ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Mitsu กับ Suzuki ถึงราคาตกรุนแรงมากครับ  (อ่าน 11046 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมเห็นผ่านๆ ในกลุ่มเหล่านี้ ว่ารถ 2-3 ปี ราคารับซื้อประมาณ 30-40 % ของราคารถครับ

เพราะอะไรครับ ทำไมถึงตกได้แรงขนาดนั้น

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
Re: ทำไมรถ Mitsu กับ Suzuki ถึงราคาตกรุนแรงมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 23:46:07 »
แล้วแต่รุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: ทำไมรถ Mitsu กับ Suzuki ถึงราคาตกรุนแรงมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 00:14:20 »
Suzuki ยังตกน้อยเมื่อเทียบกับ Nissan

Nissan ยังตกน้อยเมื่อเทียบกับ MG

MG ยังตกน้อยเมื่อเทียบกับ Ford

Ford ยังตกน้อยเมื่อเทียบกับ Proton

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 00:15:14 »
ราคาตั้งต้นต่ำ + ส่วนลดเงินสด 70k-100k

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 00:15:21 »
ถ้าไม่ใช่ toyota honda isuzu ผมเห็นร่วงหมด แต่จะร่วงมากหรือน้อย ก็แล้วแต่รุ่น

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 00:35:58 »
ตกเยอะเกือบทุกยี่ห้อ
โดยเฉพาะรถจีน ไม่ต้องพูดถึงตกจนใจหาย
พี่โตยังตกเยอะเลย ยกเว้น fortuner

ภาพรวม Honda ราคาแข็งสุดครับ

เดี๋ยวนี้รถยุโรปอย่าง MB BMW หลายรุ่นราคายังแข็งกว่ารถญี่ปุ่นเลยครับ

ปล รถซื้อมาใช้ครับ ความสุขมันอยู่ที่ได้ใช้รถที่เราชอบ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 01:08:14 »
ถ้าห่วงแต่ราคาตก  ไม่ต้องซื้อรถมาขับกันพอดีครับ  ส่วนใหญ่ราคาหายไปแล้วตั้งแต่ออกจากศูนย์  ยกเว้นรถคลาสสิคที่ขึ้นหิ้งกัน  คิดแต่แง่ราคาตกจะหาความสุขไหนในการขับรถกันครับ   ปล่อยวางในเรื่องเหล่านี้บ้างครับ  จะใช้รถได้มีความสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2019, 01:11:43 โดย deertesla »

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 02:50:49 »
low demand

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 06:06:42 »
ศูนย์ อะไหล่ ราคาอะไหล่ และของเทียบครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 07:03:38 »
ปกติ

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 07:36:14 »
จริงๆ มันตกหมดทุกยี่ห้อเลยครับช่วงหลังแม้แต่ toyota

ส่วนรถที่ไม่ใช่แบรนด์ตลาดนิยม ก็จะตกเยอะหน่อย ลองมองในมุมคนซื้อรถมือสองนะครับ ถ้าจะซื้อรถมือสอง เค้าจ่ายแพงกว่าอีกนิดเดียวได้แบรนด์ตลาด ซ่อมง่าย อะไหล่เทียบเยอะ อู่ไหนๆ ก็ซ่อมได้ มันก็น่าซื้อแบรนด์ตลาดมากกว่าใช่ไหมครับ

แต่ถ้าคุณจะซื้อรถป้ายแดง mitsu หรือ suzuki เพราะชอบมันจริงๆ ผมว่าก็น่าซื้อนะครับ ถึงราคาตอนเราขายต่อจะตกกว่า toyota honda แต่ระหว่างการใช้งานหลายปีนั้น เราจะมีความสุขกับรถเราครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 07:58:26 »
ตกเยอะเกือบทุกยี่ห้อ
โดยเฉพาะรถจีน ไม่ต้องพูดถึงตกจนใจหาย
พี่โตยังตกเยอะเลย ยกเว้น fortuner

ภาพรวม Honda ราคาแข็งสุดครับ

เดี๋ยวนี้รถยุโรปอย่าง MB BMW หลายรุ่นราคายังแข็งกว่ารถญี่ปุ่นเลยครับ

ปล รถซื้อมาใช้ครับ ความสุขมันอยู่ที่ได้ใช้รถที่เราชอบ

ไม่ใช่กับ CRV ครับ  ::) รุ่นนี้ตกแรงเอาเรื่องอยู่

ก็ตามความต้องการของตลาดกับค่านิยมรถของเมืองไทย ส่วนตัวก็คิดว่ารถเจ้าตลาดมันก็ดีของมันจริงๆแหละไม่งั้นมันคงขายไม่ได้เยอะขนาดนั้น
คันต่อไปผมก็เล็ง Mitsu Paje มือสอง ราคาตกจนน่าสนใจเลยหล่ะครับ ได้รถคันใหญ่ขึ้นจมเลย ปีไม่เก่าวิ่งไม่ค่อยเยอะด้วย
เทียบกับ ฟอร์จูน ยังเตะล้านอยู่เลย  ;D

ส่วนตัวที่ผมซื้อ suzuki ก็เพราะชอบทรงมันแหละ แค่นั้นเลย  ;D แล้วก็ไม่คิดจะขาย ตอนนี้ราคาขายก็ 360,000 - 380,000

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:09:56 »
ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดหลักๆก็จะลงเยอะละครับ แต่ถ้าไปเทียบกับรถท้ายๆตารางจะเห็นว่าไม่เท่าไหร่ ตรรกะราคาเป็นไปตามดีมานด์และซัพพลายครับ รถเยอะขึ้นทุกวันต่อไปราคาจะเป็นยังไงบ้างน๊อ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:15:48 »
ตกทุกยี่ห้อ Toyota ก็ร่วง ยิ่ง Hybrid ไม่ต้องพูดถึง!!!

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:26:12 »
สาเหตุหลักๆคือ ความต้องการของคนที่จะซื้อมือสองสนใจแต่พวกtoyota honda isuzu ทำให้ยี่ห้ออื่นๆราคาตกลงแรง และประกอบกับเวลานี้เศรษฐกิจแย่ครับ คนมีเงินคิดเยอะขึ้นเวลาจะซื้ออะไรสักอย่าง ไฟแนนซ์ก็ปล่อยกู้ยากขึ้น

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:28:13 »
toyota ก็ตกครับ มีราคาแข็งหน่อยก็ fortuner yaris vios นอกนั้นร่วงกราว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:28:52 »
เจ้าตลาดก็ตกเหมือนกันครับ
ฉะนั้นเจ้ารองๆ ก็ต้องลดหลั่นกันไป

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:43:43 »
เจอ Ford focus MK3 แล้วจะหนาว :-X :-X :-X :-X :-X

ราคาลงไปพอๆกับMK2.5  เกียร์พาวเวอร์ฉิXXXX ทีเดียว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:56:49 »
เรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:02:50 »
เรื่องปกติครับ สำหรับผมนะตอนใช้งานอยู่กับเราขออย่ามีปัญหาจุกจิกพอครับ ขายต่อจะเป็นยังไงช่างมันครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:20:38 »
ผมว่าตกไม่เยอะนะ ถ้าเทียบกับรถที่รักเจ้าของกว่าอย่าง F

ตอนผมจะเอาไปเทิร์นเพื่อออกฮอนด้า

ถาม 2 คันที่มีอยู่ ว่าจะปล่อยคันใดคันหนึ่ง

1. Ford Fiesta - ตอนซื้อมือหนึ่ง 7 แสนกว่าๆ
2. Suzuki Swift - ตอนซื้อมือหนึ่ง 5 แสนกว่าๆ

พอจะตีเทิร์น Swift แพงกว่าซะอย่างงั้น

แต่ Isuzu นี่ราคาแข็งจริง ตอนปล่อยไปนี่ราคาเกิน 50% ของมือหนึ่งอีก
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:35:07 »
ขอค้าน
เพื่อนบ้านใช้สวิฟมา 6 ปี ตัวรองท็อป
ขายไปได้ 2.5 แสน (ขายเอง ไม่ได้ส่งเต้นท์ มีคนมาซื้อถึงบ้าน)
เจ้าของยิ้มใหญ่ ได้ราคากว่าป้าข้างบ้านอีกคน เอาhonda Amaz ตัวท็อปไปขาย ได้ 1.8 แสน ทั้งๆที่รถปีน้อยกว่า แถมวิ่งน้อยกว่าด้วย

ส่วนตัวมองว่าไม่จริง ต้องดูรุ่นด้วย และเอาราคาตอนนี้ อย่าเอารุ่นเก่าราคาสมัยโน้น...

และตามบาง คห.พูด ตอนนี้เพียสต้าเต้นซื้อ 1 แสนกว่าๆแล้วนะ
สมัย2-3ปีก่อน ราคาเต้นซื้อ 2 แสนต้น-กลาง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:37:33 »
ผมว่ารถยิ่งราคาแพง ยิ่งราคาตกมากครับ
รถกลุ่ม ECO car หรือ B-segment ผมว่าราคาตกไม่มากเท่าไหร่นะครับ
ความนิยมก็เป็นอีกตัว ที่พอจะทำให้ราคารถรุ่นนั้นๆ ไม่ตกมากเท่าไหร่ครับ

อ้อ ลองสังเกต รถกระบะเก่าๆนี่ ราคาแข็งเอาเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:43:43 »
ผมว่ารถยิ่งราคาแพง ยิ่งราคาตกมากครับ
รถกลุ่ม ECO car หรือ B-segment ผมว่าราคาตกไม่มากเท่าไหร่นะครับ
ความนิยมก็เป็นอีกตัว ที่พอจะทำให้ราคารถรุ่นนั้นๆ ไม่ตกมากเท่าไหร่ครับ

อ้อ ลองสังเกต รถกระบะเก่าๆนี่ ราคาแข็งเอาเรื่องเลยครับ

ใช่ครับ Eco car ราคาเต้นซื้อต่างกับ B seg 5 หมื่นเองครับ
ตอนนี้ city 2012 สภาพสวยๆเต้นรับแพงสุดที่ 3 แสนถ้วน

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:46:01 »
ถ้าห่วงเรื่องราคาตก ก็ซื้อคันที่ราคาไม่แรง เวลาใช้ก็ถนอมอย่างให้เป็นริ้วเป็นรอยใช้น้อยๆอย่าให้เลขไมล์เยอะ สรุปว่าจะไม่มีความสุขกับการใช้รถเลย น่าจะนั่งรถยนตร์สาธารณะจะดีที่สุด

ปอลิง รถ = ลด ไม่ได้มีเจตนาเสียดสีอะไรเพียงแต่แลกเปลี่ยนแนวความคิดตามข้างล่างเท่านั้นนะครับ

สำหรับผมใช้รถมาหลายคันไม่เคยยึดติด (เพราะไม่มีเงินที่จะสะสมรถคลาสสิคราคาที่มีแต่ขึ้น555) จะมีแนวคิดในการขายรถเพื่อเปลี่ยนคันใหม่อย่างี้ครับ (สำหรับบุคคลทั่วๆไปที่ไม่ใช่คิดแบบนิติบุคคล)

>>>ระยะกม.รวมที่ใช้ x ค่าน้ำมันเฉลี่ยต่อกม. + ค่าตกแต่งซ่อมบำรุง + ราคาที่ซื้อ - ราคาขายต่อ / ระยะกม.รวมที่ใช้ ถ้าผลลัพธ์มากกว่าค่าเดินทางสาธารณะต่อกม.ณ.ปัจจุบันของท่าน (เลือกตามแต่ไลฟ์สไตล์ของแต่ละคนเช่นแท็กซี่, รถเมล์, รถไฟฟ้า, รถเช่า, ลีมูซีนบลาๆๆ แต่ประเภทหลังนี่คงไม่สนราคาขายต่อเท่าไหร่เพราะน่าจะร่ำรวยมีฐานะแล้ว) ถือว่าใช้รถคันนี้ยังไม่คุ้มก็จะยังไม่เปลี่ยน แต่ถ้าได้ตัวเลขน้อยกว่า (+ กิเลส + ปัจจัยอื่นๆ) ก็เริ่มคิดที่จะเปลี่ยนคันใหม่ เพราะเริ่มเห็นความคุ้มค่าที่ได้รับมาเรียบร้อยแล้ว

ต.ย. คันปัจจุบัน ผมซื้อมา 900,000 ใช้มา 4 ปี วิ่งมา 100,000 กม. ค่าน้ำมันเฉลี่ย 2.7 บาท/กม. ค่าตกแต่งซ่อมบำรุง 100,000 ถ้าขายต่อได้ 400,000 ค่าแท็กซี่ไปกลับ(ค่าเดินทางโดยใช้รถสาธารณะต่อวัน) 700 ระยะทาง 90ไปกลับเฉลี่ย 7.77 บาท/กม.

100,000 x 2.7 + 100,000 + 900,000 - 400,000 / 100,000 = 8.7บาท/กม. เมื่อเทียบกับค่าเดินทางโดยใช้รถสาธารณะต่อวันของผม 7.77 บาท/กม. ก็ถือว่าคุ้มแล้วเพราะถ้าบวกกับที่รถคันนี้พาผมไปมาเกือบทั่วไปประเทศแล้วก็คงจะได้เวลาใกล้ๆเปลี่ยนคันใหม่อีกแล้วเนื่องจากกิเลสมันมีมากระตุ้นอีกแล้ว อีกอย่างนึงพอช้มาจนถึงอายุขัยของมันก็ต้องซ่อมต้องเปลี่ยนต้องบำรุงเยอะขึ้นก็ไม่อยากไปวอแววอกแวกกับเครื่องจักรให้วุ่นวายหัวใจให้มากนัก555

อย่าจับผิดคิดเยอะ อย่าดราม่า ผมแค่แชร์แบ่งปันแนวคิด จะได้ไม่ทุกข์:) :D ;D 8) 8)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:46:10 »
ราคาตกเพราะคนที่ต้องการมีน้อยไงครับ ปกติออกครับ
ถึงมีคนที่ซื้อรถมาไม่สนตอนขายไงครับ ตกก็ช่าง ซื้อมาใช้ ฯลฯ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:47:03 »
เว้น SWIFT ไว้ซักคันได้ไหมครับ 55  รถผมปี 12 ตัวท็อป GLX สภาพประมาณ 85-90 % เมื่อสัก2เดือนก่อน มีคนแถวบ้านมาขอซื้อ แบบอยากได้รถผมมาก เสนอราคาให้ 280k ถือว่าราคาค่อนข้างดีทีเดียว แต่ผมไม่ขายเพราะเอาไว้ใช้ในเมือง รถเล็กๆมันคล่องตัวดี
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:52:31 »
 เดี๊ยวครับ ที่บอกว่า ราคามันตกทุกยี่ห้อ ไม่เว้นเจ้าตลาด มันก็เเน่สิครับ

เพราะมันเป็นรถมือสองยังไง ก็ต้องตก คงไม่มือสองเเบบซื้อมาล้านนึง ขายได้ 1.2 ล้านหรอกครับ

ประเด็นคำถามคือ ทำไมบางเเบรนด์ถึงร่วงหนัก ตรงนั้นมากกกว่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2019, 09:58:56 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:56:22 »
จริงๆ มันตกหมดทุกยี่ห้อเลยครับช่วงหลังแม้แต่ toyota

ส่วนรถที่ไม่ใช่แบรนด์ตลาดนิยม ก็จะตกเยอะหน่อย ลองมองในมุมคนซื้อรถมือสองนะครับ ถ้าจะซื้อรถมือสอง เค้าจ่ายแพงกว่าอีกนิดเดียวได้แบรนด์ตลาด ซ่อมง่าย อะไหล่เทียบเยอะ อู่ไหนๆ ก็ซ่อมได้ มันก็น่าซื้อแบรนด์ตลาดมากกว่าใช่ไหมครับ

แต่ถ้าคุณจะซื้อรถป้ายแดง mitsu หรือ suzuki เพราะชอบมันจริงๆ ผมว่าก็น่าซื้อนะครับ ถึงราคาตอนเราขายต่อจะตกกว่า toyota honda แต่ระหว่างการใช้งานหลายปีนั้น เราจะมีความสุขกับรถเราครับ
เรื่องอู่ไหนก็ซ่อมได้ขอค้านครับ  อู่มีทั้งดีและแย่ ถบางอู่เปิดมานานยังไม่กล้าแกะจานจ่ายเพื่อเอาเปลี่ยนยางโอริง เครื่อง4efe เลยครับ  หรือบางอู่อ่างเอาไปปซ่อมน้ำมันเกียร์รั่วเพราะประเก็นหมดสภาพ  ปากบอกว่าเปลี่ยนประเก็นให้แล้ว  แต่2วันถัดมารั่วอีกไปอู่ใหม่ปรากฏว่าแค่อัดกาวใหม่แค่นั้น ซีลยังเป็นอันเน่าๆเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 10:07:19 »
ตกขนาดนั้น แนะนำให้ไปซื้อตัวที่ราคาตกซิ ขับได้ 4แสนโลเหมือนกัน รถเหมือนกัน เห็นเขาขับกันเยอะแยะ