ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนครับ  (อ่าน 3567 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ป้ายทะเบียนครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 17:50:18 »
สวัสดีครับรบกวนสอบถามเรื่องการสงวนสิทธิ์ป้ายประมูลนิดครับ พอดีผมต้องการเปลี่ยนป้ายประมูลออกเพราะจะขายรถในอนาคตใกล้นี้ เลยฝากนายหน้าทะเบียนไปดำเนินการสงวนสิทธิ์และจดเลขรันให้ใหม่แทน แต่เล่มที่รับกลับมามันกลายเป็นเล่มใหม่ถูกปั้มว่า แทนเล่มเดิมชำรุด ซึ่งเล่มเดิมผมเพิ่งออกจากไฟแนนซ์ได้ไม่กี่วันเองยังใหม่อยู่เลย การเปลี่ยนป้ายแบบนี้ต้องเปลี่ยนเล่มด้วยหรอ? เขาว่ามาแบบนี้ คือสงสัยครับ ประวัติเดิม เลขทะเบียนเดิมหาไม่เจอครับ บันทึกเจ้าหน้าที่ก็ไม่มี แบบนี้ทำอย่างไรดีครับ
เวลาไปสงวนสิทธิ์ปกติจะมีเอกสารหลักฐานอะไรไหม? หรือว่าแค่ไปแจ้งก็จดเลขที่แขวนได้เลย ขอคำแนะนำ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: ป้ายทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 18:35:24 »
ผมว่างานเข้าแล้วล่ะ น่าจะหนักมากด้วย ยิ่งรถกำลังจะขายอีก เล่มแบบนี้ไม่ค่อยมีใครอยากซื้อ ไฟแนนซ์ก็ไม่ค่อยอยากจะจัดให้

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 19:40:00 »
งานเข้าจริง เป็นผมก็ไม่ซื้อ เพราะอาจจะเดาว่าเล่มเก่าอยู่กับไฟแนนซ์แล้วไปขอออกเล่มใหม่

ปล. ไปตามบี้เลยครับ ว่าเล่มเก่าเราไปไหน
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 02:41:55 »
ให้เดาก็ง่ายๆเลยคับ เอาเล่มเราไปแล้วทำหาย ไปขอใหม่โดยใช้เอกสารที่เราเซ็นให้ แล้วมาขายสตอเบอร์รี่
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 05:15:43 »
คาดว่าตัวแทนทำเล่มหายครับ เลยออกเล่มใหม่ แต่คงรู้จักเจ้าหน้าที่ข้างในอยู่บ้าง เลยทำเป็น ออกแทนเล่มชำรุด ซึ่งจริงๆแล้วทั่วไปจะปั๊มว่า ออกแทนเล่มสูญหาย ซึ่งจะเป็นกรณีที่หนักกว่าครับ เวลาขายรถต่อ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 07:17:11 »
ชำรุด คงไม่มีอะไร ไฟแนนซ์ยังรับ เพราะพวกรถมือสอง หลายๆมือ ก่อนจะขาย เต้นท์รถก็ล้างเล่ม ด้วยวิธีนี้แหละ

แต่ถ้า แทนเล่มเดิมที่ สูญหาย อันนี้งานงอก ไม่มีไฟแนนซ์รับ เต้นท์เอง ก็ไม่รับ กลัวรถขโมย น่ะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 08:43:45 »
ทะเบียนประมูลเป็นทรัพย์สินของคุณนะ ไม่ควรฝากคนอื่นไปจัดการที่ขนส่งให้

ควรไปดำเนินการเองทั้งหมด

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:04:45 »
คงได้ถ่ายรูปถ่ายสำเนาไว้ก่อนบ้างมังครับ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:17:59 »
1. แจ้งความก่อนเลย
2. ต่อให้เล่มเก่าหาย การออกเล่มใหม่ ต้องทำโดยเจ้าของรถ หรือ มอบอำนาจ การที่เจ้าของกระทู้ มอบอำนาจเรื่องการเปลี่ยนป้ายทะเบียน ให้อำนาจรวมถึงสามารถเปลี่ยนเล่ม คัดลอกเล่ม ด้วยเหรอ
3. ติดต่อขนส่งฯ โดยเร่งด่วน

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:41:46 »
ที่เคยไปทำเองก็ได้เล่มเดิมกลับมานะครับ ที่เล่มขีดฆ่าเลขเดิมแล้วประทับตรา เซ็นชื่อกำกับ

มาพร้อมกับเอกสารชุดสงวนเลขทะเบียนสำหรับรถคันใหม่

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:39:41 »
ผมเคยเปลี่ยนเล่มบ่อยครับ เพราะใช้ป้ายประมูลถอดเข้าถอดออกบ่อย เล่มมันก็จะเต็มเร็ว
ซึ่งขนส่งจะออกเล่มใหม่ให้ แต่จะปั๊มที่เล่มใหม่มาว่าออกแทนเล่มเดิมที่เต็ม (ผมจำข้อมความไม่ได้)
แต่ไม่ใช่แทนเล่มเดิมที่ชำรุดหรือสูญหายแน่ๆครับ แบบนี้บางไฟแนนซ์ไม่รับเลย หรือรับก็ให้ราคาต่ำมาก
แถมตอนขายถ้าคนซื้อเก๋าๆ เห็นเล่มใหม่ปั๊มมาแบบนี้ พาลไม่เอาเลยก็มี
เมื่อผมรู้ว่าจะย้ายป้ายทะเบียนแล้วเล่มเต็มแน่ๆ ผมใช้วิธี ถ่ายสำเนาสีเล่มเดิมเก็บไว้ก่อนทุกหน้า
เพื่อเอาไว้โชว์เจ้าของใหม่เลย ว่ามันเต็มจริงๆนะ ไม่ได้มีการล้างเล่มจากการเป็นรถเช่า หรือใดๆก็ตามแน่นอน
ส่วนกรณีของคุณ ถ้าเล่มที่ให้ไปไม่เต็มจริงๆ แสดงว่ากระบวนการของผู้รับดำเนินการให้มีบางอย่างผิดพลาดแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 21:25:08 »
แย่เลยครับ เจอแบบนี้เข้าไป  :'( :'( :'( :'( :'(