ผู้เขียน หัวข้อ: เอา​ pjs​ ไปเช็คระยะมาครับ  (อ่าน 3926 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
เอา​ pjs​ ไปเช็คระยะมาครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 13:35:47 »
ช่างศูนย์มิตซูเหลือน้ำมันไว้เกินครึ่งขวดยังไม่หมด.. ใช่เติมตรงฝานี้ใช่ปะครับ.. แล้วจะเก็บไว้เคิมเองได้ตอนไหนครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
Re: เอา​ pjs​ ไปเช็คระยะมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 13:42:03 »
สำหรับน้ำมันเครื่อง ใช่ครับ เก็บไว้เผื่อฉุกเฉิน

เช็คก้านวัด สัปดาห์ละครั้งก็ได้ครับ ดูขีด ว่าพร่องมากน้อยไหม อย่างไร
หรือถ้าไฟเตือน รูปน้ำมันเครื่อง ก็อาจต้องเข้าศูนย์หาสาเหตุกันต่อไป
อาจกินน้ำมันเครื่อง หรือสาเหตุอื่นๆ

แต่รถใหม่ น่าจะไม่ค่อยเจอนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: เอา​ pjs​ ไปเช็คระยะมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 14:15:59 »
น้ำมันเครื่องเค้าเบิกมาตามที่เติม เช่นรถให้เติม 6.5 ลิตร แต่ขวดมันไม่มี 0.5 ลิตร เค้าเลยเบิกมาเช่น ขวด 5 ลิตร 1 ขวด  และ 1 ลิตร 2 ขวด มันก็เกินมา 0.5 ให้เอากลับ ประมาณนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 14:22:29 »
ok คับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 15:37:25 »
ถ้าไม่ได้เติมก็เก็บสะสมไว้เรื่อยๆครับ พอครบ 6-7 ลิตร ก็เอาไปให้เค้าเปลี่ยนให้ เสียแต่ค่าแรง

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 16:12:10 »
ถ้าไม่ได้เติมก็เก็บสะสมไว้เรื่อยๆครับ พอครบ 6-7 ลิตร ก็เอาไปให้เค้าเปลี่ยนให้ เสียแต่ค่าแรง

สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ 
กรณีสะสมน้ำมันเครื่องที่เหลือแบบนี้ คุณสมบัติของมันจะเปลี่ยนไปไหมครับ
เพราะบางทีก็ต้องรอเกือบปีถึงจะได้เปลี่ยนอีกรอบ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 16:38:59 »

สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ 
กรณีสะสมน้ำมันเครื่องที่เหลือแบบนี้ คุณสมบัติของมันจะเปลี่ยนไปไหมครับ
เพราะบางทีก็ต้องรอเกือบปีถึงจะได้เปลี่ยนอีกรอบ
อากาศเข้าแล้ว เก็บได้ไม่เกินปีครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 23:53:22 »
รถผมก็ต้องถ่าย 4+1 เหมือนกันครับ
เครื่องใช้ 4.2 ลิตร (1ZR-FBE) เนื่องจากเปลื่ยนกรองน้ำมันเครื่อง เลยต้องเบิกแกลลอน 4 ลิตร และบวกอีก 1 ลิตรมาด้วย
ที่เหลือก็เก็บไว้เผื่อฉุกเฉิน

แต่ความที่ใช้รถน้อย ปีนึงถ่ายครั้งนึง เลยเอาไปหยอดบานประตูไม่ก็โซ่จักรยานแทน
ไม่ต้องซี้อน้ำมันจักรมาใช้ ประหยัดตังค์ไปได้อีกครับ  ;D

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 12:29:22 »
เอาไว้เติมครับ ยังไงมันก็พร่อง แต่จะมากน้อย