ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยใช้กันโคลง AC POWER สีส้มบ้างครับ  (อ่าน 6419 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ผมใช้รถ ford everest 2.2+ อยู่ครับ ปัจจุบันเปลี่ยนโช๊คอัพเเละสปริงของ Iron man 4X4 ตัวสีขาว สเป็คยกสูง 2 นิ้ว เซ็ทค่า K หน้านิ่ม หลังกลางๆ ใช้มาเกือบปี ผมว่ามันโคลงๆ โยนๆไปหน่อย เเละด้านหลังก็โดดๆ ทางร้านเเนะนำให้ใส่ AC Power สีส้ม เลยอยากสอบถามพี่ๆที่เคยใช้ว่าข องเขาดีจริงไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 15:24:11 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: มีท่านใดเคยใช้กันโคลง AC POWER สีส้มบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 11:26:10 »
ในความคิดผมนะครับ​ ถ้าโช๊ค​จบจริงไม่ต้องพึ่งกันโคลงครั​บ​ นอกจากท้ายทำโช๊ค​นิ่มมากหรือยกสูงหลายนิ้ว
มากๆอาจจะต้องพึ่งกันโคลง​

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: มีท่านใดเคยใช้กันโคลง AC POWER สีส้มบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 11:58:18 »
กันโคลงมีไว้ fine tune characteristic ของช่วงล่างครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:31:05 »
จริงๆ​ ev​ ถ้าไม่ไปยุ่งอะไรกับมันก็ถือว่านิ่งพอตัว
แต่เมื่อไปยกสองนิ้วมานั้นจะทำให้เกิดอาการโคลงมากขึ้น​ และโช๊คไอรอนแมนกระบอกขาวเข้าใจ​ว่า​น่าจะ​เ​ป็นโช๊คน้ำมัน​ แซตให้นิ่มอีกนิ่งย้วยเข้าไปใหญ่​ ผมอยากแนะนำว่าถ้าจะใส่กันโคลง​ เพิ่ม​ตังค์​อีกนิดใส่ใส่​  fox2.0​ ยังจะดีกว่าเยอะครับ​ มีเงินค่อยอัพด้านหน้าต่อ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 18:12:09 »
น่ามาจากการยกสูง มันเลยโคลงๆ โยนๆ
เปลี่ยนโช็ค+สปริงยี่ห้อดีๆ ใส่ยางยี่ห้อดีๆ
ไม่จำเป็นต้อง ใส่กันโคลงเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 18:35:41 »
อาการนี้ไปแก้โช็คสปริง มาใหม่ก่อนดีกว่าครับ

ac ใส่แล้วโค้งนิ่งขึ้นจริง แต่มันรั้งช่วงล่างมาก ทางเรียบๆโอเค ทางไม่เรียบนี่โยกรถซ้ายขวาหน่อยๆเลย แถมกระด้างขึ้นอีกเวลาเจอหลุมครับ ยิ่ง ev มันมีกันโคลงมาให้อยู่แล้ว แล้วน้ำหนักมันมากด้วย ผมว่าสปริงอ่อนไปครับ

ปล. ผมใช้ไป 6 คันได้ถ้าจำไม่ผิด กันโคลง ac power เนี่ย ใส่กับเจ้าสำนักเลยครับ คันหลังๆไม่เคยไปใส่อีกเลย คันเก่าๆที่เคยใส่ก็ถอดออกหมด เข้าโค้งสบายขึ้นเฉย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 09:06:24 »
แก้ใหม่ที่ช็อคอัพ จบกว่า
คุณบอกว่า "มันโคลงๆ โยนๆไปหน่อย เเละด้านหลังก็โดดๆ"

ลักษณะนี้ เหมือนช็อคอัพ ค่าความหนืดไม่เหมาะสมกับสปริง
ช็อคอัพหมุนปรับความหนืดได้ไหม? ถ้าได้ ปรับไล่ดูก่อน

ถ้าไม่ได้ คงต้องเปลี่ยน  ส่วนจะเปลี่ยนเอายี่ห้อไหน รุ่นไหน  ต้องหาข้อมูลจาก "คลับ" รถรุ่นคุณดู
เพราะ "Feel" ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ต้องลองขับ ลองนั่งดู

ถ้าไปใส่กันโคลงที่ว่า มันก็จะยังคง "โคลงๆ โยนๆไปหน่อย เเละด้านหลังก็โดดๆ" และโดดมากกว่าเดิม
"Make It Count"