ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ W204 Coupe  (อ่าน 6294 ครั้ง)

ออฟไลน์ K.T

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ W204 Coupe
« เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 13:53:19 »
สวัสดีครับ ขอปรึกษาเกี่ยวกับเรื่อง W204 coupe มือสองหน่อยนะครับ (ก่อนหน้านี้เคยปรึกษาเรื่อง CR-V ของที่บ้าน ไปทีนึงเมื่อนานมากแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ตอบตอนนั้นด้วยนะครับ) พอดีตอนนี้คิดว่ากำลังจะซื้อรถใหม่ให้ตัวเองมีงบประมาณตั้งไว้ที่ 1.2 M +- นิดหน่อยนะครับ คิดว่าจะใช้งานซักประมาณ 3 - 5 ปี ลักษณะการใช้งานตามนี้เลย 1. ใช้คนเดียวเป็นหลัก 2. ใช้ในเมืองเป็นหลัก (ส่วนมากวิ่งจากที่บ้านที่บางจากไปทำงานที่สาทร) 3. อาจจะมีใช้ไปต่างจังหวัดใกล้ๆบ้าง เช่น หัวหิน, พัทยา, เขาใหญ่ (ถ้าไปไกลจะเอา CR-V ไปแทน) 4. ใช้งานน้อย ปีละประมาณ 15,000 km.ลักษณะของรถที่อยากได้คือ 1. รถที่ขับดี อัตราเร่งดี (ปัจจุบันใช้ Saab 9-5 อยู่ครับ และก่อนหน้านี้ใช้ Saab 9000 เลยชินและชอบรถ Turbo) 2. รูปทรงสวย 3. ค่าซ่อมไม่หนักมาก (คิดว่าจะกันงบซ่อมไว้ปีละ 60,000 ถ้าปีไหนเหลือก็ทบปีต่อไป) ก็เลยสนใจตัว W204 C Coupe นะครับ (เคยลองขับ C180 M217EVO ของเพื่อนมาแล้วถือว่าใช้ได้เลย) หลังจากที่ได้ศึกษาเกี่ยวกับตัวรถเลยอยากจะขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

1. การจูน C180 (M274)
ใจจริงอยากได้ C250 มากกว่าด้วยเหตุผลที่ว่ากำลังดีกว่า แต่ส่วนมากที่เจอจะเป็นรถปีเก่า (2012) และเป็นเครื่องเก่า M271 EVO ซึ่งผมเข้าใจว่าตัว M217 EVO จะมีปัณหาเรื่องเฟืองแอดวานซ์ และตัว M274 ได้แก้ปัญหานี้แล้ว (อันนี้ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ หรือว่า M274 เองก็ยังมีปัญหาเรื่องเฟืองแอดวานซ์อยู่ ?) ก็เลยมาสนใจตัว C180 (M274) ปีหลังๆเช่นปี 2013 - 2014 แทน ทีนี้เลยอยากจะขอสอบถามว่า
1.1 รบกวนช่วยแนะนำสถานที่จูน หรือ กล่องพ่วง ที่เชื่อถือได้ด้วยได้ไหมครับ ?
เคยเหนโพสของ ร้านโรงรถอารมณ์ (Mxxx Gxxx) บอกว่าจูนได้ม้ามาประมาณ 30 ตัว แรงบิดมา 80 N-m และเคยเห็นกล่องของ Kleemann แจ้งว่าใส่แล้วได้ม้ามาประมาณ 37 ตัว แรงบิดมา 58 N-m ไม่ทราบว่าทางเลือกไหนดีกว่ากันหรือครับ (ถ้าเป็นกล่องพ่วงไม่ทราบว่ามีร้านแนะนำสำหรับสั่งและติดตั้งไหมครับ) หรือว่ามีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ
1.2 ไม่ทราบว่าราคาคร่าวๆสำหรับการจูน หรือ กล่องอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรือครับ ?

2. ปัญหาใหญ่ประจำรุ่นและค่าซ่อม
จากที่หาข้อมูลมาเข้าใจว่าปัญหาใหญ่ๆมีตามนี้ใช่ไหมครับ หรือมีอะไรที่ควรระวังอีกไหมครับ
2.1 เฟืองแอดวานซ์
อันนี้ไม่ทราบว่า M274 ยังมีปัญหาอยู่ไหมครับ ราคาซ่อมอู่ปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ (เคยเห็นก่อนหน้านี้อยู่ประมาณ 40,000 - 50,000 และหลังๆเหลือ20,000 แล้ว ไม่ทราบเดี๋ยวนี้ราคาลงประมาณเท่าไหร่หรือครับ) แล้วอาการมักเป็นตอนไมล์เท่าไหร่หรือครับ
2.2 แผงวงจรเกียร์
ราคาซ่อมอู่ปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ (เคยเห็นก่อนหน้านี้อยู่ประมาณ 40,000 - 50,000 และหลังๆเหลือหลักพันแล้ว ไม่ทราบเดี๋ยวนี้ราคาลงประมาณเท่าไหร่หรือครับ) แล้วอาการมักเป็นตอนไมล์เท่าไหร่หรือครับ
2.3 เฟืองล็อคคอพวงมาลัย
ราคาซ่อมอู่ปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ
2.4 เซ็นเซอร์ล้อ
ราคาซ่อมอู่ปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ

3. อู่นอกที่แนะนำ
คิดว่าถ้าได้รถมาคงเข้าอู่นอก (คัน Saab ก็เข้าอู่นอก รวมถึง Seat Alhambra ที่เคยใช้ก็เข้า A8 ตลอด เลยคิดว่า Benz เองน่าจะมีอู่นอกเก่งๆ) เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยว่าแถวโซนสุขุมวิทมีอู่แนะนำไหมครับ เคยหาข้อมูลเจอว่า อู่ เบนซ์ สุขุมวิท 47 ดี ไม่ทราบว่ายังดีอยู่ไหมครับ หรือมีอู่อื่นแนะนำไหม

4. ค่าบำรุงรักษา
คิดว่าจะกันค่าบำรุงรักษาไว้ซักปีละ 50,000 - 60,000 ไม่ทราบว่าพอไหมครับกับการเข้าอู่นอก แล้วปกติค่าบำรุงรักษาตกปีละประมาณเท่าไหร่หรือครับ

5. คนช่วยดูรถ
มีความคิดว่าอยากจะจ้างช่างไปช่วยดูรถด้วยแล้วจ่ายค่าเหนื่อยให้ ไม่ทราบว่ามีช่างที่ไหนหรือคนไหนที่รับดูรถแนะนำบ้างไหมครับ หรือว่าสามารถติดต่อไปที่อู่ที่คิดว่าจะเข้าไปซ่อมหลังได้รถมาได้เลย (หลักๆอยากให้ช่วยดูเรื่อง เครื่อง, เกียร์, ชนหนัก, เลขไมล์ เนี่ยแหละครับ)

6. ออพชั่นติดรถ
เข้าใจว่าถ้าเป็นตัว C180 (M274) จะมีทั้งรถ MBTh และ Grey และเข้าใจว่า รถ MBTh มีออพชั่นตามนี้ถูกต้องไหมครับ
6.1 เบาะไฟฟ้าครึ่งตัว (ไม่มี memory seat และพวงมาลัยปรับมือ)
6.2 ไฟ ILS (เข้าใจว่าการทำงานหลักๆคือ 1. เปิดไฟเองในที่มืด 2. Cornering light 3. ไฟเลี้ยวตามพวงมาลัย 4. ไฟสูงเปิดและปิดเอง ถูกต้องไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าสามารถดูยังไงได้ไหมครับว่ารถคันนั้นมี ILS หรือไม่ เช่นมีข้อความเขียนบอกในรถเวลาเปิดใช้งาน หรือมีรูปสัญลักษณ์อะไรไหมครับ)
6.3 AMG package
(เห็นว่าบางคันมี AMG Sport Plus package มาด้วย อันนี้จุดแตกต่างมีแค่ ล้อแม็ก, spoiler ท้ายรถ, เบลล์แดง, เดินด้ายแดงในรถ ใช่ไหมครับ)
6.4 โหมด Eco
6.5 เครื่องเสียง Harman Kardon (อันนี้เป็นออพชั่นติดรถทุกคันเลยหรือเปล่าครับ)
6.6 HDD (ไม่ทราบว่าขนาดเท่าไหร่ และอันนี้เป็นออพชั่นติดรถทุกคันเลยหรือเปล่าครับ)
6.7 Command Online (อันนี้เป็นออพชั่นติดรถทุกคันเลยหรือเปล่าครับ)
6.8 หลังคา Panoramic Glass Sunroof (อันนี้เป็นออพชั่นติดรถทุกคันเลยหรือเปล่าครับ)
ส่วนรถ Grey เข้าใจว่าออพชั่นมากน้อยแล้วแต่ที่สั่งมา
ทีนี้ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับออพชั่นเหล่านี้ได้ไหมครับ
6.9 Navi ไม่ทราบว่าสามารถติดตั้งเพิ่มเติมได้ไหม มีอู่รับทำไหม แล้วราคาเท่าไหร่หรือครับ (เข้าใจว่า Navi จะมากับตัว C250 ของ MBTh ถูกต้องไหมครับ หรือว่าตัว C180 MBTh ก็ติดมาให้ด้วย)
6.10 เบาะ Alcantara ไม่ทราบว่าดูแลรักษายากไหมครับ (เข้าใจว่ารุ่นนี้ จะมีทั้ง เบาะหนังดำ เบาะหนังแดง เบาะหนังครีม แล้วก็เบาะหนังดำและ Alcantara ถูกต้องไหมครับ)
6.11 ปุ่มกด push start เข้าใจว่าออพชั่นนี้จะมีในรถ Grey บางคันถูกต้องไหมครับ
6.12 Battery ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีแบตเตอรี่กี่ลูกหรือครับ 1 หรือ 2 ลูก แล้วไม่ทราบว่าตัวที่มีแบตเตอรี่ 2 ลูกมีออพชั่นต่างจากตัวแบตเตอรี่ 1 ลูก ยังไงหรือครับ
6.13 Blind spot เข้าใจว่าออพชั่นนี้จะมีในรถ Grey บางคันถูกต้องไหมครับ
6.14 จอ Command โทนสีดำแดง เข้าใจว่าออพชั่นนี้จะมีในรถปีหลังๆเช่น 2013, 2014 ใช่ไหมครับ ในส่วนปีก่อนหน้าจะเป็นโทนสีเหลือง

7. ร้านขายอุปกรณ์ตกแต่ง
ไม่ทราบว่ามีร้านแนะนำสำหรับซื้อและติดตั้งอุปกรณ์ตกแต่ง เช่น C63 rear diffuser, C63 spoiler, ท่อออก 4 แบบ C63 บ้างไหมครับ เผื่อซนในอนาคต ฮ่าๆ

8. ตัวเลือกอื่นๆ
ไม่ทราบว่ามีตัวเลือกอื่นๆแนะนำบ้างไหมครับ ในงบเท่านี้ จริงๆก่อนหน้านี้เคยสนใจ
8.1 Volk GTI Mk 6 กับ Scirocco (เคยลองขับ GTI แล้ว ขับดีมาก, ทำต่อง่าย, และรู้จักอู่ซ่อม) แต่ติดที่ว่าไม่ชอบทรงรถเท่าไหร่ (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
8.2 Audi TT Mk2 ก็จะเป็นปีค่อนข้างเก่า ส่วนถ้าเป็น TTs ราคาก็จะยังแรงอยู่
8.3 Toyota 86 กับ Subaru BRZ ก็ยังราคาแรงอยู่เพราะรถยังค่อนข้างใหม่
8.4 Subaru Impreza STI a-line (แมวอ้วน) อันนี้หารถไม่ได้ ฮ่าๆ
8.5 BMW e92/93 ก็จะเป็นปีค่อนข้างเก่า ราคายังแรงอยู่ และค่อนข้างกลัวเรื่องค่าบำรุงรักษาด้วยครับ
8.6 BMW f30 ก็ค่อนข้างกลัวเรื่องค่าบำรุงรักษาครับ

ถามค่อนข้างเยอะเลยทีเดียวขอรบกวนด้วยนะครับ ก่อนหน้านี้ใช้แต่ Saab, Seat มาหลายสิบปี กับ Honda, Toyota บ้าง พอจะย้ายค่ายทีเลยเป็นเรื่องใหญ่ ฮ่าๆ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ W204 Coupe
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 23:27:19 »
 :'(

อยากได้ อย่ากลัว ต้องลองคับ!
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับ W204 Coupe
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 23:54:01 »
ผมว่า จขกท ทำการบ้านมาดี ศึกษาข้อมูลเยอะมาก ถ้าชอบรุ่นไหนก็จัดเลย ถึงเวลาอะไรพังหรืออยากแต่งตรงไหน รับรองว่าหาอู่ หาร้านเจอแน่ๆ ผมเชื่อ !! ผมเคยใช้ w204 ซีดาน เครื่อง c200 ปี 2013 ผมใช้แค่ 3 ปี ก็ไม่มีอะไรกวนใจ เอาข้อเสียที่ผมนึกได้ละกันก็มี พวงมาลัยหนักกับคันเร่งหน่วง 2 ข้อนี้ทำให้ผมขายรถไป ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:11:41 »
เรื่อง W204 ผมไม่ค่อยรู้ เพราะที่บ้านมีแค่ W203 เอง
แต่ที่สนใจคือ Saab 9-5 ของจขกท.นี่แหละครับ

จะซื้อคันใหม่แบบนี้ แล้วคันเก่าจะปล่อยออกมั้ยครับ? ผมอยากได้จัง  :-[
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 11:01:20 »
อันนี้คือผลสรุปการวิจัยระดับปริญญาโทใช่ไหมครับ 555
ศึกษาระเอียดเกิ๊น จนชวนให้คิดว่าเงินทุนซ่อมแซมคุณอาจไม่ถึงจริง หยอกๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 12:28:24 »
แค่จะมาบอกว่า ประมาณ 1 เดือนมานี้ มีแมวอ้วน A-line ขายอยู่ 2 คันครับ (รถทำ) ลองส่องๆดูครับ ไม่แน่ใจว่าขายไปหรือยัง

รถแท้เจอแต่แมวอ้วน เกียร์ธรรมดา 1 คัน น่าจะยังไม่ขาย

ออฟไลน์ K.T

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 19:30:08 »
:'(

อยากได้ อย่ากลัว ต้องลองคับ!

ฮ่าๆๆขอบคุณครับ!

ผมว่า จขกท ทำการบ้านมาดี ศึกษาข้อมูลเยอะมาก ถ้าชอบรุ่นไหนก็จัดเลย ถึงเวลาอะไรพังหรืออยากแต่งตรงไหน รับรองว่าหาอู่ หาร้านเจอแน่ๆ ผมเชื่อ !! ผมเคยใช้ w204 ซีดาน เครื่อง c200 ปี 2013 ผมใช้แค่ 3 ปี ก็ไม่มีอะไรกวนใจ เอาข้อเสียที่ผมนึกได้ละกันก็มี พวงมาลัยหนักกับคันเร่งหน่วง 2 ข้อนี้ทำให้ผมขายรถไป ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ ซื้อเองคันแรกเลยกล้าๆกลัว แต่คิดว่าน่าจะพอไหวละครับจากที่อ่านๆมา

เรื่อง W204 ผมไม่ค่อยรู้ เพราะที่บ้านมีแค่ W203 เอง
แต่ที่สนใจคือ Saab 9-5 ของจขกท.นี่แหละครับ

จะซื้อคันใหม่แบบนี้ แล้วคันเก่าจะปล่อยออกมั้ยครับ? ผมอยากได้จัง  :-[

คันเก่าเก็บไว้ครับ เอาไว้สำรองฮ่าๆๆ ถ้าสนใจจริงๆลองเข้าไปดูที่คลับได้นะครับ เห็นมีอยู่บ้าง ผมไม่แน่ใจว่าแปะลิ้งค์ได้ไหม

อันนี้คือผลสรุปการวิจัยระดับปริญญาโทใช่ไหมครับ 555
ศึกษาระเอียดเกิ๊น จนชวนให้คิดว่าเงินทุนซ่อมแซมคุณอาจไม่ถึงจริง หยอกๆ  8)

ซื้อเองคันแรกเลยกล้าๆกลัวครับ ฮ่าๆ คิดเยอะไปหมด

แค่จะมาบอกว่า ประมาณ 1 เดือนมานี้ มีแมวอ้วน A-line ขายอยู่ 2 คันครับ (รถทำ) ลองส่องๆดูครับ ไม่แน่ใจว่าขายไปหรือยัง

รถแท้เจอแต่แมวอ้วน เกียร์ธรรมดา 1 คัน น่าจะยังไม่ขาย

ขอบคุณครับ มาคิดๆดูอีกทีแล้ว คิดว่าอิมอาจจะเกินตัวไป เอาง่ายๆก่อนดีกว่าแต่ก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 17:45:36 »
ก่อนอื่นขอชมก่อนว่าศึกษามาดีมากครับ
ดูๆแล้วเน้นคำถามเน้นเรื่องการบำรุงรักษามาก ผมแนะนำได้บ้างตามนี้ครับ อาจไม่เรียงตามข้อนะครับ
ถ้าเป็นผม
1) หารถศูนย์เบนซ์ไทย ที่มีประวัติการซ่อมศุนย์ฯ เท่านั้น
แปลว่าจะได้รถที่ไมล์แท้ และเช็คประวัติได้ เกิดอะไรที่ต้องเข้าศูนย์จริงๆ คุณก็ยังเข้าได้
2) เช็คกับบริษัทประกันฯโดยตรง เจ้าของที่ใช้บริษัทฯประกันเดิมๆ แสดงว่าไม่ชน ได้ส่วนลดประวัติดี ถ้าเปลี่ยนบ่อยๆ สันนิษฐานได้ว่ามีเคลมมา โดนเพิ่มเบี้ย เลยเปลี่ยน
3) ผมเลือก Reflash มากกว่ากล่องจูน มีที่นึงคุณ Pan รีวิวไว้ ลองหาดู Reflash 116i อ่านจบ คุณอาจอยากได้  116i แทน 555
เหตุผล ถ้าได้คนจูนเก่ง+ดี เค้าจะจูนเค้นสมรรถนะรถในสภาพนั้นๆออกมาให้เราครับ อารมณ์เหมือนคุณสั่งตัดสูทให้เข้ากับตัวคุณ ราคาคุ้มค่า ส่วนกล่องแต่งดังๆก็เหมือนคุณไปซื้อสูทสำเร็จรูปของ Armani มา หล่อ แต่แพงกว่า
4) ตัวเลือกอื่น
ก่อนอื่นเลย อายุจขกท.เท่าไหร่ครับ ? เดาว่ายังไม่เยอะ และอยากได้รถเสริมภาพลักษณ์ด้วยไหมครับ ? เพราะรถที่เลือกมา ดูเสริมความหล่อได้มากครับ 555
เอารถที่ขับลำบากๆแต่เราชอบก่อนครับ สวยๆในความรู้สึกเรา แบบมองตอนจอดที่บ้านก็รู้สึกดีอ่ะครับ
อันนี้ใช้อารมณ์ในการซื้อก่อนเลย เพราะถ้าคุณเริ่มอายุเยอะ จะขับรถพวกนั้นลำบากขึ้นครับ คือมีเงิน แต่สุขภาพไม่เอื้อให้ใช้ อาจไม่ได้ขับ ได้แต่มองแทน 555 ผมอาจจะคิดแปลกนิดนึงนะครับข้อนี้

8.1 ตัดเลยครับ ไม่ชอบทรงอย่ามองให้เขวครับ ขับรถเราต้องชอบทรงก่อนครับ
8.3 & 8.4 จะดูแลรักษาถูกสุดครับ ผมมี GC วาง GDB ทั้งคัน ตอนทำแพงหน่อย(สมัยที่ทำ) แต่จบครับ ดูแลไม่แพงเลย  ผม Reflash + ท่อ จบครับ แค่นี้ เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะแค่นั้น อะไหล่ซูฯไม่ถูก แต่ไม่ค่อยเสียครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 17:47:37 โดย sexysecret »

ออฟไลน์ K.T

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 22:20:22 »
ก่อนอื่นขอชมก่อนว่าศึกษามาดีมากครับ
ดูๆแล้วเน้นคำถามเน้นเรื่องการบำรุงรักษามาก ผมแนะนำได้บ้างตามนี้ครับ อาจไม่เรียงตามข้อนะครับ
ถ้าเป็นผม
1) หารถศูนย์เบนซ์ไทย ที่มีประวัติการซ่อมศุนย์ฯ เท่านั้น
แปลว่าจะได้รถที่ไมล์แท้ และเช็คประวัติได้ เกิดอะไรที่ต้องเข้าศูนย์จริงๆ คุณก็ยังเข้าได้
2) เช็คกับบริษัทประกันฯโดยตรง เจ้าของที่ใช้บริษัทฯประกันเดิมๆ แสดงว่าไม่ชน ได้ส่วนลดประวัติดี ถ้าเปลี่ยนบ่อยๆ สันนิษฐานได้ว่ามีเคลมมา โดนเพิ่มเบี้ย เลยเปลี่ยน
3) ผมเลือก Reflash มากกว่ากล่องจูน มีที่นึงคุณ Pan รีวิวไว้ ลองหาดู Reflash 116i อ่านจบ คุณอาจอยากได้  116i แทน 555
เหตุผล ถ้าได้คนจูนเก่ง+ดี เค้าจะจูนเค้นสมรรถนะรถในสภาพนั้นๆออกมาให้เราครับ อารมณ์เหมือนคุณสั่งตัดสูทให้เข้ากับตัวคุณ ราคาคุ้มค่า ส่วนกล่องแต่งดังๆก็เหมือนคุณไปซื้อสูทสำเร็จรูปของ Armani มา หล่อ แต่แพงกว่า
4) ตัวเลือกอื่น
ก่อนอื่นเลย อายุจขกท.เท่าไหร่ครับ ? เดาว่ายังไม่เยอะ และอยากได้รถเสริมภาพลักษณ์ด้วยไหมครับ ? เพราะรถที่เลือกมา ดูเสริมความหล่อได้มากครับ 555
เอารถที่ขับลำบากๆแต่เราชอบก่อนครับ สวยๆในความรู้สึกเรา แบบมองตอนจอดที่บ้านก็รู้สึกดีอ่ะครับ
อันนี้ใช้อารมณ์ในการซื้อก่อนเลย เพราะถ้าคุณเริ่มอายุเยอะ จะขับรถพวกนั้นลำบากขึ้นครับ คือมีเงิน แต่สุขภาพไม่เอื้อให้ใช้ อาจไม่ได้ขับ ได้แต่มองแทน 555 ผมอาจจะคิดแปลกนิดนึงนะครับข้อนี้

8.1 ตัดเลยครับ ไม่ชอบทรงอย่ามองให้เขวครับ ขับรถเราต้องชอบทรงก่อนครับ
8.3 & 8.4 จะดูแลรักษาถูกสุดครับ ผมมี GC วาง GDB ทั้งคัน ตอนทำแพงหน่อย(สมัยที่ทำ) แต่จบครับ ดูแลไม่แพงเลย  ผม Reflash + ท่อ จบครับ แค่นี้ เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะแค่นั้น อะไหล่ซูฯไม่ถูก แต่ไม่ค่อยเสียครับ

ขอบคุณมากครับ
ข้อ 1 กับ ข้อ 2 นี่น่าคิดมากเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องประกันเจ้าเดิมๆ คิดไม่ถึงเลยครับ ขอบคุณตรงจุดนี้ด้วย ตอนนี้คิดว่าคงเน้นเป็นรถศูนย์ ไมล์น้อย เข้าศูนย์ อย่างที่แนะนำแหละครับ ดูแล้วออพชั่นรถเกรย์ไม่ได้จำเป็นมากขนาดนั้นด้วย
ข้อ 3 ขอบคุณที่แนะนำครับ ไปตามอ่านมาแล้ว ฮ่าๆๆ ดูน่าสนใจทีเดียว แถมเป็นเจ้าที่คุณแพนรีวิวด้วย คิดว่าน่าจะเชื่อถือได้ คิดว่าถ้าได้รถมาแล้วจะลองคิดดูอีกทีตรงจุดนี้
ข้อ 4 ผมอายุ 28 กำลังจะ 29 ครับ แอบเห็นเลข 3 ใกล้ๆนี่แล้ว ฮ่าๆๆ ใจจริงอยากได้รถที่สวยและขับดีแหละครับฮ่าๆ เลยได้ออกมาเป็นตัวเลือกพวกนี้ เสริมภาพลักษณ์อาจจะมีบ้างแต่ไม่ได้เน้นมากครับ เน้นรถสวยขับดีฮ่าๆ
จริงๆก็แอบคิดคล้ายๆกันเรื่องเลือกรถที่ชอบนะครับ คิดเหมือนกันว่าถ้าอยากได้รถเล็ก รถเตี้ย เข้าออกลำบาก แต่สวยและเราชอบแล้วมันไม่ได้ทำให้ชีวิตลำบากมากกกเกินไป ก็เอาไปเถอะ เดี๋ยวอายุเยอะแล้วจะไม่มีสิทธิ์ใช้ฮ่าๆ กับเคยมีประสบการณ์ไม่เลือกรถที่ชอบแล้วมานั่งเสียดายเวลาเห็นบนถนน
จริงๆชอบ อิม นะครับ ดูเป็นรถดิบๆแต่สมรรถนะดี เน้นขับสนุก แต่มาคิดๆดูดีๆแล้วคิดว่าตอนนี้อาจจะยังไม่พร้อมเท่าไหร่ (รู้สึกว่ายังศึกษาไม่พอ) ถ้าวันไหนพร้อมแล้วจะกลับมาลองดูอีกที ยิ่งได้ยินว่าดูแลไม่ยากยิ่งอุ่นใจ
ตอนนี้นคิดว่าขั้นต่อไปก็คงไปไล่ดู w204 คันจริงแล้วแหละครับ เน้นสภาพดีๆเป็นหลัก อาจจะหาทางพาช่างไปด้วยเดี๋ยวต้องลองติดต่อๆตามอู่ดูอีกที