ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 24 สิงหาคม 2019  (อ่าน 3627 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2208099019299303/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2019, 11:14:27 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
Volkswagen จะมาตั้ง รง. ที่ไทยไหมครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
เราจะมีโอกาสได้เห็น suzuki jimny ประกอบอินโดแล้วนำเข้ามาขายในไทย

ในราคาที่ควรจะเป็นแค่ไหนครับ ข่าวคราวล่าสุดเป็นยังไงบ้างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ตอนนี้ Mazda ยังมีปัญหารออะไหล่นานอยู๋มั้ยครับ เคยใช้ Mazda2 โฉมก่อน แล้วไปชนต่องรออะไหล่ซ่อมนานมาก
พอดีสนใจ Mazda 3 ใหม่ เห็นว่าจะจัดเต็มถุงลมรอบคันตั้งแต่รุ่นล่าง
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ
vios บริทนีย์ 185/55r15 ขับความเร็ว 110-130km/h ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ เน้นเกาะถนน สมรรถนะดี ปลอดภัย ไม่ซีเรียสเรื่องนุ่มเงียบครับ
เป็นยางตัวไหนดี ตอนนี้ผมดู pilot sport 3 กับ toyo tr1
หรือมีรุ่นอื่นไหมครับ (ตอนนี้ใช้ yoko bluearth ae50 ครับ)

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เมื่อไหร่คลิป Nissan Terra จะออกครับ อ่าน Full Review จบนานแล้ว รอดูคลิปอยู่ รอจนรถเขาจะเลิกขายแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ขอความเห็นครับลังเลระหว่าง accord G10 hybrid กับ Volvo S60 ตัวใหม่ ทำงานใช้รถทางไกลบ่อยๆ นั่งกับแฟน 2 คน เสาร์อาทิตย์ มีผู้ใหญ่นั่งหลัง 2 – 3 คน อยากได้รถที่เน้นความปลอดภัย เพราะขับทางไกลกลัวอุบัติเหตุ ช่วงล่างดี นั่งขับสบาย ไม่เอา camry รับหน้าตาไม่ได้ แฟนให้งบไม่ถึง S90 ไม่ชอบ SUV ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ว่าด้วยเรื่องของ กาลเทศะ ในการแต่งตัวไปดูรถตามโชว์รูมศูนย์บริการ
ควรแต่งตัวยังไงให้ไม่โดนดูถูก และได้รับการ treat ที่ดีครับ มีกฏตายตัวไหมเช่น ห้ามใส่กางเกงขาสั้น ห้ามใส่รองเท้าแตะ
และเซลล์เค้าถูกสอนมายังไงครับในเรื่องของการดูการแต่งตัวของลูกค้า หรือมันแล้วแต่วัฒนธรรมองค์กร

สุดท้ายแล้ว เรื่องพวกนี้บริษัทแม่ที่ต่างประเทศเค้าซีเรียสไหมครับ เช่นเราได้รับบริการแย่ๆ เราแจ้งไปที่โน่นเค้าจะสนใจไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SpiRious

น้ำยาหม้อน้ำมีวิธีสังเกตสภาพจากสายตามั้ยครับ หรือควรเปลี่ยนทุกๆระยะทางเท่าไหร่ครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
New Vios ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
อยากสอบถามเรื่องอัตราสิ้นเปลืองปกติมันคืออัตราสิ้นเปลืองเวลาขับรถทางไกลใช่ไหมครับ ถ้าเป็นในเมืองผมจะดูยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
-อนาคต subaru ประกอบไทยจะเป็นยังไงครับ รุ่นไหนจะมา
-outback จะมีโอกาสมาประกอบไทยมั้ย ราคา 1.6- 1.8
-forester มีแพลนจะลงเครื่อง 2.5 มั้ยครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่อง camry 2019
้ตามคู่มือ ให้ใช้  w20 กับ w30
แต่ใน club บอกว่าที่ศูนย์ มีแต่  w20, w40
และช่างชอบให้เติม w40

ไม่เหนียวไปหรือ, แล้วทำไมถึงไม่มี w30 
(full synt)

ออฟไลน์ 3RP4T

โจทย์ดังต่อไปนี้ครับ ใช้ในเมืองรถค่อนข้างติด ห้าวันต่อสัปดาห์ ใช้ 10-15 ปี เน้นนุ่มเงียบ ด้านหลังนั่งสบาย มีตัวเลือกในใจสองคันนี้ครับ ระหว่าง

- Civic Turbo
- Teana 2.0

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ Toyota Fortuner 2.8 4wd (รุ่นรองท็อป)อยู่ครับ
ช่วยแนะนำโช๊คสำหรับรุ่นนี้หน่อยครับ ราคา 3-4 หมื่น
ขอบคุณครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ในวันที่บรรดา Eco car ที่กำลังจะเปิดตัวจะได้เครื่อง Turbo กันแล้ว    Toyota มีโอกาศที่จะนำเครื่องที่แรงขึ้นมาใส่ใน Yaris ไหมครับ เพราะถ้าไม่ทำน่าจะโดนแย่งยอดขายไปแน่ๆ vios เองก็เก่ามากแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ somkid

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า Toyota New Altis  จะมีโอกาสได้จัดกิจกรรม ทดลองทดสอบขับ
เหมือนกับกิจกรรม TNGA Challenge Your Soul ที่ผ่านมาอีกหรือเปล่าครับ
อยากเข้าร่วมกิจกรรมแบบนี้อีก คุณ jimmyและทีมงาน จัดงานได้ยอดเยี่ยมและน่าประทับใจมากครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
Accord g9  ช่วงล่างเหมือน E Class  ยังไงครับ

ออฟไลน์ top

• **
ช่วยวิจารณ์ Benz c43 coupe ตัวปัจจุบันหน่อยครับว่ารุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสีย ยังไงบ้างครับ และตัวนี้จะ model change ปีไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

Mazda3 ใหม่ทำไมถึงใช้คานบิดครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
BRZ 86 จะได้ไปต่อไหมครับ?