ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)  (อ่าน 10685 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
เน้นคุณภาพ ชัดๆ แนะนำได้เลยครับ ดูๆ Xiaomi Yo Dash cam อยู่ มีตัวเลือกอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ Newhang

Re: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 07:28:15 »
viofo ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ใช้กล้องหน้ารถตัวไหนบ้างครับ (เน้นคุณภาพ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 07:40:21 »

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 07:49:16 »
VIOFO A119 สองเครื่อง ใช้ในรถสองคัน หลังจากใช้มาสองปี เสียในเวลาใกล้กัน ยังกับตั้งเวลามาให้หมดอายุ เทียบกับ DOD อายุ 4 ปี ยังใช้งานได้ปกติ ส่วนตัวผมคงไม่เอาแล้วครับ VIOFO

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:00:50 »
ผมใช้ transcend drivepro 550 ครับ ไม่ได้ดูรีวิวตัวไหนมาก่อนไปหยิบมาจากชั้นวางในห้างครับ แต่คุณภาพกลับดีใช้ได้ทีเดียวเลยซื้ออีกตัวให้ที่บ้านใช้ด้วยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:02:24 »
Thinkware ไหมครับ เคยใช้อีกยี่ห้อ ตอนนี้ 3 ปีรีสตาร์ทไม่หยุด
เลยถือโอกาสเปลี่ยนใหม่ซะเลย หวังว่าคงจะอยู่กันยาวๆ รับประกัน 2 ปี

ปล
รุ่นมีจอก็จะตั้งค่าง่าย ทำที่เครื่องได้เลย
มีรถอีก 3 คันที่ใช้อยู่ ใช้ thinkware มา 3 ปี ตอนนี้ยังสบายดีอยู่

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:13:25 »
งบ 2 พัน คุณภาพดี ผมแนะนำ viofo-g1ws-wifi
ผมซื้อจากร้านนี้ 2 คัน โอเคดีครับ
https://www.thaidvrs.com/product/468/viofo-g1ws-wifi
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:16:40 »
ผมใช้ transcend drivepro 200 ครับ

ภาพชัดโอเคร เห็นรายละเอียดกลางวันและกลางคืนชัดเจน แต่อาจสู้รุ่นใหม่ ๆ ไม่ได้ แต่สิ่งที่ประทับใจคือ ความทนทานครับ ใช้มา 6 ปี ยังทำงานได้ปกติ ไม่เคยดื้อเลย

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:17:26 »
ใช้ของ anytech อยู่ คุณภาพภาพก็นะ โอเคเฉพาะกลางวัน
แต่คุณภาพด้านความทนทานนี่ทนเกิ้น รอให้พังก็ไม่พังสักที

ออฟไลน์ Songchan

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:32:55 »
เน้นที่ Sony Sensor ครับ ตัวไหนก็ได้  เอาแบบมี Wifi ก็จะสะดวกใช้งานดี
ผมใช้ Anytek A3 ภาพชัดกลางวันกลางคืน  เสียอย่างเดียว ไม่มี Wifi

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:39:42 »
Viofo a119 ภาพดีสุดครับ อย่างมากด้วย
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:44:49 »
Yi Dashcam ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:47:46 »
VIOFO A119 สองเครื่อง ใช้ในรถสองคัน หลังจากใช้มาสองปี เสียในเวลาใกล้กัน ยังกับตั้งเวลามาให้หมดอายุ เทียบกับ DOD อายุ 4 ปี ยังใช้งานได้ปกติ ส่วนตัวผมคงไม่เอาแล้วครับ VIOFO
เป็นที่ตัว Capacitor เสื่อมครับ ส่งไปซ่อมก็หายครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:01:37 »
แล้วแต่งบ นะครับ

ถ้าในระดับไม่แพงนัก

1. Xiaomi Yi Dash ตัว inter ก็ใช้ได้ พันกลางๆ
2. Ddpai Mini ภาพใช้ได้ แต่เสียงที่บันทึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสียงแตก
3. 70mai อันนี้ขอเป็นตัวใหม่นะ ตัวเดิมที่ถูกกว่า ภาพมืดมาก คันไหนติดฟิล์มเข้ม มองแทบไม่เห็น

ส่วนตัวผม ใช้

กล้องหน้า .. Transcend DP100 กับ DP110
กล้องหลัง .. Ddpai mini

Transcend ภาพไม่ชัดเท่า Ddpai แต่ ความทนทานดีเยี่ยม ตัว DP100 ผ่าน 3 ปีแล้ว ไม่มีงอแงเลยครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:05:48 »
viofo G1-Ws ครับ

ภาพดีทั้งกลางวันกลางคืน เรื่องทนยังไม่ทราบเพิ่งได้ลอง

ราคาคุ้มค่า ถ้าไม่มี wifi 1200  มี wifi 1300-1500 แล้วแต่ช่วงลดราคา
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:12:02 »
Anytek ครับคุณภาพกลางวันแจ่มแต่ถ้าย้อนแสงจะมืดนิดๆ กลางคืนสว่างชัดคุ้มค่าในราคาย่อมเยา ซื้อมาจากลาซาด้า 900 ใช้มาปีกว่าแล้วยังใช้ได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 09:14:14 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:13:51 »
Xiaomi Yi Dashcam อีกเสียงครับ ที่บ้านใช้ทุกคัน ไม่ค่อยมีปัญหาเลย คุณภาพคุ้มราคามากๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:50:18 »
แล้วแต่งบครับ น่าจะระบุงบมาด้วย

ที่ผมใช้มา
1. DAB205 ความละเอียด 2K ชิป A12 ตัวนี้ ตอนที่ผมซื้อ(ณ ตอนนั้น 5 ปีที่แล้วมั้ง) ราคาพันปลายๆ ถือว่าเด็ด คุณภาพคุ้มราคา ชัดทั้งกลางวัน กลางคืน มีฟังก์ชั่น ADAS เสียดายที่ไม่มี Wifi ทุกวันนี้ยังใช้งานปกติ แต่ย้ายไปใส่คันกระบะของพ่อ

2. Azdome GS63H ความละเอียด 4K มีฟังก์ชั่นครบๆ ไม่ว่าจะ ADAS Wifi GPS มีกล้องหลัง(บันทึกหน้า+หลัง) ตัวนี้เด่นคือ กลางคืนชัด สว่าง ภาพ 4K ผมถือว่าผ่าน(ไม่ได้ดีเลิศ) ราคาไกล้ๆ 3 พัน ตัวนี้ผมใช้อยู่ปีกว่าๆ ตอนนี้อยู่ในรถเก๋ง

3. Xiaomi 70Mai ความละเอียด Full HD ตัวนี้เน้นตัวเล็ก วิ่งเร็วๆ กล้องไม่สั่น ภาพไม่สั่น ภาพนิ่งกริ๊ป เป็นทาง Hidden Cam ชอบๆ และ มี Wifi ใช้งานได้ดี ราคาพันเดียว ผมว่าราคานี้ คุณภาพนี้ หาตัวเปรียบยากละ ตอนแรกซื้อมาทำกล้องหน้า พอผ่านไป 6 เดือน ผมย้ายไปทำกล้องหลัง(เป็น DVR แต่ถ่ายด้านหลัง ไม่ใช่กล้องถอย)

4. Xiaomi 70Mai Pro ตัวใหม่ ความละเอียด 2K มีฟังก์ชั่น ADAS Wifi GPS ภาพที่ได้ผมว่าชัดมาก ทั้งกลางวัน กลางคืน ราคา 2 พันกว่าๆ ตอนนี้เป็นกล้องหลัก กล้องหน้ารถผมคันที่ผมใช้ประจำ แล้วตัว 70Mai (ข้อ 3.) เป็นกล้องหลัง เชื่อมต่อ app เดียวกัน sync ข้อมูลกันสบายเลย

5. Garmin VIRB X ราคาตัวละหมื่นนึง ตัวนี้ผมซื้อมา 2 ตัวเลย ความละเอียด Full HD ภาพที่ได้ไม่ต้องพูดถึง คุณภาพเยี่ยม มี Wifi มี ANT+ ไว้ให้เชื่อมต่อ แถมเชื่อมต่อกับ OBD-II อ่านค่าต่างๆ จาก ECU ของรถได้ด้วย(นี่คือเหตุผลหลักที่ซื้อ)

6. GoPro7 BE ตัวนี้ผมตั้งใจซื้อมาเป็น Action Camera แต่ผมมีที่ดูดกระจกของ GoPro เลยเอามาทำเป็น DVR บ้าง ความละเอียด 4K ผมว่าคุณภาพของวิดีโอที่ได้ ไม่ต้องอธิบายเยอะ(เจ็บคอ) และ GoPro7 มันสามารถ tracking ค่าต่างๆ ได้แล้ว เช่น accelerator, map และ อื่นๆ ได้ ผมเลยเอามาทำเป็นกล้องหน้ารถเวลาไปเที่ยว หรือ อยากถ่ายเส้นทางสวยๆ ราคา 1x,xxx บาท

** หลักๆ กล้องหน้ารถ หรือ DVR ภาพกลางวันจะชัดพอๆ กัน(ตามความระเอียดที่แจ้งของกล้องตัวนั้นๆ) แต่ที่ต่างกันชัดเจนคือ กลางคืน ต้องหาดูดีๆ ครับ **

งบเกิน 7 พัน ผมไม่แนะนำ มันแพงไป โดยใช่เหตุ ถ้าไม่บ้าจี้เหมือนผมนะ

ถ้างบมีสัก 3-7 พัน ผมว่าลองดูยี่ห้อดีๆ เช่น Transcend ผมว่าจบสุด

ถ้างบ 2-3 พัน ผมว่า ลอง Xiaomi 70Mai Pro ได้เลย(ไม่แนะนำ Yi Dash เพราะมันใหญ่ เวลาขับเร็วๆ มันจะส่น) จบแน่นอน มีอีกยี่ห้อคือ Viofo ก็น่าลอง(ผมยังไม่เคยใช้)

ถ้างบไม่เกิน 2 พัน ลองดู Xiaomi 70Mai หรือ Viofo เหมือนจะมีตัวราคาต่ำกว่า 2 พัน อยู่ไม่แน่ใจนะ

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ หรือ พวกถูกๆ ลองหาข้อมูลดูรีวิวดูได้ครับ ว่าคุณภาพเป็นอย่างไร ผมขอไม่พูดลกัน

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:00:03 »
ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Xiaomi 70mai Dash Cam PRO ติดตั้งง่ายมาก แปะแนบไปกับกระจกรถเลย ดูเรียบร้อยสวยงามดีมาก ผมสั่งตัว Module GPS มาด้วย ซึ่งเอาจริงผมว่าตัวออฟชั่นเสริมนี้ไม่ค่อยจำเป็นมากเท่าไร ภายชัดเจน ทั้งกลางวันและกลางคืน เชื่อมต่อดึงภาพจากมือถือได้เลย
ได้มาจากโปร 9เดือน9 เหลือ พันสี่นิด ๆ ถูกคุ้มค่ามากครัช

ออฟไลน์ KxoZ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:03:15 »
ส่วนตัวใช้ Yi dash cam ตัวเก่ามานานมาก ใช้มาเกิน 5-6 ปี ก็ยังไม่เคยพังนะครับ มีแต่แบตเสื่อมตามปกติ ภาพก็ชัดใช้ได้ ถ่าย 1296P ได้

ล่าสุดนี่ลองซื้อ B1W มา กล้องไส้กรอกจีนตัวเล็กๆ ส่วนตัวผมว่าภาพชัดสูสีกับ 70mai แต่สว่างกว่าหน่อย ผมลองเอาภาพมาดูผ่าน wifi ก็ใช้ได้ดีครับ

ลองเผื่อเป็นตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:12:42 »
ขอแหวกที่ให้ DDPAI MiX3 ครับ

ฟิล์มหน้า 80% ยังชัด ราคาประหยัด แถมมีเมม eMMC ในตัว

หาตอนนี้ไม่ถึงสองพันมีเพียบ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:32:31 »
ผมใช้ morestech M100 ใช้มาสองปียังไม่พังซะอีกอยากลอง Yi Dashcam

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:42:20 »
ผมใช้ Viofo A119 ตั้งเป็น 1080P/60fps ชัดเจนใช้ได้ทีเดียวโดยเฉพาะภาพตอนรถวิ่งด้วยความเร็ว เวลาหยุดดูทะเบียนจะค่อนข้างได้เปรียบพวก 30fps

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 11:04:05 »
ผมใช้ของเกาหลีครับ แบรนด์ thinkware ราคาสูงหน่อยตอนนั้นติดมาเกือบ2หมื่น
แต่รุ่นที่ผมติดดันไม่มี wifi เวลาจะเอาไฟล์ต้องเอาการ์ดออกมา ส่วนเรื่องไฟล์กับความเสถียร โอเคครับ แต่กล้องเลือกการ์ดหน่อย บางยี่ห้อใช้กับเจ้านี่ไม่ได้

ก่อนหน้านี้ใช้ blackvue ซึ่งก็ดีแต่ช่วงนั้นที่ติด ราวๆปี 2012 มันยังมีปัญหาเรื่องทนอากาศร้นในไทยไม่ได้ เคลมไป 3 ตัวก็เลยเลิกใช้ครับ

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 11:59:45 »
transcend ยี่ห้อนี้ไว้ใจได้ แต่ราคาสูงไปหน่อยถ้าเทียบสเปคกับคู่แข่ง
ภาพไม่ชัดเลย แต่ความทนทานต้องยอมรับจริงๆครับ

ปล.กล้องหน้ารถควรเน้นเรื่องความทนทานและบันทึกได้ ถ้าเกิดเหตุที่ต้องบันทึกกลับว่าบันทึกไม่ได้ ภาพชัดก็ไร้ประโยชน์
การเลือกซื้อกล้องติดหน้ารถสำหรับผมคือต้องไม่จุกจิก ชัดหรือไม่ก็ไม่เป็นไรแต่ขอให้บันทึกเหตุการณ์ให้ได้พอสังเคปก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:10:21 »
ใช้ DDPai X2 ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:11:07 »
Transcend DP220 GPS ประกัน 2 ปีมีตัวแทนในไทยดีเลิศ ทนทานมาก แต่รุ่นแรกๆ คุณภาพพอใช้ได้ ความชัดดีระดับหนึ่งแต่ถ้าเอาไปเทียบกล้องจีนนะ เจอความชัดของราคากล้องจีนแล้วแทบอยากร้องไห้เลยทีเดียว อุปกรณ์ต่อพ่วงเสียซื้อเปลี่ยนได้ตลอดในราคาถูกๆ

Moretech M100 ได้ทดลองใช้แป๊บเดียว ภาพชัดดีทั้งกลางวัน/กลางคืน แต่ก็ลุ้นเอาตามสภาพสินค้าที่ร้านแปะยี่ห้อขายเอง ต่อสาย GPS ได้แต่มีความเกะกะในการลากสาย

DOD IS220W ดีตรงประกัน 2 ปีมีตัวแทนในไทยชัดเจน กลางวันคมชัดดีทีเดียว แต่กลางคืนภาพยังมืดไป การสังเกตตัวอักษรกลางคืนไม่ค่อยดี ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับคุณสมบัติ

Vivocation Mory-GPS ยี่ห้อนี้เจ๊งไปแล้ว? เว็บเข้าไม่ได้มาหลายเดือน ตัวนี้เหมือนรับมาแปะยี่ห้อเพราะหน้าตาเหมือนแบรนด์ไทยเจ้านึง ใช้มาปีกว่าสภาพยังดี คุณภาพกลางวัน/กลางคืนชัดดีมาก ราคาคุ้มค่า แต่ GPS รับสัญญาณช้าไปบางจังหวะ บอกรองรับ 64 GB แต่ใส่จริงบันทึกแค่ 48 GB ก็ลบแล้ว คงต้องทำใจยี่ห้อนี้น่าจะเจ๊งไปแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:34:01 »
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:48:05 »
thinkware กับ blackvue ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 14:12:44 โดย Barracuda »

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:36:00 »
2 คันแรกติดของจีนถูกๆ ไม่เกินพัน ภาพ พอดูได้ ไม่มี wifi เป็นแบบกระจกมองหลัง
อีกคันสั่ง Yi Dash Cam miror มา เป็นแบบกระจกมองหลัง พร้อมกล้องหลัง ใช้ดีมากกล้องหลังมุมกว้างใช้มา 10 เดือน กล้องหลังเป็นฝ้าข้างใน
อีกคันติด 70 Mi ตัวเล็ก ใช้ดีขนาดเล็ก ไม่เกะกะ ข้อเสีย ไม่มีจอทำให้ไม่ทราบสถานะของกล้อง ตัวกล้องชอบต่อ Wifi กัยโทรศัพท์ แล้วไม่บันทึก ต้องเข้าแอพ ทุกครั้ง นอกนั้นยังไม่เจอปัญหา
เคยใช้แบบดูดกระจก เจอแดดแล้วหลุดตลอดหลังๆเลยซื้อแบบกระจกหลังหรือติดกาวไปเลย