ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคEBC Ultimax กับ Dixcel Premium เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 10028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ใส่Honda City 2012 เจ้าไหนประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ

ขออนุญาตเสริมครับ ปกติเหยียบไม่เกิน120km/hครับ ปัจจุบันใช้Nsport Mu specอยู่ อยากเปลี่ยนไปลองยี่ห้ออื่น1ใน2ตัวเลือกตามหัวข้อครับและราคาไม่แพงโดดไปกว่าMu specเดิมมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 14:50:00 โดย Peter Wen »
長樂.文

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ผ้าเบรคEBC Ultimax กับ Dixcel Premium เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 12:47:05 »
ไม่เคยใช้ทั้งคู่ .. เคยใช้แต่ EBC Yellowstuff กับ Dixcel Type M ... Yellowstuff ดูดเท้ากว่า ฝุ่นเยอะกว่า ยังไม่เคยเฟดทั้งคู่

ตั้งข้อสังเกตว่า ในรุ่นที่ตำแหน่งทางการตลาดใกล้กัน Dixcel จะราคาแพงกว่า เสปคจริงจะต่ำกว่า EBC ครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: ผ้าเบรคEBC Ultimax กับ Dixcel Premium เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 13:15:31 »
สองตัวนี้เกรดน่าจะใกล้กันมากครับ  คือเป็นเกรดทดแทน OEM
เพราะงั้นมันจะเน้นไปแนวเบรคนุ่มเท้า เงียบ ฝุ่นไม่เยอะ

เคยมีคนมารีวิว dixcel premium ให้ฟังว่าฝุ่นน้อย เบรคดีกว่าของติดรถเพิ่มอีกหน่อยนึง คุมน้ำหนักเท้าดีแต่ไม่ได้นิ่มมาก สำหรับการขับทั่วไปดูแล้วก็น่าใช้ดีคับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 13:18:57 »
จากรุ่นทั้งสองยี่ห้อ เป็นเกรดปกติทั่วไปนะครับ ลองเทียบกับยี่ห้ออื่นๆดูบ้างหรือยังครับ

ebc ที่นิยมกันก็จะไปพวก เขียว แดง เหลือง dixcel ก็จะเป็นพวก type M หรือ Z กันมากกว่าครับ นอกเหนือจากนี้ก็ไม่ได้นิยมอะไรกันเท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 13:26:06 »
Dixcel Type M ต้องเจอกับ EBC Green ครับ

EBC Yellow ต้องเจอกับ Dixcel Type Z หรือ X (SUV) ครับ

ให้เดา ตามนิสัย ของยี่ห้อผ้าเบรค

Dixcel จับไวนิด ระยะกดสั้น นิสัยเบรครถญี่ปุ่น

EBC นิสัยเบรครถยุโรป กดลึกนิด จับเริ่มต้นช้าหน่อย แต่ดูดเท้า นุ่มเท้ากว่า

มี Project mu bestop อีกตัวนะ ที่ตลาดเดียวกัน (เพิ่มรุ่นให้ งง)

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:17:32 »
เคยใช้แต่ EBC Ultimate
ขับขี่ทั่วไป เอาอยู่แน่นอน ราคาไม่สูงมาก แต่เล่นหนักๆ มีเฟด ขับเร็วต้องเขียวหรือเหลือง ซึ่งราคาดีดขึ้นไปอีก
ตอนนี้เลยใช้ nap ชมพู เบรกดีราคาย่อมเยาว์ แต่เบรกหนักๆ ผ้าเบรกหมดไว ตอนนี้เข้าหมื่นกิโล กำลังจะต้องเปลี่ยนชุดที่ 2 แล้วครับ

ปล.รถที่ใช้ accord 3.0V6

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:22:31 »
ใช้ brembo semi met/ จาน Xtra
ก็ได้ผลดี ในราคาที่ถือว่าไม่แพงมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:49:43 »
Dixcel Type M ต้องเจอกับ EBC Green ครับ

EBC Yellow ต้องเจอกับ Dixcel Type Z หรือ X (SUV) ครับ

ให้เดา ตามนิสัย ของยี่ห้อผ้าเบรค

Dixcel จับไวนิด ระยะกดสั้น นิสัยเบรครถญี่ปุ่น

EBC นิสัยเบรครถยุโรป กดลึกนิด จับเริ่มต้นช้าหน่อย แต่ดูดเท้า นุ่มเท้ากว่า

มี Project mu bestop อีกตัวนะ ที่ตลาดเดียวกัน (เพิ่มรุ่นให้ งง)

ขออนุญาตเสริมครับ ปกติเหยียบไม่เกิน120km/hครับ ปัจจุบันใช้Nsport Mu specอยู่ อยากเปลี่ยนไปลองยี่ห้ออื่น1ใน2ตัวเลือกตามหัวข้อครับและราคาไม่แพงโดดไปกว่าMu specเดิมมากนัก
長樂.文

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 15:49:22 »
ส่วนตัวผมใช้ Dixcel premium กับปั๊ม r32 gts อยู่ครับราคาพอๆกับ mu spec เท่าที่ใช้ตามที่หลายคนพูดกันคือ แรงเบรคตามเท้าครับ เหยียบเท่าไหนจับเท่านั้นกะน้ำหนักง่ายที่สำคัญรุ่นนี้เหยียบแล้วไม่หัวทิ่มและหน่วงความเร็วได้ดีครับ ส่วนเสียงนั้นน้อยมากๆนานจะได้ยินซักที

ส่วน EBC รุ่นพี่ใช้อยู่หลายคนจะบอกว่าจับไว ดูดเท้าดีกว่า Dicxel ครับ

สรุปคือดีทั้ง2ยี่ห้อ แต่ลักษณะการจับจะไม่เหมือนกัน แล้วแต่ว่าชอบสไตล์ไหน ส่วนผมถ้ารอบหน้า dix หมดก็ว่าจะไปลอง ebc เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 16:05:04 »
Dixcel ไม่เคยใช้ครับ EBC Ultimax ใช้อยู๋กับรถหลายรุ่นหลายยี่ห้อ นุ่มนวลดีครับ ง่ายๆคือใกล้เคียงกับของติดรถหรือดีกว่านิดหน่อยเท่านั้น แต่เนื่องด้วยเอกสารในการรับเงิน และการตอบสนองของผู้ขาย(เท่าที่พบเจอมา) ผมค่อนข้างพึงพอใจมากกว่าอีกเจ้าครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 16:29:59 »
ใส่Honda City 2012 เจ้าไหนประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ

ขอสอบถามนนิดนึงนะครับ ตัว Nsport MU Spec ใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีกำลังจะหาข้อมูลอยู่ว่าจะเปลี่ยนรุ่นนี้มาใส่ HRV อยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 18:32:47 »

ขอสอบถามนนิดนึงนะครับ ตัว Nsport MU Spec ใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีกำลังจะหาข้อมูลอยู่ว่าจะเปลี่ยนรุ่นนี้มาใส่ HRV อยู่ครับ

ผ่านไปเล่น prospec ได้ครับ

mu นี่ผมว่าแทบไม่ได้ดีกว่าของเดิมๆเท่าไหร่ครับ ต่ำ 100 เบรคแปปๆ หน้าทิ่มดี แต่ถ้าเกิน 100 นี่ยังกะเบรคไม่อยู่ อาการออกไวมาก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 18:45:44 »

ดีกว่าของเดิมติดรถนิดนึงครับ เบรคนุ่มนวลขึ้น ไม่ทื่อ ที่ความเร็วสูงดูดเท้ากว่าเดิมครับ

長樂.文

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 19:16:04 »
เคยใช้ ebc ultimax2 อยู่ 2 ปีกว่า 2 หมื่นกว่าโล ตอนแรกๆก็โอเค เบรคนุ่มดีใช้ได้

แต่ฝุ่นเยอะมาก พอได้ 2 ปีกว่าไม่แน่ใจว่าผมทำไหม้หรือเปล่า เบรคมันลื่นๆไปเลย

ขับแล้วรู้สึกไม่ปลอดภัย เลยเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้มาใช้ googai spider ราคาพอๆกัน

เบรคดีกว่า ebc พอสมควร คุมน้ำหนักได้ดี กะระยะเบรคได้ง่ายครับ ฝุ่นดีกว่า ebc

ครับแต่ก็ยังเยอะ (ใช้ใน camry 2.4 ปี 03)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 19:28:17 »
mu spec .. สำหรับผม ไม่ผ่าน แฮะ คือ มันดีกว่าของติดรถนะ ถ้าขับธรรมดา ไม่ซ่าส์ ไม่ซัด ขับไม่เกิน 100 มันเอาอยู่นะ มั่นใจขึ้น แต่ถ้าเบรคที่เกิน 100 ขึ้นไป หรือ มีผู้โดยสารหน่อย มันจะไหลครับ แช่หนักๆ ควันออกทันที ครับ

ตอนนั้น เปลี่ยนใส่ Jazz GE พ่อขับแล้วก็บ่นว่า เบรคมันไม่ linear ใกล้จะหยุดชอบหัวทิ่ม แกบอก แกชอบ si-tech ใน optra มากกว่า

..........

เรื่องคนขาย

EBC กับ Dixcel คห.ผม ตรงข้ามกับข้างบนเลยครับ

ผมหนี EBC มา Dixcel เพราะคนขายนี่แหละ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 20:41:18 »

ผ่านไปเล่น prospec ได้ครับ

mu นี่ผมว่าแทบไม่ได้ดีกว่าของเดิมๆเท่าไหร่ครับ ต่ำ 100 เบรคแปปๆ หน้าทิ่มดี แต่ถ้าเกิน 100 นี่ยังกะเบรคไม่อยู่ อาการออกไวมาก

ดีกว่าของเดิมติดรถนิดนึงครับ เบรคนุ่มนวลขึ้น ไม่ทื่อ ที่ความเร็วสูงดูดเท้ากว่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ ตอนแรกกะว่าจะแค่ MuSpec เพราะไม่ได้ขับโหดมาก (ไม่เกิน 140) สงสัยคงจะได้ข้ามไป ProSpec เลย พอดีเพื่อนที่แต่งงรถสาย performance ก็แนะนำตัวนี้มาเช่นกัน

ขอบคุณนะครับ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 21:01:27 »
Dixcel Premium เบรคดีขึ้นกว่าของติดรถแค่นิดหน่อย แต่ดีกว่าเรื่องคุมน้ำหนักง่าย ตามแรงกด นุ่มนวล เสียงไม่ดังครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 12:52:54 »
ถ้าเคยใช้ Nsport Mu spec อยู่

ผมว่าถ้าอยากได้ฟิลลิ่งเฟิร์ม จับไว หยุดไว กว่าเดิม ผมว่า ขยับไปแค่ Pro Spec ผมว่าก็โอเคเลย แต่แอบมีเสียง ส่วนเรื่องฝุ่นผมไม่ค่อยแคร์ ยังไงก็ต้องมี มากน้อยแล้วแต่ เข้าใจจุดนี้

ส่วน Dixcel เคยใช้ Type ES กับ Green

ผมว่า Dixcel ให้อารมณ์ เหยียบเป็นดึง เหยียบเท่าไหร่ ได้เท่านั้น เสียงค่อยข้างดัง ฝุ่นเยอะ แต่ EBC ผมว่าออกแนวนุ่มๆ เหยียบเบา เลียๆ จะไม่ค่อยรู้สึกว่าดึง พอย้ำลงไปหน่อย มันก็หยุดได้ ดึงดี ฝุ่นค่อนข้างน้อย ล้อผมสีเงิน เห็นชัดเจน

ถ้าให้เทียบอารมณ์ 2 ยี่ห้อนี้ในเกรดพอๆ กัน ผมชอบ Dixcel มากกว่า ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 14:02:18 »
mu spec .. สำหรับผม ไม่ผ่าน แฮะ คือ มันดีกว่าของติดรถนะ ถ้าขับธรรมดา ไม่ซ่าส์ ไม่ซัด ขับไม่เกิน 100 มันเอาอยู่นะ มั่นใจขึ้น แต่ถ้าเบรคที่เกิน 100 ขึ้นไป หรือ มีผู้โดยสารหน่อย มันจะไหลครับ แช่หนักๆ ควันออกทันที ครับ

ตอนนั้น เปลี่ยนใส่ Jazz GE พ่อขับแล้วก็บ่นว่า เบรคมันไม่ linear ใกล้จะหยุดชอบหัวทิ่ม แกบอก แกชอบ si-tech ใน optra มากกว่า

..........

เรื่องคนขาย

EBC กับ Dixcel คห.ผม ตรงข้ามกับข้างบนเลยครับ

ผมหนี EBC มา Dixcel เพราะคนขายนี่แหละ

งั้นคงต่างกรรมต่างวาระล่ะครับ ส่วนมากผมซื้อใช้ในนามบริษัท เรื่องใบกำกับภาษีเจ้านึงมักไม่ค่อยมีปัญหา ส่วนผู้ขายนั้น แม้เจ๊จะกวนๆบ้างแต่ก็ค่อนข้างโอเคครับ  ;D

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 11:47:57 »
ถ้าเปลี่ยนแล้วอย่าลืมลง User Review ด้วยนะครับ  :-*
ตอนนี้ใช้ Mu Spec กับ City 2012 อยู่เหมือนกัน  ดีที่ไม่ชอบขับเร็ว 110 km/h + เลยพอรับได้กับประสิทธิภาพการเบรก (อย่างน้อยก็ดีกว่าของเดิมจากโรงงาน  ;D)

ผ้าเบรกชุดถัดไปอยากลองใช้ Dixcel ดูบ้าง  เพราะตัวแทนแถวบ้านบริการดีครับ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 22:49:08 »
ใช้ brembo semi met/ จาน Xtra
ก็ได้ผลดี ในราคาที่ถือว่าไม่แพงมากครับ
ขอบคุณคับ