ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวประตูสไลด์ครับ  (อ่าน 3484 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
พอดีกำลังสนใจรถครอบครัวประตูสไลด์ กำลังมองๆรถเหล่านี้ประมาณปี 2014-2015

อยากรบกวนขอความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่มีประสบการณ์ผ่านรถเหล่านี้มาหน่อยนะครับ

อยากได้รถที่แถว2-3 ช่วงล่างนุ่มสบาย ไม่ดีดไม่เด้ง ไม่โคลงเคลง นั่งแล้วไม่เวียนหัว

ระหว่าง

- Honda Odyssey vs Toyota Estima vs Toyota Alphard

- หรือ Honda Stepwagon Spada vs Toyota Voxy/Noah/Esquire

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวประตูสไลด์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 22:15:07 »
ไปลองเกียดูอีกซักคันครับ เผื่อถูกจริต

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวประตูสไลด์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 23:11:44 »
เคยนั่งแค่สองคันครับ Toyota Estima กับ Toyota Alphard

ผมเป็นคนเมารถง่ายครับ แต่จากการนั่งทั้งสองคันแล้วไม่เมาทั้งคู่ครับ เรื่องความสบาย Alphard ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:36:54 »
เคยนั่ง Estima 2.4 ของเพื่อนขึ้นเขาใหญ่ นั่งกัน 7 คน ok ครับ เครื่องตัวเดียวกับ Camry การซ่อมบำรุงไม่น่ายาก
ส่วน Alphard ไม่เคยสัมผัสแต่เดาว่าน่าจะนั่งสบายกว่า Estima แต่ Estima มีลุคเป็นรถครอบครัวมากกว่า
ความเห็นส่วนตัว เล่นตัวธรรมดาดีกว่าไฮบริดครับ

ลองดู Kia ด้วยก็ได้ครับ Grand Carnival ตัว 7 ที่นั่ง ผมเองยังชอบ รถดูดี แต่ไม่ทราบเลยว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่ควรจะหาอู่นอกเฉพาะทางไว้พึ่งพาด้วยหลังจากหมดประกันแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 10:25:32 »
ถ้า

(ถ้า)ราคาเท่ากัน หรือ ไกล้เคียงกัน
ปีพอๆ กัน
สภาพไกล้ๆ กัน

มีคนขับให้ หรือ เป็นรถบ้าน ใช้งานไม่บ่อย เลือก Alphard ครับ

แต่ถ้าใช้งานบ่อย ขับเอง เลือก Odyssey ครับ ใช้งานง่าย ขับง่าย

2 ตัวเลือกนี้ ต่างกันตรงหลังคา ที่ Alphard สูงกว่า และ เบาะ Alphard นั่งสบายกว่า แต่พอใช้งานเอง ใช้งานบ่อย Odyssey ให้อารมณ์ขับเก๋งคันนึง ไปไหนมาไหน สบาย คล่องตัวกว่า นอกนั้นผมให้พอๆ กัน

ปล.ผมไม่ค่อยสนใจ Look เท่าไหร่ ผมเน้นใช้งานมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:50:14 »
ขนาดรถต่างกัน แถมมีแบบตัวถังกว้าง กับ แคบด้วย

ดีสุดก็ alphard ครับ ถ้าตัวถังแคบ stepwagon ก็น่าสนใจครับ

ถ้าเอาแนวลาดๆหน่อย ก็ Odyssey ครับ