ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อยาง+หน้ายางแข็งไว = เป็นเพราะค่า Treadwear หรือ Compound ของยางครับ  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เนื้อยาง+หน้ายางแข็งไว = เป็นเพราะค่า Treadwear หรือ เป็นเพราะ Compound ของยางครับ

ตัวอย่างยางที่เคยใช้  เช่น

BridgeStone RE001     treadwear = 220

FireStone TZ700         treadwear = 240

Apollo Alnac 4G          treadwear = 280

ใช้ได้ประมาณ 1 ปี ไม่เกิน 10,000 กม. เนื้อยาง+หน้ายางแข็ง จนเล็บจิกไม่ค่อยลง

Michelin Pilot Sport 3  treadwear = 320

ใช้ได้ประมาณ 1 ปีครึ่ง เนื้อยาง+หน้ายางแข็ง จนเล็บจิกไม่ค่อยลง

สนใจ WestLake RP18  treadwear = 500
ไม่รู้ว่า ยางจะแข็งช้ากว่ายางที่ค่า treadwear น้อยๆ หรือเปล่าครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
เนื้อยางแข็งไว = compound เนื้อยางครับ
ดอกยางสึกหรอ = treadwear + compound
ทั้งนี้ทั้งนั้น แต่ละยี่ห้อแม้ว่าค่า treadwear เท่ากัน แต่ความเร็วในการสึกหรอจริง ก็ไม่เท่ากันครับ
ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2019, 11:14:00 โดย Neshz »

เนื้อยางแข็งไว = compound เนื้อยางครับ
ดอกยางสึกหรอ = tread wear + compound ทั้งนี้ทั้งนั้น แต่ละยี่ห้อแม้ว่า tread wear เท่ากัน แต่ความเร็วในการสึกหรอจริง ก็ไม่เท่ากันครับ
ครับ

ที่มาของคำถามนี้ = เกิดจาก ยางแต่ละชุดที่ใช้มา ดอกยางแทบไม่สึกเลยครับ แต่เนื้อยางแข็งไวครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางรถยนต์ มีเกี่ยวกับเรื่องเนื้อยาง มีอยู่ 3 ค่า หลักๆ คือ Treadwear, Traction และ Temperature

การสึกหรอที่หน้ายาง ก็คือค่า Treadwear ครับ

- ค่า Treadwear ค่าน้อย เนื้อยางยิ่งนิ่ม ยางสึกหรอไว อายุการใช้งานสั้น แต่เกาะถนน

- ค่า Treadwear ค่ามาก เนื้อยางแข็ง ยางสึกช้า อายุการใช้งานนาน เกาะถนนน้อยกว่า

คันเก๋งผมใช้ RE002 และ RE003 ใช้ประมาณ 2-3 หมื่นโล ยางหมด ตอนนี้ใส่ PS4 อยู่

ออฟไลน์ bingoman

ยางเทียบกัน 2 ยี่ห้อ  treadwear เท่ากัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะวิ่งได้ระยะเท่ากันครับ เพราะค่ายยาง กำหนด treawear ของตัวเอง ไม่มีมาตรฐานสากลว่า treadwear 100 ต้องวิ่งได้กี่โล/ไมล์

ส่วนอีกเคส  เทียบยาง 2 ค่าย  ต่อให้ treawear เท่ากัน ก็เนื้อยางแข็งไม่พร้อมกันครับ
Bridgestone vs Goodyear   เอาเป็นว่าเกิน 70% ของทุกรุ่น  Goodyear แข็งตั้งแต่ประมาณ 2 ปีแล้วครับ  แต่ Bridgestone 4 ปีแล้ว ยังไม่แข็งกระด้าง

ปล. ความแข็งๆ จริงๆ ต้องวัดหลังจากวิ่งมาแล้วนะครับ ไม่ใช่อากาศเย็นๆ แล้วไปวัด  แต่ยังไงซะ Goodyear, Dunlop, Toyo  ที่ผมเจอผม  ยาง 2 ปี แข็งปั๋งแล้ว เล็บจิกไม่เข้า  ทั้งๆ ที่ตอนแรกก็นิ่มพอๆ กับพวก Bridgetone, Michelin, Yoko

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าเนื้อยางไม่ได้เรื่อง ไม่เหมาะกับสภาพอากาศ หรือสภาวะการใช้งานส่งผลต่อความเสื่อมของยาง (เช่น จอดตากแดด สารเคมี ฯลฯ) ถึง Treadwear สูงก็สึกเร็วได้ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

westlake นี่ยางของประเทศไหนครับ ไม่เคยได้ยินชื่อเลย

westlake นี่ยางของประเทศไหนครับ ไม่เคยได้ยินชื่อเลย

ยางจีน ของ บ. จงเช่อ รับเบอร์ครับ
เห็นว่ามาตั้งโรงงานที่ ระยอง

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผม Treadwear 500 รู้สึกแข็งตั้งแต่วันแรกที่เปลี่ยนเลยคับ
แต่ผมว่าอยู่ที่ลายด้วยนะคับ บางเส้น Treadwear ใกล้กันแต่รู้สึกนิ่มกว่า
เหมือนว่ามีลายตรงกลางบั้งเยอะ ยางมีที่ปลิ้นหนีคับ

ผม Treadwear 500 รู้สึกแข็งตั้งแต่วันแรกที่เปลี่ยนเลยคับ
แต่ผมว่าอยู่ที่ลายด้วยนะคับ บางเส้น Treadwear ใกล้กันแต่รู้สึกนิ่มกว่า
เหมือนว่ามีลายตรงกลางบั้งเยอะ ยางมีที่ปลิ้นหนีคับ

ใช้ยางยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ = Treadwear สูงขนาดนี้ Deestone หรือเปล่าครับ ??

ยางเทียบกัน 2 ยี่ห้อ  treadwear เท่ากัน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะวิ่งได้ระยะเท่ากันครับ เพราะค่ายยาง กำหนด treawear ของตัวเอง ไม่มีมาตรฐานสากลว่า treadwear 100 ต้องวิ่งได้กี่โล/ไมล์

ส่วนอีกเคส  เทียบยาง 2 ค่าย  ต่อให้ treawear เท่ากัน ก็เนื้อยางแข็งไม่พร้อมกันครับ
Bridgestone vs Goodyear   เอาเป็นว่าเกิน 70% ของทุกรุ่น  Goodyear แข็งตั้งแต่ประมาณ 2 ปีแล้วครับ  แต่ Bridgestone 4 ปีแล้ว ยังไม่แข็งกระด้าง

ปล. ความแข็งๆ จริงๆ ต้องวัดหลังจากวิ่งมาแล้วนะครับ ไม่ใช่อากาศเย็นๆ แล้วไปวัด  แต่ยังไงซะ Goodyear, Dunlop, Toyo  ที่ผมเจอผม  ยาง 2 ปี แข็งปั๋งแล้ว เล็บจิกไม่เข้า  ทั้งๆ ที่ตอนแรกก็นิ่มพอๆ กับพวก Bridgetone, Michelin, Yoko

ถ้าไม่นับยาง BridgeStone กับ Michelin รุ่นสูงๆ = ยางแบรนด์รอง ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่เนื้อยางแข็งช้าบ้างครับ

ถ้าเนื้อยางไม่ได้เรื่อง ไม่เหมาะกับสภาพอากาศ หรือสภาวะการใช้งานส่งผลต่อความเสื่อมของยาง (เช่น จอดตากแดด สารเคมี ฯลฯ) ถึง Treadwear สูงก็สึกเร็วได้ครับ

แล้วถ้าเทียบ Westlake RP18 Vs. Maxxis HP5 = ตัวไหนประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member

ใช้ยางยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ = Treadwear สูงขนาดนี้ Deestone หรือเปล่าครับ ??
Toyo Opencountry u/t คับ รุ่นที่ผลิต Malaysia
ตอนเห็น Treadwear ตกใจเหมือนกันคับ จิกเนื้อก็ไม่ได้รู้สึกแข็งมากมาย แต่ขับแล้วสะเทือนไม่สบายเลยคับ
ถ้าเทียบกับตัวเก่าใช้ยี่ห้อเดียวกัน A/T Made in Japan

ออฟไลน์ nuttapatJazz

RE003 Treadware220 3หมื่นโล ดอกยางจะหมดแล้วครับ แต่Hankook V12Evo2 Treadware320 5หมื่นโลยังใช้ได้อีกเยอะเลย

แต่ความนิ่มของยาง RE003 ยังนิ่มอยู่เลย แต่Hankookแข็งแล้ว
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

RE003 Treadware220 3หมื่นโล ดอกยางจะหมดแล้วครับ แต่Hankook V12Evo2 Treadware320 5หมื่นโลยังใช้ได้อีกเยอะเลย

แต่ความนิ่มของยาง RE003 ยังนิ่มอยู่เลย แต่Hankookแข็งแล้ว

ตอนใช้ RE001 จนถึงวันถอดเปลี่ยนเป็น Michelin Pilot Sport 3 = ดอกยางยังดีอยู่ครับ แต่เนื้อยางแข็งมาก เล็บจิกไม่ลงครับ
(อายุยางประมาณ 2 ปีครึ่ง+สลับยางทุก 10,000 กม.)

ออฟไลน์ TeslaX

Michelin ใช้ไปปีกว่าๆเริ่มออกอาการหอนแล้ว ห่วยทุกรุ่น

Michelin ใช้ไปปีกว่าๆเริ่มออกอาการหอนแล้ว ห่วยทุกรุ่น

ใช้ Mechelin รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ bingoman

Primacy 3st อายุ 4 ปีแล้ว ยังนุ่มอยู่เลย 

ที่บอกว่าห่วยทุกรุ่น  เคยใช้รุ่นอะไรมาบ้างครับ?

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

หาก treadwear เยอะ นอกจากกระด้างแล้ว จะเสียงดังป่าวครับ  ???

ความรู้ใหม่เลย ปกติก็แค่เลือกรุ่น เลือกยี่ห้อแล้วเปลี่ยน

หาก treadwear เยอะ นอกจากกระด้างแล้ว จะเสียงดังป่าวครับ  ???

ความรู้ใหม่เลย ปกติก็แค่เลือกรุ่น เลือกยี่ห้อแล้วเปลี่ยน

เสียงดัง = ผมเข้าใจว่าเกิดจากเนื้อยาง & ลายดอกยาง ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มี่ treadwear มีส่วนที่ทำให้เสียงดัง แต่เสียงเบา หรือ ดัง หลักๆ มาจากดอกยางครับ

ดอกยาง นอกซะจากจะทำมาเพื่อรีดน้ำแล้ว อีกเหตุผลใหญ่ๆ เลยคือ เรื่องเสียง ครับ

ยาง sport ค่า treadwear หลักๆ 100 ปลาย 200 ต้นๆ เสียงยังกว่า ยาง comfort ค่า treadwear 300 เลยครับ

เสียงดัง = ผมเข้าใจว่าเกิดจากเนื้อยาง & ลายดอกยาง ??

มีส่วน แต่ไม่ใช่ปัจจัยหลัก ตามด้านบนครับ