ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้ว HRV MC ไฟ DRL ก็ขาดตามรุ่นพี่แบบ accord g9 mc  (อ่าน 5590 ครั้ง)

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
วันนี้เมื่อเช้าระหว่างผมรอกลับรถ ก็เห็นไฟ DRL มาไกลๆ ติดข้างเดียว ตอนแรกก็มองไม่ชัดว่ารุ่นอะไร แต่พอมาใกล้ๆชัดเลย HRV MC ขาดแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของรถจะรู้ตัวไหม

ส่วนตัวผมใช้ g9mc อยู่ก็ไม่รอดขาดเหมือนกัน ผมยังคิดอยู่เลยว่า HRV จะรอดไหมสุดท้ายก็ขาดจริงๆ
g10 เลยหนีไปใช้แบบมุมแทนเหมือน civic
ตั้งแต่ mc มาก็เห็นคันนี้แหละขาด ต่อไปอาจจะมีตามมาอีกเรื่อยๆ  :( :( :(

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: และแล้ว HRV MC ไฟ DRL ก็ขาดตามรุ่นพี่แบบ accord g9 mc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 14:29:44 »
วันนี้เมื่อเช้าระหว่างผมรอกลับรถ ก็เห็นไฟ DRL มาไกลๆ ติดข้างเดียว ตอนแรกก็มองไม่ชัดว่ารุ่นอะไร แต่พอมาใกล้ๆชัดเลย HRV MC ขาดแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของรถจะรู้ตัวไหม

ส่วนตัวผมใช้ g9mc อยู่ก็ไม่รอดขาดเหมือนกัน ผมยังคิดอยู่เลยว่า HRV จะรอดไหมสุดท้ายก็ขาดจริงๆ
g10 เลยหนีไปใช้แบบมุมแทนเหมือน civic
ตั้งแต่ mc มาก็เห็นคันนี้แหละขาด ต่อไปอาจจะมีตามมาอีกเรื่อยๆ  :( :( :(

ตัวก่อน minor ของผม แสนกว่า ยังไม่ขาดไรเลย

ออฟไลน์ pjs6306

Re: และแล้ว HRV MC ไฟ DRL ก็ขาดตามรุ่นพี่แบบ accord g9 mc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 15:05:15 »
 เห็นปาตัวก่อนmc.. เหลืองๆหรี่ๆบ้างก็ไม่สว่าง

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 15:55:37 »
ว่าแล้ว ต้องขาด ทำแบบหลอดชิดๆเหมือนพวก chr altis ดีกว่า สว่างด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 17:20:36 »
ซ่อมได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนโคมทั้งลูก

คุ้น ๆ ว่าจะเคยเห็น presentation จากบริษัทที่ทำโคมไฟว่า
DRL แบบเส้นบางแบบ จะใช้หลอดไฟธรรมดาแค่หลอดเดียว
แต่ฉายไปยังพลาสติกนำแสงมา ทำให้มองเห็นไฟเป็นเส้น
ถ้าเป็นแบบนี้ นอกจากจะลดต้นทุนแล้ว มันยังน่าจะเปลี่ยนตัวหลอดได้ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 07:40:28 »
น่าจะเป็นที่ฟิวส์ หรือไม่ก็ตัววงจร LED มากกว่านะครับ ตัวหลอดยังไม่น่าจะเสื่อมง่าย ๆ เมื่อวานเอารถไปเช็คระยะ 30,000 ที่ศูนย์ Honda ใช้มาปีนิด ๆ แบตเริ่มเสื่อมแล้วครับ ช่างศูนย์แจ้งว่า รุ่นใหม่ ๆ ระบบไฟเยอะแบตเลยเสื่อมเร็ว นี่ขนาดรถผมไม่มี DRL นะ ราคาแบตศูนย์ 2 พันกว่า ผมเลยบอกไม่เอา ข้างนอก 1.5-1.6k เอง ได้ลูกใหญ่กว่าด้วย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 11:14:06 »
G9 กับ HRV ก่อน mc แบบเป็นเม็ด ถึงจะไม่สวยแต่ทนสุด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:01:24 »
G9 กับ HRV ก่อน mc แบบเป็นเม็ด ถึงจะไม่สวยแต่ทนสุด

จริงครับ ผมว่าทนมาก และเหมือนจะยังไม่เคยเห็นคันไหนขาดเลย

ตอนนี้ผมก็ MB ขาดเหมือนกันนะ แล้วรู้สึกว่าเห็นบ่อยแล้วด้วย วิ่งสวนกันในซอย เห็นติดข้างเดียว

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 11:25:15 »
โคมฮอนด้าเปลี่ยนยกโคมครับ ซ่อมไม่ได้ จะซ่อมต้องหาร้านทำเองครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 21:44:09 »
อันนี้ใช่ไหมครับ เป็นเหตุให้ civic city jazz และรุ่นอื่นๆ ถึงให้ ไฟ DRL แบบไฟ led หลอดเดียวไม่เต็มเส้น