ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่น ดังครืนๆ ตอนคอมแอร์ทำงาน สาเหตุมาจากอะไรครับ  (อ่าน 13478 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
รถจะ 4 ปีแล้วรู้สึกรถสั่น เลยพยายามหาสาเหตุด้วยตัวเอง พบว่าเวลาคอมแอร์ทำงานรถจะสั่นแรง มีเสียงดังครืน

แบบนี้เป็นที่ส่วนไหนใครพอทราบบ้างครับ

ออฟไลน์ HLRx

สั่นครืนๆ เหมือนฟ้าร้องเลยนะครับ
เดาว่า ยางรองแท่นเครื่องครับ

ออฟไลน์ akewizard

ลองสังเกตุรอบเครื่องยนต์ เวลาที่คอมฯแอร์ทำงานดูครับ
บางทีรอบเครื่องมันตกมาก เครื่องยนต์จะสั่นๆเหมือนรถจะดับ อาจจะลองแก้โดยการทำความสะอาดตามพวกลิ้นปีกผีเสื้อ , sensor air flow

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
1. ยางแท่นเครื่อง
2. ลูกรอกสายพานหน้าเครื่อง
3. คอมแอร์

เดาๆนะครับ อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

นอกจอกตามที่ท่านบนๆบอกแล้ว ลองเช็คจุดยึดท่อไอเสียทั้งเส้นดูด้วยน่ะครับ ของผมเคยเป็นทีนึงครับ
จุดยึดนึงมันหลวม เวลาเครื่องสั่นมันเขย่าท่อ ท่อเลยแกว่งไปเคาะตัวถังหรือแชสซีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่เจอมา ก็ ยางแท่นเครื่องครับ

ส่วนรถคุณ จขกท. เสียงดังโทนไหน เดาไม่ถูก อาจจะเกิดจากจุดอื่นหรือป่าว ไม่แน่ใจ เปิดฝากระโปรงตามเสียงไปดู น่าจะรู้จุดที่มากของเสียง เช่น ลูกปืน หรือ เสียงโลหะเสียดสี หรือป่าว

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
D max เลขไมล์สองแสน ตอนเช้าถอยหลังพร้อมเปิดแอร์ รอบเครื่องตก

เช็คปั๊มหัวฉีดพร้อมเปลี่ยนอะไหล่ อาการหาย ไม่มีเสียงอะไรครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ของผมเคยใช้แอคคอร์ด ปี 2010 ตอนนั้นรถยังอยู่ในประกัน มันสั่นมากครับ ทางศูนย์จับเครมเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องให้ครับ ถ้าจำไม่ผิดค่าอะไหล่ประมาณ 14,000 ครับ

สงสัยจะยางรองแท่นเครื่องอย่างว่าครับ

เดี๋ยวลองเปลี่ยนดู ยังดีที่ไม่แพง แค่ 1500

ออฟไลน์ Krongbun

Swift ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมา 24/9/2019
สามตัว 1400 700 600 ตีเลขกลมๆ ค่าแรง 1300
จบที่ 4000 ถ้วนครับ

รถวิ่งมา 100,000 ตอนนี้นิ่งกริ๊บ ลงรถลืมดับเครื่องกันเลย
สตาร์ทรถแล้วยังกลับไปสตาร์ทใหม่อีกรอบ ไม่รู้สึกว่ามันสั่นเลย
อันนี้ผมพูดในเรื่องของการสั่นน้ะครับ แต่เรื่องเสียงครืดๆ ผมเป็นแค่ตอนเปิดแอร์ครั้งแรกเท่านั้น

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
ผม swift เช่นกัน 100000 กม. ยางรองแท่นเครื่อง เช่นกัน

เจอสาเหตุแล้วเป็นที่ฝากระโปรงหน้าแนบไม่แน่นครับ

พอคอมแอร์ทำงานเลยกระพือสั่นเข้ามาถึงในรถและเกิดเสียงครืนๆ

แก้ไขโดยหมุนยางรองฝากระโปรงขึ้นมาให้แนบกับฝากระโปรงครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เจอสาเหตุแล้วเป็นที่ฝากระโปรงหน้าแนบไม่แน่นครับ

พอคอมแอร์ทำงานเลยกระพือสั่นเข้ามาถึงในรถและเกิดเสียงครืนๆ

แก้ไขโดยหมุนยางรองฝากระโปรงขึ้นมาให้แนบกับฝากระโปรงครับ
  เป็น defect จากโรงงานหรือ เราปิดไม่แน่น หรือ ไปชนมาครับ  :o