ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์สัญชาติไทย  (อ่าน 17319 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์สัญชาติไทย
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:03:07 »
ถ้าจะมีรถยนต์ยี่ห้อที่เป็นสัญชาติไทย เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าควรจะตั้งชื่อยี่ห้อว่าอะไร หรืออยากให้ใช้ยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
Re: รถยนต์สัญชาติไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:23:09 »
ช้าง
จุดเด่นที่ควรมีคือ ทนทาน แอร์เย็น ซ่อมง่าย ราคาถูก อะไหล่หาง่ายแบบมอเตอร์ไซด์ครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:30:46 »
เอายี่ห้อที่มันฟังดูอินเตอร์พอสมควรครับ ยุคนี้เราจะมาดักดานไม่ได้แล้วว่าของไทยต้องชื่อไทยๆโบราณๆ ขายไม่ออกเดี๋ยวก็เจ๊งกันพอดี เผื่อส่งออกด้วย
ควรเป็นชื่อที่คลาสสิคหน่อย แต่ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรเหมือนกันแฮะ แต่ขอซ่อมง่าย คุณภาพไม่แพ้รถญี่ปุ่น แต่ราคาแบบไทยๆ (รูปร่า่งไม่ต้องไทยก็ดี) อ่ะครับ >_<

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:56:17 »
-หน้าตาสวย
-เครื่องแรง
-ช่วงล่างดี
-ทน
-อะไหล่ถูกและแพร่หลาย
-ภาพลักษณ์ดูดี

รถไทยที่ยังไปไม่ถึงไหนเพราะ คนไทยยังดูถูกกันเอง มีทุกวงการ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียง โดนคนค่อนแคะเปรียบเหมือนของจากบ้านหม้อ (ซึ่งจริงๆแล้วมันเกรดเดียวกับแบรนด์นอก) หรือ การ์ตูนไทย ที่โดนค่อนแคะเอาไปเปรียบเทียบกับการ์ตูนเล่มละบาท และยังฟุ้งเฟ้อจะเอาแต่แบรนด์นอก

เอายี่ห้อที่มันฟังดูอินเตอร์พอสมควรครับ ยุคนี้เราจะมาดักดานไม่ได้แล้วว่าของไทยต้องชื่อไทยๆโบราณๆ ขายไม่ออกเดี๋ยวก็เจ๊งกันพอดี เผื่อส่งออกด้วย
ควรเป็นชื่อที่คลาสสิคหน่อย แต่ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรเหมือนกันแฮะ แต่ขอซ่อมง่าย คุณภาพไม่แพ้รถญี่ปุ่น แต่ราคาแบบไทยๆ (รูปร่า่งไม่ต้องไทยก็ดี) อ่ะครับ >_<

Amari Watergate = อมารี ประตูน้ำ
Jingle Bell Convent = โรงเรียนสตรีวัดระฆัง

เคยไปเจอสาหร่ายแผ่นยี่ห้อเถ้าแก่น้อยที่๋ฮ่องกง ต่างจากที่บ้านเราแค่เปลี่ยนห่อเป็นภาษาอังกฤษชื่อยี่ห้อก็ยังเป็นคำว่าเถ้าแก่น้อยเหมือนเดิมแต่เขียนทับศัพท์

ยี่ห้อพวกสิงสาราสัตว์คงลืมไปได้เลย

ช้างนี่เป็นพรีเซนเตอร์สินค้าจนวิ่งรอกไม่ทัน ทั้งปูน ทั้งกาว ทัั้งกระเบื้อง ทั้งเครื่องเขียน ฯลฯ
เสือ วิ่งรอกทั้งเบียร์ ปูน มอเตอร์ไซค์
สิงโต เสร็จเปอร์โยต์โดนจับไปเต้นแร็ปเรียบร้อย
แรด ก็เป็นของซางยอง
กระทิง ก็เครื่องดื่มชูกำลัง รถสปอร์ทหรู
งู อันนี้ไม่ได้ เดี๋ยวเฮียจิมวิ่งหนีอดอ่านรีวิว
กระบือ อันนี้ วงดนตรี กีตาร์ เครื่องดื่มชูกำลัง

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 13:07:40 »
ชื่อ ไอรยา Aiyara เป็นภาษาอังกฤษน่าจะดูดีนะ

เครื่องทนทาน แรงเหมือนช้างงงงงง  แปร๊นๆ  ;D  ;D

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 13:32:21 »
เอาเป็นยี่ห้อ "Pahana" ไหมครับ มาจากคำว่าพาหนะ เวลาออกเสียงภาษาอังกฤษก็จะเป็นเสียงว่า พา-ฮา-น่า

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 13:37:21 »
สองท่านข้างบน น่าสนทั้งสองอันเลยครับ ;D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:14:37 »
ชื่อ RAMA XI (พระราม 9) ครับอิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:31:29 »
SINGHA
CHANG
CARABAO
RED BULL
LEO
PIPERS

เอามาตั้งได้มะ ชื่อแบบbeer กะ เหล้าก็ดีนะครับไ่ม่ต้องโปรโมทใหม่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:34:01 »
ผมอยากให้เป็นชื่ออะไรก็ได้ ที่ไม่จำเป็นต้องแสดงออกถึงความเป็นไทยอะไรขนาดนั้น
ไม่ต้องเรียกว่ารถยนต์แห่งช้ง แห่งชาติอะไรด้วย
มียี่ห้อ มีชื่อง่ายๆ เหมือนกับบริษัททั่วๆ ไป บริษัทนึง

ยกตัวอย่าง ผมเลือกชื่อ MEW ครับ เพราะผมชอบน้องมิว หรือจะ MY ก็ได้เพราะผมชอบน้องมาย
หรือจะเอาชื่อพ่อ ชื่อแม่ของเจ้าของมาตั้งก็ได้
มันจะได้ดูเป็นสากลหน่อย

บริษัทไทยที่ทำรถออกมา แล้วต้องตั้งชื่อประมาณ เอราวัณ สยามเทวา อุษาคาร์
อะไรพวกเนี่ย น่าสงสารที่สุดเลย ทำรถออกมาแทบตาย แทนที่จะเป็นชื่อที่ตัวเองรักที่สุด เป็นชื่อเมียก็ได้ ชื่อลูก ชื่อแฟนก็ได้
แต่กลับต้องมาคิดว่า ชื่ออะไรจะบ่งบอกความเป็น รถแห่งชาติไทยมากที่สุด ถ้าผลิต ข้าว แล้วนึกชื่อยี่ห้อข้าว แบบนี้ ผมจะไม่ว่าเลย
คงต้องใช้ชื่อ แสดงความเป็นไทยมากๆ อย่างเบียร์ เหล้า เงี่ย ต้องใช้ชื่อไทยๆ บ่งบอกประเทศชาติอยู่แล้ว
แต่การผลิตรถ ที่คนๆ นึงรัก คนๆ นึงให้กำเนิดมา ชื่อมันควรจะมีความหมายเชื่อมโยงกับตัวเค้าที่สุด
ชื่อตัวผู้ก่อตั้งเองก็ได้ อย่างผม Napat เงี่ย แต่ผมอยากใช้ชื่อคนที่ผมรักมากกว่า มันทำให้มีแรงฮึดในการ
สร้างบริษัทดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:40:21 »
เอาเป็นยี่ห้อ "Pahana" ไหมครับ มาจากคำว่าพาหนะ เวลาออกเสียงภาษาอังกฤษก็จะเป็นเสียงว่า พา-ฮา-น่า
เจ๋งครับ อ่านง่ายได้หลายภาษาด้วย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:45:25 »
เจ๋งครับ อ่านง่ายได้หลายภาษาด้วย
ดูอินเดียๆ ไปหน่อยนึงน่ะครับ จะเจาะจงใช้ชื่อสื่อภาษาไทยมากๆ มันก็จะเป็นการโปรโมทชื่อแบบอินเดียๆ
เพราะภาษาบ้านเรารากศัพท์มาจากอินเดียทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 14:47:19 โดย ned »

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 15:57:32 »
ขอเป็นชื่อ  SIAM สยาม แล้วกัน
My impression is Impreza

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 16:18:25 »
ในอดีตรถยนค์สัญชาติไทยแท้ๆที่มี brand เป็นของตัวเองเท่าที่ผมจำความได้มี 3 brandครับ
1.สิงห์สยาม เป็นรถกระบะผลิตโดยสยามกลการประมาณยุค 1960 -1970 รูปทรงเหลี่ยมๆครับใช้เทคโนโลยีจาก datsun คันนี้ผมว่างานออกแบบยังทำได้ไม่สวยเท่าที่ควรเมื่อเทียบกับเพื่อนพ้องร่วมยุคครับปัจจุบันนี้ไม่แน่ใจว่าหลงเหลืออยู่กี่คันครับ
2. ATTUM เป็นรถsportผลิตจาก fiberglass ทั้งคันรูปทรงได้รับแรงบันดาลใจจาก lotus esprit ครับเครื่องยนต์ใช้เครื่อง boxer ของ subaru ครับออกจำหน่ายราวปี 1986-1995 ครับมีรุ่นย่อย 3 รุ่นคือ turbo , boxer , spyder ครับปัจจุบันยอพอหลงเหลืออยู่บ้าง ( อย่างน้อยในรอบ 3 ปีนี้ผมยังเห็นมัน 2 คันครับ )
3.VMC อันนี้หลายคนน่าจะรู้จักครับหน้าตารวมรถกระบะยุค90หลายรุ่นเข้าด้วยกัน เด่นด้วยเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบจากอิตาลี ที่แรงกว่าเจ้าตลาดมากครับแต่การประกอบ....เออ รอยspotตัวถังตรงกระบะท้ายนี้ทศกัณฑ์ใช้มือและเท้าที่มีก็นับไม่หมดครับ
ยังไม่รวม icarus sport car ของค่าย plan ที่ผลิตออกมาแต่ไม่ทำตลาดจริงและ raiva รถsportที่พี่แมน-ทัศไน ไรว่า สร้างบนตัวถังและเทคโนโลยีของ honda nsx ครับ

dogclubs

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:16:27 »
ชื่อ Plasma ครับ เพราะดี 2พยางค์ แบบรถทั่วไป

พลาสม่า ในวิชา physics 
ชิ้นส่วนเครื่องมือกล Ion?plasma

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:17:32 »
โหมโรง มั้งครับ ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:17:58 »
ขอเป็นชื่อ  SIAM สยาม แล้วกัน

ผมเกรงว่า ถ้าบริษัทนั้นผลิตรถห่วยๆ ออกมา หรือขับแล้วไฟไหม้ ชื่อมันจะพาความอับอายมาถึงประเทศเราด้วยรึเปล่า
ผมว่าหลีกเลี่ยงเถอะครับ พวกชื่อพวกนั้นน่ะ ยกเว้นว่าประเทศเราจะสร้างเรือยักษ์สุดยอดเทคโนโลยี่ ที่สามารถพาคนกลุ่มสุดท้ายให้หนี
รอดพ้นจาก โลกแตก 2012 เหมือนตอนท้ายของหนังเรื่อง 2012 ถ้าแบบนั้น ตั้งไปเลย ชื่อ SIAM น่ะครับ ชื่อ THAI หรือจะชื่อ RAMA ก็ได้สุดแล้วแต่

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:37:38 »
"iรถยนต์" หรือ "iCAR"

Phongrapee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:41:13 »
"iรถยนต์" หรือ "iCAR"

มาแนวเดียวกับ imobile  ;D

จริงๆในความเห็นของจขกท.อย่างผม ผมชอบชื่อ "ไทยรุ่ง" นะ แต่น่าเสียดายที่เอาดีแต่รถกระบะดัดแปลง หรือ "ยนตรกิจ" "สิทธิผล" "ตรีเพชร" ถ้าชื่อพวกนี้จะกลายเป็นยี่ห้อรถสัญชาติไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 17:43:12 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ ddman

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 18:35:16 »
ชื่อดีๆ เพราะๆ ทั้งนั้นเลยครับ   ผมก็อยากให้มีจริงๆ ซะทีเหมือนกัน
เคยได้ยินมาว่า
บ้านเรา ป.ตรี ป.โท ดร.เต็มประเทศ แต่ไม่มีปัญญาผลิตรถแห่งชาติตนเองแล้วสะอื้น...
อายเพื่อนบ้าน จีน มาเลย์ อินเดีย ที่เรามักคิดดูถูกเค๊า...
??????????????????....????????

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:40:48 »
ดูอินเดียๆ ไปหน่อยนึงน่ะครับ จะเจาะจงใช้ชื่อสื่อภาษาไทยมากๆ มันก็จะเป็นการโปรโมทชื่อแบบอินเดียๆ
เพราะภาษาบ้านเรารากศัพท์มาจากอินเดียทั้งนั้น
คงไม่ภารตะอะเลซูมังอะดิดอย ขนาดนั้นครับ
パハナ เข้ากับคาตะคานะญี่ปุ่นได้พอดี
และพวกลาตินก็จะอ่านได้อย่างไม่ลำบากอีกต่างหาก

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:47:23 »
อึมมม

ยี่ห้อที่ผมลองวาดเล่นๆ เป็นรถสัญชาติไทยนาม Oscar

แต่ผมก็มีรถรุ่น Ayara (ไอยรา=ช้าง;รถธงของค่าย แนวๆ เดียวกับ S Class,7Series,Hyundai Equus ฯลฯ)

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:56:46 »
คงไม่ภารตะอะเลซูมังอะดิดอย ขนาดนั้นครับ
パハナ เข้ากับคาตะคานะญี่ปุ่นได้พอดี
และพวกลาตินก็จะอ่านได้อย่างไม่ลำบากอีกต่างหาก

ผมว่ามันก็ไม่เหมาะอยู่ดี ไม่งั้น รถญี่ปุ่นคงจะมียี่ห้อประมาณ Kuruma หรือ ฝรั่งก็ยี่ห้อ Vehicle
คนในประเทศไทยเองก็จะฟังมันไม่เท่ด้วยครับ สำหรับคำว่าพาหนะ ชื่ออะไรก็ได้ครับ
สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ (อย่างพาหนะ ดูเป็นทางการไป) iCar ผมว่าก็โอเคนะ สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ
บริษัทอย่าง True, Happy, Dtac ต่างก็ตั้งชื่อดี ถูกหลัก สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:59:45 »
ชื่อ RAMA XI (พระราม 9) ครับอิอิ

ไม่ได้อ่านว่าหระราม 11 เหรอครับ อิอิ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 21:54:30 »

ผมว่ามันก็ไม่เหมาะอยู่ดี ไม่งั้น รถญี่ปุ่นคงจะมียี่ห้อประมาณ Kuruma หรือ ฝรั่งก็ยี่ห้อ Vehicle
คนในประเทศไทยเองก็จะฟังมันไม่เท่ด้วยครับ สำหรับคำว่าพาหนะ ชื่ออะไรก็ได้ครับ
สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ (อย่างพาหนะ ดูเป็นทางการไป) iCar ผมว่าก็โอเคนะ สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ
บริษัทอย่าง True, Happy, Dtac ต่างก็ตั้งชื่อดี ถูกหลัก สั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ

พี่ครับ

แล้วถ้าเกิดตา Steve Job เกิดอุตริขึ้นมา

อยากจะทำรถมาขับสักคัน แล้วเค้าตั้งชื่อว่า iCar ล่ะครับ??

(ล้อเล่นครับ แหะๆ)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ pinktaz

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 22:16:34 »
เอา SIAM มาผันกลับซะเลย ;D เป็น

MAIS อ่านว่าไรหว่า

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 22:33:43 »

พี่ครับ

แล้วถ้าเกิดตา Steve Job เกิดอุตริขึ้นมา

อยากจะทำรถมาขับสักคัน แล้วเค้าตั้งชื่อว่า iCar ล่ะครับ??

(ล้อเล่นครับ แหะๆ)

อ๊ะ มีสิทธิ์นะเนี่ย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 22:34:34 »
เอา SIAM มาผันกลับซะเลย ;D เป็น

MAIS อ่านว่าไรหว่า

ไอเดียดีนะครับ น่าจะอ่านว่า เมส หรือ ไมส เท่ดี เท่ดี

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 23:32:43 »
ISSARA (อิซซาร่า = อิสระ)

ไปเลยคับ ถ้าไม่กลัวว่าจะไปคล้าย ISUZU นะ 5555

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Whatman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 00:57:55 »
THAITUM = ไทยทำ