ผู้เขียน หัวข้อ: W203 จัดเป็นรถที่น่าใช้ไหมครับ ตัว C200 นะครับ  (อ่าน 19202 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ข้อทราบข้อมูลนิดนึงครับ ว่ารุ่นนี้มันจุกจิกหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: W203 จัดเป็นรถที่น่าใช้ไหมครับ ตัว C200 นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:57:24 »
เห็นกระทู้ล่างๆบ่นว่าจุกจิกนะครับ ซื้อรุ่นนี้ระวังเรื่องปั๊มติ๊กหน่อยละกันครับ เพราะเบนซ์ในอารยธรรมถั่วกลมมักมีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กเดี้ยงกลางทาง

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
Re: W203 จัดเป็นรถที่น่าใช้ไหมครับ ตัว C200 นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 16:43:05 »
รุ่นนี้เฟืองแอร์เสียทุกคันแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับช้าหรือเร็ว

ที่เมืองนอกมักพบปัญหาสนิมที่ซ่อนอยู่ใต้ยางขอบประตู แต่ในไทยผมไม่แน่ใจ

ตัว KOM มักจะมีปัญหาส่งเสียงดัง ต้องเปลี่ยนใหม่ และจุกจิกกว่าตัวธรรมดา

ที่ยังไม่เคยได้ยินเสียงบ่นอะไรเกี่ยวกับเรื่องเครื่องซักเท่าไหร่ครับ

สรุปว่ารุ่นนี้หลายๆคนมักบ่นว่า มันเสียเอกลักษณ์หลายๆอย่างของเบนซ์ไป

แต่ผมก็ชอบนะครับ รูปทรงมันสวยดี จนทุกวันนี้ก็ยังสวยไม่สร่าง อิๆ  ;D

There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 18:02:54 »
เป็นรถรุ่นที่ทำให้ผมเปลี่ยนทัศนคติเกี่ยวกับเบนซ์ว่า " มันก็จุกจิกไม่แพ้บีเอ็มฯ "

ปัญหาที่มักจะพบในรุ่นนี้..

เฟืองแอร์มีอยู่ประมาณ 4 หรือ 6  ตัวถ้าจำไม่ผิด ทยอยเสียเรื่อยๆ อาการคือเฟืองมันจะบิ่นบ้างหักบ้างทำให้เวลาติดเครื่องใหม่ๆ มีเสียงดัง แต็กๆอยู่ประมาณ สองนาทีแล้วหายไป.. บางคนก็เอาไปกลึงเป็นทองเหลืองใช้งานได้ยาว แต่ผมยังไม่เคยลองเลยไม่รู้เป็นไง.. ตัวอะไหล่เฟืองไม่แพงเท่าไหร่แต่เวลาเปลี่ยนทีต้องรื้อคอนโซลหน้าทั้งหมด เห็นแล้วทำใจไม่ค่อยได้

ถ้าเป็น C200 ก็จะมีเบาะไฟฟ้าแบบเมมโมรี่ซึ่ง กล่อง control ที่อยู่ใต้เบาะมักจะมีอาการไฟรั่วคือดับเครื่องไปแล้วไฟจากแบตยังมาเลี้ยงอยู่ ทำให้จอดข้ามคืนแล้วแบตหมด สมัยที่ผมใช้ยังซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ข้างล่ะหมื่นกว่าๆ สองข้างประมาณสามหมื่น ตอนนี้ไม่รู้ซ่อมได้รึยัง

ไฟ Check Engine ขึ้นบ่อยมากมีหลายสาเหตุที่ทำให้ขึ้นได้, กล่อง SAM อันนี้ส่วนตัวยังไม่เคยเจอแต่เพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันเจอกันบ่อย

คอมเพสเสอร์ดัง (มาก) วิ่งไปใกล้ๆแสนโลเป็นเกือบทุกคัน บางคันดังหยั่งกะรถดีเซล

แต่ข้อดีก็มีเยอะ.. เป็นรถที่ขับสบายทัศนวิสัยดี วิ่งเร็วๆแล้วนิ่งมาก และแม้จะเป็นรถที่ออกมาเป็น 10ปีแล้วแต่ก็ยังดูสวยและทันสมัยอยู่ 

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 21:13:41 »
ที่บ้าน พ่อใช้ตัวปี 06 180 kom ก็โอเคนะครับวิ่งไปเกือบ 5 หมื่นยังไม่ค่อยเจออะไรเท่าไหร่

ที่เคยเจอก็มี แอร์เย็นข้างเดึยว เย็นแต่ด้านคนนั่ง คนขับไม่เย็น เอาไปเครมแล้วหายครับ

อีกทีก็ผ้าเบรคหมดตอน 33000 กิโล ทำไมหมดไวจังไม่รู้ แต่ที่แย่กว่าก็คือ พอเปลี่ยนผ้าเบรคมา

แล้วประสิทธิภาพเบรคมันห่วยไปเยอะเลย มันตื้อๆยังไงไม่รู้ มันไม่ดูดเหมือนของติดรถ

ไม่รู้ศูนย์มันเอาผ้าเบรคอะไรมาใส่ให้ ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ ฟีลลิ่่งกลายเป็นเหมือนเบรครถญี่ปุ่นไปเลย