ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ Tein EnduraPro กับ KYB New SR ครับ  (อ่าน 14739 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
เปรียบเทียบ Tein EnduraPro กับ KYB New SR ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 16:21:44 »
รถผบ.ครับ Yaris 1.5 ใส่สปริง Tein ทอง (เข้าใจว่าคือตัวเตี้ยน้อย) คู่กับโช๊คเดิม ... มียันบ้างเวลาเจอถนนเป็นคลื่นหรือคอสะพาน .. ล่าสุดโช๊คหน้าน่าจะลาโลกแล้ว เลยคิดจะเปลี่ยนใหม่เป็นโช๊คที่รองรับสปริงโหลดได้ดีกว่าของโรงงาน

ตอนนี้มีพิจารณาอยู่ 2 รุ่นของ 2 ยี่ห้อ ไม่ทราบว่าท่านที่มีประสบการณ์เคยใช้มามีความเห็นอย่างไรบ้างครับ .. New SR เหมือนจะเป็นที่นิยมกันอยู่พักนึง แต่หลังๆมาดูจะเงียบๆไป .. EnduraPro กำลังขยันทำการตลาด แต่ไม่ค่อยได้ยิน feedback เลยครับ บวกกับความทำในจีนก็จะมีลังเลนิดนึง แต่ได้ความเป็นยี่ห้อเดียวกัน คิดเอาเองว่าน่าจะ match กันดี

ถ้าท่านสมช.มีแนะนำยี่ห้อ/รุ่นอื่นก็ยินดีพิจารณาครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: เปรียบเทียบ Tein EnduraPro กับ KYB New SR ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 17:09:38 »
ถึงจะคนละรุ่น แต่ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ ถามตัวเดียวกันเลย

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69569
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ youngbear

Re: เปรียบเทียบ Tein EnduraPro กับ KYB New SR ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 18:36:42 »
 8) 8) 8)..... ตามเป็นความรู้อยู่ครับ :-X

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 19:14:11 »
ชอบนุ่มๆแต่ไม่ย้วยไหมครับ ผมว่าลองมอง Monroe oespectrum ดูครับ
รู้สึกตัวนี้จะเป็น Monroe EU ด้วยนะ ส่วนตัวแทนผมแนะนำร้านที่อยู่แถวเทพารักษ์ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 20:07:32 »
Tein EnduraPro นุ่มสบายกว่า kyb new sr ครับ 

แต่ผมว่า Tein EnduraPro plus  จบกว่านะครับ ปรับนุ่มแข็งได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 21:39:26 »
เคยใช้ชีวิตอยู่กับ new Sr ใน city ใช้คู่กับสปริง 3ชุด tein H ทอง , eibach, ของเดิมติดรถ แล้วไปนั่งรถเพื่อนใช้ h-drive มันนุ่มกว่าและหนึบกว่าทุกชุดที่เคยใช้ครับ เลยคิดว่า Enduro น่าจะนุ่มและหนึบดีกว่าเปลี่ยนมาใช้ new Sr นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 07:23:39 »
ผมใช้ทั้งคู่ใน crv g4 สปริงเดิม

New SR บู๊กว่าเยอะ แข็งกว่า เข้าโค้งดีกว่า แต่ก็กระเทือนกว่า
Tein enduroplus pro ประบแข็งสุด ฟีลก็จะไม่เหมือน new sr กระด้าง กระเด้งกระดอน ปัจจุบันหน้า 4 หลัง 5 นั่มสบายกว่า รูดลูกระนาดได้สำหรับอันเตี้ยๆเล็กๆ เข้าโค้งได้แต่ต้องลดความเร็วกว่า New sr แต่นุ่มสบายกว่าเยอะ ฟีลตูดแต่ละคนไม่เหมือนกัน ปรับความแข็งได้ก็สะดวกดีครับ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 11:12:47 »
ขอบคุณครับ Tein ดูมีภาษีขึ้นพอควร

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 16:04:00 »
ชอบนุ่มๆแต่ไม่ย้วยไหมครับ ผมว่าลองมอง Monroe oespectrum ดูครับ
รู้สึกตัวนี้จะเป็น Monroe EU ด้วยนะ ส่วนตัวแทนผมแนะนำร้านที่อยู่แถวเทพารักษ์ครับ
รบกวนขอชื่อร้านหน่อยครับ PM ก็ได้
แล้วถ้าเทียบตัวนี้กับ tein เป็นยังไงบ้างครับ เห็น monroe มีประกัน 2 ปีด้วย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 01:28:09 »
ชอบแนวไหนหละ

ถ้า Street Use ขับไม่เกิน 120 ผมว่าไงก็ Tein enduro pro

แต่ถ้าซิ่งเลย ชอบแข็งๆ ก็ KYB

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:47:38 »
รบกวนขอชื่อร้านหน่อยครับ PM ก็ได้
แล้วถ้าเทียบตัวนี้กับ tein เป็นยังไงบ้างครับ เห็น monroe มีประกัน 2 ปีด้วย
Tein ถ้าเป็นตัว Endurapro หรือ Proplus ผมยังไม่เคยลอง แต่ด้วยราคาที่แพงกว่า OE อยู่เกือบ 2 เท่า
ผมว่าเป็นอะไรที่น่าเล่น ที่สำคัญคือมันได้นุ่มเท่าของเดิมติดรถเลยครับ ส่วนร้านลองหาชื่อว่า Autopart center ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.