ผู้เขียน หัวข้อ: -- เล่าให้ฟังหลังตรวจสภาพ --  (อ่าน 5429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
-- เล่าให้ฟังหลังตรวจสภาพ --
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 17:34:15 »
สุดสัปดาห์ที่แล้วได้ไปทำการตรวจสภาพกระบะอายุ 15 ปีมา โดยตรวจผ่าน ตรอ. แถวบ้านที่ีคุ้นเคยหน้าตาเจ้าของสถานที่วิ่งในสนามกับผมเจอกันบ่อยๆ 

ไปตรวจที่ ตรอ. นี้ทำทุกอย่างเข้มมากกว่าปีที่แล้วชัดเจน   

-การวัดการส่งสว่างของไฟหน้า
-แตรรถ
-กระจังหน้า
-สภาพโดยรวมของรถ
-เสียงท่อไอเสีย 
-การวัดควันดำ

แต่เดิมการตรวจจาก ตรอ.  จะตรวจแบบผ่านๆไป ไม่เข้มงวดจริงจังว่าง่ายๆก็คือรถผ่าน ตรอ.รับเงิน   
พอไปตรวจมีการเข้มงวดมากขึ้นก็เลยสงสัยว่าทำไม
เจ้าของ ตรอ.  บอกปีนี้เจ้าหน้าที่จากกรมขนส่งมีการเข้มงวดมากทุกอย่าง เริ่มตั้งแต่ต้นปี  โดยพวกเครื่องดีเซลจะโดนหนักเพราะปัญหาเรื่อง PM2.5 ที่ผ่านมา
ทำให้รถตรวจสภาพไม่ผ่านเยอะมาก พี่เค้าเอากองเอกสารที่ตรวจไม่ผ่านมาให้ดู  แน่นนอครับส่วนใหญ่เป็นกระบะทั้งสิ้น เพราะควันดำเกินมาตราฐาน และสาเหตุรองลงมาคือการดัดแปลงสภาพ
พวกที่ดัดแปลงจนเกินเหตุก็ไม่ได้ เช่นกระจังหน้าไม่มีโลโก้ค่ายรถยนต์เลยก็ไม่ผ่านครับ  รถยกสูงเกินไปก็ไม่ผ่านเหตุจากไฟหน้า  ล้อล้นก็ไม่ผ่าน  และอีกหลายเหตุ 

ผมเลยถามว่าทำไมแต่ก่อนปล่อยๆไปได้   พี่เค้าบอกว่าปีนี้หากพี่ปล่อยไปแล้วมีคนโทรแจ้งเกี่ยวกับรถที่พี่ตรวจว่ามันผิด  เช่นควันดำเกิน  หรือรถยกสูงไฟแยงตา
เค้าจะสืบค้นว่าไปตรวจที่ไหนมาและหากผิดหลายครั้งก็จะสืบสวนบทลงโทษสุดท้ายคือสั่งปิด   

รถผมเองควันดำเกินครับ แต่ผมก็ขอทดสอบอีกครั้งน้ำล้างท่อไอเสีย แล้วตรวจอีกครั้งก็ผ่านครับ 

ทุกวันนี้ใน กทม.ผมเองเห็นว่าน้อยลงเหมือนกันนะครับพวกควันดำท่วม  ยกสูงเกินก็น้อยลง

ก็ขอให้เข้มงวดแบบบนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ ทุกอย่างน่าจะดีขึ้น  ::) ::) ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
Re: -- เล่าให้ฟังหลังตรวจสภาพ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 18:07:55 »
รถกระบะที่บ้านเมื่อไม่กี่เดือนก่อนก็โดนเรื่องสติ๊กเกอร์ลายเคฟล่าที่ฝากระโปรงที่ติดมาหลายปีมากแล้ว จนมันเน่าไปหมดแล้ว
ขอยังไงก็ไม่ยอม สุดท้ายต้องไปลอกออกซึ่งก็ออกยากมากทำจนฝากระโปรงเป็นรอยไปหมดเลย แล้วไปตรวจใหม่ถึงได้ยอมให้ผ่าน

ออฟไลน์ lexus

Re: -- เล่าให้ฟังหลังตรวจสภาพ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 18:16:30 »
ดีครับ ผมว่าเข้มกับพวกไฟเบรคกระพริบ ไฟหลังสีฟ้าต่างๆด้วยจะดีมาก ไม่รู้ว่าตรอ.ดูพวกนี้ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 18:17:29 »
ตรงข้ามกับแถวบ้านผม

ไปตรวจมาเมื่อ เดือนที่แล้ว .. เอา CRV ไปตรวจ ไปตอน 17.00 น. (เค้าปิด 18.00 น.) เค้าให้จอดในช่องที่มีกล้อง ถ่ายรูปจากในคอม แล้วก็เห็นเค้าเอาโปรแกรม paint นั่งตัดต่อผลต่างๆลงในแบบฟอร์ม โดยที่ไม่ออกมายุ่งอะไรกับรถผมเลย

เข้าใจว่า เด็กที่ทำหน้าที่ตรวจ กลับไปแล้ว เจ้าของก็กำลังจะกลับ เพราะมีสาวมารอที่โซฟาละ เลยปล่อยมั้ง

ผมอยากให้ตรวจละเอียดนะ อยากรู้เหมือนกันว่า รถผม มีอะไรไม่ผ่านมั่ง แต่ตรวจกี่ครั้งก็แบบนี้ตลอด หลายที่ในจังหวัดที่ผมอยู่ เป็นแบบนี้แหละ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 18:41:07 »
ละเอียดขึ้นเยอะครับ ผมเอารถเพื่อนไปตรวจ แล้วไฟมุมดันไม่มีพลาสติกครอบเพราะไปชนหลุด (ต้องเข้าใจว่าไม่เปลี่ยนดี ๆ เพราะรถเก่ามาก อะไหล่หาไม่ง่าย และใช้แค่ขับเล่นๆ) ตรอ. ก็ให้ไปแก้มาก่อนแล้วค่อยตรวจให้ เพราะเขาต้องถ่ายรูปส่งไปให้ขนส่ง เขาก็แนะนำว่าหาเทปใสมาปิดทับให้ไม่มีมุมแหลมพอ แต่กระจังหน้าไม่ได้ใส่เขาไม่ได้ว่าอะไรนะครับ

ผมว่ามันก็ยังไม่ 100% อยู่ดี ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจมาก แต่ก็เข้าใจว่าบนโลกนี้ไม่มีที่ไหนเขาตรวจสภาพได้ 100% หรอกครับ ต่างประเทศที่ตรวจเข้มจัด ๆ ถ้าเอาเข้าไปบ่ายวันศุกร์ หรือว่าเราเอาไปเข้าที่ตรวจที่เรารู้จักเจ้าของ เขาก็ยอมง่ายกว่า ไม่เอาตามระเบียบเป๊ะเหมือนกันถ้าเขาไม่ได้มองว่ามันเป็นความผิดร้ายแรงขนาดนั้น แต่บางทีเราก็ต้องตั้งคำถามครับว่าสมเหตุสมผลหรือเปล่า อย่างเช่นเรื่องกระจังไม่มีโลโก้ยี่ห้อรถที่เล่ามา อันนี้ผมว่าก็เกินไป และไม่ได้ส่งผลดีอะไรครับถ้ามันไม่ได้ทำให้เกิดมุมแหลมอันตรายจริง ๆ

ผมว่าตราบใดที่ระเบียบยังไม่มีความชัดเจน และผู้ตรวจไม่ได้มีมาตรฐานที่ใกล้เคียงกัน ปัญหามันก็ยังจะมีอยู่ แต่อย่างน้อยถ้าคิดว่ามันดีกว่าการปล่อยปะละเลยไปเลย มันก็โอเคครับ แต่ยังมีอีกหลายเรื่องที่ควรทำได้ดีกว่านี้ เช่นเรื่อง Structural Integrity ของตัวถังนี้ผมก็ยังมองว่าตรวจไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ แต่ก็ยอมรับได้ว่ารถไทยปัญหาเรื่องผุจนเสียความแข็งแรงไม่ค่อยมีเพราะเป็นเมืองร้อน (ไปดูรถต่างประเทศ ผุน่ากลัวกว่ามาก) แต่พอคิดได้แบบนั้นแล้วเรื่องหยุมหยิมที่ไม่สำคัญ กลับเข้มงวดเสียงั้น ก็ตลกดีครับ

เหมือนรถปีเก่ากับใหม่ เขาตรวจละเอียดต่างกันด้วย เช่นตรวจเรื่องมลพิษ ถ้ารถเก่าเกิน 20 ปีขึ้นไป ผมไม่เห็นเขาตรวจค่าไอเสียนะครับ ผมว่ามันยังมีความคลุมเครืออยู่ หรือไม่ก็พวกเราทุกคนศึกษากฎหมายกันไม่ชัดเจนเองด้วย

โดยสรุป ผมว่าเรื่องนี้ยังมีจุดให้ถกเถียงกันเยอะอยู่ครับ เป็นสัญญาณที่ดีที่มีความเข้มงวดมากขึ้น แต่ก็ไม่ใช่ว่ายังไม่มีจุดบกพร่อง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 19:38:34 »
ไม่เคยมีปัญหากับ ตรอ.  รถเดิมๆทุกคัน ผมได้ที่ตรวจแบบดีๆมานานละ ละเอียดมากเช็คได้ยันเบรกว่าจับไม่เท่ากันได้หมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 21:03:24 »
ผมว่าเข้มงวดดีมากไป ครับ
และอยากให้ตำรวจเอาจริง
ไม่ใช่ตั้งด่าน ตรวจแค่ทะเบียนรถ
อีกอย่างแหชั่น ถอดป้ายทะเบียนด้านหลัง
แล้วขับลอยหน้าลอยตา แช่ขวาบ้าง
ช่วยกำจัดให้หมดไปด้วยเถิด

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 21:24:31 »
ยุคนี้ 4G 5g ถ่ายรูปฟ้องมีรางวัลนำจับ. คอมพิวเตอร์ค้นหาข้อมูลตัวรถได้ทุกอย่าง. ผมว่ามันดีนะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 06:48:04 »
แถวบ้านผมก็ตรวจเข้มมาสัก 2 ปีแล้วครับ ผมเห็นด้วยนะ รถที่สภาพไม่พร้อม ก็ไม่ควรได้ต่อทะเบียนมาวิ่งบนถนน

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 07:14:16 »
ที่ผมไปตรวจ เค้าเดินรอบรถ แล้วมุดไปขูดเลข แซสซี จ่ายเงิน รับเอกสาร จบ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 07:17:37 »
ในเอกสารที่ได้มาจากตรอ. รู้สึกจะมี qr code หรือลิงค์ให้เราไปดูผลการตรวจ
เลยอยากรู้ว่าผลการตรวจนั้นมีวิธีดูยังไงบ้าง ใครพอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 13:48:23 »
เข้มๆ น่ะดีแล้วครับ
ลำใยมากเวลาเจอรถที่ยังไม่เก่าเท่าไหร่เลย แต่ไฟท้ายขาด ไฟเบรกไม่ติดเนี่ย
น่าจะให้รางวัลนำจับนะ รับรองไม่กี่วันหายเกลี้ยง อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 15:03:25 »
ที่ผมไปตรวจ เค้าเดินรอบรถ แล้วมุดไปขูดเลข แซสซี จ่ายเงิน รับเอกสาร จบ

คล้ายกับของผมนะครับ ยกเว้นว่าของผมจะพยายามขาย พรบ ด้วย  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 20:32:09 »
ขนาดมอเตอร์ไซค์ไปตรวจสภาพที่ตรอ. ยังต้องใส่ของเดิมจากโรงงานให้ครบทุกชิ้น ไม่งั้นไม่ผ่านการตรวจเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 08:34:29 »
ดีแล้วครับ
ควรตรวจพวกไฟเบรค ไฟกระพริบ ว่าสว่าง ติดไหมด้วยนะครับ  8)

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 08:54:12 »
ดีครับ ปชช.ก็ต้องพยายามทำความคุ้นเคยกับสิ่งที่ถูกต้อง ไม่งั้นปัญหารอบตัวก็สะสมไม่รู้จบ