ผู้เขียน หัวข้อ: อิจฉาคนเมกาได้ขับ super car ราคาถูก  (อ่าน 12162 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
อิจฉาคนเมกาได้ขับ super car ราคาถูก
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 12:38:50 »

ไม่ถึง60000$ ถูกกว่าsuvบ้านๆอีก อยู่ไทยแค่civic 1.5แต่งนิดๆหน่อยๆก็จะสองล้านละ
V8 6.2 วางกลาง 500hp 0-100 ต่ำ 3วิ แสดงว่าต้องเบา วัสดุระดับเทพ
หมดยุคเกียรธรรมดา ไม่ต้องโมให้วุ่นวาย ขับหล่อๆอย่างเดียว
ทำใจเกิดเป็นคนไทย ก้มหน้าขับดีแม็กพ่นหมึกต่อไป  :(

ออฟไลน์ Symphonic

Re: อิจฉาคนเมกาได้ขับ super car ราคาถูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 12:45:06 »
เป็นคนไทยน่ะดีแล้วพี่

เป็นคนเมกามันลำบากนะ

รถก็พวงมาลัยซ้าย ขับยาก
จะพูดอะไรก็ต้องพูดเป็นอังกฤษอีก
ไม่ดีเลยฮะ 

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: อิจฉาคนเมกาได้ขับ super car ราคาถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 12:53:22 »
ทำไมความรู้สึกเหมือนรถจีน ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 12:57:50 »
รถไทยแพงเป็นอันดับต้นๆของโลกเลยนะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 13:06:57 »

ยิ่งดูยิ่งรู้สึก น้อยเนื้อต่ำใจเหมือนเป็นปมด้อย
เงินล้านของเราที่ได้จากค่าแรง วันละ3-400บาท ทำทั้งชาติก็ขับดีแม็กแต่งพ่นหมึก
กับ เงินของเขาที่ได้จากค่าแรง ชั่วโมงละ 10-15$ ทำไม่กี่ปีขับsupercarโครตหล่อ

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 13:20:25 »
ถูกนะใช้แต่ทำไมคนเมกันเองเจอรถพวกนี้ยังร้อง wow เลย
ถ้ามันเป็นเจ้าของกันง่ายเพราะถูกคนมองเป็นเรื่องปกติเหมือนบ้านเราเจอพวก BMW แล้วครับ
เท่าที่รุ้มาต้องเงื่อนไขทางการเงินเยอะ อยู่

ออนไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 13:40:25 »
ภาษีรถ เขาแพงโหดกว่าบ้านเราหรือเปล่าว คนอเมริกาส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใช้ supercar นะ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 13:40:57 »
ค่าใช้จ่ายรถทางโน้นจะหนักไปทางภาษีประจำปี ประกันรถ ค่าใช้จ่ายทางด้านที่จอด รวมถึงค่าซ่อมรถที่หนักหน่วงจนถึงขั้นขายรถทิ้งแล้วซื้อใหม่ยังคุ้มกว่า

ส่วน vette นั้นยุโรปก็มองตาร้อนเหมือนกัน ภาษีคิดตาม cc เครื่องเหมือนบ้านเรา

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 14:00:26 »
cost of buying ของประเทศตะวันตกเค้าถูกก่าก็จืง แต่ cost of owning ของเค้าแพงกว่าเราเยอะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 14:05:09 »
เป็นคนไทยน่ะดีแล้วพี่

เป็นคนเมกามันลำบากนะ

รถก็พวงมาลัยซ้าย ขับยาก
จะพูดอะไรก็ต้องพูดเป็นอังกฤษอีก
ไม่ดีเลยฮะ

โอ้ อันนี้ได้ครับ
แถมต้องกินแต่ขนมปัง อร่อยสู้ข้าวบ้านเราไม่ได้ เสี่ยง NCDs อีก ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 14:51:05 »
cost of buying ของประเทศตะวันตกเค้าถูกก่าก็จืง แต่ cost of owning ของเค้าแพงกว่าเราเยอะครับ

อย่าลืมเรื่องรายได้ต่อหัวของประชากรด้วยน่ะครับ ที่เค้าสูงกว่าเรามากหลายเท่าตัว....

แล้วต่อให้สมมติ สมมติน่ะครับว่าเค้ามีรายได้ต่อหัวน้อยเท่าบ้านเรา แต่ด้วยส่วนต่างของราคารถ
ผมลองคำนวนดูเล่นๆ เค้าก็่จายถูกกว่าเราอยู่ดีครับ ในการที่จะครอบครอง+บำรุงรักษา+ภาษีต่อปี ฯลฯ

แล้วในความเป็นจริง อย่างที่ผมบอก รายได้ต่อหัวเค้าสูงกว่าเราเยอะ ก็ยิ่งถูกไปกันใหญ่...

ออฟไลน์ zocket00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 14:57:24 »

อย่าลืมเรื่องรายได้ต่อหัวของประชากรด้วยน่ะครับ ที่เค้าสูงกว่าเรามากหลายเท่าตัว....

แล้วต่อให้สมมติ สมมติน่ะครับว่าเค้ามีรายได้ต่อหัวน้อยเท่าบ้านเรา แต่ด้วยส่วนต่างของราคารถ
ผมลองคำนวนดูเล่นๆ เค้าก็่จายถูกกว่าเราอยู่ดีครับ ในการที่จะครอบครอง+บำรุงรักษา+ภาษีต่อปี ฯลฯ

แล้วในความเป็นจริง อย่างที่ผมบอก รายได้ต่อหัวเค้าสูงกว่าเราเยอะ ก็ยิ่งถูกไปกันใหญ่...

ผมว่าค่ากิน ค่าอยู่เค้าก็แพงนะครับ ค่าเช่าบ้าน ค่านู่นนี่เต็มไปหมด กว่าจะเก็บเงินพอเพื่อซื้อได้ก็ไม่น่าง่าย แถมค่าประกัน ค่าดูแล แพงเอาเรื่องครับ แต่ภาพๆรวมถ้าอยากซื้อก้คงจะเอื้อมถึงได้ง่ายกว่าบ้านเราครับ แต่ไม่ง่ายขนาดที่เราคิดแน่นอน

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 15:06:55 »

ไม่ถูกแน่ๆครับ อย่าลืมคิด cost of living

ตอนผมทำงานที่อังกฤษแรกๆ ได้ค่ากินอยู่ไม่รวมเงินเดือนตีเป็นเงินไทยได้แสนกว่าบาท จ่ายค่าห้องรูหนู zone2 กับค่ากินแบบไม่ทำเอง ก็จะหมดละครับ

ค่าประกัน ค่าซ่อม บำรุงรักษา ก็แพงตามครับ มั่นใจว่า ใช้รถซัก 5 ปีรวมๆแล้ว ไทยอาจจะแพงกว่านิดเดียวสำหรับรถยุโรปนะครับ รถญี่ปุ่นนิถูกกว่ามากๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 16:04:04 »

ถ้าชีวิตคุณไม่ต้องจ่ายอะไรเลยนอกจากเรื่องรถก็ถูกกว่าแน่นอนครับ แต่อย่าลืม factor in พวก living cost ของเค้า ซึ่งมันสูงกว่าเรามากๆ จริงๆ

ประกัน ภาษี ค่าน้ำค่าไฟ กินอยู่ ค่าเช่า ค่าบ้าน... สิ่งเหล่านี้ทำให้แทบไม่มี disposable income เหลือ เพื่อใช้กับ luxury goods เช่นรถยนต์

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 16:07:45 »
เคยได้ยินข่าวว่ามีคนไทยกลุ่มหนึ่งกำลังวิจัยรถ Supercar ต้นแบบ รู้สึกจะชื่อ Heritage หรืออะไรนี่ล่ะครับ
แต่หลายปีมาแล้ว... ไม่รู้ตอนนี้เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 16:55:54 »
ดูการใช้ชีวิตในอเมริกาแล้วถูกจริงนั่นแหละครับ  ดูจากช่องคุณจิโร่แล้วซื้อรถมาประกันวารันตีก็ได้เยอะมากกว่าไทยซะอีกเบ็นซ์อายุ 7 ปียังเข้าศูนย์ฟรีอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 17:51:01 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 17:27:58 »

ถ้าชีวิตคุณไม่ต้องจ่ายอะไรเลยนอกจากเรื่องรถก็ถูกกว่าแน่นอนครับ แต่อย่าลืม factor in พวก living cost ของเค้า ซึ่งมันสูงกว่าเรามากๆ จริงๆ

ประกัน ภาษี ค่าน้ำค่าไฟ กินอยู่ ค่าเช่า ค่าบ้าน... สิ่งเหล่านี้ทำให้แทบไม่มี disposable income เหลือ เพื่อใช้กับ luxury goods เช่นรถยนต์

ก็จริงครับ แต่ของที่บ้านเค้าก็ไม่ได้แพงกว่าเราทุกอย่าง (แต่ถูกครับ ส่วนมากเค้าแพงกว่าอยู่แล้ว)
บางอย่างใกล้เคียงกัน หรือ ถูก แพง ต่างกันเล็กน้อย อย่างเช่น น้ำมัน , ไข่ไก่ , เนื้อ , นม , พิซซ่า

เปรียบเทียบกับรายได้ ค่าแรงขั้นต่ำของ สหรัฐวันละ 2000 บาท ส่วนค่าแรงไทยวันละ 310 บาท (ข้อมูลปี 2017)

ถ้าพูดถึงตรงนี้จะยาวครับ รายละเอียดมันยิบย้อยที่ต้องพูดถึง งั้นขอตอบแบบให้เห็นภาพง่ายๆแบบชาวบ้านเลยดีกว่าครับ
ว่าถ้าเราเอาเมืองหลวงหรือเมืองใหญ่ของเรา ไปเทียบกับของต่างประเทศที่ค่าครองชีพเค้าสูงกว่า
เช่นเอา กรุงเทพฯ ของเราไปเทียบกับ New york , London , Berlin , Paris

คิดว่า กทม เราที่ค่าครองชีพถูกกว่ามาก จะมี Super car หรือ Luxury car วิ่งเยอะกว่า 4 เมืองดังกล่าวมั๊ยครับ?

อันนี้ผมไม่ทราบน่ะครับ เพราะไม่เคยไป 4 เมืองดั่งกล่าว เคยแต่ดูในยูทูป ดูในทีวี แต่เอาที่ใกล้ตัวดีกว่า
คือ ใน กทม ของเรา ผมรู้สึกว่าผมถูกหวยบ่อยกว่าเจอ Ferrari วิ่งครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 17:32:40 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 18:49:54 »
เมกาเนี่ย Tax&Vat แพงบรรลัยนะครับ แล้วถ้าคุณป่วยแล้วไม่มีเงินบอกเลยว่าอนาถกว่าบ้านเราอีก ฉุกเฉินเรียกรถพยาบาลไม่ฟรีนะ 3,000 usd เข้าห้องฉุกเฉินจะแค่เป็นหวัดก็ชาร์จ 10,000 usd ทันที ผ่าตัดไส้ติ่งครั้งนึงแพงกว่า Camry บ้านเราอีก คนเมกาจะกลัวการไปหาหมอมากๆป่วยทีนึงจะหมดตัวเอา แล้วประกันสุขภาพไม่ได้จ่ายให้หมดแบบบ้านเรานะครับ ยังไงก็มีส่วนต่าง10-20% อยู่ดี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 19:27:59 »

ก็จริงครับ แต่ของที่บ้านเค้าก็ไม่ได้แพงกว่าเราทุกอย่าง (แต่ถูกครับ ส่วนมากเค้าแพงกว่าอยู่แล้ว)
บางอย่างใกล้เคียงกัน หรือ ถูก แพง ต่างกันเล็กน้อย อย่างเช่น น้ำมัน , ไข่ไก่ , เนื้อ , นม , พิซซ่า

เปรียบเทียบกับรายได้ ค่าแรงขั้นต่ำของ สหรัฐวันละ 2000 บาท ส่วนค่าแรงไทยวันละ 310 บาท (ข้อมูลปี 2017)

ถ้าพูดถึงตรงนี้จะยาวครับ รายละเอียดมันยิบย้อยที่ต้องพูดถึง งั้นขอตอบแบบให้เห็นภาพง่ายๆแบบชาวบ้านเลยดีกว่าครับ
ว่าถ้าเราเอาเมืองหลวงหรือเมืองใหญ่ของเรา ไปเทียบกับของต่างประเทศที่ค่าครองชีพเค้าสูงกว่า
เช่นเอา กรุงเทพฯ ของเราไปเทียบกับ New york , London , Berlin , Paris

คิดว่า กทม เราที่ค่าครองชีพถูกกว่ามาก จะมี Super car หรือ Luxury car วิ่งเยอะกว่า 4 เมืองดังกล่าวมั๊ยครับ?

อันนี้ผมไม่ทราบน่ะครับ เพราะไม่เคยไป 4 เมืองดั่งกล่าว เคยแต่ดูในยูทูป ดูในทีวี แต่เอาที่ใกล้ตัวดีกว่า
คือ ใน กทม ของเรา ผมรู้สึกว่าผมถูกหวยบ่อยกว่าเจอ Ferrari วิ่งครับ  ::)

เข้าใจที่คุณ Peet พูดเลยครับ 🙂

ผมเคยอยู่เนเธอร์แลนด์มาเกือบสิบปี บอกได้เลยคร้บ ว่าเค้าไม่ให้ value กับ supercar เหมือสบ้านเรา และบบ้านเมืองเค้า ไม่ได้โอ้อวด luxury goods เหมือนบ้านเรา แม้เค้ามี purchasing power ที่สูงก็จริง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 20:37:43 »
เคยอยู่ Los Angeles มาเป็นสิบปีครับ ราคารถถูกจริงพวกเซอร์วิสต่างๆแพงกว่าบ้านเราแต่อะไหล่ถูกกว่าเฉลี่ยมาค่าดูแลก็ไม่ห่างกันมาก แต่การมีรถดีๆก็ไม่ได้ดีเสมอไป มีคนหมั่นไส้จอดตรงไหนก็ห่วงว่าจะโดนกรีดรถหรือขโมยถอดล้อมั้ย ตำรวจก็ไม่ชอบรถพวกนี้ครับยกเว้นพวกรถ Muscle cars ส่วนในไทยรถดีๆอาจจะทำให้ชีวิตดีขึ้นด้วย
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายอื่นๆหนักกว่าอยู่ในกรุงเทพพอสมควรโดยเฉพาะค่าใช้จ่ายพวกรักษาสุขภาพกับที่อยู่อาศัย ค่าเช่าอพาร์ตเมนต์ 60-70 ตรม. ชานเมืองปีเดียวซื้อรถ Mustang ใหม่ได้เลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 21:56:30 »
ที่หลายคนจับต้องรถราคาถูกๆแบบนี้ในเมกาไม่ได้ก็เพราะส่วนใหญ่เป็นหนี้กันบานหัวอย่างหนี้ทุนเรียน (student loans) แล้วก็ค่าผ่อนบ้านที่แพง

ถ้าคุณโชคดีพอที่จะไม่มีหนี้ แค่นี้ทำงานธรรมดาๆไม่กี่ปีก็ซื้อรถอะไรก็ได้ตามใจคุณเลย

อิจฉาเหมือนกันครับ รถมือสองยิ่งถูกไปใหญ่ กำเงินแค่ล้านบาทก็ได้ รถ AMG/M แบบโหดๆแล้ว

ถ้าอยากได้จริงๆก็มีทางเลื่อกครับแต่ยากหน่อย ตอนนี้ผมเห็นที่มาเลย์ Nissan GTR ขายกันไม่ถึง2ล้านบาท เอามาขับที่ไทยได้แบบถาวรถ้ายอมขับกลับไปมาจากมาเลและไทยทุกเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 22:00:03 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 22:08:30 »
รถถูก...แต่ค่าดูแลรักษาแพงครับ รถผมเคยน็อตยึดพล่าสติคใต้เครื่องหลุดหาย 2 ตัว โดนไป 600 บาท ไทย...ถ้าาถชนมา ไม่ต้องถึงหนักมาก ขายเป็นซสกเลยครับ...รุ่นพี่ผม หลับใน ขับตกน้ำข้างทาง อู่ไม่ซ่อม ขายทิ้งเลย...ห้องเช่าผมขนาดธรรมดาๆ เรียกว่า อพาร์ทเม้นท์บ้านเรานี่ละ จ่ายค่าเช่า เดือนละ 20,000 บาท ไทย...และอย่าได้ป่วยหนัก ถึงขั้นล้มละลาย เป็นไข้ ฉีดยา โดนไป 10,000 บาท ไทย เพราะฉะนั้น ไม่ต้องอิจฉาเค้าครับ ชีวิตคนเมกา มีสิ่งสำคัญและจำเป็นมากกว่าการไก้ครอบครอง Super Car ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 22:57:49 »
ผมดูรายการคุณจิโร่ แล้ว

ผมว่ามันไม่ได้สบายแบบที่เราคิดนะครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 07:17:30 »
ค่าแรง ชมละ $10 นี่ งานไม่ค่อย มี skill มาก บ้านคงต้องอยุ่นอกเมือง เพราะค่าเช่าแพง  ชีวิต ในเมกามันไม่ได้สบายหรอก คุณเคยกินเบอร์เกอร์มื้อละ 300 บาทไทยไหมละ ถ้าคุณเก่ง หาเงินได้ คุณจะสบาย แต่ วันไหนที่ป่วยหาเงินไม่ได้ คุณลำบากทันที

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 08:42:51 »
แตกประเด็นไปเยอะ 5555

แต่ถึงอย่างไร C8 ก็เป็นรถที่ดูเฟี้ยว

เหมือน Super Car ในราคารถสปอร์ตครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 08:56:17 »
ถ้าคิดแค่เรื่องรถ ก็คง "น่าอิจฉา" ไอ้กัน
สำหรับ "ไอ้กัน" ผมชอบมาก คือ เรื่องสร้างภาพ???
สร้างภาพต่อเนื่อง หรือทำภาพยนตร์ มันดูสมจริง ดูสนุกกว่าใครเขาในโลก

แต่ถ้าคิดถึงเรื่องบ้าน ความเป็นอยู่ ความผูกพันธ์ทางครอบครัว และเรื่องอะไรอื่นๆ ภาพรวม
"ผมภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย"
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 09:27:14 »
ซื้อรถ มองเฉพาะ "ราคาซื้อ" ไม่ได้หรอกครับ

มันต้องมองค่าใช้จ่ายควบคู่กันไปด้วย

ผมยกตัวอย่างแบบเห็นภาพเลยละกัน เช่น ขอเป็น จีน ละกันนะ ราคารถถูกกว่าเรา แต่ก่อนจะมีรถ ต้องซื้อที่จอดรถจากเขต/เมือง ก่อน อันนี้ไม่ใช่ถูกเลย เป็นต้น

อันนี้ยังไม่รวมเรื่องค่าประกัน และ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ นะ

บ้านเราซื้อรถ มีเงินก้อนนึงเดินไปซื้อรถได้เลย ประกันก็แถมฟรีปีแรกอีก(ปีต่อไปถูกลง ค่อยว่ากัน) ที่จอดรถมีไม่มีไม่สน(ไม่มีก็จอดแปะเอา) ผ่อนไหวป่าวไม่รู้(ถ้าไม่ไหวก็ปล่อยยึด) บลาาาาา เป็นต้น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 10:34:00 »
แต่ข้อดีอย่างในอเมริกาคือ
ถ้ารถใช้งานจริงๆ ไม่ต้องซื้อ จ่ายรายเดือนเอา แต่รวมทุกอย่างให้หมดแล้ว ค่าประกัน(ภาษีประจำปีอาจจะรวมด้วยมั้ง)+ค่าเซอร์วิส+ค่าซ่อม
แค่เติมน้ำมันอย่างเดียว พอรถเสียรถชน เอารถเข้าศูนย์ ไม่ต้องจ่ายค่าซ่อม เผลอๆได้รถคันใหม่เลย
พอครบ2ปี ไปเปลี่ยนรถรุ่นใหม่ได้เลย จ่ายรายเดือนเหมือนเดิม

รวมๆแล้ว พอๆกับซื้อรถเอง แต่ไม่ต้องดูแล มีรถเปลี่ยนใหม่ทุกปี
แบบนี้ผมว่าก็โอเคนะ
เหมือนโทรศัพท์ก็ทำแบบเดียวกัน จ่ายแค่ค่ารายเดือน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 11:19:53 »

ยิ่งดูยิ่งรู้สึก น้อยเนื้อต่ำใจเหมือนเป็นปมด้อย
เงินล้านของเราที่ได้จากค่าแรง วันละ3-400บาท ทำทั้งชาติก็ขับดีแม็กแต่งพ่นหมึก
กับ เงินของเขาที่ได้จากค่าแรง ชั่วโมงละ 10-15$ ทำไม่กี่ปีขับsupercarโครตหล่อ

ไปอเมริกาสิครับ .. มาบ่นทำไม ... ไม่ชอบใจประเทศไทย และถ้าเห็นตามนี้ก็ไปหางานทำที่อเมริกาสิครับ ตั็วเครื่องบินไม่กี่หมื่นแล้วถือเป็นการลงทุน ...
ลองไปทำดูสิครับ เผื่อได้ขับ supercar

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 11:23:57 »
หากแปลเจตนาหัวข้อนี้แบบเป็นมิตร ผมว่าน่าสนใจตรงที่ประเทศเราน่าจะมีรถsuper car ราคาดีกว่านี้

อยากให้มองเจตนาต่อกันด้วยใจเมตตากันด้วยบอร์ดก้อจะมีคุณภาพมากขึ้น

ส่วนผมมองว่า คนที่ชอบsuper car คงมีไม่เยอะนะครับ ก้อน่าจะเน้นไปทางกะบะที่ควรราคาถุก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22