ผู้เขียน หัวข้อ: ตารางเปรียบเทียบเก๋งC Segmentในรุ่นไม่เกิน1ล้านบาท Altis Civic Mazda3  (อ่าน 8774 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ใหนๆC Segmentก็เปิดตัวครบทุกรุ่นแล้ว (sylphyไว้modelใหม่มาค่อยว่ากัน)

แต่ละรุ่นก็มีบางอย่างขาด บางอย่างเกิน เลยเอามาทำเป็นตารางเทียบกันตรงๆไปเลย
ดูง่ายๆว่าอะไรมี อะไรไม่มี โดยทำไว้4รุ่นด้วยกันคือ

Corolla Altis 1.8GR         999,000
Corolla Altis Hybris mid   989,000
Civic 1.8el                     964,000
Mazda3 2.0c                  969,000

ทำเก็บไว้ดูคนเดียวไม่เกิดประโยชน์ สู้เอามาแบ่งปันกันดีกว่า
เผื่อเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจซื้อของสมาชิกในHLM (8ปีที่แล้วผมก็ได้รถเพราะข้อมูลจากHLMเหมือนกัน ;D)

ข้อมูลในตารางผมพยายามเช็คแล้วว่าถูกต้อง ถ้าอันใหนไม่ถูกต้องแย้งได้นะครับ

ปล.optionเป็นแค่ส่วนประกอบในการตัดสินใจ แต่ฟีลลิ่งการขับขี่ต่างๆ ควรไปทดลองขับด้วยตัวเองครับ
(27/9/62แก้ไขเรื่องไฟหน้าaltis,walk away lock mazda3)

อยากให้ทำรุ่นใหนอีกบอกได้นะครับ ว่างๆจะทำให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2019, 13:45:28 โดย lexus »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณในความตั้งใจครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เครื่อง 2.0 มาสด้า บล๊อคนี้ผมว่ารีดแรงได้เยอะกว่านี้อีกมาก

แต่ติดตรงค่ามลพิษเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ rotaryman

ขอบคุณครับ น่าจะทำรุ่น Top เทียบกันด้วยนะครับ  ::)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
ชัดเจนและเป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ delete

ขอบคุณครับ น่าจะทำรุ่น Top เทียบกันด้วยนะครับ  ::)
+1 เห้นด้วยครัช

ออฟไลน์ Newhang

altis ไม่สามารถ smart entry จากฝั่งคนนั่งได้(ส่วนตัวผมรับไม่ค่อยได้)
altis ปรับระดับไฟด้วยปุ่มหมุนนะครับ ไม่ใช่อัตโนมัติ (รับได้ ชอบกว่าแบบอัตโนมัติอีก)

ส่วน mazda2 สามารถ walk away auto lockได้ตั้งแต่ปี2017 แล้วครับ คิดว่า mazda3น่าจะมีแน่นอน

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ถ้ากรุณาและว่างพอ ขอพวกsuvด้วยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ขอบคุณมากครับ กำลังต้องการแบบนี้พอดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
DRL. มาสด้าสามไม่มีเหรอเนี่ยตัวล่าง​  นึกว่าเป็นแบบหลอดไส้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

altis ไม่สามารถ smart entry จากฝั่งคนนั่งได้(ส่วนตัวผมรับไม่ค่อยได้)
altis ปรับระดับไฟด้วยปุ่มหมุนนะครับ ไม่ใช่อัตโนมัติ (รับได้ ชอบกว่าแบบอัตโนมัติอีก)

ส่วน mazda2 สามารถ walk away auto lockได้ตั้งแต่ปี2017 แล้วครับ คิดว่า mazda3น่าจะมีแน่นอน

ขอบคุณสำหรับข้อมูล แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ  ;D
walk away auto lock mazda3 2019 มีมาให้ในทุกรุ่นย่อยครับ เข้าไปตั้งค่าได้ในจอควบคุมกลาง

DRL. มาสด้าสามไม่มีเหรอเนี่ยตัวล่าง​  นึกว่าเป็นแบบหลอดไส้

ถ้าผมไม่เทียบข้อมูลก็คงไม่รู้เหมือนกันครับ รวมไปถึงรุ่นsที่ราคา 1,069,000ก็ได้ไฟแบบตัว2.0c ไม่มีDRLเหมือนกัน

+1 เห้นด้วยครัช

เร็วๆนี้ครับ  ;D

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับ ถ้ามี ในรายการนี้เลือกไม่ยากเลยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ขอบคุณครับ ใช้เลือกส่วนที่ชอบ เพราะมีมั่งไม่มีมั่ง มากมั่งน้อยมั่ง ในราคาเกือบล้าน

ออฟไลน์ rega

ขอบคุณ ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เทียบกระจังหน้าของ GR กับ MZ แล้วแตกต่างกัน้ยอะเลยของ MZ Less is more คือเรียบง่าย ตัดความเยอะออกไป แต่ก้ดูดี ในขณะที่ GR นี่มัน More is less เลยแฮะ คือดูมันเยอะ ยังไงไม่รุ้ ดูมีองค์ประกอบเยอะ เว้าๆแหว่งๆเต็มไปหมด ในขณะที่ซีวิคดูพอดีๆปานกลาง

ออฟไลน์ Activehybrid

เทียบกระจังหน้าของ GR กับ MZ แล้วแตกต่างกัน้ยอะเลยของ MZ Less is more คือเรียบง่าย ตัดความเยอะออกไป แต่ก้ดูดี ในขณะที่ GR นี่มัน More is less เลยแฮะ คือดูมันเยอะ ยังไงไม่รุ้ ดูมีองค์ประกอบเยอะ เว้าๆแหว่งๆเต็มไปหมด ในขณะที่ซีวิคดูพอดีๆปานกลาง
55555  ขำครับ More is less  ขำแต่จริง 
ถ้าMore is More ยังพอสูสีนะครับ อันนี้ More is less ฮาแตก

ออฟไลน์ TeslaX

ออฟไลน์ caton

DRL. มาสด้าสามไม่มีเหรอเนี่ยตัวล่าง  นึกว่าเป็นแบบหลอดไส้

ถ้าผมไม่เทียบข้อมูลก็คงไม่รู้เหมือนกันครับ รวมไปถึงรุ่นsที่ราคา 1,069,000ก็ได้ไฟแบบตัว2.0c ไม่มีDRLเหมือนกัน

DRL หรือ ไฟตัดหมอกกันแน่ครับ ที่ไม่มี ???
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Left lane driver

55555  ขำครับ More is less  ขำแต่จริง 
ถ้าMore is More ยังพอสูสีนะครับ อันนี้ More is less ฮาแตก
ถ้าสำหรับผมมันคือ More is mess
ทำไมไม่เอาหน้าแบบ EU JP มาใส่ก็ไม่รู้

DRL. มาสด้าสามไม่มีเหรอเนี่ยตัวล่าง  นึกว่าเป็นแบบหลอดไส้

DRL หรือ ไฟตัดหมอกกันแน่ครับ ที่ไม่มี ???

ไม่มีทั้งคู่เลยครับ ตัดหมอกไม่มีแน่ๆ
แต่ข้อมูลทั้งจากโบรชัว และจากที่โทรไปถามmazda เค้าก็ยืนยันว่าไม่มีDRLครับ .. บอกเป็นแค่ไฟหรี่ ซึ่งเจ้าcx5 2.0cจะบอกเลยว่ามีDRL แต่ไม่ใช่แบบLED แต่ของ3คือมีเฉพาะspที่เขียนว่ามีDRL LED อันนี้จากโบรชัวแคทตาลอกofficialนะครับ

หรือว่าท่านใดไปเทสหรือรับรถแล้ว2.0cมี DRLจริงๆก็แจ้งได้นะครับ จะแก้ข้อมูลให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2019, 17:08:57 โดย lexus »

ออฟไลน์ flat6

ถ้าสำหรับผมมันคือ More is mess
ทำไมไม่เอาหน้าแบบ EU JP มาใส่ก็ไม่รู้

+1 เอาหน้า eu มาก็จบแล้ว
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Kendow

ขอบคุณครับ
-ถ้าให้เลือกกลุ่ม 1 ล้านลงมา ผมเลือก Altis 1.8 GR Sport คำตอบเดียว Civic 1.8 EL เคยนั่ง ผมไม่ชอบเลย มันเด้งๆ เก็บเสียงห่วย นึกว่า Civic FD ส่วน MZ3 ยังไม่เคยเห็นคันจริง ตอบไม่ได้ครับ
-ถ้าให้เลือกกลุ่ม 1 ล้านขึ้นไป ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง Civic FK MC กับ MZ3 2.0SP Fastback ส่วน Altis HV ผมไม่เคยขับ แต่ผมเคยขับ CHR ผมว่าตอนเร่งแซงทางไกลอึดไปหน่อย (จริงๆ ไม่อึดขนาดนั้น แต่ราคานี้รถควรแรงกว่านี้) ถ้า Altis HV ได้ เครื่องแบบเดียวกับตปท. (เหมือน Lexus UX) คำตอบอาจเปลี่ยนครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ apinui

จากที่อ่านทุกความเห็นด้านบน ทำให้ผมรู้สึกว่า ยุคนี้แรงม้าแรงบิด หรือสเป็กเครื่องยนต์ มันไม่ใช่จุดขายในปีนี้และต่อๆไปแล้วหรือ ...

จุดขายที่ให้ความสนใจกันส่วนใหญ่ที่ต้องการและติกันคือการมีหรือไม่มีไฟ DRL ของมาสด้า 3

หรือแม้แต่สิ่งดีงามอย่างเบาะเมมได้ ก็ยังไม่ใช่สิ่งที่ทำให้คนพูดถึงและสร้างความจดจำได้ ...

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยมองอัลติสเลยนะ จนเจนนี้แหละที่ชอบตั้งแต่แรกเห็น สีน้ำเงินเทาๆนั่นสวยมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าซื้อตัวท็อปผมไม่ลังเลเลย ไปFKแน่ๆ
แต่ต้องยอมรับว่า3ภายในสวยเกินจริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ฮอนด้ายังเด่นกว่า. ทั้งๆที่โมเดลเก่าละ

มาสด้าเหมือนไมเนอร์เชนจ์. อัสติสสวยเหมือนgenเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2019, 14:05:45 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
มาสด้าตัวนี้ ใส่ใจรายละเอียดมาก

ห้องโดยสารเงียบกว่าCamry มาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขอบคุณครับ
ผมว่า civic แม้นภายนอกจะสวย แต่งานประกอบแย่สุดนะ  :P

ออฟไลน์ Dymatize

• Newbie
  • *
เลือกยากจัง Civic ก็น่าสน Mazda 3 ก็สวยเด่น  :-*