ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ civic FD 2010 หน่อยสิครับ  (อ่าน 17910 ครั้ง)

ออฟไลน์ helloja

• Newbie
  • *
ถามเกี่ยวกับ civic FD 2010 หน่อยสิครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 17:47:46 »
ถามเกี่ยวกับ civic FD 2010 หน่อยสิครับ คือไม่ได้ตั้งใจมาด่าอะไรนะครับ คือสนใจรถรุ่นนี้อยู่ ตั้งใจจะซื้อด้วยอะ แต่เท่าที่อ่าน ๆ และหาข้อมูลมา ทำไมรู้สึกว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาเยอะทีุ่สุดเลยอะครับ ในรอบ 1-2 ปีนี้เลยอะ  อยากรู้จากปากคนใช้ หรือคนที่เคยทดสอบหน่อยว่ามันแย่อย่างกับเท่าเค้าพูดเลยเหรอ แล้วทาง honda แก้ไขไม่ได้ แล้วเอารถมาขายลูกค้า เข้าใจว่าเรื่องอย่างงี้อาจจะเกิดขึ้นได้ แต่ไม่น่าจะเยอะขนาดนี้เลยอะ อย่างงี้ไม่โดนฟ้อง สคบ เหรอ ว่าเอาเปรียบผู้บริโภคอะ บางคนซื้อมายังป้ายแดงอยู่แล้วก็มีปัญหาซะแล้วอะ งี้ QC มันให้ผ่านมาได้ยังไงอะ รถไม่ได้บาทสองบาทนะครับ เกือบล้านเลยอะ  ที่เคยชี้แจงว่าเสียงที่เกิดขึ้นไม่มีผลกับการขับขี่ แต่ทำให้เห็นคน post ว่าผ่าเครื่อง เปลี่ยนเครื่องกันเยอะเหมือนกันอะครับ แล้วรถรุ่นนี้ส่งออกนอกด้วยหรือเปล่า ถ้าส่ง แล้วไอ้ที่ส่งไปต่างประเทศจะเจอ case เดียวกับบ้านเราบ้างหรือเปล่าครับ ขอความเห็นคนที่เคยใช้อยู่จริง ๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ maverick

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับ civic FD 2010 หน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 18:00:18 »
ผมใช่ FD ปี 2006 มาถึงวันนี้ เกือบ 5ปีแระ ยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ๆเลย
มีแค่กระจกตกตอนออกมาใหม่ๆ แก้ไขแล้วใช้ได้ดี ไม่เคยเป็นอีกเลย
เท่าที่ใช้มาผมว่า โอเคนะ ผมซื้อตุลา 2005 จดปี 2006อีกเดือนกว่าๆจะ5ปีแล้ว
แอร์ไม่เหม็น ผ่อนหมดจะเปลี่ยนแระ ไม่ใช้ว่าไม่ดีนะแต่5ปีแระอยากเปลี่ยน
โอมๆๆๆๆ E90 จงมาๆๆๆๆ555 :)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ถามเกี่ยวกับ civic FD 2010 หน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 18:03:03 »
ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่...ผมก็เข้าไปเล่นในบอร์ด CFDT บ่อยมากๆ

ปัญหา ณ ตอนนี้เท่าที่ทราบมา ก็ยังจะเจออยู่ครับ แต่เห็นว่าเริ่มไม่ค่อยมีคนโพสแล้ว ( หรือทำใจได้ก็ไม่รู้ )
แต่เห็นบางท่านก็บอกมาว่า ทางฮอนด้าได้เปลี่ยน suplyer ผู้ผลิตอะไหล่ตัวที่ทำให้เกิดอาการต๊อกๆ แล้ว ล๊อตหลังๆ นี้จะไม่เจอแล้ว ( อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะครับ )

แต่สังเกตุไหมครับ ว่าถึงพบปัญหาเยอะขนาดนี้แต่ยอดขายก็ยังดีอยู่วันยังค่ำ เล่นเอาซะรอรถกันจนลืมไปเลย
ถ้ารักชอบ ก็ซื้อไปเลยครับ อย่าไปคิดมาก ถ้าหากหนีปัญหาโดยการไปซื้ออีกยี่ห้อโดยที่เราไม่เต็มใจซื้อ มันจะมาเสียดายทีหลังนะครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ FD มากๆๆๆ แต่คงไม่มีโอกาสแล้วครับ... อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 09:06:49 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ min

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 21:47:51 »
         ใช้ FD 2006  อยู่ครับ  บอกตรงๆ ว่าปัญหาจุกจิกใดๆ  ในเวป  ไม่มีเลยแม้แต่น้อย  มีเพียงกระจกตกร่อง  ที่เคลมไป  หลังเคลมก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลย   ปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ของตัวรถนั้น  เป็นทุกคันทุกยี่ห้อแหละครับ  ขึ้นอยู่กับว่า คุณจะมองสิ่งเหล่านั้น  เป็นปัญหาหรือไม่  เช่น  คอมแอร์ ตัดดัง  อันนี้เป็นธรรมชาติของ  Honda ถ้ารับได้ก็เฉยๆ  ถ้ารับไม่ได้  ก็มองว่า มันคือปัญหา  เสียงในรถจุกๆ จิกๆ อะไรประมาณเนี่ยครับ  ถ้าไม่ใส่ใจกับมัน  มองภาพรวม  เท่านี้ คุณก็จะสบายใจกับรถที่คุณเลือกครับ
          และปัญหาของรถต่างๆ นั้น  ตามเวปบอร์ด   ที่ดูว่าเยอะเหลือเกินนั้น  จริงๆ แล้ว ที่มันเยอะก็เพราะ  รวมปัญหาของรถหลายๆ คันที่เกิดขึ้นมาไว้ด้วยกัน  เลยคิดไปเองว่าปัญหาเยอะจัง  แต่ถ้าเทียบกับปริมาณ ที่วิ่งอยู่บนท้องถนนจริงๆ แล้วนั้น  ถือว่าน้อยมากครับ  อยากจะบอกว่า  ปัญหาบางปัญหา  ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคัน แค่เพียงบางคับเท่านั้น  ส่วนเสียงต๊อกๆ  ยืนยันว่า รถปี 2006  ไม่มีปัญหาครับ  ส่วนปีหลังๆ นั้น  ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกคันหรือเปล่า  แต่คิดว่าน่าจะเป็นแค่บางคันนะครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 22:09:12 »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ FD 1.8 ปี 2009 อยู่ ยอมรับว่าคันนี้เป็นคันที่ทำให้ผมมีอัคติกับ honda ถึงขั้นตั้งใจว่ารถคันต่อไปถ้าจะซื้อคงไม่เล่น Honda อีกแล้ว สำหรับปัญหาที่เจอคือ

1. เสียเครื่องต๊อกๆ ป็นตั้งแต่ 200 กิโลเมตรแรกๆที่ออกมา ดังขึ้นเรื่อยๆ จนผมใช้ไปได้ระยะทาง 11000โลจึงเอาเข้าไปเคลมเปลี่ยนเครื่องใหม่จนเครื่องใหม่ใช้มาได้ 10000โลนับแต่เปลี่ยนเครื่อง โดยรวมยังเงียบ แต่เริ่มมีเสียต๊อกๆมาอีก ตอนแรกเซ็งมาก แต่พอเอาเข้าศูนย์พบว่าเป็นที่ลูกรอกสายพาน ไม่เกี่ยวกับเครื่อง สบายใจไป ถึงตอนนี้ยังเงียบเหมือนเดิม

2.ยางแท่นเครื่องแบบใหม่ มีน้ำมันไฮดรอลิก เสียบ่อยโคตรๆครับ วิ่งมาแค่หมื่นโลเคลมแล้ว

3.ยางขอบประตูซีด เป็นกันแทบทุกคัน เคลมไปแล้ว

4.เกียร์ชอบสับสนช่วงเกียร์ 1มา2 ปรกติจะออกที่ 2 แต่บางทีขับมาเรื่อยๆเจอทางชัด กดลงไปอีกทีมันเปลี่ยนลง 1 แล้วกระชากแรงมาก เป็นหลายคัน แล้วเวลาเปลี่ยนเกียร์เข้า D ต้องรอจังหวะสัก 1 วิไม่งั้นจะได้ยินเสียงแกร๊กๆ ขับของเพื่อนมา 3 คันเป็นเหมือนกัน

นี้คือปัญหาจากรถที่มีอายุ 1 ปีนิดๆ เสียความรู้สึกครับบอกตรงๆ ไม่รู้ว่าถ้าใช้ไปอีกนานๆจะเป็นยังไง ข้อดีของมันก็มีแต่ข้อเสียจากการผลิตมันเยอะจนถ้าอยู่อเมริกาคงได้ปิดบริษัทไปแล้วครับ เรื่องเครื่องยนต์บอกว่ารู้จุดแล้ว แก้ได้แล้วตั้งแต่ปี 08 จนบัดนี้จะเข้าปี 11 แล้วปัญหายังมีให้ได้ยินกันต่อเนื่อง... ผมพูดได้เลยว่าคันนี้จะเป็น honda คันสุดท้าย ที่บ้านผมจะซื้อ ถ้าหาก honda ในไทยยังปล่อยให้ QC วรนุชแบบนี้ เอาเปรียบผู้บริโภคแบบนี้ ก็ไม่ต้องเอาเงินจากผมละครับ

สรุป ถ้ากังวล อย่าซื้อครับ จริงอยู่โอกาสที่จะได้รถปรกติก็มี แต่เปอร์เซ็นที่จะได้รถที่บกพร่องมันมีมากกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 22:35:49 »
ผมขอแสดงความเห็นนะครับ
ผมไม่ได้ใช้ FD แต่ที่ทำงานผมใช้กันสองคน
ต้องบอกเลยว่ามันมีปัญหามาเล่าให้ฟังบ่อยมาก ผมว่า vios ผมประกอบห่วย
แต่ที่เจอจังๆ ก็พลาสติกเสาขอบประตูด้านคนขับมันหลุดออกมาเฉยๆ ที่สำคัญเป็นไม่หายตอนนี้ใช้กาวตราช้างอัดไว้
ส่วนอีกครั้งก็เหมือนท่านด้านบนคือ วิ่งไป 7,xxxx โล มันเคลมยางแท่นเครื่องไปแล้ว เสียเร็วไปไหม

แต่ๆๆๆๆ คันที่ดีๆ ก็มีนะครับไม่ใช่ว่ามันจะเป็นเหมือนกัน
เรื่องยางขอบประตูนะต้องทำใจมั้งครับ
เหมือนคันเร่งไฟฟ้าสุดห่วยใน toyota ของผม ก็ต้องปรับวิธีขับคือเมื่อผ่อนเครื่องแล้วจะเหยียบอีกต้องแตะเบาๆ

ถามใจเถอะครับถ้าชอบก็เอาเลย แต่ถ้ากังวลก็มองคันอื่น
แต่ยังไงก็ต้องมีขอผิดพลาดแหละครับ BM กะ Benz ยังมีเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 23:12:48 »
ผมไม่ได้ขับ FD ประจำ แต่พี่สาวผมใช้อยู่ครับ..
เป็นตัวไม่เนอร์เชน รถต้นปี 2009 อายุได้ปีกว่า..
ตอนนี้วิ่งได้ 40000+ ยังไม่มีปัญหาใหญ่ๆอะไรครับ..
ผมว่ารถ ซื้อมาใช้งาน หลายๆคันก็มีปัญหาเป็นธรรมดาแหล่ะครับ..

อยู่ที่ความชอบอ่ะครับ พี่สาวผมที่ซื้อก็เพราะว่ามันสวย ชอบ!!
เหตุผลเดียวแค่นี้ก็จบทุกอย่างครับ
หลายๆคนเค้าไม่รู้หรอกว่า รถคันไหนประกอบดี รถคันไหนช่วงล่างดี
แต่เค้าดูว่ามันไม่สวย ไม่โดน ไม่ซื้อ!! จบ..

นานาจิตตัง  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:57:52 »
ผมไม่ได้ขับ FD ประจำ แต่พี่สาวผมใช้อยู่ครับ..
เป็นตัวไม่เนอร์เชน รถต้นปี 2009 อายุได้ปีกว่า..
ตอนนี้วิ่งได้ 40000+ ยังไม่มีปัญหาใหญ่ๆอะไรครับ..
ผมว่ารถ ซื้อมาใช้งาน หลายๆคันก็มีปัญหาเป็นธรรมดาแหล่ะครับ..

อยู่ที่ความชอบอ่ะครับ พี่สาวผมที่ซื้อก็เพราะว่ามันสวย ชอบ!!
เหตุผลเดียวแค่นี้ก็จบทุกอย่างครับ
หลายๆคนเค้าไม่รู้หรอกว่า รถคันไหนประกอบดี รถคันไหนช่วงล่างดี
แต่เค้าดูว่ามันไม่สวย ไม่โดน ไม่ซื้อ!! จบ..

คือถ้ารถมันไม่เจอปัญหาผมว่าก็พูดกันได้แบบนี้ทุกคนแหละครับ

FD ที่บ้านผมพี่ชายลูกพี่ลูกน้องกันเค้าใช้ โชคดีที่ไม่เจอปัญหาใหญ่ๆใดๆเหมือนกัน(ยกเว้นแอร์มีกลิ่น แต่ไม่เหม็นเท่าคันอื่นๆที่เคยดมมา) ผมก็พูดได้แบบคุณนี่แหละครับ

แต่ FD ของเพื่อนผมอีก 3 คันนั้นไม่โชคดีเช่นนั้น สองคันแรกเค้าซื้อพร้อมกันตอนเปิดตัวแรกๆ คนนึง 1.8 คนนึง 2.0 ตัวท๊อปทั้งสองรุ่น และก็เจอปัญหามากมาย อาจจะดูว่าเล็ก แต่มันเคลมทุกเดือนเลย ไล่ตั้งแต่กระจกตกร่อง แอร์เหม็นมาก (คันพี่ชายไม่เป็นเท่านี้ แค่มีกลิ่นอับนิดๆ) แก้ไม่หาย ประตูปิดไม่สนิท โช๊คมีปัญหา ยางรองแท่นเครื่อง นู่นนั่นนี่ ส่วนเพื่อนอีกคน เพิ่งมาออกเมื่อตอนช่วงที่มีปัญหาต๊อกๆกัน ตอนแรกผมก็เตือนแล้วนะว่า รถมันมีปัญหานะ รอดูเค้าแก้ปัญหาให้จบก่อนค่อยซื้อดีมั้ย? มันบอกอยากรักก็ต้องเสี่ยง ไม่อยากให้เธอเป็นเพียงรถในความฝัน (เอาเข้าไป -*- มาเป็นเพลงเชียวเมิง)

แล้วก็ได้เรื่องเลยครับ ออกจากศูนย์ขับไปเที่ยวเลย 233 โลหรือไงเนี่ย พังครับ ป๋าต๊อกมาเยือนไวกว่าที่มันคิดมาก วันรุ่งขึ้นหลังจากรับรถไป มันเอากลับมาเข้าศูนย์อีกเป็นเดือน ตอนแรกโวยวายจะเปลี่ยนคันใหม่ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ หลังจากนั้นมาปัญหาใดๆในโลกที่เขาลือเขาเล่าต่อกันมา มันเจอหมดเลยครับ -_-" ซึ่งมันก็พูดเหมือนคุณelTUM น่ะแหละว่าเข็ดแล้ว และจะไม่เอาฮอนด้าอีกแล้ว มันบอกงานนี้ขอใช้สักปีนึงแล้วคงขายไปออกอย่างอื่นแทน

บ้านผมมีรถอยู่ 4 ยี่ห้อ 4 ขนาด คือ Volkswagen Caravelle รุ่นก่อนหน้าปัจจุบันสองรุ่น(ลืมว่ารุ่นปีไหน), Nissan Teana 2004, Toyota Altis 2009, Honda Jazz  2005 ให้ทายว่าคันไหนมีปัญหาเยอะสุดครับ?

เรียงลำดับเลยนะ
แจ๊ซ - เจอปัญหาจุกจิก เดี๋ยวนั่นดัง เดี๋ยวแอร์เสีย พวงมาลัยมีเสียงดัง ช่วงล่างหลังดัง หอน หม้อน้ำ และที่กำลังลุ้นคือเกียร์ ว่ามันจะไปวันไหน เพราะตอนนี้รถใช้มาใกล้จะ 200,000 โลแล้ว ค่าซ่อมก็หมดไปรวมกันหลายอยู่
โฟล์คตู้ - เคยเจอปัญหาแอร์พัง ไม่ทำงานขณะไปเที่ยวครั้งนึง
เทียน่า - คอมแอร์พัง เปลี่ยนไปรอบนึง
อัลติส - ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรแม้แต่รายการเดียว (ยกเว้นโดนคันอื่นชนตูดมาแล้ว 4 ครั้ง -*- ของมันแรงจริงๆ!)

บอกก่อนว่าบ้านผมไม่ได้ขับรถเร็วกันนะครับ ไม่ใช้งานแบบโหดๆแถมยังดูแลรถค่อนข้างดีมากด้วย แจ๊ซนั้นคุณพ่อใช้อยู่ แล้วบ่นๆกำลังจะถอยใหม่มาแทนแจ๊ซ เห็นไปมองเฟียซต้าอยู่ (แอบเชียร์ด้วย) แต่ก็บอกว่า อยากเผื่อไว้ใช้ขนของได้ด้วยเลยอาจจะกลับไปเอาแจ๊ซใหม่อีก ทั้งๆที่ก็บ่นอุบเรื่องมันมีปัญหาเยอะนี่แหละ

รถที่ดีในแง่ของคุณภาพ (ไม่พูดถึงสมรรถนะ ถ้าแค่มาใช้จ่ายตลาดขับทั่วไปแบบชาวบ้านขับกัน) ปัญหามันต้องแทบไม่มีครับ อย่างคันเก่าที่เพิ่งขายไป AE111 อายุ 14 ปีวิ่งไปเฉียดสองแสนนิดเดียว สิ่งที่เปลี่ยนก็มีแค่อะไหล่ตามระยะเท่านั้น ไม่เคยงอแงเสียหรือมีปัญหาใดๆแม้สักครั้งเดียวตลอดระยะเวลาที่มันอยู่ที่บ้านผมมา แต่ถามว่าสมรรถนะเป็นไง? อย่าให้เซดครับ - -" คือมันมีไว้ใช้ไปเรียน ไปจ่ายตลาด ไปเที่ยวใกล้ๆใช้ความเร็วสูงระดับ 160-170 ได้ แต่อย่าไปแข่งกับใครเขาน่ะแหละครับ มีอาย 555 ก็เหมือนอัลติสใหม่ที่ใช้อยู่นี่แหละครับ คล้ายๆกัน ปัญหายังไม่เคยเจอ แต่สมรรถนะก็งั้นๆ ถ้าคิดว่ามันแค่ 1.6 ผมว่าผมก็ชอบและพอใจในสมรรถนะที่มันมีอยู่แล้วหละครับ เพราะก็ขับอยู่แต่ในเมือง ออกต่างจังหวัดก็ตั้งครูซวิ่ง 90-100 เอง

ผมไม่ได้มีอคติกับฮอนด้ารุ่นใดรุ่นหนึ่งนะครับ แต่บอกตามตรงว่า ฮอนด้าในยุคหลังนี้ งาน QC ห่วยมากๆ แต่ก่อนแอคคอร์ดคันเก่าผมก็เป็นรถที่ดี ไม่มีปัญหาเยอะเท่าไหร่ ค่าดูแลรักษาก็โอเค ตอนหลังพอมันเริ่มเก่าพ่อก็ขายไปออกเทียน่ามาแทน แต่รถฮอนด้าในช่วง 8-10 ปีให้หลังมานี่ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ดูให้ดีๆเลยครับ ถ้าทำใจรับได้กับค่าซ่อม รวมทั้งเวลาที่ต้องเสียไปในการเอามันไปซ่อม และไม่มีรถใช้ ถ้ารับได้ทั้งหมด ก็จัดเลยครับ ดีกว่าไปออกอะไรที่เราไม่ชอบนะ (ก็เหมือนแฟนอะ ถ้าแฟนสวยถูกใจ ขี้บ่นนิดๆงอนหน่อยๆ ก็ไม่อะไรใช่มั้ย? แต่ถ้าเริ่มขี้วีน โวยวาย เอะอะๆเข้าศูนย์ แบบนี้ก็คิดหนักเหมือนกันเนอะ?)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ helloja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:26:48 »
แล้วมีใครรู้บ้างครับ ว่ารุ่น honda ประเทศไทยส่งออกนอกรุ่นไหนบ้าง มีปัญหาแบบที่บ้านเราเจอด้วยหรือเปล่า แล้ว QC แย่อย่างงี้ไม่โดน reject กลับบ้างเหรอ อีกอย่างนึงบริษัทแม่อย่าง honda japan หรือว่า honda thailand ไม่มีอะไรมาแก้ไขปัญหาให้ลูกค้าเลยเหรอ หรือว่าไม่มีคนไปร้องเรียนเลย ดูเหมือนกับว่าได้ยอดขายดีอย่างเดียวแล้วก็จบกันอะ ปัญหาอย่างอื่่นก็ซุกเอาไว้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:57:49 »
เรื่องกิจกรรมร้องเรียนต้องไปอ่านในเว็บคลับเค้าครับมีเยอะแยะมากแต่สุดท้ายไม่มีการโวยวายที่จริงจังอะไรเลน รถที่มีปัญหามีเยอะมากกกกจำนวนหลายร้อยคันแต่คนที่มีปัญหาจำนวนมากกกกอีกเหมือนกันเลือกที่จะอยู่เฉยๆไม่ออกไปเรียกร้องอะไร ขอแค่ศูนย์เปลี่ยนเครื่องให้ฉันพอใจแล้วดังอีกหรือเปล่าไม่สนแต่ทุคนต้องซื้อซีวิค กับอีกกลุ่มจำนวนน้อยที่รู้สึกไม่พอใจที่ต้องเปลี่ยนเครื่องทั้งที่ยังแล่นไม่ถึงพันกิโลเลย เท่าที่ผมอ่านมามีสองครั้งที่มีความพยายามจริงๆที่รวมตัวกันไปเรียกร้องหน้าฮอนด้าบางนาบ้างฟ้องส.ค.บ.บ้าง ในกระทู้มีรายชื่อยาวเหยียดสิบหน้าไม่จบแต่พอถึงวันนัดกันไปจริงๆรถที่มีปัญหามีกันหยิบมือเดียวครับ ในเมื่อคนจำนวนมันน้อยฮอนด้าก็สบายใข้วิธีเพิ่มข้อเสนอจนเป็นที่พอใจ สุดท้ายสลายกองกำลังเรื่องเงียบ......................ล็อกอินใหม่ๆมาถามปัญหาเสียงเคาะก็มีแต่คนตอบว่าแก้ปัญหาเรียบร้อยแล้วหรือรักจริงเปลีย่นเครื่องก็จบ  :P

มาอีกครั้งหนึ่งที่มีล็อกอินสตรีหนึ่งท่านหัวหัดหัวเหวี่ยงมากตั้งกระทู้รวบรวมเอกสารร้องเรียน บัตรประชาชนคนที่มีปัญหาเพื่อไปฟ้องส.ค.บ. ซึ่งก็วกเข้าทำนองเดิมที่คนให้ความร่วมมือมีน้อยอีกล่ะ แต่ตอนจบที่ร้ายที่สุดก็คือล็อกอินต้นเรื่องหยุดการดำเนินการฟ้องร้องกระทันหันไม่มีการส่งเอกสารให้ส.ค.บ. สันนิฐานว่าเธอได้ข้อเสนอที่พอใจกับตัวเองแล้วแต่ฮอนดด้าขอไม่ให้เอาเอกสารที่รวมมาไดส่งฟ้อง กองกำลังแตกรอบสองและตั้งแต่นั้นมายังไม่มีการรวมตัวอันอีกเลย......เท่าที่ผมอ่านเจอน่ะนะ   :-X

สรุปแล้วฮอนด้าใวธีแก้ปัญหาที่ปลายเหตุคือจะแก้ไขเฉพาะคันที่มีปัญหาแล้วเจ้าของจับได้มาเคลมเปลี่ยนเครื่อง ส่วนพวกที่ไม่รู้เรื่องก็ใช้ไปเรื่อยๆรอวันขายต่อเจอเต๊นท์กดราคาด้วยเหตุผลต๊อกๆๆๆๆ ส่วนพวกที่หัวรุนแรงจะฟ้องร้องก็จะยื่นข้อเสนอจนกว่าจะเป็นที่พอใจจนกลุ่มกบฏนั้นๆสลายตัวไปเอง............... นี่ล่ะครับสาเหตุทำไมปัญหายืดเยื้อมาหลายปีไม่แก้สักที ลงถ้าหากกลุ่มคนที่มีปัญหาใจแข็งไม่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนที่ได้รับมายืนกรานจะฟ้องร้องทำเรื่องออกสื่อ รับรองครับเป็นข่าวใหญ๋แน่ๆแต่ถ้าแต่ละคนเลือกต่างคนต่างไปมันก็จบละ ในเมื่อไม่มีคนที่จะป่าวประกาศปัญหานี้จริงจังไหนจะมีพวกสาวกที่รักซีวิคมากๆๆๆห้ามว่าห้ามด่าห้ามติฮอนด้าของพวกฉันแล้วฮอนด้ามันจะแก้ไขปัญหานี้ทำไมล่ะครับ?  :-[

จนถึงตอนนี้แล้วปัญหาเสียงเคาะยังมีเหมือนเดิมไม่มีวี่แววว่าจะลดลงแต่อย่างใด คุณจะซื้อซีวิคตัวนี้หรือไม่ตัดสินใจเอง  ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:27:36 »
ของผม ปี 2007 ก็ไม่เจอเรื่องกระจกตกร่อง หรือ เสียงดังต็อก ๆ แต่อย่างใด ที่เจอนั้นคือ ยางแท่นเครื่องทรุด ช็อคอัพหลังซ้ายรั่ว และเคลมลูกปืนล้อไป นอกนั้นไม่มีอะไร ก็ถือว่าก็ไม่ได้จุกจิก หลังจากเคลมพวกนี้ไป รถก็ไม่มีอะไรปกติทุกอย่าง
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 20:06:56 »
ของผมตัว mc ธันวาปี 08 ไม่เจอปัญหาเครื่องต๊อกๆ กระจกตกร่อง แอร์เหม็นครับ แต่ดันมาเจอเกียร์หอนเมื่อเร็วๆนี้
วิ่งไปได้หมื่นกว่าโลครับ ตอนนี้กำลังรอเรื่องเคลมอยู่ นอกจากปัญหานี้แล้ว สำหรับผม พอใจกับคันนี้มากครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 20:40:51 »
มันอาจจะแล้วแต่ดวงกับกรรม ที่ทำกันมาด้วยมั้งครับ 

รถผม โชคดี ที่ไม่มีอาการแรงมาก  แต่ก็เจอ!  แอร์อับ   ยางแท่นเครื่อง  กระจกตกร่อง  อย่างอื่นไม่เจอ  ครับ  แต่ทางhondaได้เครมหายมหมดแล้วครับ  fd 2007 1.8E as ปัจจุบันวิ่งมา 40000 ล่ะ 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 21:32:03 »

คือถ้ารถมันไม่เจอปัญหาผมว่าก็พูดกันได้แบบนี้ทุกคนแหละครับ

FD ที่บ้านผมพี่ชายลูกพี่ลูกน้องกันเค้าใช้ โชคดีที่ไม่เจอปัญหาใหญ่ๆใดๆเหมือนกัน(ยกเว้นแอร์มีกลิ่น แต่ไม่เหม็นเท่าคันอื่นๆที่เคยดมมา) ผมก็พูดได้แบบคุณนี่แหละครับ

แต่ FD ของเพื่อนผมอีก 3 คันนั้นไม่โชคดีเช่นนั้น สองคันแรกเค้าซื้อพร้อมกันตอนเปิดตัวแรกๆ คนนึง 1.8 คนนึง 2.0 ตัวท๊อปทั้งสองรุ่น และก็เจอปัญหามากมาย อาจจะดูว่าเล็ก แต่มันเคลมทุกเดือนเลย ไล่ตั้งแต่กระจกตกร่อง แอร์เหม็นมาก (คันพี่ชายไม่เป็นเท่านี้ แค่มีกลิ่นอับนิดๆ) แก้ไม่หาย ประตูปิดไม่สนิท โช๊คมีปัญหา ยางรองแท่นเครื่อง นู่นนั่นนี่ ส่วนเพื่อนอีกคน เพิ่งมาออกเมื่อตอนช่วงที่มีปัญหาต๊อกๆกัน ตอนแรกผมก็เตือนแล้วนะว่า รถมันมีปัญหานะ รอดูเค้าแก้ปัญหาให้จบก่อนค่อยซื้อดีมั้ย? มันบอกอยากรักก็ต้องเสี่ยง ไม่อยากให้เธอเป็นเพียงรถในความฝัน (เอาเข้าไป -*- มาเป็นเพลงเชียวเมิง)

แล้วก็ได้เรื่องเลยครับ ออกจากศูนย์ขับไปเที่ยวเลย 233 โลหรือไงเนี่ย พังครับ ป๋าต๊อกมาเยือนไวกว่าที่มันคิดมาก วันรุ่งขึ้นหลังจากรับรถไป มันเอากลับมาเข้าศูนย์อีกเป็นเดือน ตอนแรกโวยวายจะเปลี่ยนคันใหม่ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ หลังจากนั้นมาปัญหาใดๆในโลกที่เขาลือเขาเล่าต่อกันมา มันเจอหมดเลยครับ -_-" ซึ่งมันก็พูดเหมือนคุณelTUM น่ะแหละว่าเข็ดแล้ว และจะไม่เอาฮอนด้าอีกแล้ว มันบอกงานนี้ขอใช้สักปีนึงแล้วคงขายไปออกอย่างอื่นแทน

บ้านผมมีรถอยู่ 4 ยี่ห้อ 4 ขนาด คือ Volkswagen Caravelle รุ่นก่อนหน้าปัจจุบันสองรุ่น(ลืมว่ารุ่นปีไหน), Nissan Teana 2004, Toyota Altis 2009, Honda Jazz  2005 ให้ทายว่าคันไหนมีปัญหาเยอะสุดครับ?

เรียงลำดับเลยนะ
แจ๊ซ - เจอปัญหาจุกจิก เดี๋ยวนั่นดัง เดี๋ยวแอร์เสีย พวงมาลัยมีเสียงดัง ช่วงล่างหลังดัง หอน หม้อน้ำ และที่กำลังลุ้นคือเกียร์ ว่ามันจะไปวันไหน เพราะตอนนี้รถใช้มาใกล้จะ 200,000 โลแล้ว ค่าซ่อมก็หมดไปรวมกันหลายอยู่
โฟล์คตู้ - เคยเจอปัญหาแอร์พัง ไม่ทำงานขณะไปเที่ยวครั้งนึง
เทียน่า - คอมแอร์พัง เปลี่ยนไปรอบนึง
อัลติส - ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรแม้แต่รายการเดียว (ยกเว้นโดนคันอื่นชนตูดมาแล้ว 4 ครั้ง -*- ของมันแรงจริงๆ!)

บอกก่อนว่าบ้านผมไม่ได้ขับรถเร็วกันนะครับ ไม่ใช้งานแบบโหดๆแถมยังดูแลรถค่อนข้างดีมากด้วย แจ๊ซนั้นคุณพ่อใช้อยู่ แล้วบ่นๆกำลังจะถอยใหม่มาแทนแจ๊ซ เห็นไปมองเฟียซต้าอยู่ (แอบเชียร์ด้วย) แต่ก็บอกว่า อยากเผื่อไว้ใช้ขนของได้ด้วยเลยอาจจะกลับไปเอาแจ๊ซใหม่อีก ทั้งๆที่ก็บ่นอุบเรื่องมันมีปัญหาเยอะนี่แหละ

รถที่ดีในแง่ของคุณภาพ (ไม่พูดถึงสมรรถนะ ถ้าแค่มาใช้จ่ายตลาดขับทั่วไปแบบชาวบ้านขับกัน) ปัญหามันต้องแทบไม่มีครับ อย่างคันเก่าที่เพิ่งขายไป AE111 อายุ 14 ปีวิ่งไปเฉียดสองแสนนิดเดียว สิ่งที่เปลี่ยนก็มีแค่อะไหล่ตามระยะเท่านั้น ไม่เคยงอแงเสียหรือมีปัญหาใดๆแม้สักครั้งเดียวตลอดระยะเวลาที่มันอยู่ที่บ้านผมมา แต่ถามว่าสมรรถนะเป็นไง? อย่าให้เซดครับ - -" คือมันมีไว้ใช้ไปเรียน ไปจ่ายตลาด ไปเที่ยวใกล้ๆใช้ความเร็วสูงระดับ 160-170 ได้ แต่อย่าไปแข่งกับใครเขาน่ะแหละครับ มีอาย 555 ก็เหมือนอัลติสใหม่ที่ใช้อยู่นี่แหละครับ คล้ายๆกัน ปัญหายังไม่เคยเจอ แต่สมรรถนะก็งั้นๆ ถ้าคิดว่ามันแค่ 1.6 ผมว่าผมก็ชอบและพอใจในสมรรถนะที่มันมีอยู่แล้วหละครับ เพราะก็ขับอยู่แต่ในเมือง ออกต่างจังหวัดก็ตั้งครูซวิ่ง 90-100 เอง

ผมไม่ได้มีอคติกับฮอนด้ารุ่นใดรุ่นหนึ่งนะครับ แต่บอกตามตรงว่า ฮอนด้าในยุคหลังนี้ งาน QC ห่วยมากๆ แต่ก่อนแอคคอร์ดคันเก่าผมก็เป็นรถที่ดี ไม่มีปัญหาเยอะเท่าไหร่ ค่าดูแลรักษาก็โอเค ตอนหลังพอมันเริ่มเก่าพ่อก็ขายไปออกเทียน่ามาแทน แต่รถฮอนด้าในช่วง 8-10 ปีให้หลังมานี่ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ดูให้ดีๆเลยครับ ถ้าทำใจรับได้กับค่าซ่อม รวมทั้งเวลาที่ต้องเสียไปในการเอามันไปซ่อม และไม่มีรถใช้ ถ้ารับได้ทั้งหมด ก็จัดเลยครับ ดีกว่าไปออกอะไรที่เราไม่ชอบนะ (ก็เหมือนแฟนอะ ถ้าแฟนสวยถูกใจ ขี้บ่นนิดๆงอนหน่อยๆ ก็ไม่อะไรใช่มั้ย? แต่ถ้าเริ่มขี้วีน โวยวาย เอะอะๆเข้าศูนย์ แบบนี้ก็คิดหนักเหมือนกันเนอะ?)
ขอบคุณครับพี่.. อาจจะเป็นเพราะที่บ้านผมรถฮอนด้าเยอะไปหน่อย
ก็เลยออกความเห็นที่เอนเอียงนิดนึงอ่ะครับ แต่ฮอนด้าที่ผมใช้อยู่มันไม่ค่อยมีปัญหาจริงๆครับ
อาจจะเป็นเพราะโชคดีก็ได้ แต่ปกติแล้วผมจะดูแลรถค่อนข้างดีอ่ะครับ ก็เลยอาจจะไม่มีปัญหาใหญ่ๆเท่าไหร่
ผมเข้าไปในเว็บคลับของแจ๊ซ หลายๆคนเจอปัญหาเยอะแยะ เกียร์CVTบ้าง ช่วงล่างดังบ้าง แอร์บ้าง
และตอนนี้ผมก็ลุ้นๆกะเกียร์ของผมเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ถึงแสนแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
แต่รถที่มีปัญหาสำหรับผมกลับกลายเป็นโตโยต้าอ่ะครับ
ก่อนหน้านั้นแฟนผมใช้ AE101(สามห่วง) เจอปัญหาเยอะมาก ลูกปืนเพลาขับแตก คอมแอร์เสีย หม้อน้ำซึม ฮีตกลางมอเตอร์เวย์ก็เป็นมาแล้วครับ
ตอนนี้ขายไปแล้ว และมาใช้แจ๊ซตัวใหม่ครับ.. และก็โชคดีอีกที่ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ เข้าเช็คศูนย์ตามระยะเท่านั้น..
และล่าสุด อัลติสหน้าหมูปี 2004 ลุงผมวูบตอนขับรถ ไปชนท้ายวีโก้จอดติดไฟแดง แต่ถุงลมดันไม่ทำงาน ชนขนาดหม้อน้ำแตก อ่ะครับ
สำหรับฮอนด้าผมประทับใจในเรื่องของสมรรถนะของเครื่องมันน่ะครับ.. และความสวยที่เป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ ก็เลยจัดมาแต่ฮอนด้า
(แฟนคนนี้ดันไม่ขี้วีน ขี้โวยวายมากเท่าไหร่ ก็เลยคบกันได้นาน.. อิอิ..)

ก็เอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับพี่..
ประสบการณ์ของพี่เกี่ยวกับฮอนด้า ผมก็จะรับฟังไว้ครับ
เพราะมันอาจจะเกิดขึ้นกับผมเมื่อไหร่ก็ได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:42:18 »
ต้องอธิบายอย่างนี้ครับ เคยได้ข้อมูลจากช่างมาคือผมเคยใช้ ตัวปี 06

ตัว 05-06 ใช้เครื่องจากญี่ปุ่น
แต่ตัว 07 ขึ้นได้้ขึ้นไลน์การผลิตเครื่องมาที่ไทย เพราะรองรับยอดขายที่มากขึ้น
ปัญหาที่เกิดคือข้อเหวี่ยงเจียรมาไม่ได้มาตรฐานแบบมาจากญี่ปุ่น ทำให้เกิดเสียงต๊อกๆ ครับ

ทำให้รุ่น 06 ปัญหาไม่ค่อยมี (ตัวแรก)
แต่ตัวปี 07 ขึ้นไปมักมีปัญหาอ่ะครับ