ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเกียร์ at เป็น mt  (อ่าน 6487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panon

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเกียร์ at เป็น mt
« เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 18:54:13 »
 Vigo เกียร์at เเต่อยากเปลี่ยนเป็น mt ยุ่งยากไหม

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
Re: เปลี่ยนเกียร์ at เป็น mt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 19:07:36 »
หาคนสับของครับ

เคยขับ mazda2 เกีย at ก็หาคนที่เป็น mt มาสับ ของก็ใช้ได้เลยครับ เสียแต่ค่าแรง ของเหลวนิดหน่อย

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 19:33:51 »
ถ้าได้ของครบก็จบสวยครับ ไม่รู้ก็ล่อง ecu จะต้องสลับด้วยไม๊
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 19:57:51 »
Vigo เกียร์at เเต่อยากเปลี่ยนเป็น mt ยุ่งยากไหม
ทำไมต้องไปเลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยครับ ขับยากต้องมาเหยียบครัชเปลี่ยนเกียร์เองบ่อยๆซึ่งบางเหตุการ์ณ์มันไม่เหมาะกับการขับเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ แถมเกียร์ออโตดูแลเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะก็ทนมากๆไม่พังง่ายๆ เวลาเดินทางไกลหรือเกิดเหตฉุกเฉินเช่นคุณไม่สบายแล้วมีแต่คนขับเป็นแต่เกียร์ออโตเมติก  เค้าจะขับรถพาคุณไปหาหมอยังไงอย่าห่วงแต่ขับพุ่งเหยียบมันนะครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 20:14:43 »
ไม่ได้มีรถคันเดี่ยวครับ
 จะเอามาวางเครื่องครับ เลยอยากรู้ว่ายุ่งยากไหม เเต่รู้สึกจะไม่เหมือนรถเก๋งใช่ป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2019, 20:17:59 โดย ใยตัวร้าย »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 20:28:56 »
เชียงกง เยอะแยะ แต่ เปลี่ยนกล่อง ECU ด้วยนะ เพราะกล่อง คนละเบอร์

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 20:56:26 »
 ลองเซิร์ทดูในเฟสบุ๊ค มีอยู่อู่หนึ่ง แถวสมุทรปราการ  งานเปลี่ยนเกียร์สับเกียร์โตโยต้าโเยเฉพาะ เห็นทำออกมาหลายคันแล้วครับ

ปล เรื่องการขับเกียร์ AT MT ผมว่าส่วนใหญ่รู้ข้อดีข้อเสียกันหมดแล้ว การจะเลือกแบบไหนน่าจะเป็นความชอบและความเหมาะสมเฉพาะบุคคล  ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาเห็นดีเห็นงามกับตัวเองเสมอไป

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 21:36:51 »
ทำไมต้องไปเลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยครับ ขับยากต้องมาเหยียบครัชเปลี่ยนเกียร์เองบ่อยๆซึ่งบางเหตุการ์ณ์มันไม่เหมาะกับการขับเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ แถมเกียร์ออโตดูแลเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะก็ทนมากๆไม่พังง่ายๆ เวลาเดินทางไกลหรือเกิดเหตฉุกเฉินเช่นคุณไม่สบายแล้วมีแต่คนขับเป็นแต่เกียร์ออโตเมติก  เค้าจะขับรถพาคุณไปหาหมอยังไงอย่าห่วงแต่ขับพุ่งเหยียบมันนะครับ

จขกท เค้าคงมีเหตุผลและรสนิยมส่วนตัวของเค้า และรู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ๆแล้วครับ
เรื่องบางเรื่องอาจจะยากสำหรับเรา หรือเราทำมันไม่เป็น หรือไม่สามารถทำมันได้ดี "แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นเค้าจะทำไม่ได้เหมือนเราน่ะครับ"
คนที่ขับเกียร์ธรรมดาชำนาญ จะเจอสถาการณ์บนถนนยังไงก็ไปได้หมดครับ เพราะขับเป็น เพราะชำนาญกับมัน ไม่มีอะไรที่ว่าไม่เหมาะ
และคนที่เค้าขับเกียร์ธรรมดาชำนาญ เค้าจะไม่ได้รู้สึกว่ามันขับยากกว่าเกียร์อื่นแต่อย่างใด
เหมือนตอนเด็กๆ คุณเดินเป็นอย่างเดียว แล้วมาหัดขี่จักรยาน ล้มเอาๆ เพราะขี่ไม่เป็น ก็รู้สึกว่ามันยากกว่าเดิน แต่พอนานวันเข้า ขี่จนแข็ง ชำนาญ
คราวก็นี้ไม่ได้รู้สึกว่าขี่จักรยานยากกว่าเดินแล้วจริงมั๊ยครับ? รู้สึกว่ามันก็ง่ายพอๆกันแล้ว

ตอบ จขกท.....โดยปกติเปลี่ยนจาก AT เป็น MT จะง่ายกว่าเปลี่ยน MT เป็น AT ครับ คิดว่าช่างทำสบาย
เมื่อก่อนผมเคยเปลี่ยน Cefiro A31 เป็นรถขับหลังเหมือนกระบะ น่าจะคล้ายๆกัน ผมทำตามนี้
แน่นอน ต้องมีเกียร์ MT มาลูกนึง พร้อมแท่นเกียร์ (ถ้ามี) + ขาคลัตช์ + ปั๊มคลัตช์ บนและล่าง + ฟลายวีลและชุดคลัตช์ทั้งหมด
หัวเพลากลางเกียร์ MT ของผมต้องเปลี่ยนด้วย เพราะคนละหัวกับ AT และต้องตัดเพลากลางท่อนหน้าออกนิดนึงด้วย
เพราะเกียร์ MT ลูกมันยาวกว่าครับ (ตรงนี้ของวีโก้เป็นยังไง ผมไม่แน่ใจ) เสร็จก็เชื่อมหัวเพลากลางให้เรียบร้อย
แล้วแท่นเกียร์ก็ต้องเปลี่ยน เพราะไม่เหมือนกัน แต่ตรงนี้เอาของเดิมมาแปลงก็ได้ครับ ถ้าไม่มี ช่างทำได้
(ตรงนี้ของวีโก้เป็นยังไง ผมไม่แน่ใจ) ส่วนกล่อง ECU ผมใช้กล่องเดิมของออโต้ครับ ใช้ได้
แต่อย่างที่บอกครับ นี่ A31 มันรถรุ่นเก่า ถ้ารถยุคหลังๆเนี่ย ผมไม่แน่ใจว่ากล่อง AT มาใส่วิ่งกับเกียร์ MT เนี่ย
มันจะเอ๋อมั๊ย ทางที่ดี เปลี่ยนกล่องด้วยดีกว่าครับ แล้วก็ออยล์คูลเลอร์ของเกียร์ออโต้ ผมอุดไว้เฉยๆครับ เพราะ MT ไม่ต้องใช้
แล้วก็สายไฟ+ปลั๊กที่เคยเสียบเข้าเกียร์ออโต้ ผมก็ห้อยไว้ในห้องเครื่องนั้นแหละครับ ช่างมัน 5555+

ปล. ทางที่ดี ลองคุยกับช่างที่เค้าเคยทำดีกว่าครับ แต่ไม่ยากครับ งานสับเกียร์ AT ไป MT สบายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2019, 21:39:30 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 22:47:58 »
เกียร์ ไม่น่ายุ่งยากนะครับถ้าอะไหล่ครบ ถ้าหาไม่ได้ก็สับเกียร์กับคนที่ใช้ MT ก่อนก็ได้ จริงๆก็มีคนกลุ่มนี้อยู่ลองหาศัพท์ดูก่อนก็ได้ครับ

แค่สงสัยว่า เหตุการณ์ไหน MTขับยากเท่านั้นเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 00:43:56 »
ไม่ได้มาแนะนำ อยากแจมเฉยๆครับ

คอเดียวกันเลยครับ ผมอัลติส 1.6 at วางเครื่องใหม่เป็น 1.8 mt โดยรวมเกือบ 4 ปีผ่านมา มีความสุขมากกว่าทุกข์ ถ้าย้อนเวลาได้ก็จะทำครับ แต่อาจจะไม่เอาเครื่อง เกียร์ ตัวนี้ ><"
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 02:41:21 »
ลองเซิร์ทดูในเฟสบุ๊ค มีอยู่อู่หนึ่ง แถวสมุทรปราการ  งานเปลี่ยนเกียร์สับเกียร์โตโยต้าโเยเฉพาะ เห็นทำออกมาหลายคันแล้วครับ

ปล เรื่องการขับเกียร์ AT MT ผมว่าส่วนใหญ่รู้ข้อดีข้อเสียกันหมดแล้ว การจะเลือกแบบไหนน่าจะเป็นความชอบและความเหมาะสมเฉพาะบุคคล  ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาเห็นดีเห็นงามกับตัวเองเสมอไป

แนะนำที่นี่เช่นกันครับ ไม่เคยทำแต่เคยเห็นผลงาน เนี้ยบดี

อยากทำอะไรก็ทำเลยครับ ไม่ต้องไปฟังปากคนอื่นมาก เงินเรา ถ้าเจ็บก็เจ็บเอง ดีก็ได้ดีเอง ไม่มีใครได้ / เสียผลประโยชน์นอกจากเรา
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 09:24:00 »
ถ้าเน้นเดิมๆ ครบๆ ประหยัดค่าใช้จ่าย คือ จับมือ หาคน พร้อมสลับ ในคลับ ในกลุ่ม มีตลอด(เท่าที่เคยอยู่คาร์คลับมา) ยกมาครบๆ ยกให้เขาครบๆ เช่นกัน ส่วนต่าง หรือ ค่าช่าง ก็แล้วแต่จะคุย แล้วแต่ตกลง

หรือมีอู่สนิทๆ หาของเองก็ ไปเดินซื้อเกียร์ กล่อง ตามเชียงกงก็ได้นะ แต่ต้องมาครบๆ นะครับ เพราะถ้าขาดก็ต้องวิ่งหา กว่าจะได้เหนื่อยๆ

หรือทางเลือกสุดท้าย ไปหาร้านหรืออู่ที่เขาทำสลับเกียร์ เขาจะมีของหรือหาของให้เราเสร็จสับ ง่ายสุด กำเงินไปอย่างเดียวพอ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 09:42:42 »

คนที่คิดวางเครื่องวางเกียร์ ไม่น่าจะมีรถแค่คันเดียวนะครับ และหลายคนที่จะวางเกียร์กระปุก น่าจะมีประสบการณ์ขับรถในระดับหนึ่งแล้ว ถึงได้ตัดสินใจทำ เพื่อซิ่ง หรือความสนุกมากกว่า

"มันเป็นความสุขส่วนบุคคลครับ"

ผมยังอยากวางเครื่องวางเกียร์กระปุกเลย แต่แฟนขับเป็นแต่ออโต้ เลยรอเงินเหลือก่อน

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:20:03 »
 8) 8) 8)....A/T เป็น M/T  conversion ได้ครับ เคยทำไป 2 คันแล้ว แต่ไม่คุ้มสำหรับเจ้าของรถผู้จ่ายตังค์ ราคา สองแสน บวก/ลบไว้ในใจได้เลย ทั้ง 2 x 4 และ 4 x 4 หาซื้อคันใหม่ไปเถอะครับ ยกเว้นแต่ว่าสู้ราคาเพราะมีเหตุผลส่วนตัวที่จะเก็บรถคันนั้นไว้ เช่น ติด audio ชุดพิเศษราคาหลายแสนอยู่ในรถคันนั้นไว้ก่อน หรือฝังใจกับเหตุผลอื่นๆอยู่ :-X

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:24:06 »

จขกท เค้าคงมีเหตุผลและรสนิยมส่วนตัวของเค้า และรู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ๆแล้วครับ
เรื่องบางเรื่องอาจจะยากสำหรับเรา หรือเราทำมันไม่เป็น หรือไม่สามารถทำมันได้ดี "แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นเค้าจะทำไม่ได้เหมือนเราน่ะครับ"
คนที่ขับเกียร์ธรรมดาชำนาญ จะเจอสถาการณ์บนถนนยังไงก็ไปได้หมดครับ เพราะขับเป็น เพราะชำนาญกับมัน ไม่มีอะไรที่ว่าไม่เหมาะ
และคนที่เค้าขับเกียร์ธรรมดาชำนาญ เค้าจะไม่ได้รู้สึกว่ามันขับยากกว่าเกียร์อื่นแต่อย่างใด
เหมือนตอนเด็กๆ คุณเดินเป็นอย่างเดียว แล้วมาหัดขี่จักรยาน ล้มเอาๆ เพราะขี่ไม่เป็น ก็รู้สึกว่ามันยากกว่าเดิน แต่พอนานวันเข้า ขี่จนแข็ง ชำนาญ
คราวก็นี้ไม่ได้รู้สึกว่าขี่จักรยานยากกว่าเดินแล้วจริงมั๊ยครับ? รู้สึกว่ามันก็ง่ายพอๆกันแล้ว

+10 ครับ

ถ้าขับรถเกียร์ธรรมดาเป็น ไปใช้เกียร์ออโต้ ความรู้สึกตอนขับต่างกันชัดเจน
เป็นเรื่องความชอบ ของแต่ละบุคคลนะครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 12:09:11 »
จะเอาไปวาง1jz gte vvti  เกียร์ธรรมดาครับ เลยอยากสอบถามทางเทคนิค เพราะรู้สึกเครื่องใหญ่กว่า เกียร์ลูกใหญ่กว่า อยากให้ผู้รู้หรือใครเครื่องวางมาเเล้วหรือมีความรู้ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อย

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 05:57:45 »
ผมเห็นเพจร้านนึงในเฟสบุ้ค

สับเกียร์ MT -> AT , AT -> MT  ส่งงานอยู่เรื่อยๆ รับแก้งานที่อื่น วางเครื่อง KD ลง BENZ

ถ้าผมจำไม่ผิดราคาหลักหมื่นนะครับ สับเกียร์ไปเป็น MT

ถ้าสนใจทักผมมาเอาชื่อเฟสไปลองคุยดูก็ได้ครับ ผมก็ไม่มีความรู้ว่าเกียร์ JZ กับ KD มันใช้ด้วยกันได้มั้ย

ผมว่าถ้าจะวางเครื่องอยู่แล้ว หาแบบมาพร้อมเกียร์เลยมันน่าจะจบในครั้งเดียวเลยนะครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD