ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่จอดให้คนข้ามทางม้าลายตอนไฟเขียวผิดไหมครับ  (อ่าน 6500 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
อย่างงี้ผิด กฎจรารจรหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่ผิดควรจะจอดให้ไหมครับ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ถ้ามีไฟชัดเจน ผมว่าไม่ผิดนะครับ ตปท ก็ดูตามไฟเหมือนกัน ยกเว้นไม่มีไฟจอดได้ก็จอดครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อย่างงี้ผิด กฎจรารจรหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่ผิดควรจะจอดให้ไหมครับ

ไม่จอดตอนไฟเขียว ไม่ผิดครับ
และก็ไม่ควรจอดตอนไฟเขียวของรถด้วยนะครับ

แต่ไม่รู้ว่าความหมายของคุณคือไฟเขียวของคนข้าม หรือของรถ

ออฟไลน์ Pegasus7700

By design ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นนะ

หากหมายถึง. การที่ไฟเขียว. แต่ไฟสัญญานทางม้าลายเขียวด้วย??!

แปลก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ผิดครับ ตามระบบก็คือไฟเขียวให้รถไป พอไฟแดงรถหยุดคนก็ค่อยข้าม
แต่ตอนขับข้ามไฟแดงก็ดูนิดนึงด้วยครับ บางคนเดินทะเล่อทะล่าข้ามมาตอนไฟเขียวก็มี ถ้าเผลอไปชนไม่ได้แปลว่าเราจะเป็นฝ่ายถูก 100% นะ

ออฟไลน์ palma

ในไทยรถค่อนข้างเป็นใหญ่ครับ ถ้าฝั่งรถได้ไฟเขียวและเป็นทางเอก/ทางหลัก อาจไม่ต้องหยุด แต่ก็ชนไม่ได้นะครับ

ถ้าเป็นทางรอง เช่นเลี้ยวซ้ายไปเจอทางม้าลาย มีคนข้ามซึ่งเขาได้ไฟเขียวของคนข้ามมา อันนี้อาจต้องหยุดให้ครับ

ในญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ถ้ามีคนข้ามถนนบนทางม้าลาย รถหยุดทุกกรณีครับ รถตามหลังก็หยุดรอเหมือนกัน ไม่มีการไล่ครับ  คนใหญ่กว่ารถครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เท่าที่อ่านก็ผิดตามมตรา 32 นะครับ

แต่คนข้ามบนทางม้าลายในขณะไฟทางถนนเป็นไฟเขียวก็ผิดตามมาตรา 106 เหมือนกัน

ผิดคนละกระทง คนละข้อหา  :-X :-X

http://www.highway.police.go.th/highway2-20-9999-update.pdf

เหมือนห้ามมอเตอร์ไซต์ขี่ในช่องทางด่วนนั่นละครับ ถ้าขับขึ้นไปได้แล้วเกิดรถยนต์ชนก็ไม่ได้หมายถึงว่ารถยนต์คันนั้นจะไม่ได้รับโทษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2019, 14:36:49 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ AkE

กฎหมายอาจผิดได้ ยิ่งถ้าชนยิ่งเป็นเรื่องแต่ความจริงคือไม่ผิดครับ ส่วนเรื่อง ตปท. ถ้ารถชนคนข้ามทางม้าลาย

ตอนไฟเขียวของรถ ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่ามีโทษอะไรสำหรับรถรึป่าว ประเทศที่ให้ความสำคัญกับคนเดิน

มากๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบ Japan, EU, US

ออฟไลน์ HLRx

ไฟเขียวไม่จอดไม่น่าจะผิดนะ แต่ถ้าชนคนขึ้นมาจะไฟใหนๆ รถก็ผิดครับ

ออฟไลน์ HHHsung

มองว่าคนสำคัญกว่ารถ ยกเว้นถ้าตัดหน้ารถ รถถึงจะเป้นฝ่ายถูกครับ   

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
ตามกฎหมาย ขับรถต้องดูคนครับ รถเสียซ่อมได้ คนเสียซ่อมไม่ได้ครับ
ตามกฎศีลธรรม ต่อให้คนวิ่งตัดหน้ารถ ควรกระทืบเบรกและหลบหลีก แม้จะต้องลงข้างทางก็ตาม

ออฟไลน์ Newhang

ขับรถระวังคน แต่การไม่จอดไม่ได้ผิดนะครับ ไฟเขียวอยู่
ต้องถามกลับว่าคนข้ามกล้าข้ามมั๊ยเวลาไฟเขียว
เราไม่ชน เราจอดให้ อาจจะมีคันอื่นมาสอยก็ได้ ข่าวอุบัติเหตุก็เห็นบ่อยที่คันหลังเค้าไม่เห็นว่ามีรถคันนึงกำลังจอดให้คนข้าม เพราะรถมันบังคน
แต่คนคิดว่าเค้าให้ข้ามแล้วปลอดภัย แต่คันอื่นไม่ได้จอดด้วย ไม่ชนเลนเราก็ชนเลนอื่น

เป็นผมผมไม่จอด ต่างคนต่างรู้หน้าที่เนอะ ผมคิดแบบนี้
ถ้าผมเป็นคนข้ามผมก็ข้ามตอนไฟแดงแหละครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าเห็นคนกำลังข้ามถนนแล้วขับไปชนเขา ไฟไหนๆก็ผิดทั้งนั้นแหล่ะครับ ถ้าไม่ปิดเลยแสดงว่าคนขับรถสามารถขับรถไล่ชนคนได้เลยหรือ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คนก็ไม่ควรข้ามตอนไฟเขียวนะครับ

ถ้าเราจอดให้คนข้าม

รถของเรานี่แหละ จะเป็นสิ่งที่บดบังไม่ให้คันอื่นเห็นคนกำลังข้าม

ถ้าเค้าโดนรถเฉี่ยวถัดจากหน้ารถเราไป เราก็จะรู้สึกผิดอีกครับ

สรุปว่าไฟเขียว เราก็ออกตัวระวัง ๆ ครับ

ถ้าคนจะข้ามก็ส่งสัญญาณเตือนครับ

อย่าให้เขาข้ามมา ให้รอไฟแดงไปก่อน

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมไปญี่ปุ่น เผลอเดินไม่ดูตาม้าตาเรือจะข้ามถนนตรงทางม้าลาย แต่ไฟทางรถเขียว แต่เป็นทางตรงนะ รถเฉี่ยวแขนผม แถมมองหน้าผมแบบโมโหมากด้วย คิดตามเหตุผล ถ้าเค้าหยุดให้เราแบบกระทันหัน แล้วเค้าโดนชนท้าย เราก็คงต้องไปรับผิดชอบให้เค้า เพราะเราคือต้นเหตุ
แต่ถ้าเค้าเลี้ยวซ้ายมา เจอคนข้าม เค้าจะหยุดให้คนไปก่อนคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ผิดครับ ประเทศเจริญแล้วยังบีบแตรไล่เลยถ้ามีคนข้ามหรือเค้าพุ่งใส่เลยนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

ไม่ผิดครับ ประเทศเจริญแล้วยังบีบแตรไล่เลยถ้ามีคนข้ามหรือเค้าพุ่งใส่เลยนะครับ

+1 จริงครับ ประมาณว่าต้องเคารพสิทธิ์ซึ่งกันและกัน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เท่าที่อ่านก็ผิดตามมตรา 32 นะครับ

แต่คนข้ามบนทางม้าลายในขณะไฟทางถนนเป็นไฟเขียวก็ผิดตามมาตรา 106 เหมือนกัน

ผิดคนละกระทง คนละข้อหา  :-X :-X

http://www.highway.police.go.th/highway2-20-9999-update.pdf

เหมือนห้ามมอเตอร์ไซต์ขี่ในช่องทางด่วนนั่นละครับ ถ้าขับขึ้นไปได้แล้วเกิดรถยนต์ชนก็ไม่ได้หมายถึงว่ารถยนต์คันนั้นจะไม่ได้รับโทษ

เห็นด้วยตามนี้ครับ ตามมารยาทรถถูก ถ้าชนรถผิดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Smith686

2.เหตุใดคนข้ามถนนทางม้าลายจึงมิอาจมีส่วนในการกระทำโดยประมาท

แต่ในเมื่อข้อเท็จจริงในกรณีนี้  ปรากฏอย่างชัดเจนแล้วว่า  คนเดินเท้า ได้ข้ามถนนในทางข้าม  อีกทั้งตาม พ.ร.บ.จราจรทางบกฯ  มาตรา  70  มาตรา  ได้กำหนดหน้าที่ของผู้ขับขี่ว่า   “ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถเข้าใกล้ทางร่วมทางแยก ทางข้ามเส้นให้รถหยุด หรือวงเวียน ต้องลดความเร็วของรถ”

และมาตรา  140 บัญญัติว่า   “ภายในระยะไม่เกินหนึ่งร้อยเมตรนับจากทางข้าม ห้ามมิให้คนเดินเท้าข้ามทางนอกทางข้าม”

ซึ่งหมายความว่าในระยะที่เกิน  150 เมตรแล้วคนเดินถนนย่อมได้รับความคุ้มครองตามนัยมาตรา  32 แห่ง พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522  ไม่ว่าจะอยู่ส่วนใดของทาง

ประกอบความในความผิดฐานประมาทนั้น  แท้จริงแล้วไม่มีการร่วมกันประมาท  เพราะจะร่วมกันได้ต้องมีความผิดโดยเจตนา ดังนั้นผู้ทรงคุณวุฒิบางท่านจึงอธิบายว่า ประมาทร่วมก็ไม่มี  แต่เป็นเรื่องของความประมาทแต่ละฝ่ายที่เกิดขึ้นเฉพาะบุคคล  แล้วมาอยู่ในเหตุการณ์เดียวกัน

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
when i’m 64

แล้วแต่สถานการณ์ แยกใหญ่กว่าจะข้ามได้ แทบต้องวิ่ง
เจ้าหน้าที่มองไม่เห็น เปลี่ยนไฟจราจร
คนสูงอายุ เดินช้ากว่าเราเยอะครับ
ไม่ต้องรีบครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยหงุดหงิดมากๆเหมือนกัน มาข้ามถนนตอนรถเค้าได้ไฟเขียว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไฟแดง ไฟเขียว แบบมีทางม้าลาย ที่เห็นๆ มี 2 แบบ

แบบที่หนึ่ง คือ ทางม้าลาย อยู่ตามแยกไฟแดง ไฟแดง

แบบที่สอง คือ เป็นไฟแดง ไฟเขียว สำหรับทางม้าลายโดยเฉพาะ ซึ่งแบบนี้จะมีไฟเขียน-แดง รูปคนเดิน(บางจุดมีปุ่มให้คนข้ามถนน กดเอง)

ทั้ง 2 แบบ มันก็จะแดงให้รถหยุด vs เขียวให้คนข้าม สลับกันไปเรื่อยๆ ไม่ได้เขียวพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง

กรณี ไฟเขียว ไม่จอดให้ คิดว่า ไม่ผิด เพราะมันคือไฟเขียวให้ตรงไปได้ ส่วนจะจอดหรือไม่จอดก็ต้องดูน้ำใจ และ ไม่ได้ไปชนใคร

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
ในไทยรถค่อนข้างเป็นใหญ่ครับ ถ้าฝั่งรถได้ไฟเขียวและเป็นทางเอก/ทางหลัก อาจไม่ต้องหยุด แต่ก็ชนไม่ได้นะครับ

ถ้าเป็นทางรอง เช่นเลี้ยวซ้ายไปเจอทางม้าลาย มีคนข้ามซึ่งเขาได้ไฟเขียวของคนข้ามมา อันนี้อาจต้องหยุดให้ครับ

ในญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ถ้ามีคนข้ามถนนบนทางม้าลาย รถหยุดทุกกรณีครับ รถตามหลังก็หยุดรอเหมือนกัน ไม่มีการไล่ครับ  คนใหญ่กว่ารถครับ

พึ่งกลับจากญี่ปุ่น ก็ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....เข้าใจที่คุณถามครับ ขอตอบว่าคุณไม่ผิด แต่ในทางปฏิบัติ เราก็ต้องระวัง แม้ว่าเราได้ไฟเขียว ถ้ามีคนลงไปเดินอยู่ในช่องทางม้าลายหน้ารถคุณ คุณคงต้องคิดเอง ไม่มีใครตัดสินใจแทนคุณ ณ. ขณะนั้นได้  !! :-X

ออฟไลน์ Jacob

กฎมันมีไว้เพื่อความปลอดภัย เป็นระเบียบ ไม่ใช่แค่เอาไว้เถียงว่าถูกหหรือผิด
คุณขับรถชนคน ต่อให้เค้าผิดเพราะวิ่งตัดหน้ารถแต่คุณก็ผิด แค่ถือว่าไม่เจตนาโทษจึงเบาลง
เมื่อไฟเขียว จะไปได้เมื่อปลอดภัย กฎหมายเขียนไว้แบบนี้ แปลว่าปลอดภัยต่อคุณเองและผู้อื่น ถ้ามีคนเดินงงๆมาก็บีบแตรให้สัญญาณหรือชะลอ ถ้าเค้าไม่หยุดคุณก็ต้องหยุดหรือหลบ ไม่ใช่ดูแค่ไฟเขียวจะไปอย่างเดียว

ปล. พูดเรื่องเมืองนอก ผมไปญี่ปุ่นก็มีเผลอ รถเค้าหยุดให้นะ ไม่บีบแตรใส่ด้วย แต่ไม่เห็นสีหน้า(จะโกรธจะด่าก็เป็นสิทธิเค้าเพราะเราผิดเอง)​ แต่เค้าหยุดแน่นอนถ้าหยุดได้เพราะกฎหมายเค้าแรง ยกเว้นจักรยานที่ปั่นตามฟุตบาท อันนี้ไม่สนคนเลยเพราะไม่ต้องมีใบขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2019, 15:58:04 โดย Jacob »

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
จริงๆแล้ว ผมถามแค่ว่าคนพยายามจะข้ามทางม้าลายแต่ว่าทางรถเป็นไฟเขียวอยู่รถต้องจอดให้ไหม แล้วถ้าไม่จอดคุณตำรวจสามารถออกใบสั่งเราได้หรือเปล่า

ผมไม่ได้คิดไปถึงเรื่องว่าชนคนครับ ผมเข้าใจอยู่แล้วครับว่ารถชนคนยังไงรถก็ผิด ผิดมากน้อยก็ว่ากันไปตามเหตุการณ์

บางท่านพูดถึงบางประเทศที่กฎหมายค่อนข้างเคร่งเรื่องคนเดินเท้า เขาก็ออกกฎหมายมามีวิธีให้ปฏิบัติตาม แต่ว่ากฎหมายจราจรเมืองไทยมันค่อนข้างคลุมเครือ ตำรวจกับขนส่งบางทียังพูดไม่เหมือนกันเลยทั้งที่ก็ใช้กฎหมายตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ Jacob

ไม่จำเป็นต้องจอด อย่างที่บอกไปว่าบีบแตรให้สัญญาณได้ แต่ถ้าคนข้ามยังงงๆจะข้ามมาแล้วเราไม่ชะลอ ถึงจะไม่ชนแต่ก็อาจโดนข้อหาขับรถให้เกิดความหวาดเสียวได้ แล้วแต่ตำรวจจะพิจารณา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ผิดครับ

ผมแทบไม่เคยจอดให้คนข้ามเลย
ผมว่าอันตรายมากกว่าอีก รอจังหวะให้เค้าข้ามเองเถอะ
ส่วนตัวถ้าเป็นคนข้ามเองก็ไม่ชอบให้รถหยุดให้นะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
จะผิดอย่างไรล่ะ
คนข้ามถนนควรมีวินัยแบบชาวญี่ปุ่นบ้าง 
เมื่อวาน เจอหนุ่ม ๆ ขนาดไฟเขียว เดินช้า ๆ ก้มหน้าข้ามถนนไม่ดูสัญญาณไฟเลย  :P

นอกจากจะเป็นพวกย่านชุมชน ตลาด รถช้า ๆ  ผมก็ให้เขาข้ามนะครับ เพราะข้ามที เป็นสิบคน