ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การซื้อโช๊ค Aftermarket มือสอง หน่อยครับ  (อ่าน 4758 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ถามยาวนิดนึงนะครับ

ต้นปีหน้า ผมจะงบประมาณพร้อมสำหรับเอารถ HRV ของผมไปเปลี่ยนโช๊ค Aftermarket  ที่ดูๆไว้ว่าน่าจะเป็น Tein Endura Pro Plus เพราะรถจะสูงเท่าเดิม รถน่าจะนุ่มใกล้เคียงเดิม แต่เฟิร์มขึ้น ผู้ใหญ่ไม่น่าบ่น ราคามือหนึ่ง ประมาณ 21,000 - 23,000 บาท แล้วแต่ร้านกับโปรโมชั่น

ทีนี้มีรุ่นพี่ที่สนิทกันในกลุ่ม HRV Club ตอนนี้ใส่ Endura Pro Plus อยู่ และเป็นคนแนะนำให้ผมเอารุ่นนี้ มาบอกว่า แกมีโครงการจะเปลี่ยนไปเป็นใส่โช๊คแต่งที่โหดกว่าตัวเดิมไม่ก็สตรัทไปเลย ระยะเวลาไม่น่าห่างกันมาก ถ้าสนใจเดี๋ยวปล่อยต่อให้

เท่าที่ทราบคร่าวๆ ยังไม่ได้ถามรายละเอียด โช๊คชุดนี้ไม่แน่ใจว่าพี่เขาเปลี่ยนมาเมื่อไหร่ แต่ใช้มาไม่ถึง 50,000 แน่ๆ และไม่เกิน ปีครึ่งแน่ๆ เดิมใส่กับสปริงเดิม พึ่งจะมาใส่กับสปริงโหลด Tein เมื่อมีนาคมที่ผ่านมา รถวิ่งอยู่ชลบุรี ไม่เจอรถติด วิ่งทางไกลบ่อยๆ ขับค่อนข้างเร็ว และเจ้าของรักษารถดีมากๆ

เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องโช๊คเลย อยากถามว่า

- โช๊คชุดนี้มือสองเล่นได้มั้ยครับ หรือ ยอมกัดฟันไปหาของใหม่เลย
- ถ้าจะเอาชุดนี้ ผมต้องตรวจสอบ จุดไหนและ อะไรบ้างครับ
- ถ้าจะเอาชุดนี้ ราคาควรจะได้มาประมาณเท่าไหร่ เอาแต่โช๊ค ไม่เอาสปริงโหลด
- ถ้าเปลี่ยนโช๊คใหม่ ควรเก็บโช๊คเดิมไว้หรือ ปล่อยขายต่อ (หรือตีเทิร์น ถ้าซื้อของใหม่) ดี ถ้าปล่อยออกควรได้ราคาเท่าไหร่ครับ โช๊คน่าจะถอนตอนรถวิ่งประมาณ 50,000 -55,000 โลครับ
- รถใส่ Magic Collar มา ถ้าเปลี่ยนโช๊ค ต้องถอดออกมั้ยครับ บางคนบอกว่าใส่ได้ บางคนบอกว่าต้องเอาออก

หรือมีโช๊ครุ่นไหนที่แนะนำมั้ยครับ ใส่ HRV ล้อเดิม สปริงเดิม ขอเฟิร์มขึ้น ขับได้มั่นใจขึ้น แต่นุ่มพอให้ผู้ใหญ่ไม่ด่าครับ ราคาประมาณ 20,000 +- นิดหน่อยได้

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2019, 00:08:04 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ shikimaru

Re: สอบถามเรื่อง การซื้อโช๊ค Aftermarket มือสอง หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 00:10:18 »
ขึ้นอยู่กับสภาพ และราคา โช็คโดยเฉลี่ยผมให้คุณภาพแค่แสนโลครับ จริงๆมันเริ่มมีอาการตั้งแต่ 8 หมื่นโล+แล้ว ที่ดรอบลงชัดเจนจากตอนใหม่ๆ ผมใส่ตัว street อยู่ ดีจนุถึง 6 หมื่นโล หลังจากนั้นเริ่มดรอบลงหน่อยๆ พอเกิน 9 หมื่นโลนี่รู้เลยว่าสปริงล้าแล้วอาการออกชัดมาก แต่ทนใช้ไปก่อน จะลองหา rsr มาใส่แทน

magi collar ไม่ต้องถอด คนละส่วน

จุดตรวจสอบก็รอยถลอกทั่วไป กับรั่วซึม แกนคดมั้ย ถ้าแน่ๆเลยคือลองใส่ครับ โดนค่าใส่แน่ๆ 800 ชัวๆก่อนจะรู้

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง การซื้อโช๊ค Aftermarket มือสอง หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 06:27:46 »
ถ้าราคาของใหม่ 20,000 กว่าเอาของใหม่ดีกว่าครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 07:20:40 »
ส่วนตัวมองอายุการใช้งานโช้คเริ่มๆ ไป หลัง 5 หมื่น กม. ครับ แต่ควรใช้ได้ถึงแสน
ผมว่าคุณถามในนี้ พี่คุณที่จะขายโช้คคงเห็นแหล่ะ ไหนๆ ก็ไหนๆ ถามแกปรึกษาแกเลยไหมว่ามันจะใช้ต่อไหวไหม สภาพเป็นไง เยิ้มยัง ฯลฯ

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าราคาแค่สองหมื่นซื้อใหม่มีประกันสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 07:52:59 »
- ถ้าเรื่องน้ำมัน ล้างเอี่ยมๆ ดูยากครับ ให้เอามาดูทั้งๆเลอะๆนั่นแหละ ถ้ารั่วก็เห็นคราบน้ำมันเลย
- การยุบยืด ลองกดดู ถ้าปกติก็จะยุบยากๆหน่อย แต่ไม่มากเกินไป และจะค่อยๆ คืนตัวกลับมา
  ถ้ามันยุบง่ายไป กดไม่ลง หรือไม่คืนตัวเลย ไม่ต้องมองแล้วครับ ไปเล่นมือ 1 เลย

ตัวนี้ผมให้ราคามือสอง 5000 - 7000 คิดว่าไม่ควรเกินนี้ มันไว้ใจยากอ่ะ
หรือไปลองนั่งก่อนเค้าเปลี่ยนเลยครับ ดูมันตอนยังติดกับรถอยู่นั่นแหละ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 08:40:19 »
ไปลองนั่งรถพี่คันนั้นดูสิครับ .... บางทีเรานั่งแล้วเปรียบเทียบอาการ เฟริมจริงนิ่งจริงอย่างที่เราคิดไหม บางทีเราอาจจะไม่ชอบก็ได้ ....

ในกรณีที่ถ้านั่งแล้วชอบ อายุโช็คเนี่ย มันก็จะเสื่อมตามการใช้งานครับ พวกวาล์วต่างๆ มันเสื่อมทุกวันอยู่แล้ว ...

แต่ถ้าราคามันถูกกว่า ของใหม่ 30-40% ก็น่าสนใจ

ถ้าจะซื้อต่อ ก็ก้มดูเลยครับมาคราบน้ำมันเกาะที่กระบอกหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็โอเคแหละ

Magic Collar จริงๆไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนโช๊คนะ ใครบอกว่าต้องถอดล่ะเนี่ย ...

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 09:58:57 »
โช้คอยู่ในรถเค้า ก่อนซื้อ ก่อนเค้าถอด ก็ขอลองนั่งรถเค้าเลย ดูว่า มีเสียงผิดปกติ หรือ กระด้าง สะเทือน ผิดปกติไหม ชัวร์ๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 10:14:18 »
เรื่อง ฟิลลิ่ง ไปลองนั่งรถพี่คนนั้นดูว่าชอบไหม ถ้าชอบก็จบ

การดูของมือสอง มันดูได้แต่ภายนอก ถามว่าภายในดูได้ไหม เรื่องโช้คดูได้ครับ แต่ต้องให้ร้านเขาแกะออกมาดู แต่ก็ต้องเสียตังค่ารื้อและถ้าจะรื้อก็โอเวอร์ฮอลไปเลย

แต่ถ้าราคานี้ ผมยอมซื้อใหม่ดีกว่า สบายใจ ราคาแถวๆ มี new sr อีกตัวที่น่าเล่น ใส่กับสปริงเดิม สูงเท่าเดิม แต่เฟิร์มขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 12:00:51 »
ถ้าของใหม่ 20 ต้นๆ เราว่าซื้อของใหม่ไปเลยน่าจะดีกว่านะคะ วิ่งมา 50,000 กิโลนี้ น่าจะประมาณครึ่งอายุไขของโช๊คแล้วนะคะ (เราเทียบกับรถของที่บ้านนะคะ)
ซื้อของใหม่ น่าจะสบายใจกว่า เห็นมีบางร้านรับเทินแล้วก็ผ่อน 0% ได้ด้วยค่ะ  ^^

ปล. เราตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน แต่ด้วยความที่ว่า ไม่ค่อยได้ออกตจวเลยชะลอไว้ก่อน รออ่านรีวิวโช๊คนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 12:16:13 »
ประกันยังเหลือไหมครับ?

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 15:50:00 »
ผมไม่ทราบว่าพี่แกขายให้เท่าไร สมมติว่าขายถูกลงมากกว่าครึ่งราคาของๆใหม่ผมเอานะ ถือว่าเป็นค่าลองของครับ ถ้าใช้แล้วชอบจะได้เตรียมเงินซื้อชุดต่อไป แต่ถ้าใช้แล้วไม่ชอบก็เสียเงินแค่นิดเดียวครับ

ถึงแม้มันจะพังไวหน่อย แต่โช๊คแต่งแบบนี้มักจะทนกว่าโช๊คติดรถนะ ผมว่าน่าจะมี 5-7 ปี หรือเป็นแสนโลกว่าจะพังครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 17:09:53 »
โช้คมือสองบ้านเราผมไม่มั่นใจเท่าไหร่ครับ เพราะถนนบ้านเราไม่ดีเอาซ๊ะเลย อีกอย่างรถปีครึ่งวิ่ง 55,000 โล ไม่น้อยทีเดียว ส่วนราคาโช้คใหม่ก็ไม่ได้แพงมาก เชียร์ของใหม่สบายใจทีเดียวจบพร้อมรับประกันยาว ถอดขายยังมีกำไรใช้ ส่วนโช้คเดิมผมขายออกไปครับ เพราะใช้ยาวแน่ ถ้าจะปล่อยรถค่อยหาซืื้อโช้คมือสองไม่แพงมาเปลี่ยนก็ได้ หรือขายไปพร้อมรถก็ไม่เป็นไรครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 17:48:19 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นจากทุกๆท่านครับ

ใจจริงผมอยากได้ของใหม่เหมือนกัน ได้ประกันครบๆไปเลย เพราะรถคันนี้คงอยู่กันไปอีกนาน ใช้อีกเกินแสนโลแน่ๆ

แต่พอดีได้ของมือสองจากคนที่เรารู้จัก แล้วถ้าราคาต่างกับของใหม่สัก 40-50% มันก็แอบน่าสนที่จะเอามาลองก่อนนะ แล้วเก็บส่วนต่างไปติด Lane Watch ซึ่งคิดไว้ว่าจะเป็นโครงการหลังจากเปลี่ยนโช๊ค แต่ถ้าราคาเกินกว่านี้ คงไปของใหม่ครับแน่ๆครับ

ยังเปิดรับความเห็นอยู่นะครับ 😁😁
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2019, 19:35:02 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 20:10:51 »
ไปขอลองนั่งรถของรุ่นพี่ดูก่อนครับ

ถ้าแค่ 4-50% ผมไปโช้คใหม่ครับ

รถผมวิ่งไปจะ 110k 7 ปี เปลี่ยนโช้คไป 3 ครั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ RR_FD2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 06:48:53 »
เปลี่ยนโช๊คมือสอง จะมีค่าเปลี่ยน ตั้งศูนย์อีก 1,000-2,000 นะครับ อย่าลืมตรงนี้ด้วย จากประสบการณ์ตรง 

ของใหม่รวมค่าแรงติดตั้งแล้ว แถมมีประกันสบายๆ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 07:14:26 »
รถตลาดใส่มือ 1 ดีกว่าครับ มันไม่แพงเหมือนรุ่นที่หายาก

อีกเรื่องคือโช๊คแต่งพวกนี้ รถคุณจะไม่นิ่มเท่าเดิมแล้วนะ ลองนั่งก่อน กับหลายๆถนน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 09:50:08 »
ช่วงล่างมือสอง ผมไม่สนใจครับ
มันคาดเดาอะไรไม่ได้ มาดีก็ดีไป
เสียขึ้นมาโทษใครไม่ได้ เสียเงิน เสียเวลา รถช้ำจากการถอดใส่

คนซื้อไม่คุ้มเลยครับ คนขายคุ้มอย่างเดียวเพราะใช้มาจนพอใจแล้วขายในราคาพอใจ
ถ้าผมต้องเปลี่ยนช่วงล่าง จะซื้อเฉพาะของใหม่ที่ซื้อไหว ของเทพเกินกำลังผมจะมองเป็นข้อมูลแค่นั้น ยิ่งถ้าเป็นรถที่จะอยู่ยาวๆขอเริ่มต้นใหม่กับของใหม่ จะเอาราคาประกันศูนย์(ตัวแทน)หรือประกันอู่ว่ากันอีกที