ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ สนใจ CRV 2.4S (รุ่นล่างสุด 5 ที่นั่ง)  (อ่าน 4205 ครั้ง)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ขอคำแนะนำครับ สนใจ CRV 2.4S (รุ่นล่างสุด 5 ที่นั่ง ขับ 2)
ต้องการรถ CUV เพื่อใช้ขับในเมืองส่วนใหญ่ แต่ไว้พาญาติผู้ใหญ่เที่ยวป่า เที่ยวเขาบ้างปีครั้ง 3-4 ครั้งครับ
ปกติขับ Mazda 3, Civic FB
ที่บ้านก็มี Fortuner รุ่นก่อนหน้า ซึ่งเป็นรถพ่อตา และผมก็ขับประจำเพราะพ่อตาหูตาไม่ค่อยดีแล้ว แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ
และจะซื้อ CRV มาแทน Civic FB ครับ

1) เห็นหน้าตาตัว Minor ของ USA แล้ว รู้สึกว่ามันไม่ค่อยถูกใจ เลยคิดว่าจะไม่รอ แต่ไม่แน่ใจว่าคิดผิดหรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2) การกินน้ำมัน โหดร้ายกว่า CX5 2.0 มากหรือไม่ครับ 
CRV ดูนานๆแล้ว สวยกว่า CX5 ในสายตาของผมครับ แต่เครื่อง 2.4 กลัวมันซด
วิ่งชานเมือง ตอนนี้ใช้ Civic FB วิ่งได้ประมาณ 13-14km/L
พอมาวิ่ง CRV น่าจะได้ประมาณ 10-11 ก็พอรับได้ แต่ลงไปต่ำกว่านั้น มีคิดหนักเหมือนกันครับ

3) เรื่อง Option ผมไม่สนใจ Sensing อยู่แล้ว แต่ก็กลัวว่ามันจะโล้น
แต่ที่ลองไล่ๆอ่านดู ก็ได้ไฟ LED มี Cruise Control  แถม Front ก็เป็นตัวเดียวกับรุ่น Top
ไม่แน่ใจว่า มี Option อะไรที่มันไม่มี แล้วคนรับไม่ค่อยได้อะครับ

4) ผมเพิ่มเงิน ซื้อ SD Card Garmin ได้หรือเปล่าครับ น่าจะรองรับอยู่แล้ว

5) ไม่มี Paddle Shift วิ่งขึ้น ลง เขา มีเทคนิคอย่างไร ผมดูคลิป เขาบอกว่า ปรับมา S/L ก็ไม่ค่อยช่วยอะไร

6) ปัญหาประจำรุ่น มีอะไรบ้างครับ ผมลองอ่านๆดู มันไม่ค่อยมี หรือผมอ่านข้ามไป

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับ สนใจ CRV 2.4S (รุ่นล่างสุด 5 ที่นั่ง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 14:59:05 »
การกินน้ำมัน ควรไปดูในคลับ CRV น่าจะได้คำตอบครับ
ทางแก้ของตัว 2.4 คือ ใช้ e85 หรือe20 เอาครับเวลาใช้งานในเมือง

หรือถ้าซีเรียสกับค่าน้ำมัน ก็ LPG ครับ 555

ออฟไลน์ deertesla

Re: ขอคำแนะนำครับ สนใจ CRV 2.4S (รุ่นล่างสุด 5 ที่นั่ง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 15:16:02 »
แนะนำรถอีกรุ่นที่ไม่จุกจิก คือ nissan xtrail 2.5 ครับ ตัวเริ่มต้นก็ 1.3 ล้าน ช่วงล่างการขับขี่และการโดยสารที่ดีกว่า CRV พอควร
กับพ่อบ้านอินดี้ขับสี่ราคาไม่แรงก็ SUbaru forestor ที่ไม่จุกจิก แต่ศูนย์น้อย และอินดี้หน่อยยๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 15:46:26 »
น้ำมัน ทางไกล ไม่ต่ำกว่า 10 กม./ลิตร ที่ความเร็วไม่เกิน 110 กม./ช.ม. อยู่แล้วครับ

GPS แนะนำหาพวกกล่อง wifi หรือ mirror link เอา google map เข้าเครื่องดีกว่าครับ แผนที่ garmin สมัยนี้ มันหาอะไรไม่ค่อยเจอแล้วล่ะ (ผมใช้ GPS garmin อยู่ จะหาอะไร ต้องเอา location จาก google map โยนเข้าไปครับ)

ปัญหาประจำรุ่น

1. หัวเกียร์เด้ง .. อันนี้แก้จบหมดละ ไม่เห็นละ
2. ช่วงล่างดัง เคลมโช้ค
3. พวงมาลัยดัง เคลมแร็ค

แต่ น้ำไม่ดัน ปั๊มติ๊กไม่พัง เกียร์ไม่พัง ครับ อ้อ แล้วก็ อย่าคาดหวังกับงานประกอบเค้ามากนัก ไม่เนี๊ยบแบบพี่ต้า นะ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 15:53:55 »
ขอตอบในฐานะคนเคยใช้ Civic FB และมา CRV 2.4 ขับ 2 ตัว 7 ที่นั่ง ซึ่งเป็นรถของบริษัทให้ใช้ทั้งคู่นะครับ ขอตอบบางข้อ

2) การกินน้ำมัน
ผมใช้ FB ได้ 12 Km/l CRV ได้ 10 Km/L ครับ แต่ CRV ขับใจเย็นกว่าเพราะ รถมันไม่เหมาะให้ซิ่งเท่าไร  ;D ;D ;D

4) ผมเพิ่มเงิน ซื้อ SD Card Garmin ได้หรือเปล่าครับ น่าจะรองรับอยู่แล้ว
ไม่แน่ใจครับแต่ไม่เห็นที่ใส่ SD card นะครับ แต่ CRV ใช้ Apple Car Play และใช้ Google Map ได้ครับ แต่  Android Auto ไม่รองรับครับ

5) ไม่มี Paddle Shift วิ่งขึ้น ลง เขา มีเทคนิคอย่างไร ผมดูคลิป เขาบอกว่า ปรับมา S/L ก็ไม่ค่อยช่วยอะไร
ผมขับแต่ กทม. เป็นหลัก เคยไปนครนายก ลงมาเกียร์ L ก็พอหน่วงได้ แต่ CVT เกียร์ไม่ค่อยช่วยหน่วงเท่าไร

6) ปัญหาประจำรุ่น มีอะไรบ้างครับ ผมลองอ่านๆดู มันไม่ค่อยมี หรือผมอ่านข้ามไป
CRV ของคุณพ่อผม เจอ Rack พวงมาลัยมีปัญหาเวลาเลี้ยวแล้วคืนพวงมาลัยมีเสียงดัง แต่ก็เครมได้ครับ นอกนั้นก็มีแบตเตอร์รี่ไปไวครับ ส่วนของผมใช้ไม่ถึง 6 เดือนยังไม่เจออะไร 

เทียบ CRV กับ FB ช่วงล่าง FB กระเด้งกระดอนมากแต่ขับมุดๆ พอได้ แต่ CRV ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า FB เยอะ เก็บเสียงดีขึ้น เป็นแนวรถผู้ใหญ่หรือครอบครัว ขับตรงๆ เร็วๆ 140 km/h ได้ แต่จะมุดซ้ายขวาพอได้แต่ไม่เหมาะช่วงล่างมันนิ่มไปครับ

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 16:23:59 »
honda ไม่มีใส่ sd card แล้วครับ แผนที่มากับเครื่องเสียงเลยครับ อยากได้ต้องยกมาทั้งชุดของท็อป 2.4 ครับ
ซึ่งไม่คุ้มแน่นอนครับ ถ้าคุณใช้ apple carplay แล้วมีไอโฟนสักเครื่อง แผนที่นำทางคุณจะลืมของติดรถไปเลยครับ
ต่อ apple carplay แล้วใช้ google map สะดวกกว่ามากครับ

นอกเสียจากว่าคุณใช้โทรศัพท์ android

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 16:41:08 »
ดูใน Civic FC ใช้ Android auto ได้ (แต่ต้องไปตั้งค่า และหา APK)
CRV ก็น่าจะใช้ได้มั้งครับ
อันนี้หากมีคนใช้ CRV มาช่วยยืนยันว่าใช้ AA ได้ก็จะขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 17:10:54 »
คนที่บ้านผมตอนแรกก็จะเอา 2.4 ตัวล่างครับ แต่การตกแต่งและ Option มันดูโล้นก็เลยขยับไปเอา 2.4 AWD แทน

เรื่องกินน้ำมันถ้าเป็นตัวขับสองผมไม่แน่ใจครับว่ากินเท่าไหร่  แต่ตัว 2.4 AWD วิ่งทางไกลนิ่งๆ 110-120 ไปเรื่อยๆได้ประมาณ 11-12 km/L ไม่เกินนี้
(ถ้าวิ่งช้าลงก็คงประหยัดขึ้น)

แต่ถ้าเป็นถนนหนทางขึ้นลงเขา อัตราการกินจะดุขึ้นพอตัวอาจจะเหลือ 6-7 km/L ได้ พอๆกับขับรถติดๆใน กทม.
เข้าใจว่าพวกทางขึ้นลงเขามันไป Active ระบบ AWD ให้ทำงานบ่อยขึ้นเลยกินน้ำมันเพิ่ม

เทียบกับ XV ที่ผมใช้อยู่เป็น Fulltime AWD ขึ้นลงเขายังกินน้อยกว่าประมาณ 8-9 km/L แต่คงเป็นเพราะรถเบากว่าหน่อยนึงด้วยครับ

เวลาขึ้นลงเขาก็ปรับมาเกียร์ L เอาครับ ตอนลงก็ลงช้าๆอย่าปล่อยไหลมาก ใช้วิธีเหยียบเบรคให้รถเกือบหยุดสลับปล่อยลงมา อย่าไปเลียเบรคค้างบ่อยๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 20:09:17 »
พึ่งซื้อมาครับ ให้แฟนไปส่งลูกไป รร. ในเมืองรถติดหนัก ไม่เกิน 10 km/l ครับ

option ที่ต่าง เน้น ๆ เลยคือ 4wd (on demand) ล้อ 18 กับภายในลายไม้ครับ  ปัดน้ำฝนออโต้ ไฟหน้าออโต้ ก็ไม่มีนะครับ

แต่ที่ผมซื้อตัว S เพราะว่าอุปกรณ์ที่อยากได้ตัวนี้ให้มาหมดแล้ว .. ฝาท้ายไฟฟ้า keyless entry push start ถุงลม รอบคัน
electronic ช่วยทรงตัวทุกระบบ  แอร์ dual zone , led  ยิ่งให้เครื่องเสียงตัวท๊อปมาแล้วยิ่งตัดสินใจง่ายครับ

เรื่อง sd card ผมว่าใช้ apple car play + google map ดีกว่าเยอะมากครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 23:42:26 »
พึ่งซื้อมาครับ ให้แฟนไปส่งลูกไป รร. ในเมืองรถติดหนัก ไม่เกิน 10 km/l ครับ

option ที่ต่าง เน้น ๆ เลยคือ 4wd (on demand) ล้อ 18 กับภายในลายไม้ครับ  ปัดน้ำฝนออโต้ ไฟหน้าออโต้ ก็ไม่มีนะครับ

แต่ที่ผมซื้อตัว S เพราะว่าอุปกรณ์ที่อยากได้ตัวนี้ให้มาหมดแล้ว .. ฝาท้ายไฟฟ้า keyless entry push start ถุงลม รอบคัน
electronic ช่วยทรงตัวทุกระบบ  แอร์ dual zone , led  ยิ่งให้เครื่องเสียงตัวท๊อปมาแล้วยิ่งตัดสินใจง่ายครับ

เรื่อง sd card ผมว่าใช้ apple car play + google map ดีกว่าเยอะมากครับ

เพิ่งออก 2.4S มาเช่นกัน เป็นรถสำรอง/ใช้งานสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง คิดเห็นตรงตามนี้ทุกประการครับ
เสริมเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ในเมืองไม่เกิน 10 กม./ล. วิ่งทางไกล 90-130 กม./ชม. ผมได้ 15-17 กม./ล. ครับ ถือว่าทำได้ดีนะครับ วิ่งในเมืองเปลืองหน่อยแต่แลกกับความสบายและทัศนวิสัยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 07:48:50 »
ทางไกลถือว่าดีเลยนะครับนั่น
จริงๆค่าน้ำมันก็ไม่ได้ซีเรียสมากเท่ากับขับลงเขา
หาร้านติด Paddle เพิ่มมีไหมครับ
ในคลับไม่มีใครพูดเรื่องนี้เลย