ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)  (อ่าน 10678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:36:41 »
นั่นสิ Transcend DP100 / 110 ตัวนึงซื้อมา 3,500 บาท เจอ G1W เข้าไปนี่ ใบ้รับประทานเลย เค้าชัดทั้งกลางวัน กลางคืน ยอมรับเลยล่ะ

แต่ก็นะ .. ทุกวันนี้ Transcend ก็ยังใช้งานปกติ แต่ G1W รวน โยนทิ้งขยะ ไปตั้งแต่พ้นปีแรกละ (ชอบขึ้น error ไม่ทันมอง ก็ไม่ได้บันทึก ซึ่งอันตรายมาก)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
Re: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 15:46:11 »
ผมเพิ่มเติมในส่วนที่เป็นข้อเสียละกันครับ
Yi dash cam ผมซื้อมา ตัวเลนส์กว้าง 165 องศา ขอดีคือมุมกว้างมาก ชัดพอได้ ทนทาน 3ปีกว่าไม่งอแง
ข้อเสียอย่างใหญ่หลวงคือ พอมุมกว้าง แล้วเราไปดูไฟล์วีดีโอ มุมมันจะหลอกตา อยู่ใกล้ๆกลายเป็นไกล
ขับ 100 ความเร็ววีดีโอนึงว่าซัดมา200 ตัวนี้เวลามีปัญหามา ดูไฟล์อาจต้องอธิบายกันยาวเลย
ไม่รู้ตัวใหม่ๆนี่ปรับปรุงรึยังนะครับ
ส่วนอีกตัวที่ใช้อยู่คือ Anytek a3 ส่วนตัวชอบตัวนี้มากกว่า ทุกอย่างโอเค เสียอย่างเดียว บอดี้หนักมาก
ต้องใช้ตัวยึดกระจกเท่านั้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 16:10:08 »
viofo ครับ

รุ่นไหนครับ
ใช้ a129 duo ครับ รุ่นอื่นของ viofo ไม่เคยใช้ครับ ข้อเสียสำหรับผมคือ ถ้าได้4k หรืออย่างน้อย 2k
และ ถ้าบูทเร็วก็จะดีมาก
นอกนั้นดีมากอยู่แล้ว

ส่วน yi สำหรับผมคุณภาพไม่ผ่านครับ ผมใช้ g90a ภาพดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 16:25:50 »
ผมใช้ Yi ภาพไม่ค่อยชัด และสั่น ๆ

แต่ข้อดีแบบสุด ๆ คือมันไม่เคยหล่นลงมาเลย

แม้แต่ครั้งเดียว

น่าจะเป็นเพราะสติกเกอร์ใสที่แถมมา

ทำให้เกาะแน่นเหมือนกับว่าฐานมันกว้าง

เป็นความเจ๋งแบบเรียบง่ายครับ ยกนิ้วให้เลย

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 18:03:11 »
ผมใช้ transcend drivepro 200 กับ 110 ครับ

ภาพชัดปานกลาง เห็นรายละเอียดกลางวันและกลางคืนชัดเจนดี  ได้ประกัน สองปี

สิ่งที่ประทับใจคือ ความทนทานครับ ใช้มา 3 ปี ตัวหนึ่งยังทำงานได้ปกติ อีกตัวเอ๋อตอนใช้ไปได้ 1.9 ปี ส่งเครมได้ตัวใหม่มาครับ :D

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 20:26:10 »
viofo a129 duo  ชอบความยืดหยุ่น  accessorie ตัวไหนเสีย  มีให้ซื้อเปลี่ยน

เช่นหัวเสียบ 12v  เป็นแบบถอดสายได้  ถ้าหัวเสียบเสียก็ซื้อยี่ห้ออื่นแบรนด์อื่นได้ตามใจชอบ 
ถ้าสายเสีย หรือสายยาวไม่พอ  มีขายอีกต่างหาก

อยากต่อตรงเข้าระบบก็มีสายต่อตรงแยกขาย , ไม่ใช้แบต  ใช้ capa , มีตัวกรองแสงสะท้อนขายแยก ,
มีรีโมทย์แยก ไว้กดเวลาต้องการล็อคไฟล์ฉุกเฉิน

ราคาชุดนึงประมาณ 5000 บาท  เป็นชุดกล้องหน้าและหลัง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 22:45:31 »
ตอนนี้ผมใช้ Thinkware X550 ชุดหน้า-หลัง มาปีกว่าๆแล้วครับ ชอบมากๆภาพและเสียงชัดดี แล้วก็มีพวกระบบเตือนต่างๆด้วย มันก็ช่วยได้นะ (บางคอาจจะรำคาญ) แล้วก็มี Parking Mode ที่โอเคมาก ซึ่งทำให้ผมเลือกตัวนี้ครับ แต่ราคาตอนนั้นรวมติดตั้งกับเมม 64GB โดนไปเกือบๆ 15,000 บาท แรงพอสมควร

ก่อนหน้า Thinkware นั้น ใช้ Transcends DrivePro 200 ปัจจุบันไปอยู่ในรถอีกคัน ติดหน้าตัว หลังตัว ตัวนึก เกือบจะ 5 ปีแล้ว ย้ายมา3 คัน ส่วนอีกตัวเกือบ 3 ปี ได้เรื่องทนทานสุดๆ ไม่มีอาการเอ๋อเร๋อใดๆเลย แต่ภาพและเสียงอาจจะดีไม่เท่ากล้องมีแบรนด์รุ่นใหม่ๆแล้ว แต่ก็ยังดีกว่ากล้องราคาถูกๆบางรุ่นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 06:54:37 »
Transcends ครับ รุ่นไหนเลือกเอาตามงบเลยครับ
ผมมีรถ 4 คันใช้ Transcends ทั้ง 4 คัน

คันแรกใช้กับ Almera ใช้มาจะ 6 ปีแล้วมั๊งครับ มันไม่พังซักที
เต็มที่ก็ไอตัวยึดมันเริ่มหล่นละ 5555
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 10:11:56 »
ผมก็หาใหม่พอดี ตัวเก่าแบตภายในเสื่อมละใช้มานาน มอง Mi 70 อยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 10:58:06 »
ตอนนี้ ใช้  VIOFO A129 Duo อยู่ครับ
กลางวันภาพคมชัดดี กลางคืนก็ชัดนะ แต่ยังไม่ว๊าวเท่าตัวเก่าที่เคยใช้คือ VicoVation
กลางคืนนี้ชัดตาแตก เสียดายที่รุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยมีแล้ว

ถ้าเน้นคุณภาพ ไม่เกี่ยงราคา ผมว่า VIOFO ก็ใช้ได้ดีเลยนะครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..