัน

เยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่สอง เพราะ เปิดแนวรบหลายด้านมากเกินไป
กองทัพรัสเซีย รบผ่านโปแลนด์ รุกเข้าสุ่เยอรมัน ล้อมกรุงเบอร์ลิน และได้ชัยชนะในที่สุด
แต่ กองทัพรัสเซีย ไม่เคย บุกขึ้นไป สั่งสอน ฟินแลนด์ มิตรของเยอรมัน ที่ร่วมปิดล้อม เลนินกราด ทำคนตายไป สองล้านคนในเมืองนั้น
รัสเซีย ทำสัญญา สงบศึกกับ ฟินแลนด์ ด้วยดี
เพราะ รัสเซีย รู้ซึ่ง ถึง ความสามารถในการรบของชาวฟินส์ดี
ยิ่งไม่ต้องการไปยุ่ง กับ ชาวไวกิ้ง สวีเดน เพื่อนบ้านฟินแลนด์
ถ้า รัสเซียบุกฟินแลนด์อีกครั้ง สวีเดน ต้องเข้าร่วมรบ ช่วย ฟินแลนด์แน่นอนครับ

ใน ช่วงหลัง สงครามโลกครั้งที่ 2 เกิด ขั้วอำนาจใหญ่ต่อต้านกัน เป็น สงครามเย็น
อเมริกา โดยมี ไทยเป็น ลูกสมุนตัวน้อย
รัสเซีย โดยมี เวียตนาม ลาว เป็น สมุนตัวน้อย
จึงไม่แปลก ที่ กองทัพอากาศไทย จะซื้อ เครื่องบินรบจากอเมริกา
และ กองทัพเวียตนาม ซื้อ เครื่องบินรบจากรัสเซีย
ก็ ซื้อ ตามคำชี้นำ ของ พี่ใหญ่ นั่นแหละครับ

ปัจจุบัน ขั้วอำนาจแตกเป็น 3 ขั้วใหญ่ คือ อเมริกา รัสเซีย และ จีน
แต่ละขั้ว ไม่ได้ คุมประเทศลูกสมุนได้เสร็จเบ็ดขาด แบบ สมัยก่อน

ประเทศไทยตั้งอยู่ใกล้จีน และ จีนกำลังโตด้วยอัตราก้าวหน้าที่รวดเร็วมาก
มีการคาดกันว่า คศ 2030 จีนอาจจะสามารถเป็น มหาอำนาจอันดับ 1ของโลก แทนที่อเมริกาได้
และอาจมีการ ปะทะ ขัดแย้ง ระหว่าง จีนกับอเมริกา ที่ ทะเลจีนใต้ หมู่เกาะสแปรดลี่ ที่ รัสเซีย บอกว่า มีน้ำมัน
เวียตนาม บรูไน ฟิลิปปินส์ มาเลย์เซีย อินโดนิเซีย ต่างไม่พอใจจีน ที่จีนตั้ง หมู่เกาะสแปรดลี่เป็น มณฑลใหม่ของจีน
อเมริกา จะได้ประเทศพวกนี้เป็นสมุนอีกครั้ง ถ้า อเมริกาเลือก ขัดแย้งกับจีนในเรื่องนี้

กองทัพไทย โชคดี ที่ไม่ต้องเข้ามายุ่งเกี่ยวกับ การขัดแย้งด้านพลังงานน้ำมัน ในหมู่เกาะสแปรดลี่
ไทย ต้องประคองตัวให้รอดจาก วิกฤตฮุนเซนเขมร ที่มีเวียตนามหนุนหลัง
เวียตนามรู้ดีว่า ในไม่ช้า กองทัพเวียตนาม จะต้องปะทะกับกองทัพจีน ที่ หมู่เกาะสแปรดลี่แน่
เวียตนามจึงต้องการเคลียร์หลังบ้าน ให้โล่ง
คือ เอาใจเขมร โดย ช่วยให้เขมร ได้เขตแดนติดกันไทยเพิ่มทั้งทางบกและทางทะเล
วันใด ที่ กองกำลังร่วมเวียตนามฟิลิปินส์บรูไนมาเลย์อินโด ปะทะกับ จีน
วันนั้น จีน จะไม่มีโอกาสใช้ เขมร เป็น หอกด้านหลัง ทิ่มเวียตนามได้

ไทยย่อมรู้กลศึกนี้ดี
เรื่องปัญหาดินแดนกับเขมร จึงต้องเล่นเกมส์ยื้อเวลา
รอเวลา ถึง วันที่ เวียตนามต้องปะทะกับจีน และ เวียตนามต้องง้อไทย
ถึงวันนั้น ปัญหา ชายแดนเขมร ก็จะได้ข้อยุติ
ประวัติศาสตร์ย้อยรอยตัวเองเสมอครับ เหมือนสมัย ร1 ร2 ร3 ที่จบปัญหาเขมรด้วยการ ไทย กับ เวียตนามแบ่งกัน
ปัญญาชน คนเขมร น่าจะคิดได้นะ ไม่น่าพลาด มา กวนใจไทย ในเวลานี้เลย
ไทย ตกลงดินแดนกับ ฝรั่งเศส แล้ว และ ตกลงด้วยว่า จะมาปันแดน ด้วย สันปันน้ำ
แต่ ฝรั่งเศส คิดโกง ทำแผนที่ล้ำสันปันน้ำ ส่งให้ไทย
ไทยไม่กล้าหือ เพราะถ้าหือ เรือรบฝรั่งเศส ก็จะมาลอยลำ หน้าวัดพระแก้วอีก
เขมร ก็ อ้างแผนที่ล้ำสันปันน้ำ ว่า ไทยยอมรับด้วยการ เงียบกับฝรั่งเศส ไทยไม่ค้าน
เขมร ชาติเล็กกว่าไทย จะใช้ แผนปิดปากไทย แบบ ฝรั่งเศส ไม่ได้ครับ
ชาติเล็ก จะมาหัวหมอ โกงที่ดิน ด้วยการ เขียนแผนที่ผิดสัญญา กับ ชาติใหญ่กว่าอย่างไทย ไม่ได้
ทำแบบนี้ ก็ รอวัน ถูก ไทยทุบหัวแบะ อีกครั้งแน่
ไทย แค่ รอเวลา
รอให้ เวียตนาม ต้องง้อไทย
แล้ว เขมร ก็ เสร็จอีก ตามเคย
ชาติเล็กกว่า แบบ เขมร ต้องฉลาด ยึดตามสัญญา เลิกแผนที่โกงสัญญา บีบให้ชาติใหญ่กว่าอย่างไทย ต้องเคารพสัญญา
เพราะ ถ้า ชาติเล็กไม่เคารพสัญญา
ถึงวันหนึ่ง ไทย จะอ้างอีกสัญญาอินโดจีนที่ญีปุ่นเข้ามาช่วยไทย ยึด พระตะบอง เสียมราฐ ศรีโสภณ บันทายมาศ
แล้ว เมื่อถึง วันนั้น เขมร จะเศร้า ครับ
ฮุนเซน เล่นการเมือง ไม่คิดถึง อนาคตคนเขมรเลยจริงๆ
คิดแต่ตัวเอง ว่า จะได้เสียงคนเขมร ด้วยการ หาเรื่องกับไทย

กองทัพอากาศไทย ซื้อ Gripen เป็นการตัดสินใจที่ฉลาดอย่างที่สุดแล้วครับ

ทางการเมือง
ได้ คลายความกังวลใจของจีน เกี่ยวกับท่าทีของไทย ว่า จะเลือกเป็นฐานทัพให้อเมริกาอีกหรือจะเป็นกลาง ถ้าจีนกับอเมริกา เกิดความขัดแย้งถึงขั้นใช้กำลังปะทะย่อมๆ
กองทัพอากาศไทย ได้ส่งสัญญาณความเป็นกลางออกมาก โดยเลือก ซื้อ เครื่องบินขับไล่จากสวีเดน ชาติเป็นกลางของโลก ตลอดร้อยปีที่ผ่านมาครับ

ทางการทหาร
ประวัติศาสตร์ทางทหาร เครื่องบินรบสวีเดน ถูกสร้างขึ้นเพื่อเอาชนะ เครื่องบินรบรัสเซีย เป็นอย่างนี้มา ร้อยปี แล้วครับ
ข้อมูลทางเทคนิค เครื่องบินรบสวีเดน ถูกสร้างยึดหลักอ่อนตัวยืดหยุ่น รบได้หลายรุปแบบ โดยไม่ต้องปรับเครื่องให้วุ่นวายแบบอเมริกา คือ รบทางอากาศสู่อากาศ รบอากาศสู่พื้น หรือ โจมตีเป้าหมายทางทะเล Gripen ทำได้ โดยกดปุ่มเพียงปุ่มเดียว ระบบการบินของเครื่อง จะปรับสภาพการบิน ให้เข้ากับ ระบบอาวุธ ทำให้ง่ายต่อการ ใช้ เครื่องบินทำหลายภาระกิจ
ซึ่ง จำเป็น สำหรับประเทศไทย ซึ่ง มีงบประมาณทางทหารไม่มาก แต่ต้องใช้ เครื่องบิน ปกป้อง น่านฟ้า ทั้ง ด้านชายแดนบกและทะเล
ไทย ต้องมีเครื่องบินขับไล่ ใช้อาวุธระยะไกล ปานกลาง ใกล้ ต่อสู่กับเครื่องบินข้าศึก
ไทย ต้องมีเครืองบินโจมตี ใช้ โจมตีกองกำลังบนบก ในป่า ในเขา และ ใช้โจมตีทางทะเล เรือรบต่างๆ
Gripen ถูกสร้างขึ้น โดย ชาวสวีเดน ซึ่ง ต้องใช้ เครื่องบินรบ ทำหน้าที่เช่นนี้ เหมือนไทยเลยครับ

แต่ อเมริกา ร่ำรวย มีระบบการรบที่ซับซ้อน สร้างกองทัพอากาศที่หลากหลาย
เครืองบินรบอเมริกา ถูกสร้างขึ้นแยกประเภทการใช้งานอย่างชัดเจน
แม้ จะพยายาม สร้างภาพว่า รบได้หลายภาระกิจ เพื่อเอาใจตลาดต่างประเทศ แต่ ความเป็นจริง ไม่ได้เป็นเช่นนั้น
การปรับสภาพเครื่องบินอเมริกา ให้เปลี่ยน ภาระกิจ จาก ขับไล่สะกัดกั้น เป็น โจมตี บก หรือ ทะเล
ทำได้ยุ่งยาก เสียเวลา สิ้นเปลืองเวลาและค่าใช้จ่าย ไม่อาจทำได้รวดเร็วตามโฆษณา

อเมริกา เป็น มหาอำนาจชั้น 1
จึงจำเป็น ต้องสร้างเครื่องบินรบหลายแบบ เพื่อให้เครื่องบินรบแต่ละแบบ เหนือกว่า คู่ต่อสู้อย่างชัดเจน
กองทัพอากาศสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 มี มัสแตง ทันเดอร์โบล์ เป็น เครื่องขับไล่ เครื่องโจมตี
กองทัพเรือ ก็ต้องมี เฮลแคท คอร์แซร์ เป็น เครื่องบินขับไล่ โจมตี
ปัจจุบัน กองทัพอากาศอเมริกาใช้ เอฟ 15 16
กองทัพเรือใช้ เอฟ 18
และกำลังจะใช้เครื่องบินรุ่นใหม่
ซึ่ง รุ่นใหม่ ก็ สร้างขึ้นด้วยหลักคิดเดิมละครับ คือ เหนือกว่าคู่ต่อสู่ ในภาระกิจหลัก
ถ้าจะเปลี่ยนภาระกิจ ต้อง ปรับเครื่อง

กองทัพอากาศไทย เห็น คู่ต่อสู้ชัดเจน ครับ
พม่า เวียตนาม มาเลย์ ต่างใช้ เครื่องบินรัสเซีย
และ ถ้า มีการรบ ทั้ง ทางอากาศ ทางทะเล ทางบก พร้อมๆกัน
กองทัพอากาศไทย จะ ไม่มีเครื่องที่ทำงานได้เหนือกว่า คุ่ต่อสู้ ได้ใน วันเดียว
อัลฟ้าเจ็ต ทำภาระกิจ โจมตีได้
แต่ อัลฟ้าเจ็ต จะถูกตรวจพบโดยเครื่องขับไล่ของข้าศึกไม่ได้ ถ้าถูกตรวจพบเมื่อไร หมายถึง โอกาสถูกยิงตกสุงมากครับ
Gripen ถ้าขณะทำภาระกิจโจมตีพื้นดินหรือทางทะเล แล้วถูก ข้าศึกสะกัดกั้นด้วยเครื่องบินรบชั้นดีจากรัสเซีย
นักบินไทย กดปุ่มปรับสภาพเครื่องปุ่มเดียว ก็ สามารถ ปรับสภาพการบิน ให้เป็นเครื่องขับไล่ได้ครับ
ในสถานะการณ์ เป็นตาย ไม่ว่า นักบินจะถูกฝึกมาดีแค่ไหน บินกี่พัน กี่หมื่น ชม มาแล้ว
ปุ่มเดียว กับ หลายปุ่ม ซื้อ ชีวิต ชื้อชัยชนะของชาติได้นะครับ

ที่สำคัญ คือ
สวีเดน สร้างระบบเครื่องบินให้เปิดต่อการปรับปรุงได้ โดย คนไทย ครับ
ดังนั้น เพื่อนๆในเวปนี้ นี่ชอบ ซอฟแวร์ ถ้ามีเส้นทางเดินไปในกองทัพอากาศได้
ก็จะสามารถ ใช้ ความรู้ ปรับซอฟแวร์เครื่อง Gripen ให้ทำการรบได้สุดพิศดารได้อีกเยอะ
กว่า 60% ของเครื่องบินที่ถูกยิงตก ถูกยิง โดยพวกเดียวกันเอง
ถ้า Gripen มีการปรับระบบการรบแบบ Network ที่เสถียร และ มีแต่คนไทยที่รุ้
การรบแบบหมู่บิน ร่วมกับ กองกำลังภาคพื้นดิน หรือ กองทัพเรือ จะ ประสานกันได้เป็นเนื้อเดียวกัน

กองทัพไทย ที่สามารถ รบ 3 มิติ ได้ทั้ง กลางวัน กลางคืน ทุกสภาพอากาศ
จะเป็น กองทัพ ที่ดีที่สุด ใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้
ปัญหา ผลประโยนช์ของชาติ หลายเรื่อง จะได้ทางออกที่ดี ต่อคนไทย
และ ถ้า มีการ ปะทะ ระหว่าง กองกำลังมหาอำนาจ ที่พยายามล้ำแดนไทย
กองทัพไทย ก็ สามารถ รบหน่วงเวลา ให้ การฑูต ทำหน้าที่ เจรจาได้
เหมือน ที่ กองทัพไทย เคยทำได้ สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2
เครื่องบินรบไทย เคยปะทะกับ เครืองบินรบอเมริกา เหนือน่านฟ้าเชียงราย
กองทัพบกไทย เคยปะทะกับ กองกำลังผสมอังกฤษจีน ที่เชียงตุง
กองทัพเรือไทย มีเรือดำน้ำเฝ้าระวัง เรือใหญ่ของชาติมหาอำนาจ

การคงอยู่ของชาติไทย ได้ จิ๊กซอร์ทางอากาศมาหนึ่ง คือ Gripen
เรือดำน้ำ จำเป็น ต้องมี เพราะ มาเลย์ เวียตนาม มี
ปืนใหญ่เคลื่อนที่เร็วยิงไกลแม่นยำ จำเป็นต้องมี เพราะ ไทยมีชายแดนยาวมาก การยิงปืนวิถีโค้งเพื่อกำจัดข้าศึก เป็นสิ่งจำเป็น
รถถังหลักที่ดีกว่านี้ จำเป็นต้องมี เพื่อ อุดช่องว่าง รบประจันบานกับกองกำลังหลักของข้าศึก ที่อาจจะหลุดแนวป้องกันชายแดนเข้ามาได้
ที่สำคัญ คนไทย ที่ต้องรบด้วยความเสียสละ พลีชีพเพื่อชาติ เพื่อให้ลูกหลานมีแผ่นดินอยู่
คนไทยต้องสามัคคีกันครับ
เรื่องการเมือง เห็นต่างกันได้ แต่ ในสนามรบเพื่อปกป้องประเทศชาติ ทุกสี ต้องแสดงให้เห็นว่า ฉันพร้อมตายเพื่อชาติก่อนใครครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 11:38:03 โดย traveller »

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:59:47 »
ขอตอบสั้น ๆ นะครับ เท่าที่พอจะมีความรู้อันน้อยนิดอยู่บ้าง

1. ดินแดนของสวีเดนสมัยก่อน กว้างใหญ่มากจนยาวไปถึงอีกฟากฝั่งของทะเล เมืองเซนท์ปีเตอร์เบิร์ก นั่นก็เคยเป็นของสวีเดนมาก่อน แต่มาเสียให้รัสเซียในสมัยพระเจ้าซาร์นิโคลัส

2. เครื่อง Jas39 เป็นเครื่องบินลำเล็ก แต่ถูกสร้างมาเพื่อปราบ Su30 โดยเฉพาะ ซึ่งเพื่อนบ้านทางใต้ของประเทศไทย มีกันอยู่หลายประเทศ

3. ทีนี้ทราบหรือยังครับว่าทำไม Jas39 ถึงต้องไปประจำอยู่ทางใต้แทน F5

4. Jas39 ใช้ระยะ Taxi น้อยมาก จึงสามารถขึ้นลงได้จากทั่วประเทศ รวมทั้งถนน Hightway ด้วย (ประเทศไทยมีสนามบินเยอะที่สุดใน Asia)

5. อีกเหตุผลที่กองทัพไทยซื้อ Jas39 เนื่องจาก ได้ระบบ erieye มาด้วย กล่าวแบบสรุป ระบบนี้ จะสามารถทำให้เครื่อง jas39 ทุกลำ ติดต่อสื่อสารกันได้ถึงแม้จะปิดระบบเรดาห์ก็ตาม โดยจะมีเครื่องแม่คอยป้อนข้อมูลให้ ซึ่งจะทำให้ลดการตรวจจับ jas39 ลงได้ และนอกจากนี้ระบบนี้ยังมีอะไรที่ดี ๆ อีกมาก เช่น ให้เครื่องลำหนึ่งเปิดเรดาห์หลอกล่อ บข. ของข้าศึก ขณะเดียวกันก็ส่งพิกัดให้เพื่อนร่วมฝูงมายิงได้

6. ที่สำคัญ การที่ไทยซื้อ Jas39 ครั้งนี้ ได้ของแถมเยอะมาก โดยได้เครื่อง Saab ถึง 3 ลำ และได้ระบบ erieye แถมมาด้วย 1 ชุด นอกจากนี้ยังมีการตกลงแลกเปลี่ยนการพัฒนาทางวิศวกรรมกับกองทัพอากาศอีกด้วย (นักเรียนกองทัพอากาศจะได้ไปเรียนพัฒนาเครื่องบิน + Software ที่สวีเดน) ซึ่งถ้าซื้อ Su30 หรือซื้อ F16 จะไม่มีพวกนี้ให้นะครับ

7. Jas39 ติดอาวุธที่ใช้มาตรฐาน Nato ได้หมด อันนี้ไม่มีปัญหากับระบบอาวุธที่เรามีอยู่เพื่อใช้กับ F16

ข้อมูลเพิ่มเติม erieye http://en.wikipedia.org/wiki/Erieye_radar

เพิ่มเติม
1. เพื่อนบ้านที่อยู่บนแหลมมี su30 หลายฝูง แต่ไม่น่าห่วงเพราะเป็นมิตรที่ดี มีฐานบินอยู่ใกล้กับไทยมาก คงเพราะกลัวเพื่อนบ้านอีกประเทศ

2. เพื่อนบ้านแหลมไม่ถูกกับเพื่อนบ้านเกาะ อาจจะเพราะความขัดแย้งตั้งแต่สมัยรวมชาติ

3. เพื่อนบ้านเกาะตอนนี้มี f16 อยู่หลายฝูง และมาฝึกบินอยู่ที่อุดรเป็นประจำ โดยให้ f16 เก่า ๆ แก่ไทยเป็นของตอบแทน

4. เพื่อนบ้านที่น่ากลัว ผมก็คิดเหมือนคุณ traveller ว่าน่าจะมาจากทิศตะวันออกมากกว่า แต่ถ้ารบกันจริง ๆ ศักยภาพเทียบกับเราไม่ได้แน่

5. สุดท้าย ไม่มีใครอยากรบกันหรอกครับ แต่สมัยเรียนลูกเสือ มีคติอยู่ข้อ 1 ที่บอกว่า "จงเตรียมพร้อม"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 12:08:17 โดย maair »

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:19:08 »
คุณ traveller กรุณาอย่าโยงเรื่องการเมืองครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 13:06:08 »
คุณ traveller กรุณาอย่าโยงเรื่องการเมืองครับ

อ. traveller คงมิได้จะโยงเรื่องการเมืองหรอกครับ แต่มุ่งหมายเรื่องสมัคสมานสามัคคีในหมู่คนไทยด้วยกัน จากประวัติศาสตร์ ที่ไทยแพ้ทุกครั้งเพราะเกลือเป็นหนอนและชักศึกเข้าบ้านทั้งนั้นเลยครับ

ผมขอเสริม อ. traveller นิดนึงเรื่อง WW2 คีแมนสำคัญที่ทำให้เยอรมันแพ้นั้นมี หัวหน้าหน่วยข่าวกรองของเยอรมันด้วย เพราะส่งข้อมูลแทบทุกอย่างให้สำพันธ์มิตรตลอด แม้กระทั้งอาวุธลับทั้งหลาย ด้วยเพราะไม่ชอบแนวคิดของท่านผู้นำ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 13:15:44 »

โพสแรกก็ปรามการเมืองแว้ว

อ. traveller คงมิได้จะโยงเรื่องการเมืองหรอกครับ แต่มุ่งหมายเรื่องสมัคสมานสามัคคีในหมู่คนไทยด้วยกัน จากประวัติศาสตร์ ที่ไทยแพ้ทุกครั้งเพราะเกลือเป็นหนอนและชักศึกเข้าบ้านทั้งนั้นเลยครับ

เห็นด้วยครับ มันก็เป็นมุมมอง.. เพียงแต่การซื้อเครื่องบินรบนั้น มันสะท้อนถึงมุมมองการเมือง การทหาร และความมั่นคงของกองกำลังป้องกันชาติ โดยตรง อย่างเลี่ยงไม่ได้ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 14:17:11 »
เข้ามาอ่านสาระดีๆคับ

จากลูกทัพฟ้า

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ superguy2002

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 14:51:29 »
ขอบคุณ คุณtravellerได้ความรู้ดีครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 14:58:05 »
ข้อมูลสุดยอดมากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 15:42:07 »
อ่านเพลินและได้ความรู้เพิ่มจาก ท่านtraveller

ขอบคุณมากๆเลยครับ