ผู้เขียน หัวข้อ: // First Impression ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS 2.0V Minorchange เสร็จแล้ว!! /  (อ่าน 13251 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เปล่าครับ

ไม่ใช่ผมขับ

แต่เป็น กล้วย BnN กับ ตอยด์ ที่ลองขับ แบบคร่าวๆ มาเล่าสู่กันฟัง

ใน The Coup Channel รายการ Live! ตอนล่าสุด! เสร็จเรียบร้อยแล้ว

เชิญชมได้ที่นี่...

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1700:the-coup-channel-qliveq-toyota-corolla-altis-minorchange&catid=93:thecoupchannel&Itemid=55

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: // First Impression ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS 2.0V Minorchange เสร็จแล้ว!! /
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 13:26:23 »
เข้าไปยลแล้วค่ะ

เดือนนี้ คูป แชแนล ออกมาถี่ดีนะคะ

ถ้ามีเวลาจริงๆ ทำทุกสัปดาห์เลยค่ะ

เป็นกำลังใจในคลิปต่อไปค่ะ

ริงโกะค่ะ

Re: // First Impression ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS 2.0V Minorchange เสร็จแล้ว!! /
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 13:27:43 »
เอ่อ ริงโกะ

ทุกสัปดาห์เลย พี่อาจถึงขั้นจนหมดตัว ตอนจ่ายเงินเดือน ได้เลย

"พลังขยัน ของ 2 คนนี้ น่ากลัวยิ่งกว่า พลังขยี้ ในบรีส เอ็กเซล อีกนะเอ็ง!"

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 13:39:36 »
อยู่ที่ทำงานยังดูไม่ได้(โดน block) เดี๋วค่อยไปหาร้านเน็ตดูแฮะ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 13:49:23 »
พี่เจ้าหน้าที่ โตโยต้า เค้าทำหน้าไงมั่งอ่ะครับ เวลาวิจารณ์ต่อหน้า

แต่ดูภาพรวมแล้วดูดีขึ้นเยอะนะครับเท่าที่ฟัง
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 14:13:46 »
มีความรู้สึกว่าเสียงปิดประตูตัว 1.6G ก่อนจบคลิปแรก ดูดีนะ...มั๊ย?  :o

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 14:41:10 »
พี่เจ้าหน้าที่ โตโยต้า เค้าทำหน้าไงมั่งอ่ะครับ เวลาวิจารณ์ต่อหน้า

แต่ดูภาพรวมแล้วดูดีขึ้นเยอะนะครับเท่าที่ฟัง

จากที่ผมเจอมา ไม่รู้แกมาจากแผนกไหนใน TMT แต่รับรองว่าไม่ใช่ Marketing พวกชอบ show off ชัวร์
ซึ่งมีความรู้ความสามารถเจ๋งดีทีเดียว ไม่รู้ใช่กลุ่มพวก PD, QA, EVA รึเปล่า แต่ผมอาจจะเดาผิดก็ได้นะ
ดีมากๆ ที่ Toyota ไม่เอาพวก เซลส์มาเป็นพี่เลี้ยงทดลองขับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 14:42:00 »
ลืมไปเลย ขอบคุณมากๆ ที่นำบรรยากาศมาให้ชมกันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 14:47:35 »
คนที่นั่งเป็นจ้าหน้าที่ประจำรถไปด้วย
เป็น Vendors ข้างนอกครับ
Toyota จ้างมาช่วยดูแลปล่อยรถทดลองขับ
รู้สึกว่าจะชื่อบริษัท ขับดี  หรืออะไรสักอย่างนึง

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 15:15:57 »
ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาให้ได้ชมกัน
If you pay peanuts, you get monkeys.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 15:34:54 »
คนที่นั่งเป็นจ้าหน้าที่ประจำรถไปด้วย
เป็น Vendors ข้างนอกครับ
Toyota จ้างมาช่วยดูแลปล่อยรถทดลองขับ
รู้สึกว่าจะชื่อบริษัท ขับดี  หรืออะไรสักอย่างนึง

เอาเข้าไป มั่วซะแล้วเรา เย้  ;D 555

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 16:48:40 »
เอ่อ ริงโกะ

ทุกสัปดาห์เลย พี่อาจถึงขั้นจนหมดตัว ตอนจ่ายเงินเดือน ได้เลย

"พลังขยัน ของ 2 คนนี้ น่ากลัวยิ่งกว่า พลังขยี้ ในบรีส เอ็กเซล อีกนะเอ็ง!"

555 ขำที่สุดเลย 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

dogclubs

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 19:45:56 »
ภายใน คอนโซลทำไมไม่สวยเลยอะ  ของรถกะบะ vigo ยังสวยกว่า

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:10:29 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าตัว 1.8 G กับ 2.0 V ธรรมดาคุ้มค่ามากๆครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:11:23 »
น้องกล้วยตัดผมทรงใหม่ดูดีขึ้นครับ ไม่ดูโทรมเหมือนก่อนครับ!
คนทั่วไปจะได้รู้จัก CVT เสียทีครับ!

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:35:13 »
อยากลองทดสอบบ้างจังครับ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:44:12 »
มีไอเดียอยากทำอยู่นะเป็นรีวิวแบบนี้อ่ะ ชอบภาพเคลื่อนไหว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 23:46:08 »
ดูเพลินดีครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 23:50:55 »
มีไอเดียอยากทำอยู่นะเป็นรีวิวแบบนี้อ่ะ ชอบภาพเคลื่อนไหว

จัดเลยครับรอชม ;D

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:56:09 »
น้องกล้วยตัดผมทรงใหม่ดูดีขึ้นครับ ไม่ดูโทรมเหมือนก่อนครับ!
คนทั่วไปจะได้รู้จัก CVT เสียทีครับ!

ขอบคุณครับ    ;D

ออฟไลน์ Oxygen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 23:19:01 »
ขอบคุณมากๆครับ ชอบๆๆ

แต่ยังรออ่าน review 2.0V ก่อนไมเนอร์นะครับ หวังว่าจะเอามาลงนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 07:35:58 »
The Coup Channel อันนี้ดูมืออาชีพขึ้นมาก
ชอบครับ

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:26:33 »
คนที่ถ่ายนี่ใครครับ ถ่ายได้ดีมากครับ
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:08:58 »
น้องกล้วยครับ feeling ของการขับขี่สำหรับตัว 2.0 นี้
เทียบกับ Nissan Primera เป็นอย่างไรบ้างครับ

• การควบคุม การบังคับเลี้ยว
• อัตราเร่ง
• ช่วงล่าง
• เบาะนั่ง หรือ Ergonomics ต่างๆ ในตัวรถ

พอดีผมใช้ Primera 2.0 อยู่ครับ
แต่อยากได้รถใหม่ที่จี๊ดดดๆ แบบเดิม
แต่หาอะไหล่ง่ายหน่อย ดูแลรักษาง่ายๆ

สำหรับ Primera ผมชอบการ คิกดาวน์ของมัน
โดยเฉพาะในโหมดสปอร์ต

แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือความกระด้างและเสียงสะท้อนของช่วงล่าง

8)
: )

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 18:56:15 »
น้องกล้วยครับ feeling ของการขับขี่สำหรับตัว 2.0 นี้
เทียบกับ Nissan Primera เป็นอย่างไรบ้างครับ

• การควบคุม การบังคับเลี้ยว
• อัตราเร่ง
• ช่วงล่าง
• เบาะนั่ง หรือ Ergonomics ต่างๆ ในตัวรถ

พอดีผมใช้ Primera 2.0 อยู่ครับ
แต่อยากได้รถใหม่ที่จี๊ดดดๆ แบบเดิม
แต่หาอะไหล่ง่ายหน่อย ดูแลรักษาง่ายๆ

สำหรับ Primera ผมชอบการ คิกดาวน์ของมัน
โดยเฉพาะในโหมดสปอร์ต

แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือความกระด้างและเสียงสะท้อนของช่วงล่าง

8)

ขออนุญาตตอบแยกเป็นข้อๆตามที่ถามมานะครับ

การควบคุมบังคับเลี้ยว : พวงมาลัยของพรีเมร่า จะเสียเปรียบในเรื่องของพวงมาลัยไฮดรอลิก ในความเร็วต่ำจะมีความหนักมากกว่าในช่วงความเร็วสูง เมื่อต้องการถอยจอด
                                   จะพบว่าน้ำหนักพวงมาลัยมีค่อนข้างมาก แต่ถ้าในเรื่องของการขับขี่ พวงมาลัยของพรีเมร่า จะไปตามสั่งมากกว่าพวงมาลัยของอัลติส เนื่องจาก
                                   อัลติสใช้พวงมาลัยไฟฟ้า ในขณะที่มีการหมุนพวงมาลัยกลับอย่างรวดเร็ว จะมีการหน่วงของพวงมาลัยไฟฟ้าอยู่นิดหนึ่ง

อัตราเร่ง : ไม่ต้องเทียบกับรุ่นไมเนอร์เชนจ์ก็ได้ครับ แค่รุ่นเกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด แรงบิดมาในช่วงที่ค่อนข้างจะกว้าง ทำให้มีการพุ่งออกตัวที่ดีกว่า และทันใจกว่า
                แต่พรีเมร่า ต้องเร่งขึ้นไปจนถึงประมาณ 4000 รอบ จึงจะมีแรงดึงที่มันสะใจ แล้วยิ่งอัลติสไมเนอร์เชนจ์ได้เกียร์ซีวีทีมาแล้ว ต้องขอบอกว่าพรีเมร่า
                หงายเงิบแน่นอน

ช่วงล่าง : ช่วงล่างของพรีเมร่าจะมีความมั่นคงและหนึบในโค้งมากกว่าอัลติส แต่ก็มีความกระด้างมากกว่าด้วยเช่นกัน แต่ถ้าหากขับรถทางไกลระยะทางยาวๆ
               เช่นวงแหวน อัลติสจะดีกว่าเนื่องจากช่วงล่างไม่กระด้างเท่า และนุ่มสบายกว่า ในขณะที่เล่นบทบู๊แบบพรีเมร่าก็พอได้

เบาะนั่ง : พรีเมร่านั่งสบายกว่าอัลติสอย่างเห็นได้ชัดในทุกที่นั่งครับ ส่วนอัลติส เบาะรองนั่งนั้นจะสั้นกว่าพรีเมร่า นั่งทางไกลนานๆอาจเมื่อยได้ ไม่เว้นแม้กระทั่ง
              เบาะหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 18:58:24 โดย BnN »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 19:25:45 »
ตีนเป็ดสนุกมั้ยครับ 555+ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 23:22:55 »
ตีนเป็ดสนุกมั้ยครับ 555+ ;D ;D ;D ;D

ตบสนุกดีครับอยากได้เป็นของตัวเองซักคู่ 5555

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 23:24:37 »
ขอบคุณมากๆครับ
ไว้ผมจะลองลากคุณพ่อ ไปลอง Altis ดู
เค้าตัวเล็ก ไม่สูง คงไม่รู้สึกเรื่องเบาะนั่งมาก
เพราะเค้ายังเชื่อว่า SR20 ในรถเค้า มันจี๊ดดด กว่าเยอะ
ผลเป็นอย่างไร ปลายปีนี้จะซื้ออะไรให้คุณพ่อ
ไว้จะมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งครับ
: )

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 18:55:50 »
ขอบคุณมากๆครับ
ไว้ผมจะลองลากคุณพ่อ ไปลอง Altis ดู
เค้าตัวเล็ก ไม่สูง คงไม่รู้สึกเรื่องเบาะนั่งมาก
เพราะเค้ายังเชื่อว่า SR20 ในรถเค้า มันจี๊ดดด กว่าเยอะ
ผลเป็นอย่างไร ปลายปีนี้จะซื้ออะไรให้คุณพ่อ
ไว้จะมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งครับ

คร้าบ ยินดีครับผม