ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Benz / BMW ไม่ประกอบรถ sport coupe เช่น SLK, E Coupe, Series 3 Coupe ในไทย?  (อ่าน 5823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supat21

• Newbie
  • *
กลุ่มรถ sport coupe ในช่วงราคา 4-5 ล้านนี้
ผมว่าความนิยมรถประเภทนี้เริ่มมีมากขึ้นเรื่อยๆ
อย่างที่เห็น CLK, SLK, Series 3 Coupe หรือแม้แต่ E Coupe, Z4 ใหม่ ก็มีคนชอบเยอะ
ถ้าประกอบในไทยน่าจะทำให้ราคาถูกลงมาอีกมากเหมือนกัน
เพราะรถ coupe พวกนี้ราคาที่ต่างประเทศไม่ต่างกับ sedan 4 ประตูซักเท่าไร
หรืออย่าง BMW ยังประกอบ X3 ในไทยได้เลย แต่ไม่รู้ว่ายอดขายได้มากน้อยซักเท่าไร
เพราะเท่าที่เห็นตามท้องถนน ผมว่าเจอ พวก SLK มากกว่านะ

ออฟไลน์ Panpak

• Newbie
  • *
Re: ทำไม Benz / BMW ไม่ประกอบรถ sport coupe เช่น SLK, E Coupe, Series 3 Coupe ในไทย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 15:13:36 »
รถพวกนี้มัน Niche Market ครับ คุณอาจจะเห็นมันเยอะก็จริง แต่เป็นส่วนน้อยของยอดขายโดยรวมทั้งหมดของทั้ง 2 ยี่ห้อ ถ้าไม่ใช่รุ่นที่ทำตลาดหลักจริงๆ เค้าคงไม่ขึ้น Line ประกอบแน่นอนครับ เพราะมันกิน Capacity ของรถที่ประกอบขึ้นมา รวมถึง Stock ต่างๆด้วย อย่างปีที่แล้วผมจอง Z4 ตอนแรกศูนย์ก็บอกว่ารับรถปีหน้าเพราะ Quota เต็ม ประเทศไทยได้ Quota แค่ 40 คัน ผมให้ Demand 2.5 เท่าเลย ก็ลองคิดดูว่าถ้าเค้าขึ้น Line มาผลิตสัก 100 คัน  ก็น่าจะขายไม่หมดในเวลาที่กำหนด

สมมติเค้าต้องผลิตทีละ 100 คันเพื่อให้คุ้มกับ Eoconomic of Scale รถผลิตเดือน Dec 09 มา 100 คัน แต่ขายเดือนละ 20 คัน คนที่ซื้อเดือน Apr 10 ก็ต้องมาได้รถที่ผลิตปี 09 ที่จอดตากแดด ตากลมมา 4 เดือนหรือครับ อีกอย่าง BMW ผลิตรถทีละสีครับ พวก Dealer ต้องไป Stock สีกับเบาะเอาเอง ถ้าเดือนนี้ Plan ผลิตสีขาว อาจจะไม่มีสีดำ พอเดือนหน้าทำสีดำก็อาจจะไม่มีสีขาว ในกรณีของรถ Sport ที่ยอดขายก็น้อย ยังต้องมาถูกดองเรื่องสีอีก ไหนจะเรื่องเบาะที่ถ้าประกอบ CKD จะ Fix สีเบาะให้เราเลือกไม่ได้ อิสระเหมือน CBU

รถพวกนี้เราอาจจะเห็นมันเยอะจริงครับ แต่มันก็ยังน้อยกว่าประชากร Benz กับ BMW โดยรวมอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ทำไม Benz / BMW ไม่ประกอบรถ sport coupe เช่น SLK, E Coupe, Series 3 Coupe ในไทย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:29:44 »
ชัดเจนกระจ่างแล้วนะครับ ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Supat21

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 13:08:00 »
เข้าใจครับว่ารถกลุ่มนี้เป็นพวก niche market 
แต่ผมยังรู้สึกว่าเห็น (ตัวอย่าง) SLK มากกว่า X3 หรือ XC90
ไม่ทราบว่ามีใครพอรู้บ้างว่า มี SLK, X3, XC90 ในไทยอย่างละกี่คัน

แล้วยิ่งถ้า ประกอบพวก SLK, E Coupe ในไทยก็ยิ่งจะถูกลงอีก
คงจะเห็นรถพวกนี้มากขึ้นกว่าเดิมแน่ๆ

ส่วนไลน์การผลิต ผมเข้าใจว่าเดี๋ยวนี้โรงงานสามารถประกอบรถได้หลายๆรุ่นในไลน์เดียวกันรึเปล่า?
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่จำเป็นต้องประกอบทีละ batch ใหญ่ๆ มาทิ้งไว้ให้เป็น stock ก็ได้?

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:28:45 »
ผมเข้าใจว่า lean production ของบริษัทรถยนต์บางทีก็มีข้อจำกัดครับ

ยกตัวอย่างเช่น Mercedes Benz อาจจะประกอบ C-class กับ E-class ได้ใน line เดียวกัน แต่พวก SLK อาจจะต้องใช้ไลน์การผลิตที่ซับซ้อนกว่า รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆด้วยครับ
เลยอาจจะไม่คุ้มทุนสำหรับการตั้งไลน์ผลิต และสต็อคอุปกรณ์ต่างๆครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 18:28:33 »
อืมม์ โลกธุรกิจ มาตามเอาใจเราไม่ได้ซินะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Panpak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:38:34 »
ผมไม่ทราบประชากร SLK, X3, XC90 นั้นมีเท่าไหร่ รวมทั้ง E-Coupe, Z4 ที่โหลๆตอนนี้ด้วย
แต่ถ้ามันประกอบในไทยแล้วราคาถูก มันก็อาจจะเกิด Dilemma เหมือนกันคือ
ประชากรรถพวกนี้ก็อาจจะไม่เพิ่มขึ้นก็ได้ครับ เพราะคนที่จะซื้อก็จะคิดว่าโหลละ ไปซื้อยี่ห้ออื่นเลยดีกว่า
ลองคิดดูครับว่าอย่าง  E-Coupe รุ่นปัจจุบัน ผมเห็นเยอะกว่า Saloon อีก เยอะจนเกร่อ ผมว่าเค้าจะไม่ซื้อกันละ
เพราะแทนที่จะดูดี ก็จะกลายเป็นของธรรมดาไป เรื่องพวกนี้เป็นค่านิยมที่แบบว่าขับรถ 2 ประตูเท่ห์กว่า 4 ประตู

หรือถ้า 3 Coupe ราคาเท่า 3 Sedan มันก็อาจจะมีรถ 3 Coupe ไม่เยอะขนาดที่เราคิดอยู่ดี
สมมติมี 325i Coupe ประกอบไทยขาย 3.59 ล้าน แต่ขายได้เดือนละ 20 ซึ่งผมว่าเป็นตัวเลขที่สมเหตุสมผล
แต่ BMW จะไม่คุ้ม Line ที่ประกอบ รถออกมาแค่ 20 คันอยู่ดี รวมทั้งผลิตได้เดือนละสี และเบาะสีเดียว
ถ้าคุณจะเอา รถสีขาว เบาะแดง ซึ่งประกอบ 20 คันตอนเดือนตุลาคม แต่คุณมาสั่งตอนธันวาคมแล้วรถหมดไปแล้ว
คุณอาจจะได้รอ Back Order 7-8 เดือน ซึ่งคุณก็ไม่รออยู่ดี

สุดท้ายราคาตัว Coupe หรือ Sport มันก็จะไม่สูงแบบที่เป็นอยู่ตอนนี้
เพราะมันโหล ก็หลายเป็น Supply พอๆกับ Demand ไม่ได้เป็น Niche อีกต่อไป ก็เหมือนเป็นการฆ่าตัวเองไปในตัว
คนที่มีตังก็เขยิบขึ้นไปเล่นรถที่ราคาสูงกว่า พวก Cayman, Boxster
Strategy แบบนี้ BMW กับ Benz มีแต่ เสียกับเสียครับ หนทางเกิดขึ้นได้ยาก

ลองดูง่ายๆจากตัวอย่าง Civic Coupe ยุดปี 2000 ราคาแพงกว่าตัว Sedan นิดหน่อย
แต่ประชากรไม่เห็นเยอะเท่าตัว Sedan เลย หลังจากนั้น Honda ไม่เคยประกอบ Coupe อีกเลย
ทั้งที่เมืองนอกก็มี Integra, Accord Coupe ก็หน้าตาสวยดี ถ้ามันขายดี ขายได้จริง ทำไมไม่ประกอบมาขายต่อ
ผมว่าคนก็อยากได้เยอะนะ แต่ผมว่ามันคงเยอะไม่พอจุดคุ้มทุนหรอกครับ

ออฟไลน์ boynakrob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 16:30:47 »
พี่ๆเพื่อนๆคนไหนสนใจ E coupe

รถสุดฮอตชั่วโมงนี้

เเต่รอรถนานมาก

ข่าวดีครับ หลังวันที่15ตุลาคมนี้

ผมมีโควต้า รถรุ่นนี้ 20 คันครับ

สนใจโทรมาสอบถามได้

ไม่ต้องรอคิวนานครับ รับรถได้เลย

ติดต่อมาได้เลยครับ

083 133 9390
                                   บอย นักรบ