ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการแวคคั่มสูญญากาศ แอร์รถยนตร์ครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีผมได้ทำการถอดคอมแอร์มาเปลี่ยนน้ำมันคอมใหม่ ล้างแผงแอร์ และเปลี่ยนวาล์วแอร์ใหม่ แต่ให้ร้านแอร์แวคคั่มสูญญากาศและเติมน้ำยาแอร์ให้ แต่สังเกตุดูว่าช่างแวคคั่มแค่ฝั่ง Lo ให้ฝั่งเดียวและแวคคั่มสูญญากาศไม่ถึงห้านาทีด้วยซำ แล้วก็เติมน้ำยาเลย ผมอยากถามท่านที่มีความรู้ด้านนี้ว่า แวคคั่ม ต้องทำทั้ง ฝั่ง lo กับ hi ไหม แล้วถ้าแวคคั่มสูญญากาศไม่หมดจะมีผลกับระบบแอร์ไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ปกติก็ทำฝั่งเดียวเพราะยังไงมันก็อนุกรมกันอยู่

ที่คุณถาม  ปกติแวคแล้ว  ควรปิดระบบทิ้งไว้ราว ๆ 30 นาที  ยิ่งนานยิ่งดี  ดูว่ามีอากาศไหลกลับเข้าระบบได้หมือเปล่า  เกจ์มันจะเป็นตัวบอกว่า  รั่วไหม..  (ถ้าทำเอง  ปิดข้ามวันก็ได้  )เมื่อแน่ใจว่าไม่รั่วค่อยเติมน้ำยาแอร์ครับ