ผู้เขียน หัวข้อ: เอ็มจี ทำตลาดปั่นป่วน....  (อ่าน 13204 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: เอ็มจี ทำตลาดปั่นป่วน....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:35:12 »
รถญี่ปุ่นในมาเลย์ อินโด ออสเตรเลียที่เอาไปจากรง.ในไทยก็อ๊อปชั่นจัดหนักจัดเต็ม แถมขายถูกกว่าเราเยอะ

แต่พอเป็น mg หาว่าเค้าดรั้มพ์บ้างแหละ ลดคุณภาพบ้างแหละ

สรุป ของที่ขายในบ้านเราห้ามตั้งราคาขายที่สะท้อนความเป็นจริงเหรอครับ
ผมก็คิดเช่นนี้ครับ รอcrvแบบออสเตรเลียเท่าไหร่ก็ไม่มาโดยเฉพาะระบบความปลอดภัยจนเลิกรอแล้วครับจ่ายแพงแต่ได้อะไรน้อยกว่าไม่เคยรู้สึกกันบ้างเลยหรือครับ

รถที่ส่งออกไปนอกประเทศไม่ต้องเสียภาษีสรรพสามิตครับ

แถม...
ประเทศที่ไม่เก็บภาษีสรรพสามิต ก็จะไปเก็บภาษีเงินได้แพงๆ แทน
แต่ประเทศที่เก็บภาษีเงินได้เท่า ...มด ก็จำต้องเก็บที่สรรพสามิต

ไม่น่าจะมีประเทศใดในโลกที่เก็บภาษีเท่า ...มด แต่ให้สวัสดิการเท่า ...ช้าง
ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:39:24 »
จริงๆ แล้ว ใครจะป่วนใครก็ช่าง
เราคือผู้บริโภคจะสนใจไปทำไม

ก็แค่กำเงิน... เดินขึ้นโชว์รูม MG แล้วเซ็น
ใบสั่งซื้อซักคัน ก็จบละ

แต่ที่เรายังไม่ทำอย่างนั้น ...
มันก็คือคำตอบที่ว่าทำไมเขาถึงต้องตั้งราคามาเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:41:46 »
ถ้าไม่มี mg เราคงเห็น c seg คันละ 2 ล้าน  ;D

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:48:22 »
รถที่ผลิตและขายในบ้านเรามันแพงครับ  ตัวเดียวกันส่งนอกยังถูกกว่า  MG ทำแบบนี้ดีแล้วครับ เพราะค่ายญี่ปุ่นฮั่วกันมานาน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 12:57:24 »
ญี่ปุ่นขายแพงเกินไป ของที่ให้ก็น้อย
เงินเดือนผู้บริหารสูงเกินไป
พอให้เยอะหน่อยบอกขาดทุน(ข้ออ้างที่คนไทยไปบ้าจี้ตาม) 

จีนในวันนี้ก็คือญี่ปุ่นในวันก่อน แค่นั้นเอง ต่างที่กาลเวลา

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:03:15 »
ถ้ามองว่ารถยนต์เป็นสินค้าใช้งานก็ตามนั้นครับ แต่...
ในเมืองไทยยังมีคนอีกไม่น้อยที่มองรถเป็นเครื่องบ่งบอกฐานะทางสังคม เป็นของเล่น ของสะสม
ตรงนี้มันมีอะไรมากกว่าความคุ้มค่า คุ้มราคา อัดออฟชั่น เหรียญมี 2 ด้านเสมอ
โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เช่น ไม่ซื้อรถสปอร์ท เพราะไม่มี adaptive cruise control อย่างนี้ก็ไม่ make sense เพราะโจทย์ของคุณมันไม่ใช่
บางคนชอบรถสวย ไม่ต้องรวยออฟชั่น บางคนชอบออฟชั่นล้นๆ (แทบสั่งเปิดปิดประตูบ้านได้) แต่ช่วงล่างขับไม่ต้องดี
ผมมองว่า MG ยังมีคุณค่าของแบรน (value) ที่ค่อนข้างต่ำ เมื่อเทียบกับหลายๆแบรนครับ และหลายๆคนไม่ได้ซื้อรถเพราะความคุ้มค่าขนาดนั้น

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:21:06 »
- ตัวรถวางใจไม่ได้
- คุณภาพชิ้นส่วน
- รออะไหล่นาน
- ราคาขายต่อต่ำ

3 ข้อหลักๆที่ผมพบเจอได้อยู่เรื่อยๆในเพจของคนใช้จริงยี่ห้อนี้
ของถูกและดีไม่มีในโลกของรถยนต์หรอกครับ ใครอยากลองก็ปล่อยเขาไป
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:40:11 »
ผมตอบว่า ไม่ใช่ แล้วกัน นิสัยการทำตลาดของซีพีมักจะอัดออฟชั่นเยอะๆ โปรพ่วงแรงๆ ราคาถูกสุดๆ ทำให้ผู้บริโภคติดกับ และทุบคู่แข่งกระจุยกระจาย พอสินค้าหรือบริการตัวเองติดตลาดหรือเริ่มผูกขาดได้ ก็ค่อยอัพราคาขึ้น พอผู้บริโภคจะหนีก็หนีลำบากเพราะติดโปรติดสัญญา คู่แข่งงัดไม้ตายก็โดนสวนกลับหน้าหงาย ไม่ก็เริ่มขาดทุนเพราะลดราคาสู้ไม่ไหวเพราะไม่มีทุนจากกลุ่มเครือข่ายหนุนได้เพียงพอ ว่าแล้วก็รู้สึกกลัวจริงๆ
ผมเห็นด้วยนะครับว่า cp มีวัฒนธรรมองค์กรที่จะชอบทุบราคาเพื่อยึดเป็นเจ้าตลาดและค่อยปรับราคาขึ้นนะครับ  และสินค้ามักจะทำให้มีคุณภาพด้อยกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควรนะครับ  แต่ข้อดีคือทำให้รถทุกๆค่ายปรับตัวปรับลดกำไรลง โดยมีราคาและกำไรที่เป็นมิตรกว่าปัจจจุบันครับ  ซึ่งปัจจุบันรถยนต์ญี่ปุ่นหลายๆค่าย ราคาแพงเกินกว่าคำว่าสมเหตุสมผล  โดยเฉพาะเจ้าตลาดทั้งหลาย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:52:30 »
ถ้าท่านทำงานบริษัทที่มี cp เป็นคู่แข่ง ท่านจะรู้นิสัยของ cp ครับ ยกตัวอย่างให้ อาหารสัตว์ยี่ห้อนึงจากต่างประเทศทำแบบไหนมาขาย cpทำตามเป๊ะทุกอย่าง แต่ราคาถูกกว่า อยู่ที่ผู้บริโภคละครับ จะเชื่อใคร
แม้จะทำหน้าตาเหมือนแต่คุณภาพต่างกันเป็นหน้ามือกับหลังเท้านะครัย   โดยเฉพาะขนมปังเลอแปง

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 13:58:27 »
ผมว่าจะเหมือนปลากระป๋องนั่นแหละครับ ยี่ห้อตลาด อยู่มานานก็ราคาเท่าเดิม และก็ไม่ตายไปจากตลาดด้วย
แต่ยี่ห้อรองในยุคเริ่มแรก ที่ใช้ราคาเข้ามาสู้ตั้งแต่ต้น อาจจะตายได้เมื่อมาเจออันที่ถูกกว่าแล้วจุดขายไม่เด่นพอ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:11:56 »
จริงๆ แล้ว ใครจะป่วนใครก็ช่าง
เราคือผู้บริโภคจะสนใจไปทำไม

ก็แค่กำเงิน... เดินขึ้นโชว์รูม MG แล้วเซ็น
ใบสั่งซื้อซักคัน ก็จบละ

แต่ที่เรายังไม่ทำอย่างนั้น ...
มันก็คือคำตอบที่ว่าทำไมเขาถึงต้องตั้งราคามาเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:15:47 »
ญี่ปุ่นขายแพงเกินไป ของที่ให้ก็น้อย
เงินเดือนผู้บริหารสูงเกินไป
พอให้เยอะหน่อยบอกขาดทุน(ข้ออ้างที่คนไทยไปบ้าจี้ตาม) 

จีนในวันนี้ก็คือญี่ปุ่นในวันก่อน แค่นั้นเอง ต่างที่กาลเวลา

ผมเห็นด้วยครับ ถ้าค่ายญี่ปุ่นมัวแต่ประมาท สักวันก็จะโดนแย่งส่วนแบ่งจนเดือนร้อนจนได้ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:26:53 »
รถนั่งทรงยกสูงผมคิดว่ากลุ่ม PPV กับ SUV เป็นตลาดเดียวกันขึ้นอยู่กับว่าใครมีสินค้าแบบไหนอยู่ในมือ ดังนั้น MG ยังไม่ขึ้นอันดับ 2 แน่นอน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:34:54 »
ยอดจอง 12000 คัน รวม suv ทุกคันของ mg หลักๆก็คง zs ซะส่วนใหญ่ ก็ไม่แปลกอะไรเพราะตั้งราคาไว้ถูกกว่าคนอื่น

น่าเป็นห่วงตรงที่คนสนใจออปชั่นจิปาถะมากกว่าการขับขี่ที่เป็นหัวใจหลักของรถคันหนึ่ง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:36:17 »
รถญี่ปุ่นในมาเลย์ อินโด ออสเตรเลียที่เอาไปจากรง.ในไทยก็อ๊อปชั่นจัดหนักจัดเต็ม แถมขายถูกกว่าเราเยอะ

แต่พอเป็น mg หาว่าเค้าดรั้มพ์บ้างแหละ ลดคุณภาพบ้างแหละ

สรุป ของที่ขายในบ้านเราห้ามตั้งราคาขายที่สะท้อนความเป็นจริงเหรอครับ
ผมก็คิดเช่นนี้ครับ รอcrvแบบออสเตรเลียเท่าไหร่ก็ไม่มาโดยเฉพาะระบบความปลอดภัยจนเลิกรอแล้วครับจ่ายแพงแต่ได้อะไรน้อยกว่าไม่เคยรู้สึกกันบ้างเลยหรือครับ

โบนัส อุตสาหกรรมยานต์ อู้ฟู่มาก น่าคิดครับ....
น่าคิดครับ..ยุ่นใหญ่สั่งให้ทำแล้วเอารางวัลล่อ หรือผบห.ไทยหัวใสทำเองแลกรางวัล?

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:37:25 »
ผมขอรอดูคุณภาพซักระยะครับ เห็นกันหลายๆรุ่น ประเภทที่ว่าอัดออฟชั่นมาเยอะๆแล้วไปลดต้นทุนเอากับคุณภาพชิ้นส่วนต่างๆที่ลูกค้ามองเห็นได้ยาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:49:23 »
R&D เองหรือเปล่า
หรือว่า R&C (Research and Copy)

Copy คือ 100% เลียนแบบ ปลอมคือ ปลอม
แต่ จีนไม่ใช่ เค้าทำมาขาย ขายได้ ไม่โดนฟ้อง แปลว่านั่นคือ R&D

เราไม่รู้ หรอก จีนไปไกลขนาดไหนแล้ว แต่ที่แน่ๆ
ไทย ยังไม่มี ปัญญา เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 14:51:18 »
ถ้าท่านทำงานบริษัทที่มี cp เป็นคู่แข่ง ท่านจะรู้นิสัยของ cp ครับ ยกตัวอย่างให้ อาหารสัตว์ยี่ห้อนึงจากต่างประเทศทำแบบไหนมาขาย cpทำตามเป๊ะทุกอย่าง แต่ราคาถูกกว่า อยู่ที่ผู้บริโภคละครับ จะเชื่อใคร
แม้จะทำหน้าตาเหมือนแต่คุณภาพต่างกันเป็นหน้ามือกับหลังเท้านะครัย   โดยเฉพาะขนมปังเลอแปง

ถ้าเคสนี้ .. โดยปกติ ผมซื้อแบรนด์ตลาดนะ ผมนี่เลี่ยงการซื้อสินค้า ที่ทำตามชาวบ้าน ยกเว้น จำเป็นจริงๆหาไม่ได้ น่ะครับ แต่ก็นะ คนส่วนใหญ่ คงไม่คิดแบบผม

หรือ ไปห้างสะดวกซื้อ ... ของวางคู่กันแพคเกจคล้ายๆกัน แบรนด์ห้างถูกกว่านิดนึง ผมก็ไม่หยิบอ่ะ ผมหยิบแบรนด์ดั้งเดิม ยังมั่นใจในแบรนด์มากกว่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 15:09:45 »
มองกลับไปที่จีนเองเลย ครับ  ถ้าต้นทางที่นั้นยี่ห้อญี่ปุ่นยังสามารถยืนอยู่ได้
ทั้งที่โดนรถจีนกว่า 10 ยี่ห้อตีกระหนาบ

เเปลว่าไม่ใช่ทุกคนจะพึงพอใจที่รถจีน เเม้จะเป็นประเทศผู้ผลิตเองก็ตาม

บ้านเรา ส่วนนึงจะมีคนเปิดใจลองใช้ เเต่ก็มีอีกส่วนนึงที่ยังพอใจกับ รถญี่ปุ่น
 ส่วนดีที่รถจีนมาก็คือ รถญี่ปุ่นรุ่นถัดๆไปคง ไม่ทำราคาโดดดมากนัก  เเต่ยังไงก็เเพงกว่ารถจีนเเน่นอน 

สุดท้ายต่างคนต่างมีตลาดของตัวเอง   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 15:17:30 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 16:39:53 »
 8) 8) 8).....ของจริงมาแล้ว ต้นทุน + margin 30-35 % target เขย่าปอดแบรนด์อื่นละซึ๊ :-X

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 17:09:09 »
Chevy เปิดตัว Captiva ทั้งๆที่รู้ว่าผู้บริโภครู้ว่าไม่ใช่ Chevy และรู้ว่า MG รู้จักมันดีว่ามัน คือ Wuling Baojun ที่ MG เอาไปขายที่อินเดียในนามของ MG และ MG ก็กำลังจะเปิดตัว MG HS ซึ่งภาพรวมเหนือกว่าทุกกรณ๊ ยกเว้น Captva ตัวใหญ่กว่าแต่ก็เล็กน้อยเท่านั้น แต่ Chevy ก็ใจกล้าที่เปิดราคามาแบบนี้  ก็เสร็จ MG ไป... ในอินโดนีเซีย DFM. เปิดตัว Glory มาประกบ Wuling Almaz  และเมื่อปีที่แล้ว DFM. เอา Glory มาขายบ้านเราราคา7แสนกว่าบาท แต่DFMประเทศไทยสร้างวีระกรรมกับลูกค้าไว้เยอะ Glory จึงไม่ได้รับการตอบรับ ที่กล่าวถึง DFM. Glory เพราะราคาถูกกว่า Wuling Almaz ไม่มาก และเ็นรถจีนที่มาแข่งขันในตลาดเดียวกัน DFM. นำเข้ามาขายในบ้านเราในราคา 7แสนกว่าบาท หาก Chevy นำ Baojun หรือ Almaz มาขายในนาม Captiva ตัว Top ทำราคา ไม่เกิน 1.10ล้าน MG HS จะขายในราคาเดียวกัน แค่นี้ Captiva ก็ลำบากแล้ว เพราะ Option ต่างกันแบบไม่กั๊กเท่าไรเลย นี่ MG HS เปิดตัว ราคาเต็มแต่ละรุ่น ถูกกว่า Captiva ถึง 80,000.-บาท ในทุกรุ่น Chevy ก็ตกที่นั่งลำบากทันที ค่ายรถแข่งกัน ผู้บริโภคได้ประโยชน์ แต่ถ้าฮั้วกัน(เป็นไปได้ยาก) ผู้บริโภคก็เสียประโยชน์ ประเทศที่เจริญแล้วจึงมีกฏหมายป้องกันการผูกขาด บังคับให้มีการแข่งขันกัน แต่ไม่ใช่บ้านเรา.......เศร้าใจ
.
ปล.หากมีส่วนไหนผิดพลาด รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแก้ไขให้ถูกต้องด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 17:27:00 »

ถ้าคุณภาพไม่แพ้กัน ผมก็ซื้อของ CP สิครับ เรื่องอะไรจะซื้อของนอกให้เสียดุล

จริงๆ เมืองไทยทุกยี่ห้อควรทำแบบนี้ครับ เอา Knowhow ของต่างประเทศ มาทำเป็นสินค้าตัวเอง ถ้าทำให้ดีกว่าไม่ได้ก็ขายถูกกว่า แล้วพอมีเงินค่อยพัฒนาไป

มัวแต่มาสน มีเกียรติ ชาตินี้ก็ไม่ต้องไปไหน เป็นได้แค่แรงงานเหมือนอย่างทุกวันนี้ แล้วก็ภูมิใจ โก้หรูใช้ของนอกนี่มันใช่เหรอครับ

ขนมปังเลอแปงไม่มีความอร่อยเลยครับ แต่เลอแปงบานาน่าผมว่าอร่อยกว่าโตเกียวบานาน่าอีกครับ

พูดถึงกรณีก็อปปี้ของ CP ก็นึกถึงเคสขนมกล้วย ผมได้ซื้อทั้งสยามบานาน่า โตเกียวบานาน่าและเลอแปงบานาน่ามาลองทานเทียบกันดู

สุดท้ายชอบเลอแปงบานาน่าที่สุด แล้วแถมมันถูกสุดอีกต่างหาก แบบนี้ก็ต้องยกประโยชน์ให้ CP ไปครับ ว่าเขา Develop มาได้ดีจริงๆ แต่ถ้าอันไหนเขาก็อปไอเดียมาแล้วมันแย่ ก็ไม่อุดหนุนครับ

เหมือนอย่างเน็ตบ้าน True ใช้นานหลายปี หลุดจนรำคาญ แก้ปัญหาไม่ได้ สุดท้ายสู้ AIS ไม่ได้ ก็ต้องแพ้ไปตามกลไก

ผมว่ารถมันก็เหมือนกันแหละครับ ถ้ามันแย่ ตลาดก็ตัดสินเอง แต่ถ้ามันดี ตลาดก็ตัดสินเองเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 17:41:34 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 17:49:40 »
มันก็คล้ายๆ สี่ห้าสิบปีที่แล้ว

ที่รถยี่ปุ่น เริ่มเข้ามาตีตลาดรถ ยุโรป หรือ อเมริกา

เริ่มด้วย ราคาที่จับต้องได้เช่นกัน จนกลายเป็นจ้าวตลาดในที่สุด

ตอนนี้เพื่อนจีน กำลังจะตามมาเช็คบิลอยู่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  และความเห็นนี้  ผมก็คิดว่ามันคล้าย ๆ สำนวนไทย..

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 18:14:26 »
ต้องตอบว่าการมี mg ดีต่อผู้บริโภคแน่นอนครับ ค่ายใหญ่ ต้องสู้ด้วยกลไก อย่างใดอย่างหนึ่ง

ทั้งบริการก่อนขาย หลังขาย อุปกรณ์ ต่างๆ  และราคา 

แต่ระยะยาว มันอยู่ที่แนวคิดผู้บริหารล้วน ๆ ครับ ว่าอยากแค่มาเอากำไร แป๊บๆ เดี๋ยวเปลี่ยนตัวกลับบ้าน 

หรืออยากปั้นแบรนด์ให้อยู่ได้นานๆ 

ตอนนี้ยังไงผมปล่อยให้คนอื่นซื้อไปก่อนครับ ยืนยันคำเดิมอีก 5-10 ปีค่อยคิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 21:00:46 »
คุณภาพก็ตามราคาครับ  สำหรับผมถูกยังไงก็คงไม่ซื้อ   ชีวิตคนในครอบครัวมีค่าเกินกว่าจะเอาไปเสี่ยง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 23:23:22 »
เป็นแบบนี้ดีแล้วครับ อนาคตอ่ะสำคัญกว่าวันนี้

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 23:42:21 »
คงไม่ใช้คำว่ารถคันนั้นถูก คันนี้แพง
ใช้คำว่า "คุ้มค่าสมราคา" น่าจะเหมาะกับรถทุกยี่ห้อมากกว่า

ออฟไลน์ boatkiss

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 23:45:18 »
จะดีจะชั่ว ราคาดีต่อกระเป๋าตัวเอง ยังไงก็ดีกว่าครับ ผมคนนึงที่ชอบสถานการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ zuneo

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 23:48:22 »

ถ้าคุณภาพไม่แพ้กัน ผมก็ซื้อของ CP สิครับ เรื่องอะไรจะซื้อของนอกให้เสียดุล

จริงๆ เมืองไทยทุกยี่ห้อควรทำแบบนี้ครับ เอา Knowhow ของต่างประเทศ มาทำเป็นสินค้าตัวเอง ถ้าทำให้ดีกว่าไม่ได้ก็ขายถูกกว่า แล้วพอมีเงินค่อยพัฒนาไป

มัวแต่มาสน มีเกียรติ ชาตินี้ก็ไม่ต้องไปไหน เป็นได้แค่แรงงานเหมือนอย่างทุกวันนี้ แล้วก็ภูมิใจ โก้หรูใช้ของนอกนี่มันใช่เหรอครับ

ขนมปังเลอแปงไม่มีความอร่อยเลยครับ แต่เลอแปงบานาน่าผมว่าอร่อยกว่าโตเกียวบานาน่าอีกครับ

พูดถึงกรณีก็อปปี้ของ CP ก็นึกถึงเคสขนมกล้วย ผมได้ซื้อทั้งสยามบานาน่า โตเกียวบานาน่าและเลอแปงบานาน่ามาลองทานเทียบกันดู

สุดท้ายชอบเลอแปงบานาน่าที่สุด แล้วแถมมันถูกสุดอีกต่างหาก แบบนี้ก็ต้องยกประโยชน์ให้ CP ไปครับ ว่าเขา Develop มาได้ดีจริงๆ แต่ถ้าอันไหนเขาก็อปไอเดียมาแล้วมันแย่ ก็ไม่อุดหนุนครับ

เหมือนอย่างเน็ตบ้าน True ใช้นานหลายปี หลุดจนรำคาญ แก้ปัญหาไม่ได้ สุดท้ายสู้ AIS ไม่ได้ ก็ต้องแพ้ไปตามกลไก

ผมว่ารถมันก็เหมือนกันแหละครับ ถ้ามันแย่ ตลาดก็ตัดสินเอง แต่ถ้ามันดี ตลาดก็ตัดสินเองเช่นกัน
+1ครับผม

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 00:56:47 »
ถ้าเปิดราคาพอๆกับคู่แข่ง ก็ไม่มีคนกล้าซื้อเยอะสิครับ

กลัวว่าจะพาลทำค่ายอื่นลดต้นทุน บางอย่าง เพื่อทำราคามาแข่ง...ส่วนตัว ยังไม่กล้าใช้ครับ