ผู้เขียน หัวข้อ: เวลารถติดคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอย่างไรครับ  (อ่าน 6050 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
สอบถามครับว่าเวลารถติดนี่คำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอย่างไรครับ

สมมติรถมีอัตราสิ้นเปลือง 15 km/L ถ้าเส้นทางที่วิ่งทั้งหมด 30 km แต่เจอรถติดประมาณ 1 ชม. อัตราการสิ้นเปลืองจะคำนวณอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: เวลารถติดคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 11:10:56 »
       ถ้าคำนวณด้วยตัวเองยากครับ  แต่รถบางยี่ห้อมีโปรแกรมการคำนวณอัตราสิ้นเปลือง  แบบนี้ง่ายครับ  ถ้ารถติดตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองจะสูงขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เวลารถติดคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 11:16:16 »
การคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ว่าจะคิดเอง หรือ คิดจากระบบของตัว

เขาก็คำนวณแบบรวมๆ ทุกเงื่อนไข ทุุกสภาพถนน ทุกความเร็ว เปลี่ยนแปลงกันตามความเป็นจริง

ถ้าจะคำนวณ เฉพาะเงื่อนไข ก็กด trip 1 , 2 , 3 .... เอาเองครับ เช่น ช่วงลดติด ก็ cancel trip ทิ้ง พอวิ่งได้ ก็กด trip เหมือนเดิม แล้วค่อยเอามารวมกันเอา

แต....คนเขาไม่ทำกันหรอกครับ มันลำบาก

ปล.มีรถบางคัน มันแสดงการคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันทุกๆ ชั่วโมง สามารถดูย้อนหลังได้ว่า ชั่วโมงที่วิ่งปกติได้เท่าไหร่ หรือ ชั่วโมงรถติดได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 12:06:23 »
ให้เงื่อนไขมาตามนี้ ก็เสียไปกับการเดินทางสองลิตร แล้วก็ต้องหาค่าว่า idle หนึ่งชั่วโมงเสียกี่ลิตร บางรุ่นจะบอกครับ
แต่คำตอบที่ผมให้ไป ก็มีเงื่อนไขจำกัดมากและไม่เป็นไปตามสภาพจริงเหมือนกัน คือขับเดินทาง ครึ่งทาง แล้วหยุดเพื่อเดินเบาชั่วโมงนึงนะ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 16:07:10 »

ไม่คิดครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 16:08:53 »
ให้เงื่อนไขมาตามนี้ ก็เสียไปกับการเดินทางสองลิตร แล้วก็ต้องหาค่าว่า idle หนึ่งชั่วโมงเสียกี่ลิตร บางรุ่นจะบอกครับ
แต่คำตอบที่ผมให้ไป ก็มีเงื่อนไขจำกัดมากและไม่เป็นไปตามสภาพจริงเหมือนกัน คือขับเดินทาง ครึ่งทาง แล้วหยุดเพื่อเดินเบาชั่วโมงนึงนะ

ถ้าของเบนซ์ตรงเป๊ะมากนะครับ  ผมลองเติมเต็มถัง  พอขับไปถึงที่หมายเติมเต็มถังอีกครับแล้วคำนวณอัตราสิ้นเปลืองดู  เท่ากับอัตราสิ้นเปลืองที่ขึ้นบนหน้าปัดเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 16:42:58 »
วัดตามสูตรแบบ hlm ก็ได้นะครับ  แต่จะให้เป๊ะ ๆ เลยคงลำบาก

ที่อยู่บนหน้าจอรถ ไม่รู้ว่าแม่นหรือเปล่านะ
แต่เห็นแล้วสบายใจ  8)
เช่นของ อัลติส ยาริส  มีบอกด้วยว่าประหยัดเท่าไหร่

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 18:36:23 »
ที่เคยทำ ก็กด Trip แยกเอาเลย แล้วเติมน้ำมัน แต่ยุ่งยากครับ
ทุกวันนี้ดูตามค่าในจอ MID ว่าขับช่วงนี้เฉลี่ยเท่าไหร่
กับคำนวนตอนเติมเต็มถังประกอบกันก็พอครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 19:14:38 »
ดูบนจอนั่นแหละครับ เพี้ยนไม่เยอะหรอกเพราะเราไม่ได้เอาไปแข่งกับใคร แค่คร่าวๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 20:10:56 »

ถ้าของเบนซ์ตรงเป๊ะมากนะครับ  ผมลองเติมเต็มถัง  พอขับไปถึงที่หมายเติมเต็มถังอีกครับแล้วคำนวณอัตราสิ้นเปลืองดู  เท่ากับอัตราสิ้นเปลืองที่ขึ้นบนหน้าปัดเลยครับ
ส่วนบิมเมอร์จากประสบการณ์ที่เติมกลับ จะแสดงค่าสิ้นเปลืองกว่าความเป็นจริงครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 21:08:45 »
ถ้าติดแบบนิ่งๆ รถบางคันบอกสถานะความสิ้นเปลืองน้ำมัน ณ ขณะนั้นเป็นตัวเลข L/hr (ลิตร/ชม.) เช่น 1.0 L/hr นั่นคือสตาร์ทรถอยู่นิ่งๆหนึ่งชม.กินน้ำมันหนึ่งลิตร เป็นอัตราการวัดแบบมาตรฐาน แต่จะเอาไปคำนวณคู่กับอัตราการกินน้ำมันขณะวิ่งไม่ได้...เพราะมันไม่ได้สื่ออะไร ถ้าจะคิดรวมก็ค่อยเปิดดูตัวเลขจากเริ่มจนจบทริปเอา หรือเติมน้ำมันคิดระยะทาง/ความสิ้นเปลืองแบบคำนวณเอาเองตามปกติครับ.

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 23:06:03 »
ตัวเลข 15 km/l เป็นค่าเฉลี่ยครับ ถ้าดูที่จอจะเห็นว่าตอนเหยียบคันเร่ง ค่าจะต่ำลง พอเบรคหรือปล่อยคันเร่งค่าจะสูงขึ้น ฉะนั้น รถติดแบบนิ่งเลยจะเปลืองน้ำมันมากกว่า รถติดแบบไหลช้า ๆ ครับ นอกจากนี้ยังมีเรื่องชนิดน้ำมันที่เติมอีก วิธีที่ผมใช้คือ ใช้แอปมือถือจดเลข Odo ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน ถ้าเติมเต็มถังก็ติ๊กเครื่องหมาย แอปจะคำนวณอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยให้ครับ ส่วนอีกคันใช้แก๊ส ซึ่งต้องเติมน้ำมันเป็นครั้งคราวผมใช้ไฟล์ Excel จด Odo และเขียนสูตรคำนวณไว้แล้วเอาไฟล์เก็บไว้ใน Cloud จะได้เปิดดูเมื่อไรก็ได้

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 08:31:23 »
ถ้าติดแบบไม่ขยับเลย เช่นจอดติดเครื่องไว้เฉยๆ ก็ 0 km/L ไงครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 11:47:31 »
รถgenใหม่ๆ ก็ดูที่จอเลยครับ ผิดเพี้ยนบ้างขำๆครับ เคยคิดจะคำนวณเองก็ปวดหัวครับ ตกเลข