ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 7 กันยายน 2019  (อ่าน 3265 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/2232423776866827/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 11:36:55 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับ ทั้งสามท่าน ผมสนใจ altis hybrid high เพราะ option
ที่มีตรงกับที่จะใช้งานมาก โดยเฉพาะ ที่นั่งผู้โดยสารตอนหน้า ที่มีปรับไฟฟ้า
8 ทิศทาง แถมมีดันหลัง เพราะเมียผมสูงน้อยและเมื่อยหลังเก่งครับ
และนางต้องมีเห็นเส้นทางให้ชัดเจนตลอดครับ เพื่อจะได้สั่งการณ์ผมได้
ใช้ในเมืองเป็นหลัก 90% ออกทางไกล ปีละ 4-5 ครั้ง
กังวลกับอัตราตอนเร่งแซงตอนขับทางไกลนะครับ ว่าพอไหม
จะแพ้ตัว 1.8GR มากไหมครับ
 :) ช่วยเทียบจากการขับของ CHR ตัว hybrid กับ ตัว 1.8 ก็ได้ครับ
 :) ปกติใช้ camry hybrid 2.5 hv อยู่ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 12:04:48 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
CAMRY HVP 2019
เป็นไปได้ไหมครับที่จะ update Apple car play

ออฟไลน์ bioman

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆครับ
รบกวนขอสอบถาม
Fortuner MC จะเปิดจองปี 2021 ตามที่พี่จิมมี่เขียนไว้ในเว็บ หรือ จะย่นระยะเข้ามาอีกไหมครับ
เห็น Pajero MC ออกมาแล้ว,Captiva ก็โฉมใหม่,ดูจากข่าวจ่อออกมาอีกหลายค่าย
รถเก๋งเล็กคันเดิม มีสมาชิก 4 คนในครอบครัว
เดินทางรู้สึกถึงความคับแคบขึ้นมาถนัดตาเลยครับ
จะมา 2021 จริงๆไหมครับ ถ้านานขนาดนั้นคงรอไม่ไหวครับ
ออกตอนนี้ก็เกรงว่า ตัว MC จะมาเร็ว....ยังไม่อยากเก่าเร็วครับ 55
ซื้อใหม่ทั้งทีก็อยากให้เก่าช้าๆ มีออฟชั่นใหม่ๆครับ ใช้คันนี้ 10 ปี ขึ้นครับ
มีโอกาสที่จะมาเร็วขึ้นไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 12:49:16 โดย bioman »

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
ระหว่าง New Altis Hybird กับ Honda Civic 1.5 Turbo คันไหนตอบสนองต่อการเร่งแซงได้ดีกว่ากันครับ เคยได้ยินว่าพวกรถที่มีมอเตอร์ไฟฟ้าจะตอบสนองดีกว่า แต่พอดูใน spec เหมือนพวกอัตราเร่งของรถ Turbo ดีกว่า

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องน้ำมันB20หน่อยครับนอกจากรีโว่กับไททั่นที่บริษัทรับรองแล้วมีรถรุ่นไหนใช้ได้บ้างครับตอนนี้ราคาต่างจากดีเซลธรรมดาลิตรละ5บาทเลยและระยะยาวจะมีกับเครื่องยนต์ไหมครับ

ออฟไลน์ lunacy

NISSAN จะเอา สองในสามรุ่นนี้มาไหมครับ

New Juke
Almera (New versa)
Kicks

เห็นในเฟสเรื่องจนท นิสสัน กับ Almera ปลายปีนี่คือตัวปัจจุบันของไทยใช่ไหมครับ
(ยังเข็นรุ่นเดิมมาขายว่างั้น)

ออฟไลน์ kanazawa

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ระหว่าง Suzuki Swift กับ Toyota Yaris นำไปใช้งานประจำวัน ขับในเมือง ถนนหลัก และถนนสายรองที่มีความคดเคี้ยวบ้าง เส้นทางน้ำนองบ้าง ความเร็วไม่เกิน 100-120 ประมาณวันละ 60-70 กม. อยากได้ตัวที่ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างให้ความมั่นใจ และการตอบสนองของรถดี ตัวไหนจะเหมาะกว่ากันครับ หรือหากมีตัวอื่นแนะนำรบกวนด้วยครับ

ปล. ชอบเพลงความสุขระหว่างทางมากครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 13:08:40 โดย kanazawa »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

คำว่า "PPV" จัดว่าเป็นคำ "เหยียด" ไหมครับ (เหมือนที่ต่างประเทศมีคำว่า Third World SUV")
 เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว เวลาเรียกรถคนอื่นว่า PPV เจ้าของรถ 90% มักจะไม่ค่อยพอใจ และจะพยายามใช้คำว่า "SUV" แทนแทบทั้งนั้น
และที่ถูกต้องควรจะเรียกยังไงครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 13:54:13 โดย หมีขับสี่ »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
จอง accord G10 ไว้ที่ honda first คลองตัน มาตั้งแต่ กลาง พค เลยกำหนดส่งรถในใบจองมา 1 สัปดาห์แล้ว เซลล์ไม่เคยโทรแจ้งความคืบหน้าเลยตั้งแต่จอง เคยเป็นฝ่ายโทรไปเอง 1 ครั้งถามว่าถ้าส่งรถได้ไม่ทันใน สค จะได้ garmin ไหมก็ไม่ยอมตอบ แบบนี้ขอเงินจองคืนได้ไหมครับ ถ้าศูนย์ไม่ยอมจะทำอย่างไรดี เจอเซลล์แบบนี้ไม่อยากได้แล้วครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
รบกวนแนะนำผ้าเบรกใส่ Honda HRV หน่อยครับ ส่วนใหญ่ขับในเมือง ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ขับ 100-140 อยากได้เบรกแล้วมั่นใจกว่าของเดิมติดรถมา จะ 50,000 โลแล้ว รู้สึกไหลๆไปหน่อยครับรถ

รถล้อเดิม17 นิ้ว ยาง Toyo C1S พึ่งเปลี่ยนมา 5000 โลครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Asparagus

• Newbie
  • *
ปลายปีสนใจจะออก bmw ระหว่าง 320d หรือ 530e ดีครับ ขับคนเดียว 70% (เข้าเมืองรถติดอาทิตย์ละ2วัน) พาพ่อแม่น้องไปเที่ยว 30% (แนะนำฝั่ง benz ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 15:30:44 โดย Asparagus »

ออฟไลน์ AgentMolder

ระบบ Toyota Sense 2.0 และอื่นๆที่มาใน Altis ใหม่นี้ คนใช้ Camry ตัวล่าสุด acv70 สามารถอัพเกรดให้ใช้ได้ด้วยไหมครับ เห็นโฆษณา ALtis ใหม่แล้ว คนขับ Camry ใหม่  มีน้อยใจเลย

ออฟไลน์ polwath

ส่วนใหญ่รถหรู หรือรถ Supercar พวกนี้ เขามีการทดสอบความปลอดภัยเหมือนรถปกติที่ขายกันไหมครับ เหมือนส่วนใหญ่ผลิตเน้นสวยงาม เร็ว และหรูตามความต้องการของลูกค้า แม้จะมีความปลอดภัยมาให้ก็ตาม แต่เหมือนจะได้เห็นเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุไปแล้วตามข่าวทางทีวี

ออฟไลน์ Dubee

อนาคตของ Suzuki ในประเทศไทยเปนอย่างไรบ้างครับ พอดีมีแผลนจะซื้ออีโคคาร์สักคัน ซื้อสวิฟท์ก็เป็นหนึ่งในตัวเลือกนั้น แต่ศูนย์บริการในจังหมดผมตอนนี้เลิกกิจการไปที่นึง ยังเหลืออีกที่นึงอ่าครับ

ออฟไลน์ zuneo

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่,พี่เมธีและน้องเติ้ง
รบกวนเปรียบเทียบรถ2 คันนี้ให้หน่อยครับ
BMW520dเก๋งขับหลัง กับ BMWx3 savขับ4
1.การเข้าโค้ง
2.การเร่งแซง
3.ความนุ่มสบายในการเดินทางไกล
4.ความยากง่ายในการหาที่จอดรถความคล่องตัวในเมือง
- ขอบคุณครับ -

ออฟไลน์ IVORY

• **
สวัสดีครับ

อยากทราบบุคลิกตัวรถ ข้อดีข้อเสีย ประหาประจำรุ่น ของAccord g9 ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์  ถ้าซื้อมือสองเป็นรถฮอนด้าคันแรกของบ้านถือเป็นตัวเลือกที่ดีไหมครับ Navi ติดรถรุ่นนี้ใช้ยากไหมครับ

ออฟไลน์ deathsheep

สอบถามยางbridgestone turanza er370 หน่อยครับ สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้าง