ผู้เขียน หัวข้อ: มองเลนไม่ออก เวลาฝนตก กลางคืน ครับ  (อ่าน 10421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
มองเลนไม่ออก เวลาฝนตก กลางคืน ครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 01:40:22 »
สวัสดีครับ ทุกท่าน

ไม่ทราบว่า นี่เป็นปัญหาเฉพาะตัวผม หรือเปล่า ...

เวลาฝนตกกลางคืน ปานกลาง-หนัก ผมมักจะมองเส้นประ แบ่งเลน ไม่เห็น!

ถ้าถนนตรง มีเส้นประ ที่ทาสี สดๆใหม่ๆ ไม่มีปัญหา

แต่ ... ยิ่งถนนคดเคี้ยว เดี๋ยวเลนบีบ เดี๋ยวเลนขยาย  ผมมักตัดสินใจวิ่งคร่อมไปก่อน เพราะมองไม่ออก

ส่วนตัว เคยใช้วิธีวิ่งตามรถคันหน้า แต่บางครั้ง คันหน้าก็วิ่งไม่ตรงนัก หรือ ไม่มีคันหน้าให้ตาม

รบกวนขอคำปรึกษา จากทุกท่าน ด้วยครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: มองเลนไม่ออก เวลาฝนตก กลางคืน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 05:30:16 »
เคลือบกระจกก่อนเลยครับ

ถ้าเป็นโคมไฟหน้าธรรมดา เปลี่ยนเป็นหลอด Philips X-treme Vision +130%

ถ้ายังไม่เห็น หาที่จอดที่ปลอดภัย แล้วรอให้ฝนซาดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
Re: มองเลนไม่ออก เวลาฝนตก กลางคืน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 06:14:15 »
ถ้าไฟหน้าเป็น LED ฝนตกนี่ผมว่าต้องทำใจเลยนะ  แสงมันไม่จับถนนเหมือนพวกหลอด Halogen

อีกอันคือฟิล์มบานหน้าอาจจะมืดด้วย จะยิ่งไปกันใหญ่เลย

ผมคงแนะนำให้ขับชิดซ้ายสุดน่าจะช่วยได้ ดีกว่าอยู่เลนกลาง แล้วเบี่ยงซ้ายทีขวาที แล้วขับช้าๆเอาครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 06:54:37 »
ถ้ามีฟิล์มหน้า  ยังไงก็ยากครับ

ปิคอัพผมไม่้มีฟิล์ม  มองได้นะ  แต่ตกหนักๆชนิดที่ปัดน้ำฝนแรงสุด  อันนี้ก็ไม่ค่อยเห้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 07:01:00 »
ฟิล์มบานหน้า 40%

หลอด halogen โรงงาน ในโคม projector ครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 07:38:28 »
เปิดไฟตัดหมอก ช่วยหรือยังครับ ถ้าเปิดแล้วยังไม่เห็น ก็หาที่จอดดีกว่า  หรือเปลี่ยนหลอดเป็น xenon 4300k ก็น่าจะจบ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 07:44:40 »
นึกว่าผมเป็นคนเดียว

แถวบ้านผมขนาดฝนไม่ตกก็ยังไม่ค่อยเห็นเหมือนกัน เหมือนเส้นมันไม่สะท้อนแสง สะท้อนแต่พวก ป้าย ราวข้างถนน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 07:57:05 »
ผมก็มองไม่ค่อยชัดครับ ไม่รู้ว่าแก่ขึ้นหรือวัสดุที่ทำมันแย่ลง อาศัยใช้สมาธิเยอะขึ้นและขับช้าลงเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:13:30 »
ทำใจครับ เส้นแบ่งเลนบางถนนนี่เก่ามากๆสีแทบจะไม่เหลือ ผมก็ใช้ขับตามแนวคันหน้าเอา

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:29:22 »
เพิ่งเจอมา2วันที่แล้วนี่เอง ลำบากตามาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:34:47 »
ถ้าใช้ ไฟหน้า led  หรือ หลอดที่ สูงว่า 5000 k ผมว่ามองถนนดำ ยากนะครับ

รถผม xenon 5500 k osram oem ฝนตกที ส่องไฟไปยังดูดแสงเลย  :P
ต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:39:27 »
ผมก็มองไม่ค่อยเห็นเหมือนกัน ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน
หลักๆน่าจะมาจากฝนที่ตกแรงชึ้นกว่าเดิม กับไฟรถไม่ใช่ halogen แล้ว

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:40:55 »
ของผมก็ไม่เห็นนะว่าจะเปลียนหลอดกับฟิลม์หน้าเงินก็ยังไม่มี :-X

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:47:14 »
สภาพถนนเลวร้ายไหมครับ
ถ้าถนน ok ไม่เป็นที่รถก็คน
สำหรับสายตาเรา ไปตรวจที่ รพ. ได้นะครับเพื่อความสะบายใจ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:53:54 »
สภาพเส้นถนนเมืองไทยเลวร้ายมาก
เดิมๆ ก็มองไม่ค่อยจะเห็นอยู่แล้ว
เจอฝนตกที มองไม่เห็นเส้นถนนเลย

เจอฝนตกหนักช่วงก่อนถึงด่านทับช้าง
จะช่วงที่เบี่ยงซ้ายขวา คนเคยวิ่งประจำยังพอเดาเลนได้
แต่คนที่นานๆ ผ่านแถวนั้น น่าจะ งุน งง พอสมควร

ทั้งๆ ที่ ฟิล์มบานหน้าผมใสจนแทบจะกันร้อนไม่ได้ ก็ไม่ช่วยอะไร

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 08:56:12 »
คนใส่แว่นตาจะรับแสงได้น้อย ยิ่งฟิล์มเข้มยิ่งไปใหญ่ ผมสายตาแย่ลงแต่ก็เน้นกระจกไม่ติดฟิล์มทึบ (ยอมร้อนตอนกลางวัน) ใบปัดต้องสภาพดี น้ำยาล้างกระจกผสมน้ำยา เช็ดเคลือบกระจกกันน้ำจับ และที่สำคัญไม่ขับเร็วจนเกินไป ลองทำดูครับไม่โทษสิ่งแวดล้อมให้ทำของเราให้ดีที่สุดก่อน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:05:07 »
แก้ด้วยวิธีที่ประหยัดเงินในกระเป๋าก่อนครับ

ถ้ามองไม่เห็นเพราะน้ำเป็นม่านเต็มแผ่นกระจก ก็ให้เคลือบกระจก ช่วยได้อย่างมากครับ

ถัดมาถ้ามืดไป ก็เข้าแก๊งค์ฟิล์มใสด้วยกันกับผมเลยครับ

บานหน้าและซ้ายขวาของผมใสมาก แสงผ่านได้ 70%

เวลาจอดติดไฟแดงก็จะเขิน ๆ หน่อย ครับ 5555

คงเป็นเพราะว่ารถผมแปลกด้วยแหละ

ถ้าเขินแบบผม แว่นดำช่วยได้ครับ หล่อไปอีก

จะว่าไปแล้ว ต้นตอของปัญหาก็คือเส้นบนถนนนี่แหละครับ

บางทีทาเส้นใหม่แล้ว ก็ปล่อยให้มันเหลื่อมกับเส้นเดิมซะงั้น

ชุ่ย มาก ๆ ก็เข้าใจนะว่า งานคือตีเส้น ไม่ใช่ลบเส้น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2019, 09:06:43 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:08:55 »
ผมว่าเป็นเรื่องปกติ ต่อให้รถไม่ติดฟิล์มเลยก็เป็น

ส่วนจะเยอะจะน้อย แล้วแต่สายตาและไฟหน้ารถ ของคนคนนั้นด้วยครับ

ยิ่งไปเจอเวลาฝนตก แล้วถนนตรงนั้นมืด ไม่มีไฟส่องถนน เส้นถนนลบหรือเป็นสีดำ(ถนนบางเส้น คราบจากยางรถยนต์ ทำให้เส้นทีขาวกลายเป็นสีดำ แต่ไม่ใช่เส้นลบหรือเลือนลาง)

วิธีป้องกัน ของผม
- ถ้าฝนหยุดตกใหม่ๆ ขับไป ไม่มีรถสวน ให้เปิดไฟสูงวิ่ง ดูระยะข้างหน้าไกลๆ เผื่อมีโค้ง ถนนพัง ถนนน้ำขัง
- ขับรถให้ช้าลงหน่อย
- ถ้าฝนตกอยู่ ลงเม็ดอยู่ เปิดที่ปัดน้ำฝนให้เร็วขึ้น
- ถ้าถนนไม่มีน้ำขัง ขับชิดซ้ายถนนเข้าไว้ เพราะมีขอบถนน หรือ ข้างถนน หรือ เสาสะท้อนแสง หรือ ต้นไม้ ช่วยบอกแนวถนน (ยกเว้นถนนขรุขระ) เพราะขับกลางถนนเกินไป เสี่ยงเกิดอุบัติจากรถสวนมา
- ถ้าขับไม่ไหวจริง (ผมเคยเจอกับตัวเอง ที่ปัดน้ำฝน ปัดแล้ว แต่มองไม่เห็นเพราะฝนตกหนัก) ก็จอด แวะปั้ม รอฝนซาๆ สักหน่อย ค่อยไปต่อครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:18:48 »
ถ้าฝนตกหนักจนมองไม่เห็น แปลว่าทัศนะวิสัยเข้าขั้นแย่ครับ

แนะนำว่าจอดข้างทางแล้วเปิดไฟฉุกเฉินไว้เลย หรือจะขับคลานช้าๆข้างทางก็ได้
เคยมีข้อถกเถียงว่าจอดข้างทางอันตรายเพราะรถคันอื่นจะมาชนท้ายได้  ซึ่งรถคันอื่นที่จะมาชน...ก็คือคนที่มองทางไม่เห็นแล้วยังฝืนขับนั่นแหล่ะ

สภาพอากาศฝนบางทีหนักเบาไม่เท่ากัน ความสามารถในการขับรถก็ไม่เท่ากัน สภาพกระจกหน้ารถก็ไม่เหมือนกันอีก
ถ้ามันไม่ไหวจริงๆอย่าไปฝืนขับครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:31:15 »
เส้นถนนเมืองไทยเมื่อก่อนมันสะท้อน​กับแสงไฟหน้านะครับ
ขนาดไฟฮาโลเจนเหลืองๆ ยังสะท้อนวิ้ง​ๆเลย
ยิ่งยุคที่เริ่มมีซีนอนขาวๆ ยิ่งสะท้อนเส้นขาวจั๊ว​
พอมายุค led ที่แสงขาวสุดๆ แต่เส้นถนนเมืองไทยไม่มีสะท้อนแสงแล้ว แม้นว่าจะพึ่งตีเส้นใหม่ๆก็ตาม

อ้อนวอนขอเส้นถนนชัดๆ ขาวๆวิ้งๆสะท้อนแสงกลับมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:43:09 »
เปิดไฟตัดหมอก ช่วยหรือยังครับ ถ้าเปิดแล้วยังไม่เห็น ก็หาที่จอดดีกว่า  หรือเปลี่ยนหลอดเป็น xenon 4300k ก็น่าจะจบ

555 ผมลืม

ครั้งหน้า จะลองเปิดตัดหมอกช่วย อีกแรง ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:46:00 »
นึกว่าผมเป็นคนเดียว

แถวบ้านผมขนาดฝนไม่ตกก็ยังไม่ค่อยเห็นเหมือนกัน เหมือนเส้นมันไม่สะท้อนแสง สะท้อนแต่พวก ป้าย ราวข้างถนน

มีแนวร่วมแระ !

จริงๆ เวลาราชการทาสีเส้น ใหม่ๆ มันแวววาว สะท้อน คล้ายๆในภาพยนตร์ เรื่อง Tron?

แบบนี้ ผมชอบครับ

แต่ถนนส่วนใหญ่ เส้นประ มันเลือนลาง ไปตามเวลา

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:48:45 »
ทำใจครับ เส้นแบ่งเลนบางถนนนี่เก่ามากๆสีแทบจะไม่เหลือ ผมก็ใช้ขับตามแนวคันหน้าเอา

บางครั้ง ไม่มีคันหน้า ครับผม

และ

ถนนบางช่วง มันบีบ, บางช่วง ขยาย พร้อมเอี้ยวโค้ง

ผมต้องใช้ภรรยา เป็น 'ตา' แทนผม

เพราะ สายตานาง ไว ในความมืด กว่าผมมาก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:52:26 »
ผมก็มองไม่ค่อยเห็นเหมือนกัน ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน
หลักๆน่าจะมาจากฝนที่ตกแรงชึ้นกว่าเดิม กับไฟรถไม่ใช่ halogen แล้ว

รถผม ยังเป็นฮาโลเจน โรงงาน ครับ

แต่เดี๋ยวผมจะลอง เปิดไฟตัดหมอกร่วมด้วย .. ตามสมาชิก ท่านบน แนะนำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 10:01:12 »
หลายสาเหตุ

1. ฟิล์มรุ่นไหน เบอร์อะไร ครับ ที่เคยเจอก็คือ ฟิล์มแค่ 60% (พวกรหัส 20 ทั้งหลาย) เจอฝนตกหนัก ก็มองกระจกมองข้างยากแล้วครับ

2. ไม่ได้เคลือบกระจก ขับรถตัวเอง ที่เคลือบกระจกจนชิน มาขับรถชาวบ้าน คราบน้ำเกาะเต็มกระจก มองยากมากครับ

3. ไฟหน้า ถึง จะเป็นฮาโลเจน แต่ปรับระดับไม่เหมาะสม ปรับไกลไป ความเข้มของแสงก็ต่ำ ทำให้มองไม่เห็นได้ครับ

ไฟตัดหมอก มันไม่ได้ช่วยให้เรามองเห็นดีขึ้น แต่มัน ช่วยให้คันที่สวนมา มองเห็นเรา เพราะนิสัยของไฟตัดหมอก ถูกออกแบบมาให้แสงกระจาย แสงฟุ้ง เพื่อให้คันอื่นเห็นเราครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 10:10:35 »

555 ผมลืม

ครั้งหน้า จะลองเปิดตัดหมอกช่วย อีกแรง ครับ

ผมก็ใช้ตัดหมอกช่วยครับ ฟิล์มผม 60% วิ่งได้ปกติประมาณ 50-60
เพราะเคยไปเจอพายุเข้าที่บุรีรัมย์ ถนนขนบท รอบๆเป็นทุ่งนาไม่มีไฟเลย มีแต่กบกระโดดไปมาเต็มไปหมด  ::)
ยังขับผ่านมาได้

อีกอย่างที่อยากถามคือ ในรถมีไฟส่องสว่างเยอะไหม พวกหน้าจอเครื่องเสียง
ถ้าในรถยิ่งมืดได้เยอะ เราจะเห็นข้างนอกชัดขึ้น  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 11:06:10 »
เมื่อคืนผมบีบแตรใส่หลายคันเลยครับอยู่ๆเบียดมา คล่อมเลนฝนหนักๆ  ก็เข้าใจแหละมองยาก แต่หลายคันขับเร็วอยู่​เลยยิ่งมองยาก

แนะนำเกาะเส้นขาวไหล่ทาง​ครับจะเห็นตลอด แต่ระวังรถจอดนะผมเจอเมื่อวานจอดเลนซ้ายใต้สะพานหลบฝน รถยนต์​นี่แหละ​บนมอเตอร์​เวย์​ด้วย  ไม่ใช่​ไหล่ทาง​ด้วยซ้ำว่าเลนซ้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 11:30:47 »
Rain Off อาจจะช่วยท่านได้

Xenon ไฟหน้า 4300K
Xenon ไฟตัดหมอก 3000K

อาจจะพอบรรเทาได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 11:58:21 »
เคลือบกระจกก่อนเลยครับ ช่วยได้ระดับหนึ่ง
เช็คฟิล์มด้วยว่า มืดไปหรือเปล่าครับ
ถ้าปัจจัยพวกนี้ดูครบหมดแล้ว ขึ้นอยู่กับตัวคุณครับ
ถ้าเป็นผม ถนนเส้นที่ผมคุ้นชิน ผมเลือกขับต่อครับ แต่ไปให้ช้าลง
แต่ถ้าถนนไม่คุ้น ผมจะหาจุดจอดรอครับ เช่น ปั๊มน้ำมัน ส่วนตัวผมไม่จอดรถริมไหล่ทางตอนฝนตกหนัก เพราะคิดว่ามีโอกาสเกิดอับัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 13:20:34 »
รถรุ่นไหน
ติดฟืล์มอะไร

รถไฟหน้าอายุเยอะหรือยัง