ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ porsche cayman 981 2.7 pdk มือสองมีอะไรน่าห่วงไหมครับ  (อ่าน 9855 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
เป็นรถปี 2013 ครับ รุ่นนี้มีอะไรต้องดูเป็นพิเศษ
ไหมครับ แล้วอะไหล่ราคาโหดมากไหมครับ
มีสมาชิกท่านไหนใช้อยู่รบกวนแนะนำหน่อยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อ porsche cayman 981 2.7 pdk มือสองมีอะไรน่าห่วงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 16:24:48 »
มันมีน่าห่วงเยอะนะครับ คนที่ใช้แล้ว ยังไม่มีปัญหา ก็คือ "ยังไม่เคย" หรือ เคยแล้วแต่ไม่รู้สึกว่าเป็นปัญหา

อย่าง เจ้าของรถคนนึง ขับรถติด ๆ เครื่องฮีต เรียกรถยก เอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนพัดลมไปตัวนึง เอามาใช้ต่อ สักพักขาย ตอนขายก็ไม่เคยพูดว่ารถมีปัญหาอะไรเลยสักอย่าง  ใช้แค่ 5 หมื่นโล

ถ้าเอาปัญหาที่เจอกันจริง ๆ แนะนำ ไปอู่ครับ ดูเขายกเครื่องลง ถามว่าทำอะไร  ชวนคุยก่อนได้ จะได้รู้ว่า งานซ๋อม Porsche ไม่ได้ง่ายเลยครับ และก็ไม่ได้ทนขนาดที่เจ้าของรถชอบพูดกันว่าไม่มีปัญหาอะไร มันเยอะมากกับรถไมล์เกิน 1.5 แสนไปแล้ว แค่น้ำมันเครื่องซึมตามเครื่อง ผมก็ไม่อยากแนะนำให้ซื้อแล้วครับ ซึ่งมันก็มองเห็นได้ยากมากด้วย

รถแบบนี้อย่าห่วงปัญหา ซื้อมาขับสวย ๆ แล้วก็ขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 16:29:28 โดย Jæ »

Re: จะซื้อ porsche cayman 981 2.7 pdk มือสองมีอะไรน่าห่วงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 16:35:16 »
มันมีน่าห่วงเยอะนะครับ คนที่ใช้แล้ว ยังไม่มีปัญหา ก็คือ "ยังไม่เคย" หรือ เคยแล้วแต่ไม่รู้สึกว่าเป็นปัญหา

อย่าง เจ้าของรถคนนึง ขับรถติด ๆ เครื่องฮีต เรียกรถยก เอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนพัดลมไปตัวนึง เอามาใช้ต่อ สักพักขาย ตอนขายก็ไม่เคยพูดว่ารถมีปัญหาอะไรเลยสักอย่าง  ใช้แค่ 5 หมื่นโล

ถ้าเอาปัญหาที่เจอกันจริง ๆ แนะนำ ไปอู่ครับ ดูเขายกเครื่องลง ถามว่าทำอะไร  ชวนคุยก่อนได้ จะได้รู้ว่า งานซ๋อม Porsche ไม่ได้ง่ายเลยครับ และก็ไม่ได้ทนขนาดที่เจ้าของรถชอบพูดกันว่าไม่มีปัญหาอะไร มันเยอะมากกับรถไมล์เกิน 1.5 แสนไปแล้ว แค่น้ำมันเครื่องซึมตามเครื่อง ผมก็ไม่อยากแนะนำให้ซื้อแล้วครับ ซึ่งมันก็มองเห็นได้ยากมากด้วย

รถแบบนี้อย่าห่วงปัญหา ซื้อมาขับสวย ๆ แล้วก็ขายครับ

ฟังแล้วแทบอยากเปลี่ยนไปซื้อ z4 ตัวใหม่เลยครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 16:46:39 »
ผมเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค หัวเทียน

หมดไป 8 หมื่น

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 16:59:18 »
รอสมาชิกในบอร์ดที่ใช้ 981 ท่านอื่นๆมาให้คำแนะนำเพิ่มเติม (ถ้า 987 กับ 718 เห็นมีสมาชิกที่เล่นบอร์ดบ่อยๆใช้อยู่หลายคน) ผมชอบ 981 เหมือนกัน ตรงที่ยังเป็น 6 สูบ NA

เท่าที่เคยคุยกับคนที่ใช้ 981 จะมีเรื่องฟีลลิ่งของพวงมาลัยสำหรับคนที่เคยใช้ porsche รุ่นก่อนหน้า เพราะ 981 เปลี่ยนมาเป็นพวงมาลัยไฟฟ้า ซึ่งเป็นพวงมาลัยไฟฟ้ายุคแรกของ porsche เลยยังให้ฟีลลิ่งไม่ดีเท่าพวงมาลัยไฮโดรลิคยุคก่อนหน้านั้น

ระหว่างนี้เอาราคาอะไหล่ศูนย์ aas ของ 996 มาแชร์ คันนี้เข้าไปทำระบบน้ำใหม่ ประมาณสองแสนบาท (รถศูนย์ลดค่าอะไหล่ 30%) , ผมคิดว่า 981 แม้จะเป็น cayman แต่รถใหม่กว่า 996 ราคาอะไหล่ไม่น่าจะถูกกว่านี้มากเท่าไหร่

ถ้าจะลดค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปได้บ้าง ก็อาจหารถ aas ที่มี warranty 9 ปี หรือ รถที่ aas ขายมือสองเอง (porsche approved) ครับ

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 17:36:02 »

ฟังแล้วแทบอยากเปลี่ยนไปซื้อ z4 ตัวใหม่เลยครับ

ส่วนตัวไม่ได้เป็นเจ้าของ 981 แต่เคยหยิบลองของคนอื่นบ้างเป็นครั้งคราว และเคยลอง Z4 G29
แต่เป็นตัว 30i M Sport นะ, Feeling ผมว่า cayman กินขาดนะครับ แต่ยังไม่เคยได้สัมผัส M40i ::)

ขึ้นชื่อว่าPorscheถ้าจับเข้าศูนย์ ราคาอลังการแน่นอนครับ แม้ว่าจะมีส่วนลดให้ 15-35% ก็ตาม
แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่ารถพวกนี้ถ้าเราไม่ได้ใช้มันหนักเกินไป รถมันก็มีความทนในตัวมันเองอยู่พอสมควรนะครับ

ขอให้ได้รถใหม่ที่ถูกใจเร็วๆนี้ครับ เชียร์ให้ออก981ครับ  8)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 18:41:07 »
ขอแถมในกระทู้เลยละกันครับ ถ้าเป็น 987.2 cayman ละครับ. ส่วนตัวชอบตัวนี้มาก

ค่าดูแลรักษาเกิน z4,TT,slk ไปเยอะไหมครับ. มีชิ้นไหนเป็นปัญหาประจำรุ่นหรือเปล่า.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 21:11:59 »

ชอบPorsche ต้องซื้อสักคันครับ ลองให้รู้ ผมแอบรำคาญเสียงเครื่องด้านหลัง มันเหมือนคนทำลำโพงแตกแอมป์หอนตลอดเวลา เร่งเครื่องทีก็ดังที ทำใจไม่ได้ครับนั่งพิงเครื่อง ชาตินี้ผมกับรถวางกลางคงไปกันไม่ได้จริงๆ 

แนะนำให้ลองครับ ไม่ชอบก็ขายไม่ขาดทุนมาก แถมได้ที่จอด Supercar อีก

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 22:58:19 »
ผมใช้มา4ปีแล้วครับซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ เข้าservice ที่ siam911 ปีละครั้งๆละประมาณหมื่นกว่าบาทครับ ส่วนเรื่องอะไหล่ราคาไม่ถูกแต่ก็ไม่ได้แพงจนรับไม่ได้ครับ แนะนำให้ซื้อปี2015ขึ้นไปครับเพราะน่าจะเป็นปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น718 ถ้าชอบรถที่ขับสนุก บาลานซ์ของรถดีๆ และได้เครื่อง 6สูบ na  ท่าน จขท น่าจะชอบรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 23:40:35 »
ถ้าได้รถไมล์น้อยที่ดูแลมาดีก็ใช้ได้สบายๆไปอีกหลายปีครับ ตัวนี้ผมติอย่างเดียวเรื่องกำลังเครื่องยนต์แต่ถ้าไม่ได้เท้าหนักมากก็โอเคอยู่ครับ ผมใช้ Porsche มารวมๆกันสิบกว่าปีแล้วส่วนมากถ้าดูแลถึงจะทนกว่ารถเยอรมันเจ้าอื่นครับ แต่เดี๋ยวนี้ราคาเซอร์วิสอู่นอกค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับแต่ก่อน พวก maintenance แพงกว่าเบนซ์บีเอ็มรวมไปถึงรุ่นที่เทียบกันได้อย่าง AMG หรือ M
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 07:19:50 »
ขอแถมในกระทู้เลยละกันครับ ถ้าเป็น 987.2 cayman ละครับ. ส่วนตัวชอบตัวนี้มาก

ค่าดูแลรักษาเกิน z4,TT,slk ไปเยอะไหมครับ. มีชิ้นไหนเป็นปัญหาประจำรุ่นหรือเปล่า.

ชอบไฟท้าย 987.2 มาก สวย มีทรวดทรงดี
ส่วนตัวไม่ได้มี 987.2 , slk , z4 , tt แต่มี porsche และ mercedes ที่อยู่ในยุคเดียวกัน คือ 986 , w209 clk , r129 sl
ค่าบำรุงรักษา ค่าซ่อม คันของผม 986 จะแพงกว่า mercedes ในยุคเดียวกันโดยเฉลี่ยแต่ละคันประมาณเท่าตัวนึงครับ (ถ้าเทียบอู่นอกด้วยกัน) , mercedes ได้เปรียบตรงที่อู่นอกเยอะ อะไหล่แท้-oem-เทียบ ฯลฯ มีให้เลือกหลากหลาย

คิดว่าค่าดูแลรักษา 987.2 โดยเฉลี่ยก็น่าจะแพงกว่า slk , z4 , tt ที่อยู่ในยุคเดียวกัน ในอัตราส่วนพอๆกันครับ , ปัญหาประจำรุ่น 987.2 รอคนที่ใช้มาแนะนำอีกที

บางอาการผมให้ทั้ง aas และอู่นอกตีราคาค่าซ่อม บางครั้งราคาอู่นอกก็แค่ 1 ใน 3 ของราคาศูนย์ เพราะเปลี่ยนไม่เท่ากัน , aas เห็นว่าอายุใช้งานชิ้นส่วนต่างๆไล่ๆกัน ก็เปลี่ยนชิ้นส่วนอื่นๆไปด้วยเลย อย่างที่ผมโพสรูปข้างบน เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำทั้งระบบ ส่วนอู่นอกก็เปลี่ยนหรือซ่อมเฉพาะชิ้นส่วนที่ทำให้เกิดอาการ เลยถูกกว่าพอสมควร แล้วแต่เจ้าของรถจะเลือกครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 10:26:07 »
ผมใช้ macan กับ  718 อยู่ และเพื่อนๆในกลุ่มก็มี 987 981 หลายคัน เป็นรถทึ่ไม่จุกจิกนะครับ ซ่อมบำรุงตามระยะทางทั่วๆไป แต่ถ้าปีเก่ๆมีอะหลัยที่ถึงเวลาต้องเปลียนตามอายุก็จ่ายเยอะหน่อย  ตอนนี้อู่นอกมีเยอะมากกระจายรอบๆ กทม ต้องลองหาข้อมูลดูว่าแต่ละที่เป็นอย่างไร ราคาอะหลัยก็สูงตามตัวรถ แต่เดี๋ยวนี้มีทางเลือกมากขึ้น เช่นโช๊คถุงลมของคาเยน มีราคาตั้งแต่ 16000 ถึงแสนต่อต้น อยู่ที่เราจะเลือก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 11:41:52 »
.
.
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ข้อมูลเยอะเลย

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 13:49:41 »
คนใช้บอกไม่จุกจิก เพราะว่ารถพวกนี้ไม่ได้วิ่งเยอะครับ ส่วนใหญ่จอด
อีกอย่างคนที่มีงบประมาณซื้อรถระดับนี้ก็ต้องผ่านหรือว่าคุ้นเคยกับค่าซ่อมรถยุโรปมาพอสมควร เลยอาจทำให้มองค่าซ่อม Porsche ไม่ได้โหดร้ายเกินไป

ส่วนคนที่บอกว่าจุกจิกก็ไม่ใช่คนใช้

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 14:23:38 »
เชียร์ครับ ถ้าขับเป็น weekend car น่าใช้กว่า 718 เยอะเพราะยังเป็น flat 6 อยู่
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ