ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบความเห็นของสมาชิก ระหว่างkia grand carnival vs hyundai h1 ครับ  (อ่าน 14175 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ตอนนี้กำลังมอง รถสองคันนี้  เกาหลี ทั้งคู่  ถ้าท่านเลือกระหว่างสองคันนี้  ท่านจะเลือกคันไหน 

ใช้งาน 7-11  ที่นั่ง 

แม่  h1  ลูก  kia grand  ผมยังไม่ตัดสินใจอะไร อะไรก็ได้ ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

ลักษณะการนั่งไม่เหมือนกัน  ชอบคันไหนไปคันนั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ฟผมจะเลือก อิสระ4ล้อครับ  8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Buffy

เลือก Kia ครับ ผมชอบหน้าตามากกว่า และดูคันเล็กกว่าครับ   H1 คันมันสูงใหญ่เหลือเกิน ผมขับไม่ค่อยถนัด

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
รอคนละแนวเลยครับ ถ้าเป็นผมคนเลือก kia ไปลองแล้วชอบมาก

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
เจอโจทย์เดียวกับผมก่อนหน้านี้เลยครับ
กำเงินไว้ไม่เกิน 3 ล้าน มี 3 ตัวเลือก
Alphard Hybrid X, Kia GC, Hyundai H-1
ความคุ้มค่าเมื่อคำนึงถึงขนาด/ราคา ผมชอบ H-1 ใส่ช่วงล่าง Profender จากศูนย์ที่ผมมองว่าลดความกระด้างใช้ได้ แต่เสียคะแนนตรง seatbelt ที่ติดตั้งแถว 2-4 เป็น 2 จุดหมด และที่บ้านยังมองว่าดีดมากไป
Alphard เคยมีแล้ว และลองรุ่นนี้ยังพบจุดอ่อนตรงการทรงตัวในความเร็วสูง วิ่งทางไกลไม่ดีเลย แถมเวลาขึ้นเขาใหญ่เวลาแบตอ่อนนี่ กดสุดแล้วมีแต่เสียง
Kia GC ทำผมแปลกใจสุด กำลังเครื่องดีมาก ช่วงล่างเหมือนรถยุโรป คือนุ่ม หนึบ
สุดท้ายมาจิ้มเอา Kia ครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ถ้าเป็นคนนั่ง  คงชอบนั่ง H1 นั่งสบายกว่า กว้างกว่าโปร่งกว่า

ถ้าเป็นคนขับคงจะชอบขับ Canival มากกว่า ดูเป็นรถส่วนบุคลมากกว่า. เครื่องเกียร์ เทคโนโลยีใหม่กว่า H1
สรุป.  คนขับมีแค่ 1 เสียง อีก 7-10 เสียงเป็นคนนั่ง. เลือก H1

ปล ปัจจุบันนี้ก็ใช้ H1 อยู่. บางคนเห็นมันคันใหญ่ๆ จะกลัวไม่กล้าขับเข้าเมืองเข้าห้าง
ขอบอกว่าอย่ากลัว มันขับง่ายมาก วงเลี้ยวแคบ  ขอแค่ที่จอดรถมีความสูง 2.00 เมตรขึ้นไป มันขึ้นได้ทุกที่   จะบอกว่ามันขึ้นที่จอดรถง่ายพอๆกับ แอคคอด หรือคัมรี่ก็คงไม่เกินไปนัก

ออฟไลน์ XyteBlaster

kia เหมาะสำหรับนั่งเต็มที่ 8 คนครับ  แถว 3 ถ้าดันไปหลังสุด ผู้ใหญ่นั่งได้  แต่แถว 4 ไม่ไหวครับ แล้วมันก็แทบจะติดฝาหลังแล้วด้วย

สำหรับผมเลือก kia เพราะผมนั่งไม่เกิน 8 ครับ  แต่ถ้าคุณมีต้องนั่ง 11 คน ก็ลองยกแก๊งกันไปนั่งดูครับ  (ไม่มีที่วางของเหลือนะครับ)

ถ้านั่ง 11 คนไปทาง grandvia น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าบังคับแค่ 2 รุ่นนี้ ผมเอียงไปชอบทาง Kia Grand Carnival มากกว่า

แต่ถ้าต้องเลือก Hyundai H-1 ผมอาจจะเทไปทาง Toyota Majesty ซะงั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ andy_duf

ถ้าเป็นคนนั่ง  คงชอบนั่ง H1 นั่งสบายกว่า กว้างกว่าโปร่งกว่า

ถ้าเป็นคนขับคงจะชอบขับ Canival มากกว่า ดูเป็นรถส่วนบุคลมากกว่า. เครื่องเกียร์ เทคโนโลยีใหม่กว่า H1
สรุป.  คนขับมีแค่ 1 เสียง อีก 7-10 เสียงเป็นคนนั่ง. เลือก H1

ปล ปัจจุบันนี้ก็ใช้ H1 อยู่. บางคนเห็นมันคันใหญ่ๆ จะกลัวไม่กล้าขับเข้าเมืองเข้าห้าง
ขอบอกว่าอย่ากลัว มันขับง่ายมาก วงเลี้ยวแคบ  ขอแค่ที่จอดรถมีความสูง 2.00 เมตรขึ้นไป มันขึ้นได้ทุกที่   จะบอกว่ามันขึ้นที่จอดรถง่ายพอๆกับ แอคคอด หรือคัมรี่ก็คงไม่เกินไปนัก

+1  ถ้า H1 ไม่ดีจริงคงไม่เห็นเต็มท้องถนนแบบนี้ แต่ปลายอายุแล้ว ควรต่อราคา/ขอส่วนลดเยอะๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเป็น​ผมนะ ขอรอไปอีกสักนิดถ้ายังไม่รีบนะ เพราะมันใกล้มากแล้วกับโฉมถัดไป  ไม่ก็ปรับออฟชั่น​แน่ๆ

แต่ถ้าเลือกเลย เที่ยวบ่อยมีคนในรถ 5 คนหรือมากกว่าตลอดๆผมขอ H1  แต่ถ้าใช้ชีวิต​ในเมืองมากกว่า​เข้าห้างบ่อย ขับเองคนเดียว​ด้วย เอา Kia ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

ขออนุญาตถามH1ตัวปัจจุบันที่ความเร็วมากกว่า120km./ชั่วโมงครับ
1)การทรงตัวทางตรงเป็นอย่างไรบ้างครับ
2)เสียงจากพื้นถนน เสียงลมปะทะ

ผมเจอH1 วิ่งเร็วที่ถนนพิษณุโลก-นครสวรร ส่งสัญญาณไฟให้รถคันอื่นหลบ แสดงว่าเค้ามั่นใจในสมรรถนะรถ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
ถ้าขับเอง และแม่บ้านขับด้วย นั่งไม่เกิน 8 คน ไป kia แบบไม่ต้องคิดเยอะเลย แต่หากต้องจุเยอะอยากแนะนำ majesty มากกว่า h1 ลองเลือกดูครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Tien.W

KIA ขับไปทำงาน ขับคนเดียว ก็ดูโอเค ไม่เป็นคนขับรถ เข้าห้าง เข้าตึกเพดานต่ำ ไม่น่ามีปัญหา

หรืออีกตัว ถ้าเน้นซ่อมบำรุง คือ Majesty ไงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าใช้งาน 7-11 ที่นั่ง ผมขอแนะนำ h1 ครับ
เนื่องจากการปรับเบาะของ h1 ยืดหยุ่นกว่ามาก นั่งสบายทุกที่นั่ง สามารถใส่ของเพิ่มเติมได้

ส่วน kia ถ้าไม่เกิน 8 อันนี้น่าใช้กว่า h1 เยอะครับ ทั้งสมรรถนะและการขับขี่ สาเหตุที่ไม่เหมาะสำหรับ 11 ที่นั่งเพราะเบาหลังมัน fix ตายครับ ชันด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

คันนี้ผมคงไม่ค่อยได้ขับ  เพราะเวลาไปกัน  ผมต้องอยู่โยงเฝ้าบ้าน...

ขอนำความเห็นของทุกท่านไปปรึกษา และให้ความเห็นในการเลือกอีกที

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

เอา ขับง่าย คนนั่งสบาย ไม่เด้ง ไปไม่เกิน 7 เอา Kia

เอาขนของด้วยเน้นโปร่งโล่ง  H1 คนขับนั่งหน้าไม่ค่อยเด้งแต่แถวสาม ดีดได้ใจ

ออฟไลน์ Ake_R

• Newbie
  • *
ผมก็เคยต้องเลือกรถประเภทนี้มาก่อน ตอนนั้นดู Alphard มือสอง, H1 และ Kia grand carnival ไว้ สุดท้ายเลือก Kia ครับ มีเหตุผลดังนี้ครับ

1. Alphard คุณพ่อใช้ตัวเก่าอยู่ ผมได้ขับบ้างบางโอกาส เรื่องการทรงตัวนี่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ค่อนข้างโยนขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ แต่คนนั่งสบายดี ที่เก็บของข้างหลังก็น้อยมากถ้านั่งครบ 3 แถว แถมราคาค่อนข้างแรงเลยต้องดูมือสอง
2. H1 เคยได้ขับตอนไปเที่ยวครับ พื้นที่ภายในดี กว้างขวาง แต่เพื่อนที่นั่งแถว 3 บ่นตลอดทริปว่าเมารถ เพราะค่อนข้างกระทือนและดีด ตัวรถก็ไม่ได้ขับยากอะไร แต่ถ้าใช้ในเมืองอย่างผมจะพบว่าหลายที่เข้าที่จอดธรรมดาไม่ได้ ตัวรุ่นของรถก็เก่ามากแล้ว แถม option ความปลอดภัยน้อยไปหน่อย

พอมาได้ลองขับ Grand carnival สิ่งแรกที่ประทับใจเลยคือ ช่วงล่างที่นุ่มนวล และการเก็บเสียงที่ทำได้ดี พวกวัสดุการตกแต่งภายในก็ทำได้ดีมาก   option ความปลอดภัยก็ให้มาเกือบครบซึ่งผมพอใจแล้ว (รุ่น sxl) สุดท้ายเลยลองเลือกใช้ดู จากที่เคยใช้แต่ Honda มาเกือบตลอดชีวิต

ในการใช้งานจริงผมใช้ KC มาประมาณ 10 เดือน พบว่าไม่มีปัญหาอะไรจุกจิก ส่วนใหญ่ผมนั่งประมาณ 5 คน กับ Carseat 1 ตัว โดย carseat ไว้แถวสอง คุณตาคุณยายยังนั่งข้างๆอีก 2 คนได้สบายๆ  แล้วให้พี่เลี้ยงนั่งแถวสาม  และบ่อยครั้งที่ได้นั่งถึง 7 คนกับ Carseat 1 ตัว ก็สบายดีทุกที่นั่ง

แต่ถ้าต้องใช้งานแถวสี่ด้วยเพื่อให้ได้ 11 คนจะนั่งไม่สบายแล้วเพราะต้องเลื่อนทุกแถวขึ้นมาทำให้ Leg room สั้นไป

พุดถึงที่นั่งแถวสาม ผมสูง 182 หนัก 78 ก็ยังนั่งได้สบายอยู่ Headroom อาจเหลือน้อยหน่อยแต่ก็ไม่ได้อึดอัดเลย และถ้าใช้แค่สามแถวที่เก็บของข้างยังเหลือเยอะมากเมื่อเทียบกับ Alphard

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
สอบถามค่าบริการ 10000 โล เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ

ออฟไลน์ InBkk

เคยลอง Kia แล้ว ผมว่าขับดีกว่า H1 ครับ ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจแต่อย่างใด เพราะรถเตี้ยกว่า และพื้นฐานช่วงล่างต่างกัน แต่ถ้าเน้นนั่ง 8 คน หรือมากกว่า เลือก H1 หรือ Majesty ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

สอบถามค่าบริการ 10000 โล เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ
ผมเพิ่ง service หมื่นโลแรกมา จ่ายไป 5,761 บาทครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ SM.

สภาพภายในรถไม่เหมือนกันเลย บางคนไม่เอา เกีย เพราะรู้สึกแคบ อึดอัดกว่า

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

ตอนนั้นที่ผมซื้อ KIA เพราะ 3 ข้อหลักๆ

1.นั่ง 6 คนยืนพื้นแทบตลอด มี 8 บ้างก็ยังสบาย เหลือแถวสุดท้ายใส่รถเข็นเด็กน้อยได้อีกเยอะ หรือใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่สุดได้2ใบ
2.H1 ขนาดรุ่นท้อปให้ถุงลมมาแค่ 2 ใบ (ขอนี้ผมซีเรียสครับ)
3.ผมต้องการใช้รถคันเดียววิ่งไปไหนมาไหนได้ด้วย ไม่ดูเป็นคนขับเกินไป

ปล.ส่วนศูนย์บริการ ผมอยู่กทม.อยู่แล้วครับ เลยไม่กังวลทั้งคู่
สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ จากผู้ใช้จริง :-*
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ frame@kk

kia  ใช้ไม่เกิน 7 คนกำลังดี แล้วไปทำรางเลื่อนใหม่ ให้เลื่อนได้มากขึ้น เวลาไม่ได้บรรทุกของเยอะจะนั่งได้สบายขึ้นอีกครับ

ขอบคุณความเห็นเพิ่มเติมอีกครั้งครับ   ตอนนี้เทใจมาทาง  kc  หน่อย ๆ

โดยเฉพาะแถวหลังของh 1  มันเด้ง..เมารถนี่แหละ

ส่วนเรื่อง  การดูแล  ไม่น่าจะยากเย็นอะไร  ทั้งคู่  ผมชินกับการดูแลกับรถที่หาอะไหล่ยาก ๆอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
ผมเคยจะต้องเลือกระหว่าง 2 คัน นี้ สุดท้ายเลือก H1 ครับ เพราะ

รถคันนี้ไว้รับส่งเด็กๆ ที่โรงเรียน มีคนขับรถขับ จ.-ศ. และเอาเข้าจริง ผมแทบไม่ได้ขับและนั่ง H1 เลยด้วยซ้ำ
ผมมีลูก 3 คน + พี่เลี้ยง พ่อแม่ ผมอีก ถ้าไปไหนครบต้องเลือกคันใหญ่ไว้ก่อน
ไปลองมาทั้ง Kia และ H1 ส่วนตัวผมชอบ Kia มากกก แรง ช่วงล่างดี หรูหรา
แต่มาตกม้าตายตรงที่ ผบ. บอกว่า ผมไม่ได้ขับเองอยู่แล้ว จะเอาหรูๆ ไปทำไม เอารถกว้างๆ ดีกว่า  :'( :'( :'(

แนะนำให้ลองไปขับและนั่งกันทั้งครอบครัวครับ เด็กๆ บ้านผมรับได้กับช่วงล่าง H1 เลยไม่ติดปัญหาอะไร ผมแค่ไปเปลี่ยนยางเท่านั้น และส่วนใหญ่วิ่งไม่เร็วใน กทม. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2019, 16:09:00 โดย canonman »

ออฟไลน์ mandize

H-1 รถที่เปิดตัวมาตั้งแต่ 2007 ขายมา 13 ปีแล้ว
คุณจะซื้อรถที่เทคโนโลยีเมื่อ13ปีที่แล้วหรอครับ
เป็นผมขอบาย
ถ้าจะเอา H-1 ผมไป Majesty ดีกว่า
แต่ถ้าเลือกระหว่าง H-1 กับ Grand Carnival
เลือก Grand Carnival แบบไม่ต้องติด
ลองไปสัมผัสตัวจริงของทั้งคู่ดูครับ ยิ่งภายในต่างกันราวฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูจากจำนวนคน H1คงจะเหมาะกว่า

แต่ถ้าส่วนตัวผมเลือกGCครับ เพราะดีไซน์ล้วนๆ หรูกว่าเยอะด้วย

ถ้าไม่รีบรอตัวAll new

ออฟไลน์ jeeper

นั่งบ่อยๆไม่เกิน 5 เอา Kia นั่ง 6 คนขึ้นไปบ่อยเอา Toyota Majestic

ออฟไลน์ zipp

ลองดูused VW T5 ราคาดีนะพี่