ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda คือผู้นำเทรนสีรถ ตั้งแต่สีแดง(มุก) มาถึงเทา(แลมโบ)  (อ่าน 12078 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
จากเมื่อก่อนรถในไทยก็จะมีสีโทนจืดๆ ไม่มีความพรีเมี่ยม พอมาสด้าทำสีแดงพรีเมี่ยมมา ทำให้กลายเป็นผู้นำด้านสี ที่ค่ายอื่นยังทำตามไม่ได้ แถมยังเพิ่มสีเทา (แลมโบ) แบบนี้ยืนผู้นำด้านสีรถไปอีกยาวๆ

ปล.ขอติเรื่องราคาค่าสีไม่รู้จะโหดไปไหน สีแดงเพิ่ม 17,000

ออฟไลน์ axister

อะไรทำให้คิดแบบนั้น

แค่ออกสีเหมือนคนอื่น แต่เป็นรถพรีเมียมรถหรู ก็คือตามแล้ว

จริงๆ toyota ก็มีออกแดง ออกเหลือง อะไรมานะครับ แต่มันไม่สวยเท่าด้วยตัวรถเองด้วย ที่โมเดลดูเชยๆ ผู้ซื้อก็แก่ๆหน่อยเลยไม่อินกับสี

ดูแบบ ch-r ก็มีสีแปลกๆออกมา volvo เอย อะไรอีก เยอะแยะ พวกน้ำตาลก็เหมือน hawana brown ของ bmw

สีเหมือนรถแพงก็เป็นผู้นำได้หรอ

แต่สีแดง mazda สวยสุดจริงๆ

อะไรทำให้คิดแบบนั้น

แค่ออกสีเหมือนคนอื่น แต่เป็นรถพรีเมียมรถหรู ก็คือตามแล้ว

จริงๆ toyota ก็มีออกแดง ออกเหลือง อะไรมานะครับ แต่มันไม่สวยเท่าด้วยตัวรถเองด้วย ที่โมเดลดูเชยๆ ผู้ซื้อก็แก่ๆหน่อยเลยไม่อินกับสี

ดูแบบ ch-r ก็มีสีแปลกๆออกมา volvo เอย อะไรอีก เยอะแยะ พวกน้ำตาลก็เหมือน hawana brown ของ bmw

สีเหมือนรถแพงก็เป็นผู้นำได้หรอ

แต่สีแดง mazda สวยสุดจริงๆ

หมายถึงสีที่ทำแล้วค่ายรถอื่นมาทำตาม จากที่สังเกตุมาสด้ามักจะออกสีที่แหวกแนวพอสมควร ส่วนค่ายอื่นมันดูยังไงก็ไม่เด่น ที่บอก chr สีแดงยังไงก็สวยสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผู้นำ คือ อะไรครับ

1.เป็นผู้ที่ทำสีรถสีที่แหวกแนว ไม่เหมือนใคร?

2.เป็นผู้ที่ทำสีรถสีเดียวกันคนอื่น แต่ทำเฉดสีได้แปลกกว่า?

3.เป็นผู้ที่ทำสีรถสีเดียวกับคนอื่น แต่มีวิธีหรือขั้นตอนมากกว่า?

ถ้า หมายถึงข้อ 3 อาจจะใช่ ถ้าเทียบกับบางยี่ห้อ แต่ไม่ใช่ถ้าเทียบกับบางยี่ห้อที่เขาทำเหมือนกันหรือดีกว่า "ในข้อความหัวกระทู้มันก็บ่งบอกแล้ว" ครับ

นอกนั้น ผมว่าไม่ใช่ เพราะลองไปหาดูได้ว่า บางสีเจ้าอื่นมี แต่ mazda ยังไม่มีเลย

แต่แค่ mazda เขาพราวทูพรีเซ็นส์บางสี เหมือนพยายามจะทำให้เป็นสีประจำยี่ห้อแค่นั้นเอง

เองง่ายๆ สีที่ไม่ใช่สีเรียบพื้นๆ ละกัน

สีแดง คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร

สีน้ำเงิน/ฟ้า คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร

สีเหลือง คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร

สีเขียวลีมอน คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร

สีบลาๆๆๆๆ คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร

เอาแบบนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ the kit

เมื่อก่อน คือ แค่ไหน
เอาแบบพอสมควร คือ ยุค 90s
Civic 3 Dr. มีสีเหลืองมะนาว, สีส้ม
Volvo T5R สีเหลืองอ่อน

คำว่าหรู คือ ออกสีตามรถ ราคาแพง ใช่หรือไม่?
เทาแลมโบ สมมุติว่า ถ้าไม่ใช่แลมโบ เป็นผู้ใช้สีนี้รายแรกๆ แต่กลายเป็น Mazda BT50 ใช้สีนี้ก่อน ยังจะบอกว่ามันสวยไหม?

เหมือน สีแดง Ferrari สมมุติถ้า Fer ไม่ใช้เป็นรายแรกล่ะ แต่กลายเป็น Toyota Soluna รุ่นแรกใช้ จะมองว่าสวยไหม?

เพราะ Lambo กับ Fer มันเป็นรถ Designed สวย ราคาแพง เครื่องแรง Supercar
ในจิตใจของ คนชอบรถ ก็เลย "บวก" มาไว้ก่อนอยู่แล้ว

บางคนชอบ "ขาวมุก" บางคนบอกว่า "ขาวธรรมดา" สวยกว่า
แดงมาสด้า บางคนบอกมันดำๆ  สู้แดงเพลิง แดงสด สวยกว่า ก็เป็นได้
เรื่องสีนี่แล้วแต่คนมอง
สวยของอีกคน อาจจะไม่สวยของอีกคน

อะไรก็ตามแต่ ที่แน่ๆ ภายใน Mazda หลายรุ่น "เลียนแบบ" BMW
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

เมื่อก่อน คือ แค่ไหน
เอาแบบพอสมควร คือ ยุค 90s
Civic 3 Dr. มีสีเหลืองมะนาว, สีส้ม
Volvo T5R สีเหลืองอ่อน

คำว่าหรู คือ ออกสีตามรถ ราคาแพง ใช่หรือไม่?
เทาแลมโบ สมมุติว่า ถ้าไม่ใช่แลมโบ เป็นผู้ใช้สีนี้รายแรกๆ แต่กลายเป็น Mazda BT50 ใช้สีนี้ก่อน ยังจะบอกว่ามันสวยไหม?

เหมือน สีแดง Ferrari สมมุติถ้า Fer ไม่ใช้เป็นรายแรกล่ะ แต่กลายเป็น Toyota Soluna รุ่นแรกใช้ จะมองว่าสวยไหม?

เพราะ Lambo กับ Fer มันเป็นรถ Designed สวย ราคาแพง เครื่องแรง Supercar
ในจิตใจของ คนชอบรถ ก็เลย "บวก" มาไว้ก่อนอยู่แล้ว

บางคนชอบ "ขาวมุก" บางคนบอกว่า "ขาวธรรมดา" สวยกว่า
แดงมาสด้า บางคนบอกมันดำๆ  สู้แดงเพลิง แดงสด สวยกว่า ก็เป็นได้
เรื่องสีนี่แล้วแต่คนมอง
สวยของอีกคน อาจจะไม่สวยของอีกคน

อะไรก็ตามแต่ ที่แน่ๆ ภายใน Mazda หลายรุ่น "เลียนแบบ" BMW

ถ้างั้นฮอนด้านี่ตาม bmw มานานแล้ว รวมถึง benz ที่ตาม bmw โดยเฉพาะพวงมาลัย amg นี่ใช่ bmw เลย

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
 ผมกลับมองว่า Subaru นะที่เอาสีแปลกๆงามๆมาก่อน เช่น ส้ม / สีเทากากี ใน XV ตัวเก่า และ สีเทานม(Cool grey) แต่แดงสุดติ่งต้องให้มาสดา

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
นอกจากแดง มาสด้า สีอื่นผมเฉย ๆ นะ จริง ๆ มีหลายยี่ห้อที่สีสวย เช่น xv ก็มีสีฟ้าอ่อน (จำชื่ไม่ได้) ผมว่าสีนั้นก็สวยมาก ๆ

แต่ขอติ mazda นิดนึง ผมว่าแดงมันสวยมาก แต่เวลาศูนย์ซ่อมสีมาไม่ค่อยเหมือน และล็ตหลัง ๆ พอใช้ไปสักพัก สีไม่เงาเท่าเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ 0%

อยากเรียกว่า ผู้นำเลย เรียกว่า กล้าดีกว่า

เทาแลมโบ ก็บอกอยุ่แล้ว ว่าแลมโบ ออกสีนี้มาคนแรก

แต่มาสด้า กล้า ที่จะทำในรถบ้านๆ ราคาตลาดๆ

นอกจากแดง มาสด้า สีอื่นผมเฉย ๆ นะ จริง ๆ มีหลายยี่ห้อที่สีสวย เช่น xv ก็มีสีฟ้าอ่อน (จำชื่ไม่ได้) ผมว่าสีนั้นก็สวยมาก ๆ

แต่ขอติ mazda นิดนึง ผมว่าแดงมันสวยมาก แต่เวลาศูนย์ซ่อมสีมาไม่ค่อยเหมือน และล็ตหลัง ๆ พอใช้ไปสักพัก สีไม่เงาเท่าเดิมเลยครับ

สีแดงนี่ปราบเซียนมากถ้าต้องทำสีใหม่ทำใจได้เลยยังไงก็เพี้ยน

ออฟไลน์ Mp4_007

ผมว่าไม่นะ

อยากเรียกว่า ผู้นำเลย เรียกว่า กล้าดีกว่า

เทาแลมโบ ก็บอกอยุ่แล้ว ว่าแลมโบ ออกสีนี้มาคนแรก

แต่มาสด้า กล้า ที่จะทำในรถบ้านๆ ราคาตลาดๆ

ใช่เลย ไม่งั้นตลาดรถก็จะมีแต่สีพื้นๆ น่าเบื่อๆ

ออฟไลน์ NavaneS

เรียกว่า

"ผู้กล้าในเมืองไทย"

ละกันครับ ;D ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าบอกว่าเป็นผู้นำเทรนผมว่าไม่ขนาดนั้นครับ แต่มาสด้าโดยเฉพาะตระกูล 3 เหมือนเค้าจะเอาสีแดงเป็นจุดขายมาแต่ไหนแต่ไรแล้วอย่าง 323 หรืออาจมีเก่ากว่านั้น คงคล้ายๆเฟอรารี่ละมั้ง ที่เน้นแดงให้ตายกันไปข้าง
ส่วนรถตลาดเช่นโตโยต้า vios 03 นี่มีสีม่วง/สีน้ำเงิน/สีส้มนะ revo มีสีส้ม yarisสีเลม่อน สีแปลกๆเยอะกว่ามาสด้านะ แต่ดันขายไม่ดีครับ

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
แต่ผมว่าถ้าสีขาวมุกนี่ถ้าจำไม่ผิดมาสด้าทำให้คนกลับมาฮิตได้นะ ตอนสมันBK

แต่ผมว่าถ้าสีขาวมุกนี่ถ้าจำไม่ผิดมาสด้าทำให้คนกลับมาฮิตได้นะ ตอนสมันBK

น่าจะเป็น jazz มากกว่า จากนั้นก็ฮิตตามมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าไม่ถึงกับเป็นผู้นำเทรนด์ แต่มาสด้าประสบความสำเร็จที่ทำให้รถสีแปลกแหวกแนว นอกจากสี gray scale เป็นที่นิยม

เอาแค่ในบรรดารถบ้านๆด้วยกัน ผมเห็นมาสด้านี่แหละที่สีแดงขายดีมาก

ค่ายอื่นสีแปลกๆขายแทบไม่ออก สมมติมีสีแปลกๆออกมา พอขายไม่ดีก็ยกเลิกสีนั้นๆไปเลย

ดูอย่าง honda สิครับ Accord กับ crv  มีแต่สี gray scale ขาว ดำ เทา เงิน

ซึ่งผมว่ามันน่าเบื่อมากเลยกับโทนสีไว้ทุกข์เนี่ย

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member

น่าจะเป็น jazz มากกว่า จากนั้นก็ฮิตตามมาเรื่อยๆ
อ้อขอบคุณครับ

ผมว่าไม่ถึงกับเป็นผู้นำเทรนด์ แต่มาสด้าประสบความสำเร็จที่ทำให้รถสีแปลกแหวกแนว นอกจากสี gray scale เป็นที่นิยม

เอาแค่ในบรรดารถบ้านๆด้วยกัน ผมเห็นมาสด้านี่แหละที่สีแดงขายดีมาก

ค่ายอื่นสีแปลกๆขายแทบไม่ออก สมมติมีสีแปลกๆออกมา พอขายไม่ดีก็ยกเลิกสีนั้นๆไปเลย

ดูอย่าง honda สิครับ Accord กับ crv  มีแต่สี gray scale ขาว ดำ เทา เงิน

ซึ่งผมว่ามันน่าเบื่อมากเลยกับโทนสีไว้ทุกข์เนี่ย

ไม่รู้ว่าฝ่าย production plan เค้าจะไว้ทุกข์อีกนานไหม

ออฟไลน์ MisterDante

จุกๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

สีแดงนำเทรนให้ Ferrari ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สีเทาสวยดี
เหมือนตอน xv ออกมามีสีเทาแปลกตาดีเหมือนกัน  8)

สีเทาสวยดี
เหมือนตอน xv ออกมามีสีเทาแปลกตาดีเหมือนกัน  8)

XV ราคาแพงไปคนเลยไปเอา cr-v fortuner หมด แต่สีเทาสวยดีจริงๆ นานๆจะเห็นสักคัน

ออฟไลน์ HLRx

ผมเข้าใจ สิ่งที่ จขกท.สื่อนะ แต่หลายความเห็นไม่ค่อยเข้าใจ หรือ ทำเป็นไม่เข้าใจ เฉไฉ ไปเรื่อย 555
 - สีขาว นี่ Jazz เลย คือผู้นำ เทรนด์
 - กล้องมองหลัง + จอเพดาน ยกให้ Space wagon
 - กระบะแต่งจากโรงงาน ยกให้ Ford wild trac
 - กระบะสีส้มยกให้ Ford wild trac
 - DRL ค่าย Benz เป็นผู้นำ แต่ที่ผมชอบที่สุด ตอนนี้ยกให้ไฟวงแหวนของ BMW และ ค้อน ธอร์ ค่าย Volvo มันดูเป็นเอกลักษณ์ดี
ที่ยกตัวอย่างมาอาจไม่ได้ทำเป็นเจ้าแรก แต่เขาคือผู้ทำแล้วฮิต ติดตาผู้ใช้รถ ใช้ถนนแบบเราๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถกลุ่มนี้ไม่ใช้ Focus หรอครับที่ที่แปลกมากสุดเลยตั้งแต่เริ่ม  เหลืองมัสตาด ,แดงรูบี้ ,น้ำเงิน  ทำให้หลายค่ายเริ่มเอาสีแปลกมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ผมเข้าใจ สิ่งที่ จขกท.สื่อนะ แต่หลายความเห็นไม่ค่อยเข้าใจ หรือ ทำเป็นไม่เข้าใจ เฉไฉ ไปเรื่อย 555
 - สีขาว นี่ Jazz เลย คือผู้นำ เทรนด์
 - กล้องมองหลัง + จอเพดาน ยกให้ Space wagon
 - กระบะแต่งจากโรงงาน ยกให้ Ford wild trac
 - กระบะสีส้มยกให้ Ford wild trac
 - DRL ค่าย Benz เป็นผู้นำ แต่ที่ผมชอบที่สุด ตอนนี้ยกให้ไฟวงแหวนของ BMW และ ค้อน ธอร์ ค่าย Volvo มันดูเป็นเอกลักษณ์ดี
ที่ยกตัวอย่างมาอาจไม่ได้ทำเป็นเจ้าแรก แต่เขาคือผู้ทำแล้วฮิต ติดตาผู้ใช้รถ ใช้ถนนแบบเราๆ

นั่นสิบางคนเข้าใจไปไกลเลย งง แค่จะสื่อว่ามาสด้าเป็นผู้แหวกตลาดสีรถแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ joufo

แรกๆ สีแดง โซล เรด ของมาสด้า ก็ไม่ค่อยนิยมนะครับ เพราะต้องเพิ่มเงิน
แต่พอมีส่วนลดมาช่วย กลายเป็นว่า สีแดงไม่ต้องเพิ่มเงิน คราวนี้ วิ่งกันเต็มถนน
มาสด้า 3 ใหม่ เดี๋ยวก็เจริญรอยตามครับ รอให้ยอดขายเริ่มอืดๆ เดี๋ยวส่วนลดมากมายก็ตามมาเอง

ส่วนตัวผมชอบสีแดงของ โตโยต้า อัลติส มากกว่า สวยดี ไม่ต้องเพิ่มเงินด้วย  :D

ผมยังอยากให้ รถเก๋ง เป็นเหมือนรถกะบะคือ ถ้าเอาสีขาว ได้ลดค่าสี 7,000 บาท

ออฟไลน์ Olympuspen

นำเทรน รึป่าวไม่รู้ แต่สีแดง กับสีเทา ของ New Mazda 3 สวยสุดของรถที่ขายในเมืองไทยตอนนี้ครับ ในสายตาผม

ออฟไลน์ samaklen

นิสสันมาร์ชก็ใช่ย่อยครับ
อย่างสีฟ้านี่ ผมชอบนะ เข้ากับรถได้ดี
โทนฮอนด้า หรือ bmw ที่ว่าไว้ทุกข์นี่
ถูกใจผมนะ ถึงแม้ผมจะใช้บรอนซ์เทา
เพราะขี้เกียจล้างรถ

ออฟไลน์ Activehybrid

รถไม่ใช่แค่ออกแบบจบที่มิติตัวถังสวยอย่างเดียวแล้วจะพอ

ยิ่งสีที่ขับเส้นสายและเหมาะสมเท่าไหร่

ยิ่งทวีคูนความชัดเจนครับ เรื่องเส้นสายเขาหายห่วงอยู่แล้วครับเจ้านี้ โคโดะดีไซน์ มาถึงเจน2ละ

ส่วนเรื่องสี ผมรอสีน้ำเงินแก้วอยู่นะ mazda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2019, 12:49:15 โดย Activehybrid »