ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5 HV Premium vs Lexus ES 300h  (อ่าน 8857 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Camry 2.5 HV Premium vs Lexus ES 300h
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 12:48:45 »
ระหว่าง Toyota Camry Hybrid 2.5 HV Premium กับ Lexus ES 300h ซึ่งทั้ง2คันนี้มีอะไรที่คล้ายกันในหลายๆจุด ไม่ทราบว่ามีอะไรที่ Camry ตัวท้อปราคาระดับ 1.8 ล้านให้อย่าง Lexus คันนี้ไม่ได้บ้างครับ ซึ่งราคาตัวท้อปสุดที่ปาไป 4.2 ล้าน (ทั้ง2ค่ายยังไม่หักส่วนลดครับ)
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Audibigfan

Re: Camry 2.5 HV Premium vs Lexus ES 300h
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 13:12:21 »
Camry ขับไปทำงานเจอ 20 คัน+
ES 20 เดือนนึงไม่รู้จะเจอถึง 20 คันไหม      ความเป็นเอกลักษณ์

ES คือศิลปะของประเทศญี่ปุ่นที่แท้จริง ขอแค่ลองนั่งจะรู้ว่า Lexus กับ พี่โต ต่างกันยังไง

ต้องยอมรับว่า camry ตัวปัจจุบันมันดีมากๆแล้ว แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่า ES มันก็ดีงามกว่าจริงๆ (ขอแค่ได้ลองไปสัมผัส มันจะตอบทุกคำถามเองครับ )

แต่ทั้งนี้ ด้วยส่วนต่างขนาดที่ว่าซื้อ camry ได้สองคันเนี่ย ..... แล้วแต่ดุลพินิจเลยครับ

ออฟไลน์ nottii77

Re: Camry 2.5 HV Premium vs Lexus ES 300h
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 13:24:55 »
ซื้อราคาถูกกว่า
ขายต่อ ขาดทุนน้อยกว่า
อะไหล่ หาง่ายกว่า

แต่ lexus ก็คือ lexus ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 13:37:12 »
ยังไม่เคยได้ลองนั่งตัวใหม่นะครับ ขอเทียบเป็นตัวเก่ากับ camry ในปีเดียวกันละกันครับ
ตัดเรื่องอัตราเร่งกับการกินน้ำมันออกไปเพราะใช้เครื่องพื้นฐานเดียวกัน นอกนั้นทั้งการเก็บเสียง วัสดุต่างๆ ได้รับการอัพเกรดจาก camry ขึ้นไประดับนึงเลยครับ ชอบมากๆ แต่แบบไม่ได้ต่างกันกันถึงขั้นฟ้ากับเหวนะครับ คือแบบอัพเกรดให้ดีขึ้นในทุกๆจุดประมาณนั้นครับ
ถ้าเอาให้เห็นความเป็นจริงว่ารถมันต่างกันประมาณไหน อย่าเอาราคาบ้านเราตั้งครับ
ลองดูราคาจริงๆมัน camry hv ตัวท๊อป กับ es hv ราคาต่างกันประมาณ 4 แสนครับ คือมันดีขึ้นประมาณนั้นแหละ
แต่ด้วยราคาบ้านเรามันโดดไปมาก แต่ตัวใหม่ให้ความแตกต่างในห้องโดยสารค่อนข้างมากนะครับ เพราะ camry ทำตัวเป็น global model
ไม่ได้แบ่งการตกแต่งเป็นแถบ usa eu au หรือ asia แบบแต่ก่อนแล้ว ทำให้ผมรู้สึกว่าลดความหรูหราลงไปเยอะ

ส่วนตัวผมชอบดีไซด์และการออกแบบของ Lexus ทั้งการใช้วัสดุในรุ่นใหม่ๆ มันถูกจริตความเป็นเอเชียซะจริงๆ
ถ้ามีเงินแล้วต้องซื้อรถที่ต้องนั่งข้างหลังด้วย และยังเป็น sedan es300h จะได้เงินผมนะเอาจริงๆ
แต่ถ้าเอาความจริงตอนนี้ camry 2.5 ก็เพียงพอและฟินละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2019, 13:39:21 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 13:43:04 »
ให้เงินในกระเป๋าเหลือมากกว่า
ให้ความสบายใจในการใช้งานมากกว่า
ให้ซ่อมแซมง่ายกว่า
ให้ใช้อะไหล่หาได้ง่ายกว่า
ให้ส่วนต่างขาดทุนตอนขายมากกว่า
ให้ภาพลักษณ์ที่ชัดเจนกว่า(เพราะบางคนไม่รู้จักเล็กซัสด้วยซ้ำ)
ให้เพื่อนๆที่ใช้งานด้วยกันเยอะกว่า
ให้หาของแต่งง่ายและเยอะกว่า
บลลาาาาาา

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 13:58:49 »
ดีกว่า แต่ไม่ถึงกับ ดี x2 ของราคา camry

ส่วนตัวถ้ารวยแบบเงินเหลือๆก็ lexus ครับ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 14:18:09 »
ราคาส่วนต่าง สามารถเอาไปเทิร์นแคมรีใหม่ได้อีก 2 gen ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 14:25:04 »
ความเนี้ยบ ความเงียบ ความหรู มันอัพเกรดไปอีกขั้นละครับ แล้วยิ่งมาแทน GS ด้วย ยิ่งหรูไปอีกทวีคูณ แคมรี่เก่าดูจะใกล้เคียง lexus มากกว่ารุ่นใหม่ครับ ความสบายก็ไม่เท่ารุ่นเก่า เงียบไม่เท่า แต่ขับดีกว่าครับ แต่ lexus นี่เค้าไปไกลมาก มีตังค์ยังอยากได้เลย  เห็นด้วยเรื่องราคาไม่ควรเกินล้านนึงถึง ล้านสอง แต่ออฟฟิศ ทาง Singapore เค้าไม่ยอม แต่ถ้าเทียบกะรถยุโรป ถ้าแข่งกันก้ไม่ได้แพงมากนะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 14:47:12 »
ถ้าเรื่องความหรูเข้าไปนั่งวัสดุอะไรต่างๆ ก้ต่างกันเยอะนะครับ Lexus ภายในนี่ดีงามมากๆ มากกว่ารถยุโรป

ส่วนใหญ่เลย เพียงแต่ว่าราคาที่ต่างกับ camry เยอะมากทำให้วัดความรู้สึกคุ้มมันหายไปถ้าต่าง 1-1.2 ล้าน

รับรอง ES เยอะกว่านี้ไม่น้อยครับ เพราะวัด performance รถแล้วมันไม่ต่างเท่าไหร่ความสะดวกสะบาย

ก้ไม่ได้ต่าง ความหรูและลูกเล่นบางอย่างคือส่วนต่างทั้งหมด ผมมองว่ารถ lexus ดีนะ ES แต่ถ้าซื้อแน่นอน

ครับ camry hv premium แน่สำหรับคู่นี้

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 14:55:26 »
วัสดุต่างกันเยอะครับ แต่คุ้มมั้ย คงตอบว่าไม่แน่นอน
lexus gen ใหม่ คนคงไม่ได้มองเป็นโตต้าแล้วมั้งครับ หน้าตามันต่างกันเยอะเลย

ส่วนลดต่างกันครับ lexus มี 2-3 แสน

enfotainment ต่างกัน ผมว่า lexus ไม่สวยและใช้ยากครับ แต่ปกติก็ไม่ได้ใช้อยู่ละ

es สวยกว่า ส่วนตัวล้วนๆ

ค่าซ่อมแพงกว่าครับ แพงกว่าแบบจริงจังมากๆ ไส้ในโตต้าแต่ราคา lexus ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 15:54:44 »
อย่าเอาราคาในเมืองไทยมาเทียบครับ เพราะราคาจริงๆที่ญี่ปุ่น  Lexus ก็ต่าง Camry ไม่มาก ตัวล่าง ชนตัวบน ก็ 4 - 5 แสน เหมือน Camry กับ Altis น่ะแหล่ะ

แต่วัสดุภายใน การบุ การวางอุปกรณ์ที่มี มันเหนือกว่าครับ ก็เรียกว่ารถคนละคลาสล่ะนะ ในยุโรป เมกา จัดว่าเทียบชั้น BM MB Audi ได้เลย แถมจะดีกว่าด้วยซ้ำในด้านความสบาย มันคือ จิตวิญญาณ Japanese Car อย่างแท้จริง ยิ่งตัวใหม่ๆ ที่กระจังเป็นทรงนาฬิกาทรายนี่สวยมากๆ ทั้งตัว Sedan และ SUV ถ้าราคาไม่โดดในไทย ผมไม่เอา camry HVP แน่ครับ โดดไป Lexus เลย

ออฟไลน์ manapas.tan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 16:08:23 »
อย่าเอาราคาในเมืองไทยมาเทียบครับ เพราะราคาจริงๆที่ญี่ปุ่น  Lexus ก็ต่าง Camry ไม่มาก ตัวล่าง ชนตัวบน ก็ 4 - 5 แสน เหมือน Camry กับ Altis น่ะแหล่ะ

แต่วัสดุภายใน การบุ การวางอุปกรณ์ที่มี มันเหนือกว่าครับ ก็เรียกว่ารถคนละคลาสล่ะนะ ในยุโรป เมกา จัดว่าเทียบชั้น BM MB Audi ได้เลย แถมจะดีกว่าด้วยซ้ำในด้านความสบาย มันคือ จิตวิญญาณ Japanese Car อย่างแท้จริง ยิ่งตัวใหม่ๆ ที่กระจังเป็นทรงนาฬิกาทรายนี่สวยมากๆ ทั้งตัว Sedan และ SUV ถ้าราคาไม่โดดในไทย ผมไม่เอา camry HVP แน่ครับ โดดไป Lexus เลย

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ Camry โดนภาษีแบบรถประกอบในประเทศ ส่วน ES โดนภาษีนำเข้าทั้งคัน คุณภาพ 2 คันนี้อาจต่างกัน30-40% ในขณะที่ผู้ซื้อต้องจ่ายแพงขึ้น2.5-3เท่า เพื่อครอบครอง...

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 18:41:37 »
เวลาทำรถรุ่นใหม่ โตโยต้าให้บวกได้ไม่เกิน10%
 Lexus บวกได้มากกว่าแต่ต้องนำเสนอเเหตุผล
แค่ลองนั่งก็ต่างกันแล้ว ต่อให้สิบปีผ่านไป
ความรู้สึกของ Lexus ก็ไม่เคยเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 19:24:15 »
แชร์มุมมองความเห็นส่วนตัวครับ

ปกติ ความรู้สึกของมนุษย์เมื่อตีออกมาเป็นตัวเงิน
ส่วนใหญ่มันจะแปรผันคล้ายๆกราฟ exponential ครับ

แล้วแต่คนจะตีความตามความเข้าใจ แต่มันสามารถอธิบายเบื้องต้นได้อย่างดีในทุกๆวงการ
จ่าย 2 เท่า 3 เท่า ไม่ใช่ว่าจะดีกว่ากัน 2 - 3 เท่าเยอะแยะไปครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 19:47:13 »

ปกติ ความรู้สึกของมนุษย์เมื่อตีออกมาเป็นตัวเงิน
ส่วนใหญ่มันจะแปรผันคล้ายๆกราฟ exponential ครับ

แล้วแต่คนจะตีความตามความเข้าใจ แต่มันสามารถอธิบายเบื้องต้นได้อย่างดีในทุกๆวงการ
จ่าย 2 เท่า 3 เท่า ไม่ใช่ว่าจะดีกว่ากัน 2 - 3 เท่าเยอะแยะไปครับ

จริงครับพอตัวเลขเงินสูงขึ้นคนจะหวังความต่าง เเต่ในเเง่ความจริงยิ่งจ่ายสูงเท่าไหร่ความต่างจะยิ่งน้อยลงเรื่อยๆ ไม่ใช่เพราะเขากั้กหรืออะไร เเต่การที่จะคิดเทคโนโลยีต่างๆให้เเตกต่างออกไป มันยิ่งใช้เงินสูงเเละยากขึ้น ซึ่งผมกล้าพูดเลยว่า camry accrord ตัวทอปเดี่ยวนี้มันเเทบเข้าใกล้ e class series5 es300 ในหลายๆด้านมากขึ้นเเต่ยังไงก็มีความต่างเเน่นอน ถ้าในเเง่ความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปก็ต้อง camry accord เเต่รถหรูก็เป็นสิ่งที่ลูกค้ากลุ่มนึงถวิลหาเเละพร้อมที่จะจ่ายเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 20:38:48 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหาผมไป ES300h แน่นอน
ขอเป็นตัว F SPORT ด้วยชอบมากๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 22:10:17 »
เห็นมีประเด็นเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลักถ้างั้นทำไมไม่รอซื้อแคมรี่มือสองล่ะครับคุ้มที่สุด  :-X ในเมื่อราคามันตกไปเรียบร้อยแล้ว โตโยต้ารถทนทาน รถซ่อมง่ายอะไหล่แพร่หลายหาง่าย ถ้าไม่ติดเรื่องต้องเอารถใหม่เท่านั้นไม่น่ามรปัญหาอะไร  :-X ถ้าถามถึงความแตกต่างลองดูเรื่องของสเป็คเหล็กที่นำมาใช้ขึ้นรูปตัวถังสิครับ เล็กซัสอยู่ในกลุ่มระดับพรีเมี่ยมใช้วัสดุที่คุณภาพสูงกว่าทั้งตัวถังและวัสดุที่สัมผัสได้ ยามที่เกิดเหตุเฉี่ยวชนขึ้นมาระดับที่ต้องวัดที่ความเหนียวของตัวถังมาปกป้องห้องโดยสารแล้วยังไงผมก็ให้คะแนนESสูงกว่าแคมรี่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 23:56:10 »
ถ้าท่านหมื่นจะขายเบ้นซ์ก็ไปอีเอสเลยครับ ถ้าไม่ผมว่าคัมรี่ก็พอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 00:14:14 »
Soul Striking Luxury.....

ถ้า ES ก็อาจจะ Time, Space, Power, Mind, Reality, and Soul Striking Luxury.

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 08:27:01 »
ถ้าเน้นเรื่องความคุ้มค่าของเลินที่จ่าย Camry ก็ถือว่าดีและไม่เสียเงินเยอะเกินไปครับ
แต่หากพิจารณาถึงตัวรถแล้ว Lexus ก็คือ Lexus ครับ สิ่งที่สัมผัสได้ทำให้ยอมจ่ายครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:29:08 »
ที่เห็นชัดสุดเลยก็คือ วัสดุภายในของ ES มันหรูหรา นุ่มนวล ปรานีตกว่า Camry ไปแบบคนละขุม  ของ Camry ถ้าให้พูดตรงๆ ก็คือดู mid class พยายามจะออกแบบให้ดูเรียบหรู

แต่ Lexus มันคือแบบ business class ที่เข้าไปใกล้ first class แล้วครับ

การโดยสารเบาะหลัง ES ก็สบายกว่าทุกมิติ  นั่งใน ES ผมว่ามันนั่งสบายไปใกล้ LS ด้วยซ้ำ โดยเฉพาะตัวเบาะนั่งและผิวสัมผัส

ES น่าจะเป็นรถที่ประมาณว่า คนซื้อไม่ถาม  คนถามไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 15:18:04 »
ภาพลักษณ์ครับ  8) เป็นคุณค่าทางจิตใจของผู้ซื้อ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 15:21:28 »
ถ้ามองตัวเงิน 4.2 ล้าน  ผมเพิ่มเอาเงิน 7-Series  725 ดีกว่าครับ

อย่างที่บางท่านว่าไว้ครับ  เมืองนอกต่างกันไม่กี่แสน  มาไทยต่างกัน 2.5 ล้าน  คุ้มหรือไม่ก็อยู่ที่ใจท่านแล้วครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 15:47:41 »

จริงครับพอตัวเลขเงินสูงขึ้นคนจะหวังความต่าง เเต่ในเเง่ความจริงยิ่งจ่ายสูงเท่าไหร่ความต่างจะยิ่งน้อยลงเรื่อยๆ ไม่ใช่เพราะเขากั้กหรืออะไร เเต่การที่จะคิดเทคโนโลยีต่างๆให้เเตกต่างออกไป มันยิ่งใช้เงินสูงเเละยากขึ้น ซึ่งผมกล้าพูดเลยว่า camry accrord ตัวทอปเดี่ยวนี้มันเเทบเข้าใกล้ e class series5 es300 ในหลายๆด้านมากขึ้นเเต่ยังไงก็มีความต่างเเน่นอน ถ้าในเเง่ความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปก็ต้อง camry accord เเต่รถหรูก็เป็นสิ่งที่ลูกค้ากลุ่มนึงถวิลหาเเละพร้อมที่จะจ่ายเช่นเดียวกัน

ใช่เลยครับ  ::)

เอาให้พอเพียงครับ บางคนเน้นบางสิ่งบางอย่าง
ชีวิตอยู่ในส่วนนี้แล้วมีกำลังก็จัดไปครับ ตามเหตุและปัจจัยแต่ละคน

อย่างอัญมณี ถ้าแค่ซื้อมาใส่เล่นๆเกรดระหว่าง VVS กับ IF เผาใหม่ เผาเก่า ไม่เผา
ทั่วๆไปคนไม่มีความรู้พวกนี้เยอะแยะครับ แต่ราคาต่างกันมาก
ทั้งๆที่เนื้อหินก็ชนิดเดียวกัน แข็งเท่ากัน คนทั่วไปก็จัดเป็นอัญมณีเหมือนๆกัน
ชนิดเดียวกัน แค่คนละเกรด ซึ่งมันไม่มีจุดสิ้นสุดนอกจากเราจะพอเอง

แค่อยากเทียบมุมมองว่าคนที่มีกำลังหาได้ในระดับชั้นดีของตลาด แม้มันจะดูโหล
แต่ประสิทธิภาพต่อราคาก็ใช้ได้ดีเลย ไม่ได้แย่ตามราคาที่ต่างกันกับของชั้นเลิศขนาดนั้น

--------

ตามหัวข้อกระทู้ แน่นอนว่ามันคือรถยนต์ทั้งคู่ พิกัดใกล้ๆกัน
พื้นฐานของรถยนต์มันต้องทำได้เหมือนๆกัน แต่อันนึงทำได้และมีคุณค่ากว่า
ซึ่งไอ้ "กว่า" ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก คนที่มองว่า "กว่า" สำคัญพอที่จะจ่าย ก็จ่ายครับ   :)

Soul Striking Luxury.....

ถ้า ES ก็อาจจะ Time, Space, Power, Mind, Reality, and Soul Striking Luxury.

Soul Striking Luxury..... อันนี้ที่ประเมินราคาไม่ได้หละครับ ฮา  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:03:35 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากๆครับ ซาบซึ้ง :-*
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL