ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคืบหน้าเรื่องปัญหาs40/v50เป็นไงบ้างครับรบกวนคุณโอ๊คokcomputerช่วยตอบ  (อ่าน 4350 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับคือเห็นคุญโอ๊คหายไปเลยไม่ทราบ
ว่ามีความคืบหน้ายังไงบ้างครับ
เพราะไม่ได้รับการติดต่อจากคุณโอ๊คเลย
หรือรบกวนคูณj!mmyช่วยตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เท่าที่ทราบแต่ก็ผ่านมา 2 สัปดาห์แล้วครับ เพราะพอดีไม่อยู่ในไทย เพิ่งกลับมา เดี๋ยววันสองวันจะคุยกับน้องเขาอีกที

รถน้องโอ๊คมีการแก้ไขเรื่องโปรแกรมแล้ว และแก้เรื่องอื่นๆ แล้ว แต่ก็ยังไม่จบ ไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ครบวงจร 

ตอนนี้ขอเปลี่ยนเกียร์ยกชุด แต่น้องโอ๊คยังไม่เห็นด้วย

มีการเสนอให้เปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นแทน แต่ต้องเพิ่มเงิน เรื่องราคารถปัจจุบันคิดอย่างไร ยังไม่รู้ (แปลกดี ไม่บอกให้เปลี่ยนคันใหม่ แต่ให้เปลี่ยนรุ่น เพราะอะไร)

เท่าที่ทราบมีเท่านี้ แต่น้องโอ๊คก็อาจจะมีอารมณ์นิดหน่อย เพราะรถซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม ซึ่งเป็นเรื่องเข้าใจได้ และถ้าเป็นคุณก็คงมีอารมณ์เหมือนกัน

ณ ตอนนั้น น้องโอ๊คได้แต่รอ ให้ทางบริษัทรถตอบมาว่าจะเอาอย่างไร

เดี๋ยวน้องคงมาเพิ่มข้อมูลสุดท้ายให้อีกที อันนี้ผมแจ้งเท่าที่คุยกับน้องในเบื้องต้นเมื่อหลายสัปดาห์ก่อนแล้วครับ

ส่วนผม รับรถมาคันเดียวก่อนจะทราบเรื่องนี้ อีกคันจะรับในเดือนถัดไป (ณ ขณะนั้น) ก็ยกเลิกไปแล้ว เพราะคันที่รับมาแล้วก็มีประเด็นไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับคุณ Sman ที่เข้ามาช่วยอัพเดทให้
ผมเองก็ไม่ได้ตามต่อหลังจากนั้นเหมือนกัน
เพราะมีเคสอื่นเข้ามาให้ดูแลกันอยู่ อีก สองสามเคส แต่ตอนนี้ก็จบไป เหลืออีกเคสเดียว คือเคสน้อง Patzahut

ถ้ามีความเคลื่อนไหวเพิ่มเติม แจ้งมาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

• **
ตกลงแก้ไม่ได้แล้วทำไงครับ
เปลี่ยนรุ่นใหม่แล้วคนอื่นที่
ซื้อไปแล้วพบปัญหา
เดียวกันอยู่หล่ะครับ
แล้วทางโชว์รูมก็ยัง
ปล่อยรถให้ลูกค้าทั้งๆที่รู้ว่ารถรุ่นนี้มีข้อบกพร่อง
หรอครับอยากให้คุณจิมมี่ถามทางvolvoว่าจะแก้ยัไงให้
หน่อยตอนนี้ที่บ้านเริ่มเคียดกับอาการแล้วครับ
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวอาจจะแรงไปหน่อยแต่เรื่อง
มันนานมากแล้วน่ะครับ

ใจเย็นๆ ครับ

ไม่ทราบว่ารถคุณ Iamapisit มีปัญหาด้านไหนครับ

รถที่ผมรับมาแล้ว มีปัญหาคล้ายๆ ของน้องโอ๊ค ก็เลยมีการคุยปรึกษากันมาตลอดครับ แต่พอดีช่วงนี้หายไปนานหน่อย เพราะผมไปต่างประเทศ เพิ่งจะกลับมาเมื่อต้นอาทิตย์นี้เองครับ เลยยังไม่ได้โทรคุย สอบถามเพิ่มเติม

เพราะตอนแรกก็ยังคุยกับโอ๊คเลยว่า ถ้าของโอ๊คซ่อมได้เรียบร้อย จะเอาของเราไปทำบ้าง เพราะคนที่ใช้อยู่ก็เริ่มเบื่อเหมือนกันครับ

• **
ตอนนี้รถมีอาการสะอึกแบบเดียวกับ
น้องโอ๊คครับเวลาเข้าเกียร์
ปล.ยังไม่เจออาการขึ้นแล้วเร่งไม่ไปน่ะครับ
แต่ทุกวันนี้ขึ้นเนินแบบเสียวๆครับไม่รู้ว่า
จะไหลไปชนตูดใครเมื่อไหร่
ขอบคุณคุณsmanมากน่ะครับได้อะไรเพิ่มเติมช่วยมาอัพเดตด้วยน่ะครับ

ปกติน้องโอ๊ค เธอเข้ามาอ่านบ่อยๆ เอ แต่แปลก ช่วงนี้หายเงียบไปเลย

ยังไงเดี๋ยวผมจัดการงานเรียบร้อยแล้ว จะโทรสอบถามดู คงเป็นพรุ่งนี้ครับ

• **
ขอบคุณคุณsmanมากครับ
ยังไง
ช่วยมาอัพเดตด้วยครับ

เพิ่มเติมครับ เดี๋ยวน้องโอ๊คจะเข้ามาเล่าต่อว่าสุดท้ายจบอย่างไรน่ะครับ

รอฟังจากน้องโอ๊คเองดีกว่าครับ

• **
รอคุณโอ๊คเข้ามาเล่าครับ
ว่าจบยังไง
ปล.รอดูตอนจบกลัวว่าจะแก้ปัญหาไม่ได้จังเลยต้อง
ใช้รถคันนี้ไปอีกอย่างต่ำหกปีอ่ะแล้วจะทำ
ไงถ้าแก้ปัญหาไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 01:16:09 โดย iamapisit »

เอ ระหว่างรอน้องโอ๊ค ผมบอกเท่าที่คุยเบื้องต้นกับน้องมาเลยครับ

ตอนจบของเรื่องนี้ คือ น่าจะยังแก้ปัญหาไม่ได้  และทางบริษัทแม่ ก็น่าจะกำลังกลุ้มกับเรื่องนี้อยู่ ส่วนน้องโอ๊คก็เปลี่ยนรถไปใช้ เอส 80 ไปเลย

ตอนจบของเรื่องนี้ สำหรับน้องโอ๊คคือจบกับโมเดลนี้เลย แต่ตอนจบของท่านอื่นๆ ซึ่งถ้ามีอาการแบบเดียวกันคือยังไม่น่าจะจบได้ในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
โทดทีนะครับที่หายไปนาน ช่วงนี้งานค่อนข้างยุ่ง เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดทให้อ่านกันครับ

เมื่อประมาณต้นเดือนกรกฏาคม ผมได้นำรถเข้าไปอัพเดทซอพแวร์ที่ศูนย์อีกครั้ง  ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นซอพแวร์ใหม่หมด โอกาสหาย90%  แต่จากการทดลองใช้อยู่ซักพัก รู้สึกว่ารถออกตัวดีขึ้นนิดหน่อย เวลาขึ้นเนินก็ยังไม่พบปัญหาอะไร รู้สึกว่าจะชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้ด้วยเมื่อรถอยู่ที่กลางเนิน(เป็นไปได้ว่าโอกาสที่ขับขึ้นเนินนั้นน้อยเลยยังไม่พบ หรือไม่ก็หายขาดแต่ไม่กล้าฟันธง)   แต่ก็ยังพบปัญหาเดิมอยู่ครับ คือรถมีอาการสำลักเครื่องกระตุกรอบสวิง ซึ่งพบได้ตอนเปลี่ยนเกียร์ไปมาและไม่เปลี่ยนเกียร์   

ผมได้แจ้งกลับมาที่ศูนย์อีกครั้ง และนำรถเข้าตรวจเช็คอีกครั้ง โดยเจ้าหน้าที่บอกผมว่ารถมีอาการครัชลื่นและจะทำการเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก แต่ผมเลือกที่จะขยับรุ่นไปเป็นs80 เพราะผมอยากจบปัญหาโดยเร็วและไม่อยากจะรอผลอีกว่าจะหายรึไม่หายครับ  เพราะผมใช้รถค่อนข้างเยอะ วันนึงร่วม 2 ชม.ได้ครับ

จากการติดต่อประสานงานกับทางวอลโว่มาซักพัก ผมคิดว่าทางวอลโว่ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจครับ กำลังหาทางแก้ไขกันสุดความสามารถ (ผมมีโอกาสเดินผ่านหน้าห้องของService Manager ซึ่งกำลังหารือกับคุณฝรั่ง บรรยากาศเครียดมาก) แต่ก็ไม่รู้จะแก้ได้เมื่อไรครับ  โดยส่วนตัวนึกเห็นใจอยู่เหมือนกันครับ เพราะปัญหาทางเทคนิค รายละเอียดหลายอย่างมันคงจะเกินกำลังจิงๆ  ทางบริษัทแม่ที่สวีเดนควรจะรีบแก้ไขให้ได้ ไม่ใช้มาโยนปัญหาให้กับดีลเลอร์ แต่ดีลเลอร์เป็นตัวแทนจำหน่าย ไม่สามารถเลี่ยงได้อยู่แล้วครับ

ผมเข้าใจคุณiamapisit และพี่Smanนะครับ ว่ารู้สึกยังไง แต่ก็ไม่รุ้จะทำยังไงครับ
ลองนำรถไปอัพซอพแวร์ก่อนก็ได้นะครับ เผื่อว่ามันหาย  (รถผมมันอาจจะเป็นหนักกว่าทุกคัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 12:04:56 โดย okcomputer »

• **
ขอบคุณคูนโอ๊คมากครับ
อิอิเพิ่มตังเป็นs80เลยหรอ
อิอิถ้าs60ประกอบในประเทศมาแล้ว
volvoยังแก้ปัญหาไม่ได้นี่ขอเปลี่ยนเป็นs60
ได้มั้ยเนี่ยเป็นกำลฃังใจให้volvoแก้ปัญหาได้เร็วๆ
ครับดีทุกอย่างยกเว้นเรื่องนี้จริงๆครับ
อิอิถ้าพี่จิมหรือคุญโอ๊คมีอัพเดตอย่าลืมมาอัพเดตด้วยน่ะครับ