ผู้เขียน หัวข้อ: .ขอความช่วยเหลือครับ กรณีเติมน้ำมันผิดประเภท  (อ่าน 16298 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อกี้นี้เอง เพื่อนผมโทรมาบอกว่ารถมีปัญหา ดับกลางสี่แยก

สืบสาวราวเรื่องพบว่าน่าจะเติมน้ำมันผิด รถเบนซิน แต่เด็กปั๊มใส่ดีเชล ซึ่ง

ตอนที่เติมนั้น เพื่อนผมก็ไม่ได้สังเกตุด้วย สรุป ตำรวจได้ช่วยลากรถกลับไปที่ป๊มแห่งนั้น

ไม่รู้ว่าผลเจรจาเป็นยังไงบ้าง รถเพื่อนผมเป็น Ford Focus 2.0 ครับ ตอนที่เติมเพื่อนผมก็บอกนะ

ว่า โซฮอล 95 เติมไปแล้วใบเสร็จก็ไม่มี เพราะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยขอ มารู้อีกทีก็ตอนขับไปได้ 2 km

ซึ่งเคสนี้ เราเรียกค่าเสียหายจากปั๊มได้มั้ยครับ  แล้วเอารถไปซ่อมกรณีนี้ จะต้องทำอะไรบ้าง ต้องเรื้อเครื่องยนต์เลยมั้ย

แล้ว อยู่ในเงื่อนไขบริษัทประกันภัยรึป่าว กรณีเติมน้ำมันผิดประเภท รถหมดประกันศูนย์ไปตั้งนานมากแล้วด้วยครับ

ขอมูลจากผู้รู้ด้วยครับ     

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: .ขอความช่วยเหลือครับ กรณีเติมน้ำมันผิดประเภท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:06:04 »
โหยยย อีบร้า!!! อยากจะด่าให้แต๋วแตก ปกติมีแต่ดีเซลจะเติมเบนซินมาให้แต่นี่ใช้เบนซินดันรู้ดียัดดีเซลมาแทน แสนรู้ผิดเวลาจริง ๆ  :P

ขั้นแรกไม่ต้องพยายามติดเครื่องอีกเอารถลากไปเอาถังน้ำมันถอดออกไปล้างก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้ว หลังจากนั้นเก็บในเสร็จไปติดต่อกับเจ้าของปั๊มเลยว่าเจอมาแบบนี้ถ้าหาดว่ามีปัญหาเครื่องยนต์พังทางเค้าต้องมีส่วรับผิดชอบด้วย ทำเป็นเอกสารให้เซ็นมีลายลักอักษรให้ถูกต้องอย่าให้เค้าเบี้ยวได้ ถ้าจำไม่ผิดเบนซินเติมดีเซลไม่พังแต่ถ้าดีเซลเติมเบนซินคือชิบหายเลยนะครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ old_emu

• Newbie
  • *
Re: .ขอความช่วยเหลือครับ กรณีเติมน้ำมันผิดประเภท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:52:53 »
อืมมมมม...ผมว่ามันแปลกๆนะครับ......คือเท่าที่ทราบหัวจ่ายเบนซินกับดีเซลเนี่ยขนาดมันต่างกัน แต่จำไม่ได้ว่าอันไหนใหญ่กว่ากัน....มันไม่น่าผิดขนาดนั้น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:55:18 »
สรุปว่า ทางปั๊มรับผิดชอบกับเด็กปั๊มคนละครึ่งครับ

โดยปั๊มจะล้างระบบให้ใหม่ เพราะว่ามีเครื่องมืออยู่
     เด็กปั๊มน่าต้องออกค่ารถลากมั้ง สองพัน และคงต้องหางานใหม่

แต่เพื่อนผมก็คง เสียเวลา เสียงาน เสียความรู้สึก

ปล.ขับ Focus เบนซิน พวกคิดว่า Focus TDCi ซะงั้น  ขอบคุณครับผมสำหรับข้อมูล

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:56:34 »
อืมมมมม...ผมว่ามันแปลกๆนะครับ......คือเท่าที่ทราบหัวจ่ายเบนซินกับดีเซลเนี่ยขนาดมันต่างกัน แต่จำไม่ได้ว่าอันไหนใหญ่กว่ากัน....มันไม่น่าผิดขนาดนั้น

ผมว่าเด็กปั๊ม ถ้าไม่เมาขี้ตา ก็คงเป็นเด็กใหม่มั้งครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:05:47 »
ขับขี่ทุกครั้งมีสติ ลงรถ ยืนดูทุกครั้งที่เติมน้ำมันยังใช้ได้เสมอครับ!

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:08:10 »
ผมถ้าไม่ยืนลงก็ต้องหันคอยจ้องตลอดเลยครับน่ากลัว  - -''

จริงๆที่ฝาถังส่วนใหญ่ก็จะเขียนบอกด้วยนะถ้าจำไม่ผิด..

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:35:39 »
ขับรถรุ่นที่มีทั้ง เบนซินกับดีเซล มักจะเจอปัญหานี้นะผมว่า คงต้องระมัดระวังด้วยตัวเองแล้วละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:40:45 »
อย่าถึงขั้นให้เขาออกเลยครับ ในเมื่อเขาก็รับผิดชอบให้เราทุกอย่าง
เด็กปั๊มก็ใช่ว่าจะรวย สงสารครับ งานก็หายาก
เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

ก็รู้นะครับว่าเวลามันมีค่าเสมอ ค่าเสียโอกาสมันแพงจนประเมินค่าไม่ได้
แต่เพราะเรื่องแค่นี้เราจะใหเขาถึงกับอดตายเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:00:14 »
คุณ prai ครับ

ต่อให้เราไม่อยากให้ออก
แต่ถ้าเจ้าของปั้ม เขาจะให้ออก อันนี้ ช่วยไม่ได้ครับ
อย่างมากคือ ช่วยพูดให้เจ้าของปั้ม รอบเดียว แค่นั้นจริงๆ

โอเค จบลงด้วยดี ก็ค่อยยังชั่วครับ

ล้างระบบแล้ว ทุกอย่างก็จะดีขึ้น นะครับ หวังว่า

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:22:32 »
เจ้าของปั้มเขาเจอเคสเช่นนี้บ่อยเหมือนกันครับ
รถเบนซินเติมดีเซลความเสียหายไม่มากเท่าดีเซลเติมเบนซินครับ
น้ำมันดีเซลมีคุณสมบัติลื่นแต่ไม่ทำอันตรายกับเครื่องเบนซิน เพราะน้ำมันดีเซลต้องการกำลังอัดสูง จึงจะมีการจุดระเบิด
ล้างถังน้ำมัน เปลี่ยนกรองน้ำมันใหม่ น่าจะเป็นสิ่งที่ปั้มทำให้ฟรีๆได้ครับ

เติมน้ำมันทุกครั้ง ควรออกมายืนคุมเด็กปั้มครับ
คนอเมริกันเติมน้ำมันเอง เติมเสร็จก็เดินเข้าไปจ่ายเงินให้เจ้าของที่นั่งหาวอยู่ในห้องอุ่นๆ
แต่คนไทยชอบนั่งตากแอร์เย็นๆในรถเก๋ง จึงมีปัญหาเรื่อง เด็กปั้มเติมน้ำมันผิดประเภทประจำ
ทั้งๆที่ หัวจ่ายกับช่องรับน้ำมัน ก็ทำผิดขนาดกันแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 19:29:08 »
สงสัยต้องเปลี่ยนิสัยคนขับ ให้หันลงมาดูสภาพรถตัวเองตอนเติมบ้าง จะได้ไม่ผิดอีก
รอบนี้คนขับก็ผิด เด็กเติมก็ผิด ผิดด้วยกันทั้งคู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 20:57:48 »
ผมกับเจอใน TDCI ที่บ้าน   เติมน้ำมันแล้วต้อง ระวังมากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 01:53:32 »
โอ้ว ผมเพิ่งรู้ว่าขนาดฝาถังไม่เท่ากันแฮะ แหะๆ
ส่วนดีเซล จุดเดือดมันสูง สบายๆ เครื่องไม่น่าจะเป็นอะไรหรอกครับ(ขับไปได้ตั้ง สองกิโลไม่ใช่หรอครับนั่น >_<)
แต่ผมว่ายังดีนะครับ ที่ปั๊มเขารับผิดชอบด้วย ไม่งั้นสงสารเด็กปั๊มแย่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:45:50 »
ขับรถรุ่นที่มีทั้ง เบนซินกับดีเซล มักจะเจอปัญหานี้นะผมว่า คงต้องระมัดระวังด้วยตัวเองแล้วละ
เห็นด้วยครับ ต้องระวัง