ผู้เขียน หัวข้อ: โดนใบสั่งส่งมาที่บ้าน แต่ไม่ใช่รถเรา ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 6699 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆเคยเจอใบสั่งส่งมาที่บ้าน
แต่รูปในใบสั่งไม่ใช่รถเราไหมครับ

ผมเพิ่งได้รับใบสั่งมาใบนึง ข้อหาเปลี่ยนเลนเส้นทึบ
รายละเอียดสี ยี่ห้อ ทะเบียน ที่ลงไว้ในใบสั่ง ตรงกับรถผมเลยครับ
แต่รูปในใบสั่ง เป็นรถยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละรุ่น คนละสี
ทะเบียนคล้ายกัน แต่ไม่ตรงกันครับ
ทะเบียนรถผมจะเป็น xกต-abcd ส่วนในรูปเหมือนจะเป็น xกด-abcd

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ว่าผมควรจะต้องทำยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2019, 16:19:32 โดย bankiesdluffy »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่ใช่รถเรา ก็ปล่อยไป

ออฟไลน์ akewizard

ทำเรื่องร้องเรียนไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องคับ ง่ายสุดคือโทรไปตามกองงานจราจรตามเบอร์ที่อยู่ในใบสั่งพร้อมยื่นหลักฐาน (บางที่ให้แอดไลน์ไป)

อย่าปล่อยผ่านเฉยๆนะครับเพราะใบสั่งเข้าระบบแล้ว มีผลกับการต่อภาษีรถยนต์ประจำปี

ออฟไลน์ tnp_super

ติดต่อหน่วยที่ออกใบสั่ง เพื่อแจ้งว่าไม่ใช่รถเราครับ พร้อมนำเอกสารรถเราไปยืนยันเพื่อให้เขาแก้ไขแลบข้อมูลออกครับ ถ้าเราละเลย เขาจะเข้าใจว่าเป็นรถเราและจะต่อทะเบียนไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ไปให้ ขส ที่ไกล้บ้านที่สุดตรวจสอบ แล้วลงบันทึกประจำวันที่ สภ.ท้องที่ ยืนยันว่า ไม่ใช่รถเรา

ออฟไลน์ Fly to dream

ป้ายทะเบียนควรเอาอักษร​อังกฤษ​มาใช้เป็นอักษร​หลักได้ละ

แล้วเอาอักษร​ไทยใส่ในกรอบสีอื่นแทนคล้ายป้ายุโรป​ไป ลดปัญหา​การมองผิดได้แน่นอน

เช่น เดิม  1 กก 1111 เป็น 1 กก ในพื้นสี และตรงพื้นขาวก็เป็น 1 AA 1111 ไปจบๆ ป้ายยาวสวยด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เห็นหลายคันนะครับ เป็นข้อผิดพลาดจาก จนท ออกใบสั่ง ในรูปรถทั้งคันด้านหน้ากับรูปทะเบียนอย่างเดียวเป็นคนละคัน แจ้ง สน ใกล้บ้านน่าจะได้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Turin

กรณีนี้คืออกใบสั่งผิด คือ รถที่ทำผิดทะเบียน กต แต่มาอกใบสั่งเป็น กด ซึ่งตรงกับของเรา .. แบบนี้ต้องติดต่อ จนท.ที่ออกใบสั่งให้แก้ไขให้ถูกต้อง ปล่อยผ่านไม่ได้

อีกแบบคือกลับข้างกับ ใบสั่งตรงกับทะเบียนรถในรูป แต่ทะเบียนที่ว่าไม่ใช่ของเรา กรณีนี้น่าจะเริ่มจากขนส่งก่อนว่ามีใครเอาชื่อเราไปจดทะเบียนรถหรือเปล่า เสร็จแล้วน่าจะไปลงบันทึกประจำวันไว้หน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กฏหมาย ใบสั่ง กับ ต่อภาษี เขาจะเริ่มใช้แล้ว

ถ้าปล่อยไว้ หรือ เฉยๆ รถคุณ(ตามใบสั่ง) อาจจะมีปัญหา

ผมแนะนำ ไปที่ สตช. หรือ ช่องทางต่างๆ เช่น เว็ปไซต์ หรือ สน. ไกล้บ้าน ไปเขียนบันทึกข้อความแจ้งความบริสุทธ์

และอาจจะต้องขอทำเรื่องปฏิเสธ หรือ อุทธรณ์ ใบสั่งไปนั้นเพื่อให้ไม่เป็นความผิดด้วย พร้อมด้วยหลักฐานต่าๆง เช่น คู่มือรถ ภาพรถ และ ใบสั่งต้นเหตุ ด้วย

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
ไปแจ้ง สน พิ้นที่ครับ ไม่ใชรถเรา น้องผมก็เจอแบบนี้ ไม่งั้นจะมีประวัติค้างในระบบ ซึ่งตอนนี้มี Web Check ใบสั่งได้ ผมคิดว่า น่าจะเอาจริงล่ะครับ เวลาที่มีใบส่ังค้างไม่ไปจ่ายกัน แต่จะเอาจริงจังยังไง แค่ไหน แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ crspy

ต้องแจ้ง จนท.นะครับ ผมโดนอยู่ครับตอนนี้ โดนคนเอาไปสวมทะเบียน ตรงยี่ห้อ ตรงสี แต่ไม่ตรงรุ่น แหม่... แล้วเหมือนว่าคนที่สวมทะเบียนผมจะทำอาชีพไม่สุจริตด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

ปล่อยผ่านไม่ได้นะครับ อาจจะเจอคนสวมทะเบียน

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โทรไปแจ้งเจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องเรียบร้อยแล้วครับ
เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องแจ้งว่า เจ้าหน้าที่ที่ลงใบสั่งกรอกทะเบียนผิด
ทะเบียนในรถที่ถูกต้องคือ xกด ไม่ใช่ xกต
รถที่กระทำความผิด ไม่ใช่รถของผม
และระงับใบสั่งที่ส่งมาให้ผมเรียบร้อยแล้ว
ไม่ต้องไปชำระค่าปรับ สบายใจได้
และขอโทษแทนเจ้าหน้าที่ที่กรอกใบสั่งด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวมทะเบียนเยอะ ปล่อยผ่านได้  รถผมก็เพิ่งโดน ไม่จ่ายด้วย
แต่หากไม่สบายใจก็แจ้งความก่อนครับ  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โทรไปแจ้งเจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องเรียบร้อยแล้วครับ
เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องแจ้งว่า เจ้าหน้าที่ที่ลงใบสั่งกรอกทะเบียนผิด
ทะเบียนในรถที่ถูกต้องคือ xกด ไม่ใช่ xกต
รถที่กระทำความผิด ไม่ใช่รถของผม
และระงับใบสั่งที่ส่งมาให้ผมเรียบร้อยแล้ว
ไม่ต้องไปชำระค่าปรับ สบายใจได้
และขอโทษแทนเจ้าหน้าที่ที่กรอกใบสั่งด้วย

ดีแล้วครับ ยินดีด้วยที่จบเร็ว