ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมชาวบ้านแถวดอยอ่างข่างขับรถกับชิวๆมากเลย ะครับ  (อ่าน 7644 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
 เห็นมอไซเก่าๆ รุ่นอะไรไม่รู้ ขับแซงเราไป แถมยังมองเหมือนขำๆว่าทำไมเราคลานจัง ประมาณนั้น รุ่นกระบะก้อเหมือน  ขับแซงเราไปเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น  คงลำคานเรามากว่าช้าอยู่ได้
  ขาลงก้อเหมือน บางทีมีแซงเราไปอีก
  ป.ล. เรานั้นเกร็ง ฉี่จะราดหัวใจ แทบอ้วก
  ครั้งเดียว  เลิกเด็ดขาด!!

รู้ว่าเค้าชินพื้นที่  แต่ดูจากลักษณะการขับขี่ของเค้ามันดู อ.ตร.มากเลยนะ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ขับรถขึ้นเขาบ่อยๆครับ เดวก็ชิน ผมทริปแรกไปลุยทีลอซู เบรคไหม้ ยางแตก เป็นประสพการณ์ที่ดี
ปัจจุบัน รถทุกคันมีแรงขึ้นเขา แต่ลงเขานี่ละที่ยาก

ออฟไลน์ mamaman

ขับเก่งๆ กันเยอะครับ
แต่ ก็มีพลาด ถึง ชีวิต บ่อยครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เค้าขับเกียร์แมนนวลน่าจะชิวๆ กว่าออโต้นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แหม คนพื้นที่นะครับ ขึ้นลงทุกวันจนชิน

เคยขึ้น อินทนนท์ ขับเพลินๆ มีกระบะตำรวจเก่าๆ มาจี้ ก็เลยลองเล่น โหยยย เค้าเกาะได้ทุกโค้ง ทุกเขาเลย พักนึง เลยปล่อยเค้าไป

พอแซงขึ้น อ่อ สภ.อ.แม่แจ่ม โอเคจบ 55

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
เจอคนพื่นที่แบกถังแก๊ส 2 ถังขึ้นภูกระดึง จะอึ้งกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

พื้นที่ใครพื้นที่มันครับ ไปบ่อยๆก็เร็วได้ถ้าเป็นคนพื้นฐานขับเร็วอยู่แล้ว  เช่นดอยสุเทพ,อินทนนท์,ขุนตาล พวกนี้ผมชินละ  8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

เจอคนพื่นที่แบกถังแก๊ส 2 ถังขึ้นภูกระดึง จะอึ้งกว่า

อันนี้จริง ไม่รู้เรี่ยวแรงจากไหน

ออฟไลน์ chanphoto

คนพื้นที่ แต่ก็น่าจะมีพลาดกันบ้าง แต่เราไม่รู้

เหมือนภูทับเบิก รถพื้นที่หงายท้องกันเป็นว่าเล่น

ออฟไลน์ BigCat

ตำนานเทพเจ้า DK และกรส่งเต้าหู้ 55555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ redsun

ขับทุกวันจนเขารู้ว่าอันไหนได้ อันไหนอันตราย
พัฒนาทุกวันจนเร็ว เราเพิ่งไปที่นั่นครั้งแรกอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ความคุ้นชิน ;D

คิดกลับกัน

จับคนพื้นที่ ที่ว่า ขึ้นลงอ่างขาง เร็วๆ เก่งๆ .. มาวิ่งใน กทม. ลาดพร้าว - สุขุมวิท - รามอินทรา สักรอบ มันก็จะตรงกันข้าม เค้าก็จะ เงอะๆงะๆ ในขณะที่เรา ขับประจำ เราจะจำได้ว่า ถึงตรงไหน ต้องหลบซ้าย เพราะมียูเทิร์น ตรงไหนมีฝาท่อ

พื้นที่ใคร พื้นที่มัน นี่แหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องปกติครับ

พวกนี้เขาขับไมตี้เอ็ก หรือ มังกรทอง วิ่งกันทุกวัน จนรู้กำลังรถว่าต้องใช้แค่ไหน โค้งไหน มุมไหน

แต่....คนในพื้นที่ตกถนนก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี แถมบ้านผม(ภูเรือ) ยังมีเลย แค่ไม่ค่อยเป็นข่าวอะไร

ออฟไลน์ locomotive

ใช้ ครัช ใช้ เกียร์ เป็น รู้ว่าใช้เบรคตอนไหน มันก็ ชิล ได้ทุก ดอย เขา นะละ ผมขับรถเข้าลาวไปชายแดนจีนบ่อยๆ เขาโหดกว่าเราอีก ของไทย กระจอก

ออฟไลน์ Kencx20

• Newbie
  • *
พอลงมาขับแถวคูเมืองเชียงใหม่มึนเลยนะครับคนอ่างขาง​ เจอทั้งรถแดง​ รถเช่านักท่องเที่ยว

ออฟไลน์ madboy

อันนี้จริง ไม่รู้เรี่ยวแรงจากไหน

เราตัวเปล่ายังแทบตาย  ;D

เข้าใจแล้วละครับ  จริงๆ คนที่พลาด ก้อคงมี แต่เราไม่รู้
เราคิดว่าเค้าเก่งจัง แต่ที่เราไม่เหนว่าตกเขา ก้อคงมี
 ปล  พูดแล้วยังเสียวไม่หาย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เค้าจำไลน์เข้าโค้งได้ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมไม่เคยไปอ่างขางเลยนึกภาพไม่ออก แต่ก้คงคล้ายๆกับที่ผมขึ้นลงเขาพลึง-แพร่-อุตรดิตถ กับขุนตาน-ลำพุน-ลำปาง ประจำนั้นแหละคับ สมัยหกเจดปีก่อน สมัยผมไปเชียงใหม่ใหม่ๆ เวลาเห็นรถคันอื่นขับซิ่งลงดอยขุนตาน ผมยังนึกสงสัยว่าทำไมเขาขับเร็วขับเก่งกันจังฟระ แบบเข้าโค้งนี่ชิลๆกันเลย แรกๆนี่เรียกได้ว่าผมไม่ถนัดเลยเวลาลงขุนตานเปรียบได้ว่าตนเองอยุ่ในระดับ อนุบาล แต่พอเวลาผ่านไปหลายปี ขึ้นลงประจำ เดวนี้ผมอยุ่ในระดับ มหาลัย แล้วคับ อิอิ แซงทักโค้งทุกคันเลย สรุปว่า ความชำนาญ ความเคยชินมีส่วนคับ แต่ทั้งนร้ก้ต้องไม่ประมาทด้วยนะคับ safety first

ผมไม่เคยไปอ่างขางเลยนึกภาพไม่ออก แต่ก้คงคล้ายๆกับที่ผมขึ้นลงเขาพลึง-แพร่-อุตรดิตถ กับขุนตาน-ลำพุน-ลำปาง ประจำนั้นแหละคับ สมัยหกเจดปีก่อน สมัยผมไปเชียงใหม่ใหม่ๆ เวลาเห็นรถคันอื่นขับซิ่งลงดอยขุนตาน ผมยังนึกสงสัยว่าทำไมเขาขับเร็วขับเก่งกันจังฟระ แบบเข้าโค้งนี่ชิลๆกันเลย แรกๆนี่เรียกได้ว่าผมไม่ถนัดเลยเวลาลงขุนตานเปรียบได้ว่าตนเองอยุ่ในระดับ อนุบาล แต่พอเวลาผ่านไปหลายปี ขึ้นลงประจำ เดวนี้ผมอยุ่ในระดับ มหาลัย แล้วคับ อิอิ แซงทักโค้งทุกคันเลย สรุปว่า ความชำนาญ ความเคยชินมีส่วนคับ แต่ทั้งนร้ก้ต้องไม่ประมาทด้วยนะคับ safety first

เขาพลึง มันขึ้นเขาไม่ชัน และโค้งกว่า ใส่กันได้ถึงระดับ 140 น่ะครับ (ถ้าใจกล้า และ บ้าพอ)

อ่างขาง มันจะมีช่วงโหดๆสัก 2 ช่วง ที่หักศอก แล้วชันขึ้นเลย นึกถึง ปาย น่ะครับ แต่ชันกว่าเยอะ .. จุดชันสุด CRV G3 2.0 มาคนเดียว ยัด L คันเร่งติดพื้น ยังวิ่งได้แค่ 20 กม./ช.ม. เองครับ ลองคิดดู

ออฟไลน์ johnlee

เส้นทางประจำที่ผมขับทุกๆวันนั้น

ผมรู้ว่าไฟแดงเรียงไปทางไหน

ผมรู้ว่าหลุมมีตรงไหนบ้าง

รู้ว่าเนินมีตรงไหนพ้นเนินนี้ เนินต่อไปชันแค่ไหน  โค้งไปทางไหน

ผมจำว่าร้านค้ามีตรงไหน  รถจอดบ่อยแถวๆไหน

ผมจำว่าวัดมีตรงไหน  ที่ไหนมีวัดมีโรงเรียน  มักจะมีงาน ตลาดนัด การประชุม

ผมจำได้ว่าตรงไหนเส้นถนนชัด ตรงไหนเส้นถนนเลือนลาง

หลังๆมานี้ผมหมุนพวงมาลัยมือเดียวสบายๆ  เพราะจำได้ว่าหมุนเท่าไรจะผ่านโค้งนี้ได้พอดี

จำไปเรื่อยๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เพราะเขาใช้เส้นทางนั้นเป็นประจำครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

เหตุผลทุกคนตอบไปหมดแล้ว

เหลือแค่ ถ้าเป็นคนต่างถิ่นอย่าไปขับขวางเค้าเวลาขึ้น หรือลงครับ 

โดยเฉพาะเวลาขึ้น มาขับช้า ๆ ขวางๆ  รถคันหลังมันหมดแรง แล้วจะอืดติดกันไปหมด 

เรื่องนี้เจอบ่อยมาก ๆ ๆ ๆ  หากขึ้นเขาตามหลังรถทะเบียนต่างถิ่น ผมเข้าใจว่าเค้าไม่คุ้นทาง แต่ไม่ควรจะขวางครับ หลบได้หลบครับ

ออฟไลน์ toffyearn

รีบกลับบ้านไปเข้าห้องน้ำรึเปล่าขับ...

ออฟไลน์ taludtudtu

• Newbie
  • *
ผมคนเชียงใหม่ครับ เป็นธรรมดาของเจ้าถิ่นอยู่แล้ว เค้ารู้ทางครับ

ออฟไลน์ SM.

ขับบ่อยๆ ก็ชินครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองมาขับแถวสาทร สุขุมวิทดูหน่อยว่าจะเก่งเปล่า

หยอกๆ

::) ::) ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ลองมาขับแถวสาทร สุขุมวิทดูหน่อยว่าจะเก่งเปล่า

หยอกๆ

::) ::) ::)

555  ;D ชำนาญแค่ไหน ก็อาจโดนจักรยานปาดหน้าได้