ผู้เขียน หัวข้อ: มี Defect ของ Mazda อันไหนที่แก้ได้จบแล้วบ้างครับ  (อ่าน 6501 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
แบบว่า Mazda 3 ใหม่นี่ทำผมอยากจะซื้อสีเทาพร้อมชุดแต่งแบบในภาพโปรโมทมาขับเลย
แต่บริการหลังการขายและดีเฟกต์ประจำรุ่นต่างๆนี่น่ากลัวเหลือเกิน

อยากรู้ว่า ตั้งแต่ขายดีขึ้นมา ทำให้เจอดีเฟกต์ต่างๆเนี่ย มีอันไหนมาสด้าแก้ปัญหาจบแล้วบ้างครับ
เรื่องเขม่าดีเซล เรื่องปั๊มติ๊กนี่แก้ได้หรือยังครับ คือเมื่อก่อนคิดว่าหนีรุ่นดีเซลก็พอ แต่พอ เบนซินก็มีปัญหาปั๊มติ๊กเลยไม่กล้าใช้แบรนด์นี้สักที

ใครอยู่อยู่รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่ามาสด้าแก้จบสักปัญหาหรือยัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
Re: มี Defect ของ Mazda อันไหนที่แก้ได้จบแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 13:54:20 »
มาสด้าบอกว่าจบแล้วครับ แต่แน่นอนไม่มีใครเชื่อ พี่จิมก็บอกว่าไม่เชื่อว่ามันจบแล้ว ผมก็คิดว่าอาจจะยังมีอยู่ก็ได้ แต่ตัวใหม่ไม่รู้เปลี่ยน Supplier ยัง คงต้องรอดูกันสักพักว่าจะมีในตัวใหม่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: มี Defect ของ Mazda อันไหนที่แก้ได้จบแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 13:59:14 »
ผมว่าารอ mc สวยๆ

ออฟชั่นเยอะขึ้น บวกรอดูคนใช้จริงก่อนครับ สวยย

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 14:14:39 »
2ดีเซลโฉมแรก เครื่องสั่น แก้จบ
ล้างegrตามระยะ
อัพเฟิร์มแวร์ใหม่
น้ำดันไม่เคยเจอ

3โฉมแรก ท่อน้ำมันละลายทำให้หัวฉีดอุดตัน แก้จบ
เปลี่ยนสายน้ำมันใหม่ ไม่เป็นอีกเลย

มีคนขับมาแสนกว่าโล ไม่เคยเสีย ตายกลางทาง เข้าศูนย์ตามระยะอย่างเดียว
ช่างน่าจะเครมอะไหล่ให้ฟรีตอนเช็คระยะ จึงไม่ตายกลางทาง เติมแต่e85ตั้งแต่ป้ายแดง

2เบนซิน
cx5 เบนซิน รุ่น2
ปัมติ๊กเสีย เครื่องดับ ติดเครื่องไม่ได้ แก้จบ
บ.บอก เปลี่ยนยี่ห้อปั้มติ๊กใหม่

ปั้มติ๊ก คงเปลี่ยนยกเสื้อ ลูกลอย ทั้งชุด
ถ้าเปลี่ยนแต่ปั้มติ๊กไม่น่าแพงมาก แต่ไม่มีใครไปเทียบ ซื้อแท้ออกห้างกัน

น้ำดัน แก้ไม่หาย เปลี่ยนลูกเดียว

เกียร์พัง cx5บางคันไม่ถ่ายน้ำมันเกียร์
2เบนซิน บางคันบอกถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะ แล้วพัง
ระยะที่ควรถ่ายน้ำมันเกียร์คือ 2ปี 40,000กม. หรือปีเว้นปี
เพราะถ่ายครั้งละ4ลิตร พันต้นๆ ถ้าตีนหนักควรถ่ายทุกปี

2ดีเซลขับแสนกว่าโล เกียร์ไม่พัง ถ่ายตามระยะ
แต่ถ่ายบ่อยเกียร์จะนุ่มนวล เปลี่ยนนิ่มเหมือนตอนออกป้ายแดง

ปัญหาหลักแบ่งได้คือ

1.ออกแบบผิดพลาด หรือ หล่อชิ้นส่วน ขึ้นแม่พิมพ์ผิดพลาด
ไม่ว่าใช้ทรายขึ้นพิมพ์ หรือ ฉีดลงเป้าเหล็ก ก็พลาดได้
ยังไม่นับการเจียรแต่งเสื้อเครื่อง ที่เรียบร้อยแค่ไหน
ขนาดรถแพงเวอร์ยังต้องตรวจแล้วตรวจอีก
รถบ้านๆเครื่องบอกได้ก็จบ คนไม่ได้มานั่งส่องกล้องทุกจุด

2.อะไหล่คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน เกิดจากการเลือกซื้อชิ้นส่วน
หรือ ผู้ผลิตทำสินค้าออกมาไม่ดี

3.คนใช้ไม่ทำตามคู่มือรถ เหมาเข่งว่าดูแลเหมือนรถยุ่นยูโร3
ทั้งที่ต้องดูแลแบบยุโรปยูโร5 แต่กรณีนี้มีปัญหาน้อยในโฉมแรก
แต่ในโฉมสองไป เริ่มมีปัญหาที่โฉมแรกไม่มี
คุณภาพอะไหล่ที่ใส่อาจต่างยี่ห้อและสเปค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2019, 14:25:08 โดย bahamu »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 14:14:57 »
ผมก็ว่าจบละครับ mazda3ผมซื้อมาพร้อมFK กระจกข้างซ้ายผมหมุนไม่ได้เป็นบางครั้งละรถสองปีสามเดือน สองหมื่นโลเท่ากัน FKผมยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ มีแต่จอดอยู่แล้วโดนชน ่วนของคันcx5เปลี่ยนไปเหมือนกันที่4ปีครับ
ปล.ตอนนี้ของผมรอเปี่ยนอยู่เค้าบอกในไทยไม่มีของต้องรอจากนอก โอ้ชีวิต555

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 14:21:28 »
ผมก็ว่าจบละครับ mazda3ผมซื้อมาพร้อมFK กระจกข้างซ้ายผมหมุนไม่ได้เป็นบางครั้งละรถสองปีสามเดือน สองหมื่นโลเท่ากัน FKผมยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ มีแต่จอดอยู่แล้วโดนชน ่วนของคันcx5เปลี่ยนไปเหมือนกันที่4ปีครับ
ปล.ตอนนี้ของผมรอเปี่ยนอยู่เค้าบอกในไทยไม่มีของต้องรอจากนอก โอ้ชีวิต555
Mazda2 ผมพับกระจกแล้วเวลากางออก มันออกไม่สุด ต้องเอามือผลักออกตาม เห็นเป็นกันหลายคันมากครับทั้งๆที่รถพึ่งปีเดียวเอง

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 14:29:11 »
2ดีเซลโฉมแรก เครื่องสั่น แก้จบ

3โฉมแรก ท่อน้ำมันละลายทำให้หัวฉีดอุดตัน แก้จบ
เปลี่ยนสายน้ำมันใหม่ ไม่เป็นอีกเลย

มีคนขับมาแสนกว่าโล ไม่เคยเสีย ตายกลางทาง เข้าศูนย์ตามระยะอย่างเดียว
ช่างน่าจะเครมอะไหล่ให้ฟรีตอนเช็คระยะ จึงไม่ตายกลางทาง เติมแต่e85ตั้งแต่ป้ายแดง

2เบนซิน
ปัมติ๊กเสีย เครื่องดับ ติดเครื่องไม่ได้ แก้จบ
บ.บอก เปลี่ยนยี่ห้อปั้มติ๊กใหม่

ปั้มติ๊ก คงเปลี่ยนยกเสื้อ ลูกลอย ทั้งชุด
ถ้าเปลี่ยนแต่ปั้มติ๊กไม่น่าแพงมาก แต่ไม่มีใครไปเทียบ ซื้อแท้ออกห้างกัน

น้ำดัน แก้ไม่หาย เปลี่ยนลูกเดียว

เกียร์พัง cx5บางคันไม่ถ่ายน้ำมันเกียร์
2เบนซิน บางคันบอกถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะ แล้วพัง
ระยะที่ควรถ่ายน้ำมันเกียร์คือ 2ปี 40,000กม. หรือปีเว้นปี
เพราะถ่ายครั้งละ4ลิตร พันต้นๆ ถ้าตีนหนักควรถ่ายทุกปี

2ดีเซลขับแสนกว่าโล เกียร์ไม่พัง ถ่ายตามระยะ
แต่ถ่ายบ่อยเกียร์จะนุ่มนวล เปลี่ยนนิ่มเหมือนตอนออกป้ายแดง

1.ออกแบบผิดพลาด หรือ หล่อชิ้นส่วน ขึ้นแม่พิมพ์ผิดพลาด
ไม่ว่าใช้ทรายขึ้นพิมพ์ หรือ ฉีดลงเป้าเหล็ก ก็พลาดได้
ยังไม่นับการเจียรแต่งเสื้อเครื่อง ที่เรียบร้อยแค่ไหน
ขนาดรถแพงเวอร์ยังต้องตรวจแล้วตรวจอีก
รถบ้านๆเครื่องบอกได้ก็จบ คนไม่ได้มานั่งส่องกล้องทุกจุด

2.อะไหล่คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน เกิดจากการเลือกซื้อชิ้นส่วน
หรือ ผู้ผลิตทำสินค้าออกมาไม่ดี

3.คนใช้ไม่ทำตามคู่มือรถ เหมาเข่งว่าดูแลเหมือนรถยุ่นยูโร3
ทั้งที่ต้องดูแลแบบยุโรปยูโร5 แต่กรณีนี้มีปัญหาน้อยในโฉมแรก
แต่ในโฉมสองไป เริ่มมีปัญหาที่โฉมแรกไม่มี
คุณภาพอะไหล่ที่ใส่อาจต่างยี่ห้อและสเปค
ชอบครับ ตอบละเอียดดีครับ
ถามหน่อยครับ โฉม2018 ยังมีปัญหามั้ยครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 14:48:32 »

2เบนซิน

ชอบครับ ตอบละเอียดดีครับ
ถามหน่อยครับ โฉม2018 ยังมีปัญหามั้ยครับ

2 ดีเซล มีคนซื้อโฉมสองมาใช้ มีปัญหาที่ไม่เจอในโฉมแรก
แต่คนซื้อไม่ได้บอกว่ามีอะไรบ้าง ได้แต่บอกว่าจุกจิก ไม่ทนถูกเท่าสามห่วง
ที่ซื้อเพราะเห็นคนใช้โฉมแรก ขับเข้าออกที่ทำงานเป็นปีถามเจ้าของบอกไม่จุกจิกเลยซื้อตาม

3 โฉมสอง ไม่มีข้อมูล จากคนใช้โดยตรง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 15:03:11 »
คนรู้จักใช้ มาสด้า 2 เบนซิน 1.3 ล๊อตแรก ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 15:56:01 »
Mazda2 ผมพับกระจกแล้วเวลากางออก มันออกไม่สุด ต้องเอามือผลักออกตาม เห็นเป็นกันหลายคันมากครับทั้งๆที่รถพึ่งปีเดียวเอง

cx3 ดีเซล ผมก็เป็นครับเรื่องกระจกข้าง เคลมยากเคลมเย็นสุดๆ
เรื่องปัญหาอื่นๆ ยังไม่มี

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 16:24:46 »
รอสักครึ่งปีค่อยออกดีกว่าครับ ยิ่ง mazda ด้วย พอมีปัญหาเคลมยาก เรื่องมาก
ต่อให้ 3 ห่วง ผมก็ไม่กล้าซื้อล็อตแรกครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 18:12:23 »
ใช้​ cx5 ซื้อ​ มค​ 18 วิ่ง​ 20000​ โลปลายๆ

- ยังไม่เจอปัญหาใดๆ
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เมื่อกลางปี​ ไม่เจอที่ว่าศูนย์ไม่รับหรือแจ้งว่าจะหมดประกันแต่อย่างใด
- เกียร์ถ้าคุณเล่นเป็นแสนโลแล้วไม่เคยถ่ายเลย​ ก็เตรียมใจเลยครับ​ BM ผมก็เห็นพังกันกระจาย​
- jazz อีกคันที่บ้านก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกรอบ​ 20000​โล​ ตลอด
- ผมซื้อและเข้าศูนย์ตรงพระนครเหนือ​ ก็หรูหรา​บริการดีนะครับ
- ไม่เคยเคลม​ เลยไม่ทราบว่าเคลมยากรีเปล่า

MZ3 ตัวล่างน่าสนใจครับ​  แต่โดยรวมแพงไป​หน่อย​
 ลดซัก​ 6-70000 น่าจะสวยครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 19:01:47 »
ถ้าอยาก"หล่อ"ก่อนก็ต้องพร้อมจะ"เจ็บ"ก่อน

เป็นทุกยี่ห้อครับไม่พร้อมรอ MC

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 19:07:59 »
นี่คือรายการ defect ที่ตัว 2019 ที่เมืองนอกมีกัน (ผลิตที่ญี่ปุ่นและเม็กซิโก) ส่วนตัวที่ผลิตในไทยเราไม่รู้ว่าแก้ปัญหาพวกนี้ก่อนที่จะผลิตหรือไม่นะครับ วันนี้ผมไปที่โชว์รูมและลองถามๆ sale... แล้วดูเหมือนว่าตอน sale เค้าไปอบรมกัน ทางมาสด้าจะไม่ได้แจ้งปัญหาพวกนี้ให้กับ sale นะครับ แต่ละอย่างที่ผมถามไปเค้าดูงงๆ (หรือไม่รู้ว่าแกล้งไม่รู้รึเปล่า 55)

1. False airbag warning malfunction (recall available).

2. Undertorqued wheel studs/lug nuts (recall available).

3. Loose axle nuts, struts, bolts ('clunk' noise). No recall, but can easily be torqued.

4. Rattling noise at front passenger side located somewhere in dash above/around glove box/passenge air bag assembly. Solution: remove glovebox, reach up and to left/right to the plastic hose connection.

5. Driver seat bottom panel falls off.

6. Rearview mirror falls off (recall available).

7. Rear driver side seat folds down and won't click back into place.

8. Big gap between brake lights and car body.

9. Rocker Arm comes loose (critical) (recall available).

10. Undercover metal bracket (under the car) has weak welding, may fall off (recall available).

11. Headrest locks up 2 inches up (recall available).

12. Bad door seal causing wind noise, especially while driving fast.

13. Door seal of front door and back door scrapes against each other, causing them to come loose.

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 00:44:49 »
3 ตัวใหม่ผมว่ารอดูซักระยะนึงก่อนดีกว่า เผื่อจะเจอ defect อีก ดูๆไปอย่างน้อยปีนึงเลย (ถ้าเป็นผมจะรอจน minor change ไปเลย)

ส่วนรุ่นอื่นที่เป็นเครื่องเบนซิล 2.0 มี defect ปั๊มติ๊กเป็นบางล๊อต อย่าง Mazda3 คือช่วงปลายปี 2018 - ถึงต้นปี 2019 รถในล๊อตนี้ก็จะเจอกันหมด ไม่รอดเกินระยะ 6 เดือนแรก ส่วนล๊อตอื่นๆจะไม่เจอเลย

ส่วนพวกเครื่องดีเซลผมว่าคงแก้ไม่หาย เพราะน่าจะเกิดจากการออกแบบ ถ้าจะแก้แบบตัด DPF ออกผมว่ามันแก้ที่ปลายเหตุเกิน

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 12:23:12 »
ใช้ มาสด้า2  1.3 ออกตุลา2016
ตอนนี้วิ่ง 29,000 กิโล ไม่มีอะไรเสียเลยซักอย่าง  ขนาดแบตที่เค้าเปลี่ยนกัน ลูกติดรถยังไม่เสียเลยจะ3ปีแล้ว..(อยากให้เสียใจจะขาดจะได้เคลม)
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปแล้ว1ครั้ง..(อยากเปลี่ยนเอง) ศูนย์ไม่ว่าอะไรทำให้เฉยๆ  แถมค่าแรงก็ไม่คิด(ผมยัง งง อยู่เลย)
เอาไปเข้าศูนย์รอบที่2 อยู่ๆช่างเปลี่ยนชุดเบรคมือให้ทั้งยวงเลย...บอกรุ่นนี้มีคิวเปลี่ยน..
ปล..ขนาดพวงมาลัยเค้าลอกกัน  ของผมแม่งไม่ยอมลอกใหม่กิ๊ก....อดเคลมไปอีก....
สงสัยจะดวงดีกะยี่ห้อนี้.....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 14:05:19 »
น้องที่ทำงาน ขับ CX-5 ดีเซล ตัวก่อนมาตลอด ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 19:20:32 »
ผมใช้ Mazda 2 ดีเซล มาสามปีครึ่งแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ
มีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปตอนปีที่สอง แล้วก็มีอัพเดทเฟิร์มแวร์ไปรอบนึงครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 19:34:43 »
ผมใช้มาสด้า2 ปีครึ่ง ผมเครมลูกรอกสายพานไป และเครมพับกระจกข้างทั้ง2ข้าง
ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ พยายามปัดความรับผิดชอบทุกอย่างทั้งที่รู้ว่าของมันก็ไม่เกี่ยวกับที่มันเสีย
เช่นกระจกข้างพับไม่ได้ ก็พยายามอ้างว่ามีการติดกล่องพับกระจกข้างล่ะ หารอยชนบ้างล่ะ
ทั้งที่รู้แก่ใจว่า สาเหตุที่มันเสียๆกัน เพราะตัวเองทำของไม่ดีออกมา คันที่ไม่ชน หรือไม่ติดกล่องพับกระจกก็เสียเหมือนกัน
และมันมีหลายอย่างที่ส่อนิสัยแบบนี้ แต่ผมไม่พูดเพราะไม่เจอกับตัว บางทีเห็นเอกสารรับรถแล้วแทบไม่อยากเซ็น ส่อครับบอกเลย

ผมใช้รถถูกไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่

ผมบอกเลยมาสด้า3 5ปี แสนห้า ไม่รู้โชคดีหรือโชคร้าย วัดดวงเอา
แต่ที่ผมใช้มา ส่วนมากอะไรที่เค้าเสียกันเยอะๆ เราก็มักจะเสียตามนั้นแหละ ไปหวังว่าโชคดีกว่าคนอื่นคงจะไม่ได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 16:07:41 »
สำหรับผม ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมไม่แนะนำให้ซื้อนะ 
เรื่อง defect ผมว่าอยู่ที่ล๊อตด้วยครับ 8)