ผู้เขียน หัวข้อ: : ) อัตราเร่ง Altis และการบังคับควบคุมเป็นอย่างไร เทียบกับ Nissan Primera ครับ  (อ่าน 4714 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
จากกระทู้ // First Impression ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS 2.0V Minorchange  /

คุ้นๆรู้สึกว่า น้องกล้วยมี Nissan Primera
(เห็นจาก รูป display และเห็นชื่อใน Club Primera )
เลยอยากทราบความเห็นว่า หลังจากที่ได้ทดลองขับ Altis MC แล้ว
feeling ของการขับขี่สำหรับตัว 2.0 นี้
เทียบกับ Nissan Primera P11 เป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือใครก็ได้ครับ ที่ได้ลองยาวๆกับ Altis ตัวนี้แล้ว
รู้สึกอย่างไรกันบ้าง
โดยส่วนตัวผมยังไม่ได้มีโอกาสไปลองขับยาวๆ ได้แต่ลองๆนั่ง
เลยอยากสอบถามข้อมูลเป็นไอเดียประกอบการตัดสินใจก่อนที่จะซื้อรถใหม่ปลายปี

• อัตราการเร่ง
• การควบคุม การบังคับเลี้ยว
• ช่วงล่าง
• เบาะนั่ง หรือ Ergonomics ต่างๆ ในตัวรถ

พอดีผมใช้ Primera 2.0 อยู่ครับ ซึ่งเป็นมรดกจากคุณพ่อ
แต่อยากซื้อรถใหม่ให้คุณพ่อใช้ (จะเป็น C หรือ D Segment ยังไม่ได้เจาะจง)
โดยที่รถใหม่นั้นอยากได้ความรู้สึก จี๊ดดดๆ แบบ SR20 ที่อยู่ในเจ้า P11 (ใกล้เคียงก็ได้)
แต่ต้องเป็นรถที่หาอะไหล่ง่ายหน่อย ดูแลรักษาง่ายๆ

สำหรับ Primera ผมชอบ
• อาการการตอบสนองของเครื่อง ตอนคิกดาวน์
• หรือการเล่นกับโหมดสปอร์ต ที่รอบจะลากๆหลังติดเบาะนิดๆ

แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือความกระด้างและเสียงสะท้อนของช่วงล่าง

มีความเห็นกับ Altis นี้อย่างไรบ้างครับ

8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 23:51:11 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Terng

ถ้าเอาเรื่องเงียบและนุ่ม(แอบหนึบๆนิดนึง ไม่ย้วยเหมือนตัวหน้าหมูแล้ว) ผมว่าตอบโจทย์แน่นอนอะครับ โดยเฉพาะผู้ใหญ่จะชอบฟีลลิ่งเวลานั่งอัลติสมาก และพาลเผลอหลับกันเป็นแถวครับ

ส่วนเรื่องอัตราเร่งรอคนสัมผัส MC 2.0 ตัวจริงมาตอบอีกทีแล้วกัน เคยแต่นั่งหลังติดเบาะกับตัว 2.0 รุ่นก่อนไมเนอร์คับ (ส่วนตัวใช้ 1.6 อยู่ มันไม่จี๊ดจ๊าด แต่มันก็ไม่อืดอาด ค่อนข้างดีถ้าเทียบกับรุ่น 1.6 ตัวเลือกอื่นๆในตลาดครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ yod artstu

ขอบคุณครับ แล้วจะไปลองยิงยาวๆดูใหม่อีกครั้ง  ;)
: )