ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Peugeot 3008 หน่อยครับ  (อ่าน 14298 ครั้ง)

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ขอความเห็น Peugeot 3008 หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 13:52:42 »
ความเห็น Peugeot 3008
-ตำแทนจัดจำหน่ายเป็นยังไงบ้างครับ เห็นมามาจาก BMW เก่าถูกไหม
-อนาคตอะไหล่เป็นยังไงถ้าเทียบกับยุโรปยี่ห้ออื่น (ไม่คิดราคาขายต่อนะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ขอความเห็น Peugeot 3008 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:01:48 »
1. ไม่ได้มาจาก BMW เก่าครับ MGC ขายพวก Maserati

2. อะไหล่ถ้าขายดีเดี๋ยวก็มี แต่ตอนนี้ยังไม่ค่อยมี

ออฟไลน์ kez

Re: ขอความเห็น Peugeot 3008 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:17:43 »

ซื้อรถประหลาด ก็ต้องทำใจอยู่แล้ว มันคงไม่ซ่อมง่ายเหมือนรถที่ขายเยอะๆ

ถ้ารับได้ก็ซื้อ แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นปัญหาสำหรับตัวเอง ก็อย่าซื้อ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:36:27 »
เมื่อสมัยผมเด็กๆชอบ 405 Mi16 มาก รถบ้าอะไรสวยและแรง ถึงตอนนี้ก็ยังสวยอยู่เลย
ถึงตอนนี้เปอโยต์กลับมาทำตลาดอีกครั้งแต่ไม่ใช่ตัวแทนเดิม ยังไม่มีใครทราบได้ว่าดีไม่ดีอย่างไร
คงต้องให้เวลา

ส่วนอะไหล่ผมว่าช่วงแรกๆทำใจเลยครับ และอาจจะไม่แพร่หลายเหมือนรถญี่ปุ่นหรือยุโรปจ้าวดังๆ
จากเยอรมันแน่นอน ผมว่าถ้าจะเล่นรถพวกนี้ยาวๆต้องหาอู่ที่ชำนาญเฉพาะไม่งั้นไม่จบ

ผมว่าผมเลือกซุบารุก็อินดี้มากพอแล้วนะ คุณเลือกเปอโยต์นี่ผมยอมครับ แต่รถเขาสวยดีนะ 3008  :-*   
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:45:30 »
กลุ่ม MGC ได้สิทธิ์ขายเปอโยครับครับ โดยตัวแทนก่อนหน้าคือยนตรกิจ
กลุ่ม MGC เป็น dealer รถหลายยี่ห่อครับ เช่น bmw, maserati, aston martin etc.

เรื่องอะไหล่ในอนาคตน่าจะหาไม่ยาก เพราะรถผลิตที่ มาเลย์ น่าจะนำเข้ามาได้ไม่ยากครับ
อนาคตถ้าขายดีมากๆ คงไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องอะไหล่

เรื่องตัวรถผมดูคันจริงมาผมว่ามันไม่ว้าวเท่าในรูป

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 15:31:33 »

ซื้อรถประหลาด ก็ต้องทำใจอยู่แล้ว มันคงไม่ซ่อมง่ายเหมือนรถที่ขายเยอะๆ

ถ้ารับได้ก็ซื้อ แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นปัญหาสำหรับตัวเอง ก็อย่าซื้อ
ลองปรับเปลี่ยนคำแนะนำในการตอบกระทู้บ้างก้อดีครับ หรือดูลักษณะของคนที่เข้ามาตอบในหัวข้อนี้ก้อได้

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 15:45:12 »

ประเด็นอยากรู้นิสัยของตัวแทนครับที่เคยทำมาเป็น +หรือ- ถ้าเป็นกลุ่มเก่าขอบายครับตั้งนานแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 16:30:43 »
เครือเดียวกับ BMW millennium ครับ ลองค้นหากระแสตอบรับจากผู้ใช้ดูครับ

แต่ผมไม่การันตีนะว่าการบริการเค้าจะเหมือนกันเปะๆหรือเปล่า อาจมีนโยบายไม่เหมือนกันก็มีโอกาสอยู่

ส่วนตัวรอดูยาวๆเลยครับเพราะไม่รู้ว่าตัวรถจะมีปัญหามั้ยมากน้อยแค่ไหน รวมถึงการแก้ไขปัญหาเมื่อเกิดปัญหาขึ้นจะทำได้ดีและช้าเร็วอย่างไร

อีกอย่างหลายๆคนก็ซื้อ BMW จากที่นี่แต่ใช้ศูนย์บริการจากตัวแทนจำหน่ายอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 18:09:33 »
สวยแต่ไม่กล้าซื้อ
ถ้าตัวแทนใหญ่หน่อย มีศูนย์เยอะ ๆ ก็อีกเรื่อง

ผมกล้าซื้อ mg hs (หากออกมาแล้ว) กับ subaru forester มากกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 18:19:43 »

ลองปรับเปลี่ยนคำแนะนำในการตอบกระทู้บ้างก้อดีครับ หรือดูลักษณะของคนที่เข้ามาตอบในหัวข้อนี้ก้อได้
+1 เห็นมาหลายกระทู้ละ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 18:55:25 »
วันนี้ผมไปดูมา ค่อนข้างถูกใจพอสมควร วัสดุ งานประกอบโอเค
ภายใน เบาะหน้า-หลัง นั่งสบายพอสมควร พวกแสงไฟตอนกลางคืนสวยดี
ผมติแค่คอนโซลกลาง เบียดขาซ้ายมากไปหน่อย

เรื่องอะไหล่ตัวถัง ถามเซลล์..เห็นว่าสั่งแล้วรอไม่นาน
โชว์รูม ตอนนี้มีที่เดียว แต่กำลังจะมีที่ A Square กับ วงเวียน 22 แทนโชว์รูม NISSAN เดิม

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 20:14:41 »
ขอแยกแบบนี้นะครับ
เหมาะเป็นรถคันที่ 3 ของครอบครัว
เรื่องศูนย์ และการบริการจึงเป็นเรื่องรอง
รถดีคุณภาพเยี่ยม แต่ไว้ใจมากไม่ได้ พร้อมกินข้าวลิงได้ทุกเมื่อ
พอเป็นรถคันที่ 3 แล้ว จะกี่เหตุผลก็ไม่สำคัญ
เพราะฉันชอบ
ผมไม่เข้าใจจะเอา7 ที่นั่งเข้ามาทำไม
หลังสุดเด็กนั่งไม่ได้ ต้องให้แถวสองมาเฉลี่ย
ความสบาย เอารุ่น 3008  มารุ่นเดียวก็พอ
นั่งหลัง 5008 สบายกว่า ทุกอย่างกำลังดี
ติดที่ราคากับที่นั่งแถวหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2019, 20:20:44 โดย bmmac »

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 20:48:39 »

+1 เห็นชอบแขวะ ชอบกัดคนอื่นบ่อยๆ สงสัยชีวิตเค้าจะมีปม

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 21:33:07 »

+1 เห็นชอบแขวะ ชอบกัดคนอื่นบ่อยๆ สงสัยชีวิตเค้าจะมีปม

ที่จริงผมไม่ได้อยากมาเม้นต์อ้างอิงต่อหรอกครับ  แต่ขอนิดนึง

ตอนนี้ในบอร์ดจะมีพวกจิกกัด กระแนะกระแหน อวยค่ายตัวเองจิกค่ายอื่น มากหน้าหลายตาขึ้นมาเรื่อยๆ 
ลองสังเกตการตอบดูก็จะเป็นชื่อเดิมๆ  ตอบจิกแนวเดิมๆ (อ่านแล้วเงียบบ้างก็ได้ ไม่มีใครว่า)
ท่านสมาชิกเก่าๆ หรือใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ที่ตอบให้ความรู้กันดีๆ หนีหายไปทีละคนสองคน

อย่าใช้ว่าต้องทำใจกับบอร์ดนี้เลย  เพราะผมไม่อยากให้สมาชิกดีๆ ลาบอร์ดนี้ไป
เนื้อหาสาระดีๆ มีให้อ่านตลอด แต่เสียบรรยากาศเพราะพวกนี้ มันก็ไม่ควรอะนะ

คนที่มาขอความรู้ คำแนะนำ เพราะเขาต้องการความรู้และคำแนะนำ จากท่านที่มีประสบการณ์และมีความรู้
ถ้าไม่มีให้ก็เงียบซะนะ  ช่วยรักษาสังคมออนไลน์ในบอร์ดนี้หน่อย
หรือถ้าจะให้ความรู้ ก็ตอบแบบถนอมน้ำใจคนอ่านหน่อยก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2019, 21:36:39 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 22:26:23 »
คนซื้อใช้ผมว่าซื้อเพราะชอบและมีรถสลับใช้มากกว่า1คันอยู่แล้วนะครับ ส่วนคนที่ซื้อเพื่อใช้เป็นรถคันเดียวในบ้านต้องรักยี่ห้อนี้หรือเคยใช้มาแล้วติดใจละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 23:16:29 »
เมื่อวานไปดูที่งาน เซลล์เปอโย ถอดหมวกจาก BMW มายืนขายครับ

โดยรวมแล้ว ผมว่าน่าใช้ ภายนอกผ่าน
ภายในยิ่งชอบ ผมสูง 175 ฝั่งคนขับ ตำแหน่งนั่งไม่มีปัญหา
นั่งหลังสบาย ศีรษะ มีพื้น 1 กำปั้นใหญ่ๆ เลย
คอนโซลออกแบบมาดี ชอบเลยผม แต่รอดูอีกสักปีดีกว่า เสียงตอบรับ

เรื่องบริการหลังการขายก๋ยังไม่กล้าฟันธงครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 01:33:04 »

ที่จริงผมไม่ได้อยากมาเม้นต์อ้างอิงต่อหรอกครับ  แต่ขอนิดนึง

ตอนนี้ในบอร์ดจะมีพวกจิกกัด กระแนะกระแหน อวยค่ายตัวเองจิกค่ายอื่น มากหน้าหลายตาขึ้นมาเรื่อยๆ 
ลองสังเกตการตอบดูก็จะเป็นชื่อเดิมๆ  ตอบจิกแนวเดิมๆ (อ่านแล้วเงียบบ้างก็ได้ ไม่มีใครว่า)
ท่านสมาชิกเก่าๆ หรือใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ที่ตอบให้ความรู้กันดีๆ หนีหายไปทีละคนสองคน

อย่าใช้ว่าต้องทำใจกับบอร์ดนี้เลย  เพราะผมไม่อยากให้สมาชิกดีๆ ลาบอร์ดนี้ไป
เนื้อหาสาระดีๆ มีให้อ่านตลอด แต่เสียบรรยากาศเพราะพวกนี้ มันก็ไม่ควรอะนะ

คนที่มาขอความรู้ คำแนะนำ เพราะเขาต้องการความรู้และคำแนะนำ จากท่านที่มีประสบการณ์และมีความรู้
ถ้าไม่มีให้ก็เงียบซะนะ  ช่วยรักษาสังคมออนไลน์ในบอร์ดนี้หน่อย
หรือถ้าจะให้ความรู้ ก็ตอบแบบถนอมน้ำใจคนอ่านหน่อยก็ดี

ก่อนหน้านี้ก็มีการด่าคนไทยศึกษาไม่มาก mg. Zs เลยขายดีครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:28:41 »
ผมว่าน่าเล่น แต่ต้องให้เวลาเขาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:36:25 »
ถ้าในส่วนงานบริการ .. ประวัติใน bmw ไม่น้อยนะครับ ลองค้นดู

กับ peugeot ไม่ได้ปิดโอกาส แต่ขอรอดูยาวๆ 3 - 5 ปี ว่า มีอะไหล่พร้อม ช่างมีฝีมือ ค่า service ไม่แรง รวมถึง ตัวรถไม่จุกจิก ทนทาน ไม่นั่นละลาย นี่เหนียวแบบสมัยก่อน แล้วค่อยมาเล่นก็ไม่สายครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:52:56 »
คุณคนนี้หรอ 555555 ทุกกระทู้ ที่ตัวเองตอบ จะต้องตอบแบบนี้เสมอเลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมตอบดีๆไม่ได้

ผมว่ารอสักพักนึงครับ รถมันน่าสนใจ แต่ความเชื่อมั่นต้องรอสร้างใหม่ เพราะกว่าจะยอมออกมาจาก yontrakit มันนานมากเลย ผมว่ารอสักพักดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:54:32 »

ก่อนหน้านี้ก็มีการด่าคนไทยศึกษาไม่มาก mg. Zs เลยขายดีครับ
อ่อ อีกคนแกเปนติ่งครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 10:05:05 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ต้องรอเวลาครับ เพราะเขาก็เพิ่งทำแบรนนี้เอง รอดูไปซักปี2ปี
แอบไปดูตัวจริงมาเมื่อวาน สวยจริงครับ เห็นแล้วรักเลย

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 10:05:46 »

เห็นด้วยครับ พออ่านแล้วมันดูห้วนๆ ไม่ชวนให้อ่าน

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 10:12:50 »
ผมชอบนะครับ รอดูคันจริงว่า 3008 หรือ 5008 จะลงตัวกว่ากัน
เรื่องศูนย์คงต้องรอดูสักพักครับ ยังไงรอสัก ปีสองปี แล้วค่อยพิจารณาละเอียดอีกที
ส่วนตัว เอาไว้ใน List พิจารณาครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 11:46:57 »
เห็นคันจริงแล้ว สวยเด่นอยู่นะครับ นึกว่า Evoque ด้วยซ้ำเห็นแว่บแรก แต่ไม่ได้ไปดูใกล้ๆว่าคันจริงเล็ก-ใหญ่แค่ไหน

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 12:49:08 »
ราคาเรียกแขกสุดๆ รอคนเริ่มซื้อมาใช้สัก 6 เดือนถ้าไม่ค่อยมีเสียงบ่นจุกจิก อาจจะเจอบนถนนเยอะขึ้นอย่างรวดเร็ว ยิ่งถ้าเข้าศูนย์บริการร่วมกับเครือของตัวแทนจำหน่าย BMW ได้ด้วยนี่คงดีเลย หรืออย่างน้อยทำเป็นจุดส่งรถเข้าส่วนกลางก็ยังดี

แต่ตัวแทนจำหน่าย BMW รายใหญ่เจ้านี้ก็เครดิตไม่เบา ลองค้นหากันดูได้ว่าสร้างชื่อไว้เยอะแค่ไหนทั้งฝ่ายขายและบริการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:15:04 »
ผมใช้เปอร์โย 408 1.6 turbo เป็นรถใช้งานประจำวัน โดยมี 206 อีกคันเป็นรถสำรอง ขอตอบแบบนี้นะครับ ยาวนิดนึง
- ตัว 3008 และ 5008 ที่ตัวแทนใหม่นำเข้ามาขาย เป็นเครื่องเบนซิน Prince engine 1.6 turbo ตัวเดียวกับที่อยู่ในพวก 308 408 RCZ ซีตรองหลายรุ่น และ Mini แต่มีการปรับปรุงรายละเอียดต่างๆ จากเดิม ถือเป็นเครื่องที่มีพละกำลังดี แรงสั่งได้ ขึ้นเขาแทบไม่ต้องเล่นเกียร์ช่วย ประหยัดพอประมาณ แต่ในเมืองจะกินนิดนึง ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของเท้า
- ในส่วนของเกียร์ ตัวนี้ใช้เกียร์ไฟฟ้า 6 speed Aisin ก็น่าจะโอเคอยู่
- เรื่องตัวแทนจำหน่าย หากเป็นรายเก่า คงจะทราบกันดีว่าเป็นอย่างไร ส่วนนี้ผมขอไม่กล่าวถึง เพราะผมใช้บริการแต่อู่นอก ในส่วนของตัวแทนใหม่นี้ต้องรอดูกันยาวๆ ครับ
- บอกเป็นข้อมูลนิดนึงว่า 3008 รุ่นดีเซลนั้นจะเป็นรถ lot ที่ตัวแทนรายเก่าสั่งนำเข้ามาจากฝรั่งเศส ส่วนรุ่นที่เป็นเบนซิน 1.6 turbo และตัว 5008 จะเป็นรุ่นที่ตัวแทนใหม่เพิ่งนำเข้ามาจากมาเลเซีย ราคาจะต่ำกว่าพอสมควร
- เรื่องงานออกแบบ แล้วแต่คนชอบ สำหรับผมเห็นในภาพก็ไม่ว้าว แต่พอเห็นคันจริงผมว่าได้อยู่ ภายในสวยดี
- 408 ตัวที่ผมใช้เป็นเครื่อง 1.6 turbo รุ่นเดียวกับที่วางอยู่ใน 3008 และ 5008 ใหม่นี้ ใช้มาประมาณ 4 ปี ใช้ในเมืองเป็นหลัก และขึ้นดอยภาคเหนือมาหลายครั้ง ในเรื่องของความจุกจิกก็มีบ้าง แต่หากซ่อมถูกจุดก็คือจบ ของผมเป็น lot แรกๆ จะมีปัญหาพวกโซ่ราวลิ้น คอมแอร์ ปั๊มแรงดันสูง แต่เข้าใจว่ารุ่นใหม่ได้ปรับปรุงให้ทนทานขึ้นแล้ว
- งานประกอบมาเลเซีย ยุคก่อนๆ สมัย 308 408 ตัวแรก งานประกอบยังไม่ค่อยโอเค โดยเฉพาะชิ้นพลาสติกที่ประกอบไม่สนิทและพวกชิ้นยางที่ไม่ทนต่อสภาพอากาศร้อนชื้นในภูมิภาคนี้ แต่จากที่ผมไปดูคันจริงในงาน Big Motor Sale มาแล้วคิดว่าดีกว่าเมื่อก่อนมาก เข้าขั้นใช้ได้เลย
- หลังระยะประกันแล้ว ก็ต้องรอดูบริการหลังการขายของตัวแทนใหม่ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่ก็ยังมีอู่นอกเซอร์วิสได้ อะไหล่นอกศูนย์มีทั้งของใหม่และมือสอง บางอย่างแพงหน่อย บางอย่างถูกกว่ารถญี่ปุ่น หรือจะสั่งจาก Ebay หรือ Aliexpress ก็ย่อมได้ ผมนิยมสั่งจาก Aliexpress ราคาถูกดี อะไหล่คุณภาพอาจไม่เทียบเท่าของแท้ แต่ก็พึ่งพาได้ ยกเว้นบางอย่างที่ควรใช้ของแท้ก็จะยอมกัดฟันซื้อแพงหน่อยครับ
- ดังนั้นในอนาคตเรื่องอะไหล่และการซ่อมบำรุงก็ค่อนข้างไว้วางใจได้
- สามารถใช้เป็น daily car ได้ แต่ควรจะมีรถสำรองไว้บ้าง เพราะในบางครั้งอาจต้องรออะไหล่จากต่างประเทศ
- แต่ก็ต้องเข้าใจว่า ในเมื่อรถมีสมรรถนะสูง มีเทคโนโลยีสูง ย่อมต้องการการดูแลเอาใจใส่ "มากกว่า" รถที่ไม่ค่อยมีความซับซ้อน เป็นธรรมดา ความจุกจิกมันก็มีบ้างเป็นธรรมดา
- อยากจะให้เปลี่ยนภาพเก่าที่เคยเห็นของรถเปอร์โย และซีตรองในไทยก่อนนะครับ รอดูตัวแทนใหม่ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
- ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ ถ้าชอบก็จัดเลยครับ รถน่ะดีอยู่แล้ว ในยุโรปขายดีมาก เหลือแค่ใจเท่านั้นแหละ แต่ถ้าชอบความสบายใจ ยังไงรถญี่ปุ่นก็สบายใจกว่า จริงไหม?

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:25:34 »
ตอบได้ดีมากครับ อ่านแล้วคือจากที่กลัวๆ คือเริ่มสนใจขึ้นมาเลย

ผมใช้เปอร์โย 408 1.6 turbo เป็นรถใช้งานประจำวัน โดยมี 206 อีกคันเป็นรถสำรอง ขอตอบแบบนี้นะครับ ยาวนิดนึง
- ตัว 3008 และ 5008 ที่ตัวแทนใหม่นำเข้ามาขาย เป็นเครื่องเบนซิน Prince engine 1.6 turbo ตัวเดียวกับที่อยู่ในพวก 308 408 RCZ ซีตรองหลายรุ่น และ Mini แต่มีการปรับปรุงรายละเอียดต่างๆ จากเดิม ถือเป็นเครื่องที่มีพละกำลังดี แรงสั่งได้ ขึ้นเขาแทบไม่ต้องเล่นเกียร์ช่วย ประหยัดพอประมาณ แต่ในเมืองจะกินนิดนึง ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของเท้า
- ในส่วนของเกียร์ ตัวนี้ใช้เกียร์ไฟฟ้า 6 speed Aisin ก็น่าจะโอเคอยู่
- เรื่องตัวแทนจำหน่าย หากเป็นรายเก่า คงจะทราบกันดีว่าเป็นอย่างไร ส่วนนี้ผมขอไม่กล่าวถึง เพราะผมใช้บริการแต่อู่นอก ในส่วนของตัวแทนใหม่นี้ต้องรอดูกันยาวๆ ครับ
- บอกเป็นข้อมูลนิดนึงว่า 3008 รุ่นดีเซลนั้นจะเป็นรถ lot ที่ตัวแทนรายเก่าสั่งนำเข้ามาจากฝรั่งเศส ส่วนรุ่นที่เป็นเบนซิน 1.6 turbo และตัว 5008 จะเป็นรุ่นที่ตัวแทนใหม่เพิ่งนำเข้ามาจากมาเลเซีย ราคาจะต่ำกว่าพอสมควร
- เรื่องงานออกแบบ แล้วแต่คนชอบ สำหรับผมเห็นในภาพก็ไม่ว้าว แต่พอเห็นคันจริงผมว่าได้อยู่ ภายในสวยดี
- 408 ตัวที่ผมใช้เป็นเครื่อง 1.6 turbo รุ่นเดียวกับที่วางอยู่ใน 3008 และ 5008 ใหม่นี้ ใช้มาประมาณ 4 ปี ใช้ในเมืองเป็นหลัก และขึ้นดอยภาคเหนือมาหลายครั้ง ในเรื่องของความจุกจิกก็มีบ้าง แต่หากซ่อมถูกจุดก็คือจบ ของผมเป็น lot แรกๆ จะมีปัญหาพวกโซ่ราวลิ้น คอมแอร์ ปั๊มแรงดันสูง แต่เข้าใจว่ารุ่นใหม่ได้ปรับปรุงให้ทนทานขึ้นแล้ว
- งานประกอบมาเลเซีย ยุคก่อนๆ สมัย 308 408 ตัวแรก งานประกอบยังไม่ค่อยโอเค โดยเฉพาะชิ้นพลาสติกที่ประกอบไม่สนิทและพวกชิ้นยางที่ไม่ทนต่อสภาพอากาศร้อนชื้นในภูมิภาคนี้ แต่จากที่ผมไปดูคันจริงในงาน Big Motor Sale มาแล้วคิดว่าดีกว่าเมื่อก่อนมาก เข้าขั้นใช้ได้เลย
- หลังระยะประกันแล้ว ก็ต้องรอดูบริการหลังการขายของตัวแทนใหม่ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่ก็ยังมีอู่นอกเซอร์วิสได้ อะไหล่นอกศูนย์มีทั้งของใหม่และมือสอง บางอย่างแพงหน่อย บางอย่างถูกกว่ารถญี่ปุ่น หรือจะสั่งจาก Ebay หรือ Aliexpress ก็ย่อมได้ ผมนิยมสั่งจาก Aliexpress ราคาถูกดี อะไหล่คุณภาพอาจไม่เทียบเท่าของแท้ แต่ก็พึ่งพาได้ ยกเว้นบางอย่างที่ควรใช้ของแท้ก็จะยอมกัดฟันซื้อแพงหน่อยครับ
- ดังนั้นในอนาคตเรื่องอะไหล่และการซ่อมบำรุงก็ค่อนข้างไว้วางใจได้
- สามารถใช้เป็น daily car ได้ แต่ควรจะมีรถสำรองไว้บ้าง เพราะในบางครั้งอาจต้องรออะไหล่จากต่างประเทศ
- แต่ก็ต้องเข้าใจว่า ในเมื่อรถมีสมรรถนะสูง มีเทคโนโลยีสูง ย่อมต้องการการดูแลเอาใจใส่ "มากกว่า" รถที่ไม่ค่อยมีความซับซ้อน เป็นธรรมดา ความจุกจิกมันก็มีบ้างเป็นธรรมดา
- อยากจะให้เปลี่ยนภาพเก่าที่เคยเห็นของรถเปอร์โย และซีตรองในไทยก่อนนะครับ รอดูตัวแทนใหม่ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
- ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ ถ้าชอบก็จัดเลยครับ รถน่ะดีอยู่แล้ว ในยุโรปขายดีมาก เหลือแค่ใจเท่านั้นแหละ แต่ถ้าชอบความสบายใจ ยังไงรถญี่ปุ่นก็สบายใจกว่า จริงไหม?

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 21:14:31 »
มาราคานี้ ก็ดีนะครับ พวก CRV ตัว top จะได้มีคู่แข่งสักที

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 02:04:37 »
กังวลเรื่องราคาอะไหล่หลังหมดประกันอย่างเดียว แต่ถ้าประกัน5ปีซักแสนห้าหมื่นโลจะหมดห่วง

รอดูอัตราเร่งกับสิ้นเปลือง ให้เค้าขายซักปีนึง เหมือนตอนcx5มา อยากได้มาก รอดูผ่านไปหนึ่งปี ไม่เอาละ