ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมองข้อดีของ fiesta เบนซิน ไม่ออกเลยครับ ถ้าเทียบกับ2 jazz  (อ่าน 13854 ครั้ง)

ออฟไลน์ malangpor118

• Newbie
  • *
ผมมองว่า str ของ fiesta คือ diesel tdci น่ะครับ

พอ ฟอร์ดไทย บอก ไม่น่าขาย ทีนี้ ผมก็กลับมานั่งคิดใหม่

แล้ว fiesta มันดีกว่า ค่ายอื่นยังไงหรือ? jazz พิมนิยม ประหยัด space เยอะ จุของมาก ราคาขายต่อ ชนะคนอื่น , mz2 สวย เจ็บ แรงกว่า ,แล้ว fiesta petrol(เบนซิน)???

โดยส่วนตัว ชอบ MT น่ะครับ

อีกคำถามครับ ไม่เห็นมีใครพูดถึง swift diesel โฉมใหม่ 1.2 เลยครับ มีโอกาศในเมืองไทยไม๊ ?????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 18:24:51 โดย malangpor118 »

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ลองมองดูแบบ เปิดใจหน่อยครับ ทุกอย่างมี 2ด้านเสมอ

เช่น
jazz อเนกประสงค์ดี แต่ทำให้ต้องย้ายถังน้ำมำมันมาไว้ด้านหน้า แต่แลกกับระยะเบรกที่เพิ่มขึ้น และการทรงตัวที่แย่ลง เนื่องจากมีน้ำหนักลงที่ล้อหน้าเยอะ

mazda 2มีถังน้ำมันอยู่ด้านหลังทำให้ บาลานน้ำดีกว่า jazz แต่ก็ทำไม่สามรถพับเบาะหลังได้ราบเรียบแบบ jazz

ทุกอย่างมีข้อดีและเสีย

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **
เครือง 1.6
คลัชคู่
ระบบควบคุมการทรงตัว
voice control

ในพิกัดเดียวกัน ยี่ห้ออื่นไม่มีนะ
ผมว่านี่แหละคือข้อดี

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
เปิดใจกว้างหน่อยครับท่าน ^^

รถทุกคัน ย่อมมีจุดเด่นในตัวเอง

รถในตลาดคันอื่นๆไม่ขอพูดถึงแล้วกันนะครับ เพราะน่าจะทราบสรรพคุณกันดีอยู่แล่ว  ;D

แต่ fiesta ตอนนี้ ขนเทคโนโลยี มาเต็มคันรถเลยครับ ซึ่งรถยนต์ใน segment เดียวกัน
ในตอนนี้ ยังไม่มีค่ายไหน ขน option มาให้ขนาดนี้เลย

ซึ่งถ้าคุณเป็นคนที่ไม่สนใจในเทคโนโลยีที่เค้ามีให้มา คุณก็มี choice อื่นๆให้เลือกอีกเยอะครับ

เลือกรถคันนึง ถ้าเป็นผม ผมจะมองรถที่ตอบโจทย์ผมได้ ไม่ใช่ซื้อเพราะ คนอื่นว่าดี นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตัวเบนซิลผมว่าเหนือกว่าทุกค่ายนะ ใส่มาให้ขนาดนั้นด้อยกว่าหรอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมว่าออปชั่นเยอะกว่าชาวบ้านอีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ cu2nite

ประเคนเทคโนโลยีใหม่ให้มากกว่าใครในตลาด
มองไม่ออกจริงๆหรือครับ
เอาแค่ช่วงล่างอย่างเดียว ก็ชนะ Jazz ขาดแล้ว
ไม่ต้องพูดถึงเครื่องใหญ่กว่า ระบบเกียร์ที่น่าจะทนทานกว่า ฯลฯ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
tdci เมื่อไหร่จะมาครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมกลับคิดไม่ออกว่ามีคันไหนดีไปกว่า fiesta บ้าง ส่วน MZ2 แรงกว่า fiesta ก็คงผิดแล้วครับ อีกทั้ง fiestaมีระบบ ESP มาให้ด้วย

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
แล้วในไทย มีตัวไหนที่เอา เก๋งดีเซล มาขาย
เค้าก็บอกแล้ว ต้นทุนมันสูง ขายแพงไปกลัวขายไม่ออก
เพราะมันราคาข้ามไปชน C-Segment เลยนะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า Fiesta มาราคาจะถูกกว่าน่ะครับ

คือ FORD เนี่ย แทบทุกรุ่น เปิดราคาแรง ๆ แต่ ขายถูก ๆ 

จะงงไหม ?

ตัวอย่าง

FORD FOCUS ตอนนั้นลดราคาที่ร่วมสองแสน
ขายปรกติก็ลดกันหลายหมื่นอยู่แล้ว

ดังนั้น ข้อดีมันคือ ราคาจะถูกกว่า Jazz ไอ้พวกเทคโนโลยีต่าง ๆ มันแค่ตลาดกลุ่มเล็ก ๆ คนส่วนใหญ่มองแค่ยี่ห้อ กับว่ามันเป็นรถ ราคาได้ หน้าตาโอเค พอ

ดูอย่างโฟกัสดีเซลสิครับ มาก็ไม่ได้ดังอะไรมาก มีแค่กลุ่มเล็ก ๆ ถ้าแน่จริง ๆ คงแย่งตลาด Toyota Honda ได้ไปนานแล้ว นี่ แค่ไล่ตูด Mazda 3 ยังหืดขึ้นผนังอัณฑะเลย

เว้นแต่จะยัดเครื่องHYBRID, HYDROGEN, หรืออะไรที่มันสุด ๆ แล้วเอามาขายราคาเท่า JAZZ นะ รับรองตลาดตื่นเลย ถ้ายังมัวแต่ก้มหน้าก้มตาโฆษณาประเภท "มาตรฐานยุโรป " "ช่วงล่างรถแข่งWRC" หรือ จะ้อ้างเหตุผลล้านแปด ผมว่า มันก็ขายได้อย่างมาก ๆ พอ ๆกับ MAZDA 2 ล่ะครับ

ฟอร์ดมีของดีอีกเยอะนะ แต่ ตลาดมันรับแค่นี้ เอารถสวย ๆ อย่างFord Mustang มาขายนอกอเมริกา ผมว่าคนจะรักFord ขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ joufo

ชอบรถ Handling ดี เลือก Fiesta
ชอบรถคุ้มค่า เลือก Jazz ครับ

ผมว่ายังไงซะ Jazz ก็เป็นรถที่คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปอยู่ดี
(จริงๆ ไม่ใช่แค่ผม แต่รีวิวจากหนังสือรถชื่อดังของอังกฤษเอง ก็พูดอย่างนี้)

Jazz กว้างสุด แถมเบาะหลังพับแล้วแบนราบไปตลอด ซึ่งยังไม่มีรถคันไหนในกลุ่มนี้เลยที่ทำได้อย่างนี้
สมรรถนะก็ใช้ได้ เครื่องแรง ขับดี ไม่น่าเกลียดอะไร
ข้อเสียก็คงเป็นช่วงล่างแข็งไปนิด ออกจะ ตึงตัง หน่อย

ส่วนเฟียสต้า ผมยังไม่เคยขับหรอกครับ แต่เขาก็บอกกันว่า ถ้าชอบรถที่เกาะถนน Handling ดีๆ ก็ต้องเฟียสต้าหละ

ก็ต้องไปลองขับ ลองสัมผัสเองครับ แต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกันหรอกครับ

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
เขียนกลับกันหรือเปล่า ฮาๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ traveller

แจ๊ส 1.5 มีข้อดีที่เหนือกว่า เฟียสต้า 1.6 อยู่ 2 ข้อใหญ่ครับ คือ
หนึ่ง ภายในกว้างกว่า
สอง ดิสเบรคล้อหลัง ซึ่งดีกว่า ดรัมเบรคหลังในเฟียสต้าแน่นอนครับ
ใครพยายามหาข้อดีของดรัมเบรคหลังในรถเล็กว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ขอเชิญไปขับรถบรรทุกใหญ่ 6 ล้อ 10 ล้อได้เลยครับ เพราะที่นั่น เขาต้องการข้อดีของดรัมเบรคมากเลยครับ

เฟียสต้า 1.6 มีข้อดีที่เหนือกว่า แจ๊ส 1.5 อยู่ 3 ข้อใหญ่ครับ คือ
หนึ่ง เครื่องยนต์มีความจุมากกว่า แรงบิดมาไวกว่า ขับง่ายกว่า
สอง เกียร์ดีกว่าครับ
สาม มีระบบช่วยการทรงตัว ESP

แจ๊ส 1.5 เหนือกว่า เฟียสต้า 1.4 ทุกด้านครับ

ผมคิดด้านเทคนิคล้วนๆ ไม่สนออปชั่นเฟอร์นิเจอร์อะไรทั้งนั้นครับ
ดังนั้น ถ้าขับรถคนเดียว หรือ ไปกับแฟน เลือก เฟียสต้า 1.6 ครับ สมหวังแน่
แต่ ถ้าเป็นคนมีเพื่อน ชอบไปเที่ยวกับแฟนและน้องสาวแฟน ต่างคนต่างสวยไปคนละแบบ เลือก แจ๊ส รับรองสุขสมกว่า เฟียสต้าเยอะ เพราะ คนนั่งหลัง จะชอบนั่งแจ๊สมากกว่าเฟียสต้าแน่ครับ

รักใคร ชอบใคร เลือกได้ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็น แจ๊ส 1.5 หรือ เฟียสต้า 1.6
รับรองว่า เลือกไม่ผิดแน่
แต่ ที่ต้องเตือนคือ ห้ามเลือก เฟียสต้า 1.4 เด็ดขาดครับ
เพราะ ไม่มีอะไรดีกว่า แจ๊ส อีกทั้ง ยังด้อยกว่า มาสด้า 2 เครื่อง 1.5 ทุกกรณี
ฟอร์ดไทย เขาตั้งใจทำกำไรที่รุ่น 1.4 นี่แหละครับ
พวกเรา ช่วยรู้ทัน เขากันหน่อย
ช่วยกันซื้อแต่ เฟียสต้า 1.6 กันให้มากมาก
ไม่ช้า เฟียสต้า 1.4 เบนซิน ก็จะตามไปอยู่กับ อาวิโอ 1.4 คือ ไปในที่ชอบที่ชอบ
อย่าให้ ฝรั่ง หลอกขายรถ 1.4 ในราคาใกล้เคียงรถ 1.5 ให้คนไทย ได้นะครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ประเคนเทคโนโลยีใหม่ให้มากกว่าใครในตลาด
มองไม่ออกจริงๆหรือครับ
เอาแค่ช่วงล่างอย่างเดียว ก็ชนะ Jazz ขาดแล้ว
ไม่ต้องพูดถึงเครื่องใหญ่กว่า ระบบเกียร์ที่น่าจะทนทานกว่า ฯลฯ

เดว ไว้ วันที่ 2-3 กันยานี้ ผม ลองแล้ว จะมาตอบให้นะคับ ว่าเหนือกว่าแจ๊ส ขนาดนั้นเลยหรือป่าว
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ atc40

ใครจะว่าผมยังไงผมไม่สน (เพราะแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกันเนอะ ;D)
ตอนแรกอยากได้มากๆ สี Chilli Orange เข้าไปดูใน www.ford.co.th ดู Option ต่างๆ น้ำลายสอเลยน่าใช้สุดๆ
อลังการงานสร้าง เกียร์ Power Shift, ระบบสั่งการด้วยเสียง, Bluetooth และอื่นๆมากมาย ผลสุดท้าย เห็นรูปดอกกุญแจแบบพับได้ ...... ??

ส่วนตัวผมแล้ว สิ่่งที่ตัวผมคิดว่าขาดไปใน Fiesta ทั้งๆที่ Option อื่นๆมีมาให้เยอะแยะมากมาย น่าใช้สุดๆ
ก็คือกุญแจครับ ผมขอกุญแจแบบ KeyLess ใน Fiesta ได้จะดีมาก ไม่รู้เป็นไงผมว่าดอกกุญแจมันไม่น่าหยิบขึ้นมาใช้เลย

หรือผมติดมาจากการใช้ Mazda2 ตัว Top ก็ไม่รู้นะครับ

และมีที่สงสัยอีก 2ข้อด้วยครับ
1. ที่เติมน้ำมันแบบไม่ต้องมีฝาเปิด-ปิด จะดีจริงไหม ??
2. ตัวชุดแต่งเสริมน่าจะทำให้รถดู Sport กว่านี้ เพราะผมดูไปดูมารู้สึกว่าตัวธรรมดาที่มีคางหมูสีเงินๆ ดูเตะตา+ดูSport มากกว่าอีก ??

• Newbie
  • *
สำหรับ ความเห็นข้างบนครับ ทุกอันเลยครับ

ถ้าfiesta มันมีของเล่นเยอะแยะ ขนาดนั้น แล้ว ถ้าจะซื้อ จะซื้อ เฟียสตา เหรอคับ จริงๆเหรอ???

ทั้งที่ ford ขึ้นชื่อเรื่อ งศุนย์บริการ กับราคารถมือสอง

fiesta petrol ไม่ได้ดีขนาด ทิ้ง jazz 2 กันขาด

ออฟไลน์ cu2nite

เจ้าของกระทู้ บอกว่ามองข้อดีของ Fiesta ที่เหนือกว่า 2 หรือ Jazz ไม่ออก ไม่ใช่หรือครับ
Fiesta วางตลาดช้ากว่ายี่ห้ออื่นๆตั้งนาน หากไม่มีข้อดีกว่าบ้างเลย คงไม่มีใครเข็นออกมาสู้ในตลาดเป็นแน่
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่ และราคาขายต่อ ใครๆก็ทราบดีว่าใครเหนือกว่ากันแค่ไหน
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Fly to dream

สำหรับ ความเห็นข้างบนครับ ทุกอันเลยครับ

ถ้าfiesta มันมีของเล่นเยอะแยะ ขนาดนั้น แล้ว ถ้าจะซื้อ จะซื้อ เฟียสตา เหรอคับ จริงๆเหรอ???

ทั้งที่ ford ขึ้นชื่อเรื่อ งศุนย์บริการ กับราคารถมือสอง

fiesta petrol ไม่ได้ดีขนาด ทิ้ง jazz 2 กันขาด

เอาง่ายๆ นะครับที่บ้านผมมี  ฟอร์ด อยู่ 2 คันที่บ้าน และตอนนี้กำลังให้พ่อจอง ฟอร์ด

เฟียสต้า 1.6 sport สีขาว เพิ่มให้แม่  ส่วนตัวผมๆคิดว่ารอให้  All new Ford Focus tdci ออกมาก่อนแล้วผมจะเอามาใช้ส่วนตัว

ตอนนี้ผมได้ติดต่อเซลล์ คุยกับเซลล์ใน Facebook ล่วงหน้าเพื่อเตรียมการใหญ่นี้อยู่  ราคาขายต่ออาจจะไม่ดี  แต่ฟอร์ดเค้า

น่าจะมียอดเฟียสต้ามาก อนาคตอาจจะมีราคาขายต่อดีก็ได้  ศูนย์บริการขึ้นชื่อว่าแย่  แต่มันไม่ได้เป็นทุกศูนย์ ศูนย์ไหนแย่

ลองเข้าไปในคลับแต่ละคลับของฟอร์ดแล้วโพสบอกได้เลย ทางคลับต่างๆมี Power เพียงพอในการต่อรองศูนย์นั้นๆได้  ไม่เชื่อ

ลองเข้าไปดูในกรณีต่างๆที่รถมีปัญหากับศูนย์  ถึงขนาดที่ผู้จัดการศูนย์ยังต้องสมัครล็อคอินมาขอโทษพร้อมให้ความเชื่อมั่นกัน

เลยทีเดียว  รอไปเรื่อยๆครับตอนนี้ฟอร์ดกำลังยกเครื่องใหม่ทั้งการขยายสาขากับพัฒนาด้านบริการ ไม่นานหรอกเดี๋ยวก็ดีขึ้น

ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับฟอร์ดนะ ที่บ้านเมือ่ก่อนใช้ทั้งมาสด้า323 ฮุนได excel เบนซ์ C200 w2o3 โตโยต้าฟอร์จูนเนอร์

ฟอร์ดเอเวอเรส ฟอร์ดเรนเจอร์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *

เอาง่ายๆ นะครับที่บ้านผมมี  ฟอร์ด อยู่ 2 คันที่บ้าน และตอนนี้กำลังให้พ่อจอง ฟอร์ด

เฟียสต้า 1.6 sport สีขาว เพิ่มให้แม่  ส่วนตัวผมๆคิดว่ารอให้  All new Ford Focus tdci ออกมาก่อนแล้วผมจะเอามาใช้ส่วนตัว

ตอนนี้ผมได้ติดต่อเซลล์ คุยกับเซลล์ใน Facebook ล่วงหน้าเพื่อเตรียมการใหญ่นี้อยู่  ราคาขายต่ออาจจะไม่ดี  แต่ฟอร์ดเค้า

น่าจะมียอดเฟียสต้ามาก อนาคตอาจจะมีราคาขายต่อดีก็ได้  ศูนย์บริการขึ้นชื่อว่าแย่  แต่มันไม่ได้เป็นทุกศูนย์ ศูนย์ไหนแย่

ลองเข้าไปในคลับแต่ละคลับของฟอร์ดแล้วโพสบอกได้เลย ทางคลับต่างๆมี Power เพียงพอในการต่อรองศูนย์นั้นๆได้  ไม่เชื่อ

ลองเข้าไปดูในกรณีต่างๆที่รถมีปัญหากับศูนย์  ถึงขนาดที่ผู้จัดการศูนย์ยังต้องสมัครล็อคอินมาขอโทษพร้อมให้ความเชื่อมั่นกัน

เลยทีเดียว  รอไปเรื่อยๆครับตอนนี้ฟอร์ดกำลังยกเครื่องใหม่ทั้งการขยายสาขากับพัฒนาด้านบริการ ไม่นานหรอกเดี๋ยวก็ดีขึ้น

ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับฟอร์ดนะ ที่บ้านเมือ่ก่อนใช้ทั้งมาสด้า323 ฮุนได excel เบนซ์ C200 w2o3 โตโยต้าฟอร์จูนเนอร์

ฟอร์ดเอเวอเรส ฟอร์ดเรนเจอร์

เข้าใจครับผม ดีซะอีกคับ ที่บอกความรู้ ให้เพื่อนๆฟัง

ส่วนตัว ผมรังเกียจกับ การตลาดเมืองไทย

ที่คนซื้อไม่ได้เลือก ตัวเลือกมันน้อย

ผม น่ะ อยาก ให้ เฟียสตา มันแป้ก ไปเลย จะได้ launch ดีเซล ออกมา :)

เพื่อน ผม ญาติ ผม ผมก็บอก ไม่ต้องซื้อ petrol รอ ดีเซล เลย ถ้าไม่รีบร้อน อะไร ก็รอ ส่วนลด เยอะๆ อีก สัก ปี ค่อยตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 02:25:21 โดย malangpor118 »

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้ บอกว่ามองข้อดีของ Fiesta ที่เหนือกว่า 2 หรือ Jazz ไม่ออก ไม่ใช่หรือครับ
Fiesta วางตลาดช้ากว่ายี่ห้ออื่นๆตั้งนาน หากไม่มีข้อดีกว่าบ้างเลย คงไม่มีใครเข็นออกมาสู้ในตลาดเป็นแน่
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่ และราคาขายต่อ ใครๆก็ทราบดีว่าใครเหนือกว่ากันแค่ไหน

แน่ใจ เหรอ คับ ว่า โปรดัก ดีกว่า แล้ว overall มัน จะดี กว่า ยอด ขาย จะดีกว่า

• **
เรื่องศูนย์บริการ ยอมรับครับว่า อาจจะมีเรื่องน่าปวดหัวตามมา แต่ผมไม่ลำบากที่จะต้องไปหาอู่นอกครับ

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ส่วนตัวแล้ว ผมไม่คิดถึงเรื่องนี้ครับ "ซื้อรถนะครับ ไม่ใช่ซื้อทอง"

อีกอย่าง เท่าที่ศึกษาหาข้อมูลมา ตอนนี้ใจผมเทไปให้ fiesta 90% แล้วครับ เหลือแค่ลอง test drive ดู
เท่านั้นเองครับ ^^

แล้วก็ที่คุณ จขกท. บอกว่า อยากให้ fiesta ตัวนี้มัน แป้ก ไปเลย เพื่อที่จะเข็นดีเซลออกมา ผมว่า มันเป็น
ความคิดที่ค่อนข้าง.... เห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ

ทุกคำที่พูดไป ไม่ได้มีเจตนาจะลบหลู่ หรือว่ากล่าวนะครับ เป้นแค่การแชร์ความคิดเห็น ถ้ามีส่วนไหนที่
คิดว่าแรงไป ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ไม่ชอบเฟียสต้าก็ซื้อแจสครับ ไม่เห็นยาก :-\

ออฟไลน์ ?@$

• Newbie
  • *
เห็นได้ชัดเรื่องความปลอดภัย มี airbag ทุกรุ่น ตัวท๊อบ มี esp ให้ด้วยรถ c segment ยังหายากกกกเลย

• Newbie
  • *
เรื่องศูนย์บริการ ยอมรับครับว่า อาจจะมีเรื่องน่าปวดหัวตามมา แต่ผมไม่ลำบากที่จะต้องไปหาอู่นอกครับ

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ส่วนตัวแล้ว ผมไม่คิดถึงเรื่องนี้ครับ "ซื้อรถนะครับ ไม่ใช่ซื้อทอง"

อีกอย่าง เท่าที่ศึกษาหาข้อมูลมา ตอนนี้ใจผมเทไปให้ fiesta 90% แล้วครับ เหลือแค่ลอง test drive ดู
เท่านั้นเองครับ ^^

แล้วก็ที่คุณ จขกท. บอกว่า อยากให้ fiesta ตัวนี้มัน แป้ก ไปเลย เพื่อที่จะเข็นดีเซลออกมา ผมว่า มันเป็น
ความคิดที่ค่อนข้าง.... เห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ

ทุกคำที่พูดไป ไม่ได้มีเจตนาจะลบหลู่ หรือว่ากล่าวนะครับ เป้นแค่การแชร์ความคิดเห็น ถ้ามีส่วนไหนที่
คิดว่าแรงไป ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

คุณไม่เก็ท น่ะ ส่วนตัวผมไม่ได้แคร์ เรื่อง ราคาขายต่อ แต่ตลาดบอกว่า "กรูแคร์ เรื่องนี้" คุณเข้าใจไม๊ครับ
ผมโพส ผมพูดแทน ตลาด
ผมไม่ซื้อ ก็ไม่เดือดร้อนครับ เพียงแต่ ผมมองว่า "ผู้บริโถค ควร จะ มีสิทธิเลือก" แค่นั้น เอง ผมไม่เห็นจะเห็นแก่ตัวอย่างไร
มันไม่ ล้อน ดีเซล ผมก็ไม่ซื้อครับ ยุคนี้พลังงานทางเลือก จ่ายเงินแล้ว ต้องได้สิ่งที่ควรได้

ทำไมครับ ทำไมเราต้องเป็น ฝ่ายที่เป็นรอง คนขายทุกครั้งไป เพราะ ความ "อยากได้รถจัด" ใช่หรือไม่

• **
เอ่อ ผมก็ว่า ผมไม่ได้ว่าคุณในส่วนของเรื่องราคาขายต่อเลยนี่ครับ  :-\
ผมแสดงความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่ใช่ไปว่าคุณเลย ลองอ่านอีกทีนะครับ  ;)

ส่วนเรื่อง ดีเซล ยกไปครับ นานาจิตตัง  ;D

แล้วก็เรื่อง ทำไมเราต้องเป็นฝ่ายเป็นรองคนขายทุกครั้งไป นั้น อันนี้เห็นด้วยครับ

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมร้านอาหารบางเจ้าที่เค้าว่าอร่อยนักหนา แต่ความสะอาด และ
บริการยอดแย่ คนก็พยายามที่จะแห่กันไปกิน ทั้งๆที่เค้าไม่มี service mind

ทุกครั้งที่ไปซื้อของอะไร แล้วเจอพนักงาน หรือคนขาย บริการไม่ดี ไม่สนใจ
ผมก็จะไม่ซื้อครับ เพราะถือว่า เราเป็นลูกค้า และมีสิทธิที่จะเลือก ในเมื่อร้านคุณ
บริการไม่ดี เราก็แค่ไปซื้อร้านอื่นที่บรการเราดี แค่นั้นเลย

ขอบคุณครับ ^^

• Newbie
  • *
เอ่อ ผมก็ว่า ผมไม่ได้ว่าคุณในส่วนของเรื่องราคาขายต่อเลยนี่ครับ  :-\
ผมแสดงความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่ใช่ไปว่าคุณเลย ลองอ่านอีกทีนะครับ  ;)

ส่วนเรื่อง ดีเซล ยกไปครับ นานาจิตตัง  ;D

แล้วก็เรื่อง ทำไมเราต้องเป็นฝ่ายเป็นรองคนขายทุกครั้งไป นั้น อันนี้เห็นด้วยครับ

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมร้านอาหารบางเจ้าที่เค้าว่าอร่อยนักหนา แต่ความสะอาด และ
บริการยอดแย่ คนก็พยายามที่จะแห่กันไปกิน ทั้งๆที่เค้าไม่มี service mind

ทุกครั้งที่ไปซื้อของอะไร แล้วเจอพนักงาน หรือคนขาย บริการไม่ดี ไม่สนใจ
ผมก็จะไม่ซื้อครับ เพราะถือว่า เราเป็นลูกค้า และมีสิทธิที่จะเลือก ในเมื่อร้านคุณ
บริการไม่ดี เราก็แค่ไปซื้อร้านอื่นที่บรการเราดี แค่นั้นเลย

ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณ และ ขอโทษเช่นกันครับ :)

ออฟไลน์ 6162002

ถึงจะคล้ายๆทะเลาะกัน แต่สำหรับคนเข้ามาอ่าน ผมว่าก็ได้ประโยชน์จากความเห็นทั้งสองท่านนะ ผมก็เห็นด้วย อยากได้รุ่นดีเซลเหมือนกัน แล้วก็เซ็งตรงทำไมเราต้องมาเป็นเบี้ยล่างคนขาย เอิ๊ก ส่วนเรื่องศูนย์เท่าที่ผมสังเกตุ ท่านที่เป็นเซียนรถหลายๆท่าน จะใช้บริการอู่นอกดีๆ เพราะงั้นคงไม่แคร์เรื่องศูนย์เท่าไร