ผู้เขียน หัวข้อ: bmw series 1 ชอบไหมกับราคาและสิ่งที่มันให้มา  (อ่าน 4399 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พอดีเห็นแว้บๆวิ่งบนถนนก็อดคิดไม่ได้ว่า คันมันดูเล็กๆ ยังไงๆชอบกล ภายนอกดูไม่ค่อยพรีเมี่ยมซ่ะเท่าไหร่ เทียบได้กับ lexus Ct200h ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: bmw series 1 ชอบไหมกับราคาและสิ่งที่มันให้มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 09:41:04 »
ที่เคยลองขับหลายรอบนะครับ  ตัว 118i 

ขับแบบเปรี้ยวๆ แซงซ้ายขวา ซิกแซก ช่วงล่าง handling ขับสนุกกว่า BMW ซีรี่3 F30 ช่วงล่างธรรมดาก่อน LCI แม้อัตราเร่งจะสู้ 320i, 320d ไม่ได้ก็ตาม

อัตราเร่ง เหยียบก็มาเรื่อยๆ  topspeed ไปอยู่ที่ 208 km/h

อัตราสิ้นเปลือง ถ้าขับไกลๆ ต่อเนือง 110-120 km/h  ได้ประมาณ 16-18 km/l ถือว่าดีเลยดีเดียว

ถ้าที่บ้านมีรถหลายคันแล้ว  แล้วต้องการรถใช้ในเมือง ไว้ขับเอง  ซีรี่1 นี่เหมาะมากครับ คันเล็ก แต่ขับที่ความเร็วเกิน120  นิ่งนะครับ  โยก ซ้าย-ขวาเอาแบบเหวี่ยงๆ ตบๆ เลย  รถไม่มีอาการเสียหลักหรือยวบ  ตอนไปลองให้ผู้ใหญ่นั่งหลังแล้วผมขับ ผู้ใหญ่บอกว่านั่งหลังมันนุ่มหนึบ  ฟิลลิ่งดีครับ

ช่วงล่างขับสนุกกว่า มั่นใจกว่า SLK/SLC200 ช่วงล่างตัวปกติด้วยซ้ำ

CT200H ไม่เคยขับครับ แต่ได้ยินว่าช่วงล่างใช้ได้  แต่จะสปอร์ตเท่า นุ่มหนึบแบบ 1 มั้ย  น่าสนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2019, 09:44:16 โดย bingoman »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: bmw series 1 ชอบไหมกับราคาและสิ่งที่มันให้มา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 09:50:38 »
F20 มันก็มีช่วงล่างเดียวกับ F30ครับ ใช้ร่วมกันตั้งแต่ 3 2 1 ซี่รีย์

ต่างกันก็แค่โช๊คกับสปริง Offset ล้อ และ ระยะห่างหน้าถึงหลัง แค่นั้น

ด้วยช่วงล่างแบบเดียวกัน บอดีเล็กกว่า 3series เวลาขับมันก็สนุกกว่า คล่องตัวกว่า แต่ ไม่สบายเท่า

เหมาะกับคนชอบขับรถที่มันแข็ง ๆ กระชับ ๆ มากกว่า ไม่ได้สน Option หรือ Premium อะไรหรอก เพราะรถขับหลัง แน่น ๆ ขับสนุก ๆ ในเมืองไทย มันหาแทบไม่ได้แล้วครับ

สำหรับคนชอบขับ ขับดีกว่า CT200h มากมาย อาจจะแพ้ที่ขนาดเล็กกว่าแต่การขับขี่ ถ้าได้นั่งหลังพวงมาลัยฺBMW แล้ คุณไม่อยากไปหา Toyota Lexus อีกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2019, 09:58:59 โดย Jæ »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 10:16:18 »
1series เทียบกับราคาผม ไม่ค่อยโออ่ะ มันแทบไม่ให้อะไรมาเลย แล้วผมก็ไม่ใช่คนขับรถแข่งขนาดแยกออกว่าดีขนาดไหน เคยลองเอามาใช้ก็คล่องตัวดีครับ แน่นหนึบโอเค ผมชอบตัวเก่าที่ขายอยู่นี่นะ สวยกว่าตัวใหม่เยอะ

แต่ถ้าเทียบกับ ct ผมว่า ct สู้ไม่ได้ซักอย่างอ่าครับ เล็กกว่า แคบมาก สวยน้อยกว่า ช่วงล่างขนาดลองตัว fsport ก็สู้ไม่ได้ห่างชั้นมาก โมเดลก็ตายแต่งหน้าไปเรื่อยๆ ของเล่นเยอะกว่า แต่ต้องเพิ่มตัง เพิ่มแบบไปซื้อ 530e elite ได้อะครับ แต่ฝาท้ายไฟฟ้าก็ยังไม่มีให้นะ ชนะอยู่อย่างเดียว ประหยัด ขับเท้าหนักยังได้ 16-18 เกือบตลอดเลยในเมือง เทียบกับน้อง1 ผมขับได้ 10-12 เอง

เทียบแบบนี้ lexus เสียเปรียบไปอะครับ รถมันพื้นฐานเก่ามาก จะ10ปีได้ละมั้งนิ คงต้องไปเทียบกับ ux ตัวใหม่ สูสีหน่อยแต่ราคาห่างกันเยอะ แต่ความแคบนิใช่เลย แค่ยกสูงขึ้นมานิ้ดดดดนึง

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 11:13:01 »
ดีเยี่ยมครับ ขับหลัง hatchback สุดท้ายของ bmw ก่อนที่จะมาเป็นขับหน้าเห่ยๆ แบบตัวใหม่

เก็บไว้เล่นๆ อีกหลายๆปีเบื่อค่อยวางเครื่องของตัว 35i หรือ 40i ก็ยังได้

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 13:50:30 »
เคยลองสมัย116i ขับดีครับ พวงมาลัยคมจับกระชับมากช่วงล่างดีหนึบไม่แข็งไม่นุ่มไป แต่มันไม่ค่อยแรง ทรงก็ไม่ค่อยสวย(คหสต.) ไม่เหมือนseries2 ถ้าเทียบกับราคาผมว่าไม่ค่อยคุ้มไปเอา countryman S ดีกว่า อันนั้นก็ขับดีมากจูนได้แรงมากด้วย

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 09:08:40 »
ขอบคุณทุกท่านครับ หายสงสัยเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 13:17:26 »
ผมว่า x1 ดูคุ้ม และแลหรูกว่า  8)