ผู้เขียน หัวข้อ: หารถเกียร์ธรรมดาขับเล่น วันหยุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ผมมีงบประมาณ5แสนบาท อยากหารถแรงๆ เกียร์ธรรมดา ขับเล่นวันหยุดครับ อยากได้รถคุณสมบัติดังนี้
1.รถไม่เก่ามาก ขออายุไม่เกิน10ปี หรือเต็มที่ไม่เกิน12ปี
2.อะไหล่หาค่อนข้างง่าย ช่างมีความรู้ซ่อมได้ไม่ยากจนเกินไป
3.รถเดิมหรือรถทำหรือรถย้ายของก็ได้ ขอ300แรงม้าขึ้น เกียร์ธรรมดา
4.Handlingดี พวงมาลัยคม ช่วงล่างดี ขับ2หรือขับ4ก็ได้
5.ขับแล้วดูโอเค ไม่แว๊น คนขับอายุ34ปี
6.จะ2หรือ4ประตูก็ได้
7.ค่าซ่อมถูก/แพง ไม่เป็นไร ได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2019, 17:57:24 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
โจทย์ยากจังครับ รอฟังคำตอบด้วย

ใกล้เคียงสุดผมนึกถึง Accord G8 3.5 แล้วค่อยหาชนเกียร์ธรรมดา (ไม่แน่ใจว่ามีไหม)

นอกนั้นที่พอจะนึกออกจะต้องแถวๆ 1 ล้าน หรือต้องถอยปีลงมาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

พวก MX5 NB น่าจะได้ เก่ากว่าปีที่ต้องการนิด ราคาสูงกว่าหน่อย

ออฟไลน์ bluelawn

MX5 NB + supercharger
Cefiro J-bo / Rb
200sx/silvia   
Mitsu EVO ซีรี่อะไรแกล้วแต่ชอบ
Subaru Imp STI  2nd Gen
C32 W203 , E55 W210 (ไม่น่ามี MT)

MX5 NB + supercharger อย่างมากได้ 250 ม้า (แต่จริงๆ 200 ก็ยากแล้ว) ใหม่สุด 14 ปี และถ้าถึง 250 ม้าจริง ทะลุ 5 แสนไกลแน่ครับ น่าจะต้องใช้ MP62 coldside หรือ rotex ซึ่งเฉพาะค่าตัว supercharger มือสองก็แถวแสนนึงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2019, 18:38:22 โดย Turin »

ออนไลน์ frame@kk

โจทย์ยากเหมือนกันนะครับ 5 แสนกับอายุรถไม่เกิน 10-12 ปีนี่ รถมันปี 2007-2009 เอง
ปีใหม่หน่อยก็อิมแมวอ้วน แต่ต้องเพิ่มงบ
อีโว 5 แสนน่าจะได้อีโวปีแถวๆสองพันกว่าๆ

ต้องเพิ่มงบหรือหารถปีเก่าหน่อยจริงๆครับ

ออฟไลน์ akewizard

งบไม่เกิน 5 แสน...

ถ้าเป็นสาย Subaru WRX งบเท่านี้จะได้ไม่เกิน GC ครับ และส่วนใหญ่เป็นรถปี 2000 ต้นๆ
ที่เป็นแบบนั้นเพราะ gen ถัดมาพวกตากลม หน้าเหยี่ยว หน้าหมู เป็นรถที่คนเริ่มเก็บสะสมกัน ราคาเลยยังแพงอยู่

ไม่งั้นก็ลองไปดูสาย Lancer EVO งบไม่เกินนี้ผมว่ามีลุ้นได้ม้า 300 ตัวขึ้นครับ หาปีเก่านิดนึงแต่ถ้าวางเครื่องมาใหม่ก็ไม่น่าเป็นปัญหา

อีกตัวที่น่าจะหาง่ายหน่อยก็ Civic FD พวกที่วาง K20 มา ม้าสองร้อยกลางๆแต่ก็สนุกได้พอตัว
หรือบางคนไปทำเทอร์โบเพิ่มมาด้วย ก็น่าจะได้ถึงตามที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หา Lancer แล้ววางเครื่องเองครับ  จบอาจจะเลยห้าแสนไปหน่อย  แต่ไม่เกิน 6 แน่นอน

นี่น่าจะเป็นตัวเลือกใกล้เคียงสุด 

รึอีกทางก็เอา Focus  ครับ    เครื่อง RS หลุดมาประมาณ 3 แสน ตัวรถประมาณ 2 แสน 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

ใจเชีย ซีลเวีย  แต่เกินงบ

วีออส เทอร์โบได้มั้ย

หรือหา แจ๊ส  ที่วัยรุ่นลง เค20  แต่ดูแว้นอีก

ยากแฮะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Altima

โจทย์ยากจังครับ รอฟังคำตอบด้วย

ใกล้เคียงสุดผมนึกถึง Accord G8 3.5 แล้วค่อยหาชนเกียร์ธรรมดา (ไม่แน่ใจว่ามีไหม)

นอกนั้นที่พอจะนึกออกจะต้องแถวๆ 1 ล้าน หรือต้องถอยปีลงมาครับ

ได้ยินมาว่าถ้าจะวางเกียร์ธรรมดาใน Accord 3.5 งบต้องเกินแสนและต้องมีช่างที่ชำนานมากๆครับเพราะเครื่อง 3.5 ใน Accord 4 ประตูนั้นมันคนละบล้อคกับ 3.5 ใน 2 ประตูซึ่งมีเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Jazz / City MT ขับให้เทคเปิดเล่นมันมาก!

งบห้าแสน เช็ค!
อะไหล่เยอะ เช็ค!
ซ่อมง่าย เช็ค!
ของแต่งเยอะ เช็ค!
ม้าสามร้อยตัว.....  ตกรอบ!  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2019, 20:49:56 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
เสียดายต้องรถไม่เกิน12ปี ไม่งั้นจะเชียร์ e30 coupe ขับสนุกเบื่อขายต่อราคาไม่ค่อยตกด้วยอะไหล่หาง่ายของแต่งเยอะ เห็นในเน็ตขายอยู่สวยๆหลายคันครับ ;D

Subaru Forester SG5 (SG9 จะแพงกว่าน่าจะเกินงบ) หาที่เป็น NA (ถ้าได้เป็นตัวเทอร์โบจะเกียร์ออโต้มาจากโรงงาน แถมค่าตัวแพงกว่า) แล้วเอามาวางเครื่องเหยี่ยวคอแดง ..
- 300 ม้า เกียร์ธรรมดา
- ในงบไม่ทะลุ 6 แสน
- หน้าตา อย่างลุง ไม่แว้นแน่ๆ
- ขับดี พวงมาลัยคม (ยกช่วงล่างเหยี่ยวมาใส่ทั้งยวง)
- อายุเกิน

สอบไม่ผ่านข้อเดียวครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
พูดหยาบๆก็ฝัน
รถห้าแสน 300 ม้า
เกียร์ธรรมดา
ดีแม็กแค็บ โหลดเตี้ย ทำเสร็จเอาไว้วิ่ง 1/4 ไมล์
คันอื่นเอามางบแต่ง เก็บงาน บานเมียหนี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
EVO7 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ laempiab

รถสองแสน วางเครื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ Ruksadindan

Jazz / City MT ขับให้เทคเปิดเล่นมันมาก!

งบห้าแสน เช็ค!
อะไหล่เยอะ เช็ค!
ซ่อมง่าย เช็ค!
ของแต่งเยอะ เช็ค!
ม้าสามร้อยตัว.....  ตกรอบ!  :'(
ม้าสองร้อยตัวต่อลิตร FQ400 ทำได้เมื่อหลายปีแล้ว และเร็วๆนี้ Mercedes-AMG ก็ทำได้เช่นกัน
แต่ถ้าอยากทำได้บ้างน่าจะงบประมาณบานครับ 55555555555

ออฟไลน์ muzaa

ยากมากครับ ตอนแรกจะให้หา civic fd มาวางเครื่องแต่ไม่ต้องแปลงเป็น type r ทั้งคันแรงม้าไม่ถึง 300 ครีบเพราะถ้าทำ na อีกหลายบาทอยู่ ใกล้เคียงสุดคือ altis หน้าแบนมือ 2 หรือยิ่งหา  taxi ปลดระวางไปเลย วาง 3s gte ทำเพิ่มอีกนิดหน่อยน่าจะได้แถวๆ 300 ครับ ตัวรถ สมมติรถบ้าน ตีวต่ำสุดไม่น่าเกิน 200000 เครื่องพร้อมวางพร้อม wiring กลมๆ 100000 นึง เบรก  ล้อ ช่วงล่างให้อีก 100000 นึงเหลืออีก 100000 สำหรับ mo เพิ่มให้ถึง 300 + อุปกรณ์ภายในต่างๆ ครับ แต่ถ้า  taxi ปลดระวางได้รถก็ต่ำแสนลงมาครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แรง 300 ม้า ไม่แว้นซ์ไม่ได้ครับ

ท่อดังลั่นซอยเลย

200 SX หรือ ซิลเวีย วาง 1J ก็พอ

ได้ยินมาว่า 5 แสนนิด ๆ ครับ

แต่ดูแล้วเป็นรถที่ชอบอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ดูจากงบแล้วท่าจะยากที่จะได้ตามโจทย์ครับ
ถ้าเพิ่มงบได้อีกเท่านึง ++ ดูแมวอ้วน(แปลง) น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ALL new D-Max  Cab Did L  3.0 190hp   628,000  Sport 2 ประตู รับรองความสดให่มทนทาน แต่งได้เต็มที่

ออฟไลน์ Vipvipvip

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ
เล็งๆว่า
จะขายF30คันเดิมเร็วๆนี้
แล้วไปถอยหน้าเสือSTIมือ2 มาใช้เป็นรถหลักคันเดียว
แต่แอบกลัวปวดขาซ้าย เพราะขับในเมืองไปทำงานทุกวัน ก็มีติดหนักๆบ้างบางครั้ง
อีกออพชั่นนึงคือ ไม่ขายf30 แล้วหาcivic fb1.8 mt เอาไปเซทโบ คงต้องเพิ่มงบนิดหน่อย

เล็งๆว่า
แล้วไปถอยหน้าเสือSTIมือ2 มาใช้เป็นรถหลักคันเดียว
แต่แอบกลัวปวดขาซ้าย เพราะขับในเมืองไปทำงานทุกวัน ก็มีติดหนักๆบ้างบางครั้ง
อีกออพชั่นนึงคือ ไม่ขายf30 แล้วหาcivic fb1.8 mt เอาไปเซทโบ คงต้องเพิ่มงบนิดหน่อย
อยากได้เสือมือสอง คิดว่าน่าจะต้องรีบขยับตัวนะครับ เท่าที่ส่องๆมา มันจะมีมาในตลาดเป็นพักๆ แล้วพอจะหาย ก็หายจากตลาดยาวๆ ช่วงนี้มีให้เลือก 2-3 คัน เป็นจังหวะที่ดีครับ

ออฟไลน์ AboveGod

เล็งๆว่า

civic mt + bo ทำ300ม้า มีงบเพิ่มทำเรื่อยๆ จนถึง 500 ม้าก็ได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic fb ไปแต่งเพิ่ม น่าจะได้อยู่ครับ  8)