ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 320D GT การตั้งค่า sensor แจ้งเตือนว่ามีรถหรือคนเข้าใกล้ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 5555 ครั้ง)

ออฟไลน์ third arrow

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ เวลาถอยจอดตัว sensor แจ้งเตือนปกติ แต่เวลาขับธรรมดาไม่มีเตือนเวลามีรถหรือคนเข้าใกล้เลย ผมต้องไปตั้งค่าที่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 11:34:22 โดย third arrow »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
อย่างแรกคือมีติดตั้งเซ็นเซอร์ด้านหน้าไหม ที่ถามไม่ใช่เพราะอะไร ยี่ห้อนี้ชอบตัดอุปกรณ์แปลกๆ

ถ้ามีติดตั้งมาให้ก็ปกติที่เจอจะทำงานแค่เฉพาะความเร็วต่ำๆ สัก < 30 km/h พอรถวิ่งเร็วเกินจะตัดการทำงาน เพื่อไม่ให้เสียงเตือนรบกวนสมาธิการขับรถ

หรือดูว่าปุ่มตัว P>> กดปิดเสียงไว้หรือเปล่า ปกติ BMW ชอบเอาปุ่มนี้ไว้แถวคอนโซลกลาง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ axister

ไม่แน่ใจมันเป็น gen เก่ารึเปล่า f30(ตัวปีแรกๆเลย) ก็ auto ไม่ได้ครับเพิ่งมา g20 ออโต้

กดมือล้วนๆ เคยถามศูนย์ นานมากแล้วบอกว่าทำไม่ได้ ถ้าทำ bsi หลุดด

• Newbie
  • *
อย่างแรกคือมีติดตั้งเซ็นเซอร์ด้านหน้าไหม ที่ถามไม่ใช่เพราะอะไร ยี่ห้อนี้ชอบตัดอุปกรณ์แปลกๆ

ถ้ามีติดตั้งมาให้ก็ปกติที่เจอจะทำงานแค่เฉพาะความเร็วต่ำๆ สัก < 30 km/h พอรถวิ่งเร็วเกินจะตัดการทำงาน เพื่อไม่ให้เสียงเตือนรบกวนสมาธิการขับรถ

หรือดูว่าปุ่มตัว P>> กดปิดเสียงไว้หรือเปล่า ปกติ BMW ชอบเอาปุ่มนี้ไว้แถวคอนโซลกลาง

มีเซ็นเซอร์หน้าครับ ตอนถอยจอดมีเตือนทั้งหน้าหลังเลยครับ แต่ตอนปกติไม่เตือนอะไรเลย จอดติดไฟแดงมีมอเตอร์ไซค์เฉียดผ่านไปก็ไม่แจ้งเตือน

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจมันเป็น gen เก่ารึเปล่า f30(ตัวปีแรกๆเลย) ก็ auto ไม่ได้ครับเพิ่งมา g20 ออโต้

กดมือล้วนๆ เคยถามศูนย์ นานมากแล้วบอกว่าทำไม่ได้ ถ้าทำ bsi หลุดด

เพิ่งออกรถเมื่อกลางเดือนครับ หรือว่ารุ่นนี้ทำไม่ได้ พอดีเห็น X1 ของแฟนมีเตือนตลอดเลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ของผมก็ต้องอาศัยกดปุ่ม P ครับ ไม่งั้นไม่เตือน

ออฟไลน์ Stp

ลองจอดใส่เกียร์ D แล้วให้คนอื่นไปเดินข้างๆ รถไหมครับ ดูว่าเซ็นเซอร์ทำงานไหม หรือบางทีแค่มันทำงานช้าก็เลยคิดว่าไม่ทำงาน

มีเซ็นเซอร์หน้าครับ ตอนถอยจอดมีเตือนทั้งหน้าหลังเลยครับ แต่ตอนปกติไม่เตือนอะไรเลย จอดติดไฟแดงมีมอเตอร์ไซค์เฉียดผ่านไปก็ไม่แจ้งเตือน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
ตั้งในจอ idrive ให้ PDC auto ครับ
แต่ผมไม่รู้ว่า 320d GT มีมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

จะว่าไป 330e ของผมก็ไม่ดังนะครับ ต้องกดสัญลักษณ์ P เอา ที่อยู่แถวๆ ฐานเกียร์ (ไม่ใช่ P เกียร์ Park นะครับ)

ออฟไลน์ axister

เพิ่งออกรถเมื่อกลางเดือนครับ หรือว่ารุ่นนี้ทำไม่ได้ พอดีเห็น X1 ของแฟนมีเตือนตลอดเลยสงสัยครับ

อองั้นใช่ครับ เทียบแบบนี้คือ f30 มัน gen เก่า รวมถึง f31 32 .. ด้วย f10 ด้วยมั้งนิ

แต่ x1 มันแพลตฟอมใหม่พร้อม 2series grand tourer เลยมีระบบ

เหมือนมันปลดล็อคได้อะครับ แต่ศูนย์บอกว่า bsi จะหลุด อันนี้ผมถามเมื่อ 5 ปีก่อนนะ เลยไม่ได้ลองทำ ไม่แน่ใจตัว facelift มีอัพเดทให้รึเปล่า แต่เท่าที่ฟังน่าจะไม่มีครับ ปลดล็อคนิไม่ใช่ปลดล็อคระบบนะ ก็เหมือนซื้อกล่องอะไรมาลงเติมไปเท่าที่ฟังมา

ต้องกดๆเอาเองครับ ถ้าจอดละกลัวใครมาใกล้ก็กดทิ้งไว้ พอไม่มีใครมาเดี่ยวมันก็ยกเลิกของมันเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 20:01:48 โดย axister »

ออฟไลน์ Stp

เข้ามาอ่านคำแนะนำจากคนใช้จริงแล้วงงใจคนออกแบบการทำงาน ในขณะเดียวกันยี่ห้อเพื่อนข้างบ้านนั้นกลุ่มคนใช้เขาบ่นเรื่องชอบเตือนบ่อย บางทีรถผ่านไปแล้วเพิ่งจะเตือน อารมณ์แตกต่างกันจริงๆ  ::)

ออฟไลน์ V221

3GTเหมือนกับAudi A8เลยครับ เวลาจอดเซ็นเซอร์จะไม่ทำงานยกเว้นตอนถอยหรือต้องกดปุ่มครับ ส่วนBenzทำงานตลอดตอนจอดและถอย
BMW 750E M SPORT