ผู้เขียน หัวข้อ: กระป๋องน้ำมันเครื่องทิ้งที่ไหน  (อ่าน 4994 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
กระป๋องน้ำมันเครื่องทิ้งที่ไหน
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 19:19:12 »
สวัสดีชาวHLM เวลาถ่ายน้ำมันเครื่องเอง แล้วทิ้งกระป๋องเปล่ายังไงกันครับ ถ้าฝากปั๊มไปทิ้ง เค้าจะว่ามั้ยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: กระป๋องน้ำมันเครื่องทิ้งที่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:45:27 »
นั่นสิครับ

แต่ผมว่านะ

1. เก็บไว้ขายซาเล้งพร้อมกับพลาสติกชนิดอื่นๆ เพราะกระป๋องเปล่ารีไซเคิลไปหลอมเป็นพลาสติกใหม่ได้ครับ แต่ระวังมันจะเอาไปรีไซเคิลเป็นขวดใส่น้ำมันเครื่องปลอม ควรทำให้ขวดอยู่ในสภาพที่ไม่สามารถเอามาใส่น้ำมันได้ก่อนละกันครับ
2. ตัดครึ่งแล้วนำมาใช้ประโยชน์อื่น ทำเป็นกระถางต้นไม้หรือมุ้งเต้าก็ได้

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: กระป๋องน้ำมันเครื่องทิ้งที่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 20:49:04 »
สงสัยว่าอย่างของ PTT มีบัตรเติมน้ำมันฟรี คือแน่นอน บัตรมันต้องเติมได้ แล้วน้ำมันมันมีสิทธิ สอดไส้ ม่ะครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 22:43:10 »
ที่ถามก็เพราะกลัวว่ามันจะปนเปื้อนในสิ่งแวดล้อมอะคับ ตามปั๊มที่เค้ารับถ่ายน้ำมันเครื่องน่าจะมีวิธีกำจัดนะผมว่า

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 23:13:38 »
ฝากปั๊มทิ้งได้ครับ ทั้งแกลลอน ทั้งน้ำมันเก่าเลย
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:19:00 »
สงสัยว่าอย่างของ PTT มีบัตรเติมน้ำมันฟรี คือแน่นอน บัตรมันต้องเติมได้ แล้วน้ำมันมันมีสิทธิ สอดไส้ ม่ะครับ?

บัตรเติมน้ำมันมีขายครับ ไปซือที่ ปตทได้

การสอดใส้น้ำมันปตท เป็นที่นิยมมากที่สุด เพราะกระป๋องไม่้ต้องไปซื้อตามร้านซื้อของเก่า ไปสั่งทำได้เลย โรงงานที่ทำขายให้กับคนทั่วไป แต่ต้องไปทำสติ๊กเกอร์เอง ซึ่ง ตัวสติ๊กเกอร์ ก็พิมพ์บ้านเราอีกแน่ะ

สรุป น้ำมันในบ้านเรานี่ ปลอมง่ายที่สุดครับ เลือกร้านที่มีตัวตน ตั้งเป็นร้าน ถ้ามีปัญหา เรียกปตท ตามเบอร์หลังกระป๋องเลยครับ ถ้าเป็นคนขาย ก็ ตามตัวมารับผิดชอบยาก