ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะ และปรึกษาในการ อัพเกรด AMP ระหว่าง Helix C four VS Genesis Quad  (อ่าน 3863 ครั้ง)

ออฟไลน์ eid277

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำชี้แนะ และปรึกษาในการ อัพเกรด AMP ระหว่าง Helix C four VS Genesis Quad mono 4ch
ระบบเดิม
คู่หน้าหลัง Focal Utopia 165w-xp
Sub Focal Utopai M
DSP Zapco
Power Harmotech
อยากอัพ power amp ให้มีน้ำเสียงที่หนาขึ้น รู้สึกว่า Harmotech น้ำเสียงจำออกบางไปหน่อย เลยมาขอคำชี้แนะ ทีครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
อยากได้เสียงหนา เปลี่ยนลำโพงครับ แล้วมันจะจบ
อาจจะตอบไม่ครงคำถามแต่จบสุด

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
รบกวนขอคำชี้แนะ และปรึกษาในการ อัพเกรด AMP ระหว่าง Helix C four VS Genesis Quad mono 4ch
ระบบเดิม
คู่หน้าหลัง Focal Utopia 165w-xp
DSP Zapco
อยากอัพ power amp ให้มีน้ำเสียงที่หนาขึ้น รู้สึกว่า Harmotech น้ำเสียงจำออกบางไปหน่อย เลยมาขอคำชี้แนะ ทีครับ

จากที่เคยฟังลำโพงรุ่นนี้ เสียงก้อไม่ได้บางนะครับ.
ลองดูงานติดตั้งว่าโอเคไหม ลองกลับไปที่ร้านให้ปรับจูน DSP ก่อนครับ รถคันนึงกว่าจะลงตัว ไม่ใช่ครั้งสองครั้งครับ
เกรงว่าเปลี่ยนแอมป์อาจจะไม่ช่วยครับ..คหสต.นะครับ เพราะไม่ได้ฟังทั้งคัน :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ chawin88

• Newbie
  • *
genesis สิครับ

ออฟไลน์ choomodify

ระบบเดิม
DSP Zapco

จากที่เคยฟังลำโพงรุ่นนี้ เสียงก้อไม่ได้บางนะครับ.
ลองดูงานติดตั้งว่าโอเคไหม ลองกลับไปที่ร้านให้ปรับจูน DSP ก่อนครับ รถคันนึงกว่าจะลงตัว ไม่ใช่ครั้งสองครั้งครับ
เกรงว่าเปลี่ยนแอมป์อาจจะไม่ช่วยครับ..คหสต.นะครับ เพราะไม่ได้ฟังทั้งคัน :-*

fine tune เครื่องเสียงรถยนต์ทำยากมั้ยครับ ผมหมดไปหลายแสน เสียงตอนนี้แย่กว่าของติดรถซะอีก tonal balance ไม่ได้เรื่องเลยมีแต่ขาดๆเกินๆๆ

ออฟไลน์ Tien.W

ใช้ Harmotech ตัวไหนอยู่ครับ ซีรี่ส์ M หรือครับ ?

ถ้าบอกว่า Tonal Balance ไม่ได้เรื่อง ผมว่า อยู่ที่การปรับจูน การเซ็ทอัพ นี่ล่ะครับ

เห็นด้วยกับ คห.ข้างบน ว่า ควรจะปรับจูนก่อน ซึ่งจะบอกว่า ของแบบนี้ ดีที่สุดคือ การปรับจูนเองน่ะครับ ถ้าพอใช้คอมได้ ปรับจูนผ่านคอมได้ ลุยเลยครับ แน่นอน มันไม่ใช่ครั้งเดียวจบแน่ ปรับนั่นนิด ปรับนี่หน่อย จนกว่าจะลงตัวน่ะครับ

ของผม แค่ใส่ แอมป์ขับ sub กับ sub มา ไม่มี DSP ด้วยนะ แค่หาจุดตัด กับ หา gain amp ที่ผมพอใจ ยังปาเข้าไปหลายชั่วโมงเลยครับ แต่มันก็สนุกดีครับ

หรือ ถ้าไม่ถนัด ลองให้คนอื่น นอกจากร้านติดตั้ง (คิดว่า เดาออก ว่า ร้านไหน) ทำการปรับจูนให้ก็ได้ครับ หยิบแผ่นโปรดไปลองด้วย อาจจะมีค่าวิชาหน่อย

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ผมเข้าใจอารมณ์คุณถูกมั้ย
คือบางเพลงควรหนักแน่นกว่านี้
บางเพลงย่านที่ต้องการมันไม่ชัดออกมา
คุณจึงไปลงที่ แอมป์ไม่มีไดนามิก
ควรจูนก่อนมั้ย จูนมาก็เหมือนเดิม
การจูน มันตอบสนองเพลงใดเพลงหนึ่ง
หรือเพลงที่มีการบันทึกใกล้เคียงกัน
ไฟล์์เพลง hi res จึงเกิดมา
แต่เพลง. Hi res. ที่ออกมาเต็มวง มันหายาก
ส่วนใหญ่เพลงร้อง เน้น layer เครื่องดนตรี
แนวฟังสบายๆ แนวมันส์ ได้อย่างเก่งพวก สี่ชิ้น
ของดีทุกชิ้น แต่ระบบแค่นี้ทำไมต้องมี dsp
รึของมันต้องมี สมัยก่อน แอมป์เยอะ
ต้องการแยกทั้งหมด เล่นแต่ 2 ช่อง รวม สี่ตัว
จะจูนยังไงก็อิสระ แต่สมัยนี้้ แอมป์ตัวเดียวแถมใส่โปรฯ
รถแข่งต้องการเสียง ที่กรรมการต้องการ ได้ยินในบางย่าน เพื่อให้ได้คะแนน
แต่รถบ้านเอามันส์บางเวลา
ลองกลับไปร้านที่คุณติด
เอาแผ่นที่ชอบไปปึกหนึ่ง.
ฟังคันไหนก็ได้หรือระบบในห้องลอง
ที่ไม่ผ่าน โปรฯ แล้วมีแอมป์ที่คุณเล็งเอาไว้ด้วย
ถ้าชอบ คุณแค่ ถอดโปร ในรถคุณออก
ถอดซับ เพิ่มฟูเรจน์ ต่อแอมป์แบบไบแอมป์
เรื่องซับนี้อยู่ที่คุณชอบเบสหนักๆ คุ้มค่าเงินแสนก็จัดไปครับ
ระบบมีหน้าหลังด้วย ตีกันอร่อย แถมโปรฯ
เสียงที่บางมันโดน พาสซีพตัดทอนไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 23:10:47 โดย bmmac »

ออฟไลน์ NavaneS

ระบบเดิม
DSP Zapco

fine tune เครื่องเสียงรถยนต์ทำยากมั้ยครับ ผมหมดไปหลายแสน เสียงตอนนี้แย่กว่าของติดรถซะอีก tonal balance ไม่ได้เรื่องเลยมีแต่ขาดๆเกินๆๆ

ถามว่ายากไหม...   ตอบเลยว่ายากครับ
ต้องเจอคนที่ชำนาญจริงๆ ผ่านประสบการณ์การทำรถมาเยอะๆ
เครื่องเสียงในรถ ยากกว่าเครื่องเสียงบ้านเยอะ
ดอกลำโพงก้อวางคนละแกน  เฟสตีกันมั่วซั่ว ความถี่หักล้างกันเองบ้าง ความถี่เกินจากการสะท้อนบ้าง สารพัดปัญหา
ถ้าเจอคนที่ใช่ ร้านที่ใช่ก้อจบง่ายหน่อยครับ

สุดท้าย อยากจบเรื่องเครื่องเสียง ต้องจบที่ตัวเองครับ 555
ถ้ายังมีปัญหา inbox มาคุยกันครับ (ผมไม่ใช่ร้านเครื่องเสียงนะครับ แต่พอให้คำปรึกษาได้นิดนึง เพราะโดนมาแยะแล้ว) ;D :D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SUN-PS

อย่าเพิ่งเปลี่ยนอุปกรณ์ครับ ลองเอาไปให้คุณกบกบร้านsq1จูนตั้งค่าก่อน  ผมว่าจะเจอศักยภาพที่แท้จริง  ถ้ายังไม่ถูกใจค่อยปรับเปลี่ยน

ออฟไลน์ belkw202

ไม่แน่ใจว่าเป็นแอมป์รุ่นไหนนะครับ แต่ถ้าดูจากอุปกรณ์อื่นแล้วแอป์ไม่น่าจะเป็นรุ่นต่ำแน่ๆ
คิดว่าต้องดูที่การติดตั้งและการปรับจูนแบบที่หลายๆ ท่านด้านบนบอกก่อนครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i